ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

xBT> USA:"โอบามา"สุดทน ประกาศเดิมพันตำแหน่งปธน. หลังรีพับลิกันงัดข้อเจรจาหนี้

(เพิ่มรายละเอียด)

วอชิงตัน--14 ก.ค.--รอยเตอร์

บรรยากาศการประชุมระหว่างประธานาธิบดีบารัค โอบามาและสมาชิก

สภานิติบัญญัติสังกัดพรรครีพับลิกันที่ทำเนียบขาวเพื่อหารือเกี่ยวกับการลดยอดขาดดุล

งบประมาณสหรัฐเมื่อวานนี้นั้น เป็นไปอย่างตึงเครียด โดยทั้ง 2 ฝ่ายยังไม่สามารถ

บรรลุข้อตกลงกันได้ ขณะที่ใกล้ถึงกำหนดเส้นตายในวันที่ 2 ส.ค.

การประชุมครั้งนี้มีขึ้นในขณะที่มูดี้ส์ อินเวสเตอร์ เซอร์วิสได้ออกคำเตือน

ว่า สหรัฐอาจจะถูกปรับลดอันดับความน่าเชื่อถือที่ AAA ภายในเวลาไม่กี่สัปดาห์ข้างหน้า

ถ้าหากไม่สามารถเพิ่มเพดานหนี้จากระดับ 14.3 ล้านล้านดอลลาร์ในปัจจุบัน

นายเอริค แคนเทอร์ ผู้นำอันดับ 2 ของพรรครีพับลิกันในสภาผู้แทนราษฎรสหรัฐ

กล่าวว่า การประชุมเมื่อวานนี้เต็มไปด้วยข้อโต้แย้งมากมายจนปธน.โอบามาต้องเดินออก

จากห้องประชุม

"พอกันที" ปธน.โอบามากล่าว

"ท่านปธน.โอบามากล่าวว่า เขานั่งที่นี่มานานพอแล้ว ไม่มีประธานาธิบดีคนไหน

แม้แต่โรนัลด์ เรแกน ก็ไม่นั่งที่นี่แบบนี้" นายแคนเทอร์กล่าว

ปธน.โอบามา และสมาชิกสภานิติบัญญัติ ซึ่งประชุมร่วมกันนานเกือบ 2 ชั่วโมง

กำลังพยายามบรรลุข้อตกลงเพื่อลดยอดขาดดุล ขณะที่พรรครีพับลิกันเรียกร้องให้มีการลด

งบประมาณรายจ่ายลงอย่างมากเพื่อแลกกับการสนับสนุนการเพิ่มเพดานหนี้จากระดับ

14.3 ล้านล้านดอลลาร์เพื่อหลีกเลี่ยงการผิดนัดชำระหนี้ของประเทศ

ที่ปรึกษาพรรครีพับลิกันเปิดเผยว่า ปธน.โอบามากล่าวต่อพรรครีพับลิกันในการ

ปิดการประชุมวานนี้ว่า เขาจะไม่ยอมประนีประนอมเพิ่มเติม แม้ว่าสิ่งนี้จะทำให้ตำแหน่ง

ประธานาธิบดีของเขาเผชิญกับความเสี่ยงก็ตาม และเขาได้ประกาศปิดการประชุมในทันที

"ผมได้มาถึงจุดที่ผมพูดว่า พอกันที" ปธน.โอบามากล่าว "โรนัลด์ เรแกน

จะนั่งที่นี่ไหม ผมถึงขีดจำกัดของผมแล้ว แม้สิ่งนี้อาจจะทำให้ผมต้องเสียตำแหน่ง

ประธานาธิบดี แต่ผมก็จะไม่ยอมในเรื่องนี้"

ปธน.โอบามากล่าวหาพรรครีพับลิกันว่ามีความลำเอียง ซึ่งทำให้ยังไม่

สามารถบรรลุข้อตกลงได้

ทั้ง 2 ฝ่ายจะเจรจากันอีกครั้งในวันนี้ และเรื่องภาษีจะเป็นประเด็นหลัก

ในการเจรจา

เจ้าหน้าที่เปิดเผยว่า ปธน.โอมาบาได้กำหนดเส้นตายในวันพรุ่งนี้สำหรับ

การบรรลุข้อตกลงที่จะทำให้มีความคืบหน้าในการแก้ไขปัญหาหนี้ของสหรัฐ

"หลังการประชุมจบลง ท่านปธน.โอบามากล่าวว่า เราจะต้องตัดสินใจ

ภายในวันพรุ่งนี้ว่าเราจะไปทางไหน เราต้องคิดถึงสิ่งต่างๆที่เราทำได้ แทนที่จะ

คิดถึงสิ่งที่เราทำไม่ได้" นายแคนเทอร์กล่าว

ทั้งนี้ ทำเนียบขาวและสภาคองเกรสต้องบรรลุข้อตกลงเพื่อเพิ่มเพดานหนี้ของ

สหรัฐภายในวันที่ 2 ส.ค.นี้ มิฉะนั้นสหรัฐจะไม่มีเงินในการชำระหนี้ และจะผิดนัดชำระ

หนี้บางส่วน แต่จนถึงขณะนี้ ทั้ง 2 ฝ่ายยังไม่สามารถบรรลุข้อตกลงกันได้เนื่องจากยังมี

ความขัดแย้งอย่างรุนแรงในประเด็นภาษี

นายเบน เบอร์นันเก้ ประธานธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) กล่าวว่า

ถ้าไม่มีการเพิ่มเพดานหนี้ทันเวลา สหรัฐจะเลือกจ่ายหนี้ให้แก่ผู้ถือพันธบัตรรัฐบาล

สหรัฐก่อน ซึ่งหมายความว่า การชำระหนี้อื่นๆ อาทิ กองทุนสวัสดิการสังคมให้แก่

ผู้สูงอายุ จะได้รับผลกระทบก่อน ซึ่งจะเป็นฝันร้ายทางการเมืองสำหรับทั้งสมาชิก

สภานิติบัญญัติ และปธน.โอบามา

กลุ่มผู้สูงอายุเป็นกลุ่มที่มีความสำคัญในการลงคะแนนเสียงเลือกตั้ง

โดยกลุ่มดังกล่าวเคยลงโทษพรรคเดโมแครตในการเลือกตั้งสมาชิกสภาคองเกรส

ในปี 2010 เนื่องจากพรรคเดโมแครตบรรจุมาตรการปรับลดโครงการเมดิแคร์

หรือโครงการประกันสุขภาพสำหรับผู้สูงอายุไว้ในมาตรการด้านสาธารณสุข

แต่ต่อมากลุ่มผู้สูงอายุก็ได้หันมาลงโทษพรรครีพับลิกันในการเลือกตั้งพิเศษใน

รัฐนิวยอร์คในปีนี้ เนื่องจากพรรครีพับลิกันวางแผนจะปฏิรูปโครงการประกัน

สุขภาพสำหรับผู้สูงอายุ

เหตุการณ์ในครั้งนี้คล้ายคลึงกับวิกฤติเพดานหนี้ในปี 1996 โดยในปีนั้น

นายโรเบิร์ต รูบิน ซึ่งดำรงตำแหน่งรมว.คลัง กล่าวเตือนว่า เขาจะไม่สามารถ

จ่ายเช็คเงินบำนาญสวัสดิการสังคมได้ในเดือนถัดไปหากไม่มีการปรับเพิ่มเพดานหนี้

และหลังจากนั้นสภาผู้แทนราษฎรภายใต้การนำของพรรครีพับลิกันก็รีบลงมติในทันที

เพื่ออนุญาตให้รัฐบาลจำหน่ายพันธบัตรได้มากยิ่งขึ้น

เจ้าหน้าที่กระทรวงการคลังเคยกล่าวเตือนว่า ถ้าหากสหรัฐไม่สามารถ

บรรลุข้อตกลงภายในวันที่ 2 ส.ค. เหตุการณ์ดังกล่าวก็จะก่อให้เกิดภาวะตื่นตระหนก

ซึ่งจะส่งผลให้อัตราดอกเบี้ยสหรัฐพุ่งขึ้น, ตลาดหุ้นดิ่งลง และเศรษฐกิจสหรัฐอาจเข้า

สู่ภาวะถดถอยอีกรอบ--จบ--

(รอยเตอร์ โดย เสาวณีย์ เอกปัญญาชัย แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สำหรับคนที่ติดดอย silver กราฟสวยงาม ทำ wave 3 เหมือนกัน น่าจะแรงไม่แพ้กันในไม่ช้า ตอนนี้ผ่านด่านแนวต้านได้แล้ว เลยขึ้นมาเป็นแท่งเขียวซะขนาดนั้น ผ่าน 39 ได้ มันจะวิ่งแรงเหมือนพี่ทองตอนนี้ค่ะ :wub: อดทนรอนิด "stimulus package" มาเมื่อไร ดอยเก่า $48 เนี่ยมันถูกเกินไปสำหรับ silver ค่ะ

ตอนนี้ gold:silver = 41:1 คุณ NEXT บอกว่ามันควรจะเป็น 16:1 ยังไปได้อีกเยอะเลย

ถ้าเอาสัดส่วนที่ 16:1 นะ ราคา gold ตอนนี้ 1585 ราคา silver ควรจะประมาณ 99 เหรียญ สบายๆ คนที่ถือ physical อย่าสนใจราคาที่แกว่งไปมา (ช่างมัน) อีกไม่นานก็พุ่งค่ะ เริ่มออก start เหมือนกัน สู้ๆๆ ค่ะ !La

ตาโป๊งเหน่งออกมาพูดทีไรทองวิ่งทุกที คราวหน้าถ้ามีแถลงการณ์อะไร ถ้ารู้ว่าจะออกมาวันไหน ซื้อรอเลยดีกว่ามั้งเนี่ย :lol:

อันนี้เด็ดค่ะ

James Turk: just “several more days of silver in the 30s”

“One never knows exactly how the markets will unfold, but my sense is that we only have several more days of silver in the 30s,” Turk told King World News. “Once silver clears $38 on a closing basis, you are going to get back into the mid 40s in a heartbeat.”

เค้าบอกว่าอีกไม่กี่วันแล้วที่จะเห็น silver ที่ราคา 30 กว่าๆ ถ้ามัน clear ราคาแถวๆ 38 ได้ (ตอนนี้ทะลุผ่านขึ้นมาแล้วค่าาาาาา) มันจะกลับขึ้นไปแถวๆ 40 กลางๆ ซึ่งก็น่าจะหมายถึง 45+/- ลุ้นกันต่อค่ะ :wub:

นายคนนี้เป็นคนเดียวกับที่ทำนายตั้งแต่ มกราคมปีนี้ ว่า silver จะราคา 50+/- แล้วมันก็สามารถขึ้นมาได้จริงๆๆๆ เมื่อเดือนเมษายน

อันนี้เด็ดค่ะ

James Turk: just “several more days of silver in the 30s”

“One never knows exactly how the markets will unfold, but my sense is that we only have several more days of silver in the 30s,” Turk told King World News. “Once silver clears $38 on a closing basis, you are going to get back into the mid 40s in a heartbeat.”

เค้าบอกว่าอีกไม่กี่วันแล้วที่จะเห็น silver ที่ราคา 30 กว่าๆ ถ้ามัน clear ราคาแถวๆ 38 ได้ (ตอนนี้ทะลุผ่านขึ้นมาแล้วค่าาาาาา) มันจะกลับขึ้นไปแถวๆ 40 กลางๆ ซึ่งก็น่าจะหมายถึง 45+/- ลุ้นกันต่อค่ะ :wub:

นายคนนี้เป็นคนเดียวกับที่ทำนายตั้งแต่ มกราคมปีนี้ ว่า silver จะราคา 50+/- แล้วมันก็สามารถขึ้นมาได้จริงๆๆๆ เมื่อเดือนเมษายน

การสัมภาษณ์ John Embry, Chief Investment Strategist at $9 billion strong Sprott Asset Management. เกี่ยวกับความเห็นของ James Turk เรื่องข้างบน

เขาตอบแบบนี้ครับ

When asked about Turk’s comment in his KWN interview that when silver closes above $38 that it would be in the mid 40’s in a heartbeat Embry remarked,I totally agree with James Turk. I think the thing (silver) has been abused on the downside and it’s just like a coiled spring ready to explode. I think silver will go back to those highs we saw before that May raid faster than most people can imagine.

เขาบอกว่าเห็นด้วยอย่างยิ่ง เงินถูกข่มขืนให้ราคาถูกมานานจนมันคล้ายขดปริงที่รอเด้ง ราคาจะกลับไปสู่ไฮเดิมที่เคยเห็นอย่างรวดเร็วเกินจินตนาการ

We haven’t even really seen money start to significantly flow into hard assets, when that occurs and it will occur, it’s going to have an outsized impact on the price of these things. The gold price should be $2,000 within the next six months and I believe the gold/silver ratio will decline tremendously in that environment. I have no problem with $100 silver, none, and that might just be jacks for openers.”

ตรงนี้ดูแต่ตัวเลขเอาเองไม่ต้องแปลครับ

ขอบคุณครับ คุณ kunghdy เป็นกำลังใจอย่างมากเลย

:rolleyes: ทำให้นึกถึงทองตกสวรรค์ของคุณพิชัยเลยนะครับ 555

ใครลงทุน USD ไว้ตอนนี้ก็ผลตอบแทน ประมาณ0-3%

ใครซื้อทองไว้ต้นปี ตอนนี้ก็ 10-15% ต่างกันมากมาย

เขาบอกว่าเห็นด้วยอย่างยิ่ง เงินถูกข่มขืนให้ราคาถูกมานานจนมันคล้ายขดปริงที่รอเด้ง ราคาจะกลับไปสู่ไฮเดิมที่เคยเห็นอย่างรวดเร็วเกินจินตนาการ

พี่หมออออออ อ่ะ คำแปลพี่หมอเนี่ย มันชอบก๊ล ชอบกล นะคะ 555++++ :P

เห็นด้วยกับ คุณ kunghdy คุณหมอเล็ก และอีกหลาย ๆ ท่านครับ

ปราการด่านสุดท้ายครับ หลุดจากตรงนี้ ที่ 39$ ไปได้ เจอกัน อีกที ที่ 50$

ดอยผมที่ 45 46 และ 48$ จะได้ลงซะที ส่วนคนที่ เก็บ ที่ 3x$ ก็ยิ้มได้แล้วครับ

ขอบคุณครับ คุณ kunghdy เป็นกำลังใจอย่างมากเลย

คอยดูจรวดจิ๋วแผลงฤทธิ์นะคะ เห็นแล้วจะหนาว 555+++ ปล่อยพี่เบิ้มวิ่งมานาน ตอนนี้เจ้าจิ๋วโดนปลดปล่อย เป็นอิสระจาก 39 เหรียญ ราคา 30+/- สำหรับ silver ไม่ได้เห็นจริงๆ แล้วนะเนี่ย ลุ้นๆ ค่ะ !53 ยอดดอยรู้สึกจะเตี้ยลงมาหน่อยแล้วค่ะ

ใครที่คิดจะ short silver ห้ามเด็ดขาดนะคะ จะหนาวกว่า short ทองอีก silver แรงยังดีมากกกกกก เพราะพึ่งขึ้นมา ทอง....ความร้อนแรงอาจลดลงหน่อย เพราะมาไกลและยาวแล้ว ออกจะตึงๆ ละ แต่ยังบวกได้อีก แต่อาจไม่มันส์เท่าเมื่อ 2-3 วันก่อน 555+++ ตอนนี้มาลุ้น เจ้าจิ๋วดีกว่าค่ะ !La

ลุ้นให้ เบรค อีกแนวต้านนี้ให้ได้ นะครับ คืนนี้ ถ้าไม่โดนทุบ น่าจะผ่านไปได้ครับ macd รายวัน ดูดีมาก sto ยังพอจะไปต่อได้

เสียดายจัง ช่วง 33 34$ กระสุนหมด ยินดีกับคนที่เก็บไว้ ในตอนนั้นทุกคนนะครับ

post-2075-076185600 1310633848.jpg

มีข่าวอะไรช่วงเวลานี้รึเปล่าครับ ราคาทองคำกำลังจะทำ New High ใหม่อีกครั้งแล้วครับ ผมว่าคืนนี้ราคาน่าจะผ่าน $1,600 ไปได้ ส่วนเงิน ทะลุ $39 ไปเรียบร้อยแล้วครับ

ลุ้นให้ เบรค อีกแนวต้านนี้ให้ได้ นะครับ คืนนี้ ถ้าไม่โดนทุบ น่าจะผ่านไปได้ครับ macd รายวัน ดูดีมาก sto ยังพอจะไปต่อได้

เสียดายจัง ช่วง 33 34$ กระสุนหมด ยินดีกับคนที่เก็บไว้ ในตอนนั้นทุกคนนะครับ

ผ่านแน่นอนค่ะ ฟันธง มันเป็น wave 3 RSI ยังไปได้อีกไกลมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ หลุด แนว 39 ก็โล่งเลยค่ะ ทางเรียบ smooth as silk ค่ะ

volume silver future ช่วงนี้เยอะมาก เดิมมีแค่ หลัก 100-200 สัญญา/วัน ตอนนี้ 1000 กว่าๆๆๆๆ :wub: