ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คงมีคนโดนฟอร์ซบ้างแหละ นี่ขนาดเล่นถูกทางแล้วนะ แต่ผิด timing นิดเดียว

น่ากลัวจริงๆ .... :ph34r: :ph34r:

มาถูกทาง แต่คุณมาเข้าปลายทางแล้วนะ ผิด timing ไม่นิดนะ ผิดเยอะเลย มัน wave สุดท้ายของสุดท้าย น่าจะพักไกลพอควร

พี่จีนแกก็เพิ่ม margin ช่วย comex ทุกราคาด้วยเหรอ กะทุบเอาของเหรอเนี่ย ร้ายนะ :( แต่ก็ดีได้ซื้อของถูก รอมานานแล้ว ขึ้นก็ดี ลงก็ดี

38.2% discount ก็ แถวๆ 1690 +/-

50% discount ก็ แถวๆ 1620 +/-

61.8% discount ก็ แถวๆ 1550 +/-

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เอะใจ ว่า สปอตลง มา 4-5 เหรียญ ราคาเท เริ่มเทลงอย่างแรง ดีที่ตัดใจทันยอมปิดสัญญา แต่เข้าใหม่ ตอนเกือบลงสุด (ยังไม่เข็ด) :D

:D

เห็น ฤทธิ์เดช เจ้า force sell น่ากลัวมาก เข้าผิดวัน กำจริงๆ ตั้งแต่สัปดาห์ที่แล้วขึ้นมาอย่างแรง ว่าเราเล่นเซฟแล้วนะ ไม่กล้าถือข้ามวัน เมือวานขึ้นดอยลองถือข้ามวัน เป็นเรื่อง งานเข้าาาาาาา :D

2 วันที่ผ่านมาผมทยอยขาย ส่วนที่เก็งกำไรออกหมดเลยครับ

และ ปกติที่ผมจะถือยาวต่อเนื่อง 2 สัญญา (rollover ไปเรื่อยถือยาวคล้้ายลงทุนทองคำแท่ง) เมื่อวานเสียวๆ เลยตัดสินใจลดไปเหลือสัญญาเดียว

นี่ขนาดเหลือสัญญาเดียวยังน่ากลัวขนาดนี้ คนถือหลายสัญญาจะขนาดไหน :wacko: :wacko:

วันนี้คงได้เหงความน่ากัวของ GF กันถ้วนหน้านะครับน่ากัวสุดๆๆ

มาถูกทาง แต่คุณมาเข้าปลายทางแล้วนะ ผิด timing ไม่นิดนะ ผิดเยอะเลย มัน wave สุดท้ายของสุดท้าย น่าจะพักไกลพอควร

พี่จีนแกก็เพิ่ม margin ช่วย comex ทุกราคาด้วยเหรอ กะทุบเอาของเหรอเนี่ย ร้ายนะ :( แต่ก็ดีได้ซื้อของถูก รอมานานแล้ว ขึ้นก็ดี ลงก็ดี

38.2% discount ก็ แถวๆ 1690 +/-

50% discount ก็ แถวๆ 1620 +/-

61.8% discount ก็ แถวๆ 1550 +/-

รบกวนถามคุณกุ้งครับ

ในมุมมองคุณกุ้ง ตอนนี้จบเวฟ 5 ย่อยของ 3 แล้วหรือยังครับ หรือทำขา 4 ย่อยเพื่อขึ้นทำ 5 ย่อยอีกรอบหนึ่งก่อนครับ

ถ้าคุณกุ้งพอมีเวลา รบกวนทั้ง gold และ silver นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ผมคิดว่าเป็น ไปได้ทั้ง 2 ทางเลยครับคุณ johncm

ขอเอาที่คุณลุงโแลกเคยกล่าวเกี่ยวกับการนับคลื่นมานะครับ เพื่อเป็นประโยชน์กับทุกท่านนะครับ

การนับคลื่นนั้น ไม่ใช่การ "ทำนาย" ว่าตอนนี้อยู่คลื่นไหน (ที่ทุกคนชอบทำ) แต่เป็นการ "วางแผน" ว่า "ถ้า" ตอนนี้อยู่คลื่นนี้ จะทำอย่างไร หรือ ถ้าเป็นคลื่นนั้น ฯลฯ จะทำอย่างไร

เรื่องพวกนี้ดูเหมือนยาก แต่พอเข้าใจแล้วก็ไม่ยาก แต่ยากตอนบังคับตัวเองให้ทำตาม "ระบบ" – บางทีเรา Trade short term แต่พอโดน Stop ดันไม่ออก หลอกตัวเองว่าเปลี่ยนเป็น Long term ดีกว่า ก็เลยโดน Stop ของ Long term เสียเงินมากมาย แต่พอเล่น Long term พอมีกำไร เห็น Profit ของ short term ดันออก หวังจะกลับมา "ช้อน" ซื้อกลับคืนใหม่ที่ราคาต่ำ ฯลฯ นี่แหละครับ ความวินาศ ไม่มีใครหลอกเราได้สาหัสเท่าเราหลอกตัวเอง

ขอบคุณครับ คุณ MOR LEK และคุณ Lekster ที่ช่วยแปลทำให้ได้รับรู้เนื้อหาได้ ขอบคุณ ๆ ๆ

ขอบคุณครับ คุณ MOR LEK และคุณ Lekster ที่ช่วยแปลทำให้ได้รับรู้เนื้อหาได้ ขอบคุณ ๆ ๆ

รู้แต่ว่า ตอนเช้าๆ 1850 ราคาราวๆ 26400 ขณะนี้ 1848 ราคา 26270 ต่างกันตั้ง 130 ทำไปได้จริงๆ :ph34r:

ผมเคยเล่นนะ ราคาขึ้นไป 20 เหรียญ กำไร 110 ต่อแท่งเอง :ph34r:

ยังไหวกันอยู่ไหมครับ?

กระทิงเริ่มสะบัดเหวี่ยงคนที่มาทีหลังออกจากตลาดไปก่อน

เป็นการร่อน คนที่เข้าใจในทองคำจริงๆ ออกจากคนที่หวังเกาะกระแสรวยด้วยคนเลยพึ่งตามมาทีหลัง (Weak Player)

นี่คือระบบการทำงานของตลาด ที่เราต้องเข้าใจ

หากคุณ Overtrade จะพลอยโดนไปด้วยแต่สำหรับ Physical เย็นมากๆครับ

26,900 คือยอดดอยของทองคำแท่ง

บอกได้เลยว่ามันไม่ใช่ "ราคาสุดท้ายแน่ๆ"

โอกาส"ทอง"(จริงๆ)พึ่งจะเริ่ม-ไม่ใช่ใกล้จบ สัญญาณทางเทคนิคว่ากันตามตรงมันคือช่วงปรับฐานทำกำไรกันไป

แต่ปัจจัยพื้นฐานทุกอย่างยังอยู่ครบ และแข็งแกร่ง

หลายคนมองไปที่การออกมาพูดของ เบน เบอร์นันเก้ ที่ Jackson Hole ศุกร์นี้

(ตามเวลาประเทศไทยกี่โมงวานเช็คให้ด้วยครับ)

อย่างที่รู้ๆกันอาวุธ ของธนาคารกลางหลักๆมีแค่ สองอย่าง

1. อัตราดอกเบี้ย

2. พิมพ์เงิน

ไอ้อัตราดอกเบี้ย หมดมุกไปแล้วตั้งแต่ประกาศตรึงไว้ที่ 0% จนถึงปี 2013 เหลือแค่ "พิมพ์เงิน"

จะพิมพ์หรือไม่พิมพ์ก็บอกมา จะ QE3 หรือเปล่าก็ว่ามาครับ

ผมคงไม่สามารถคาดเดาได้ว่าเค้าจะพูดอะไร แต่ที่รู้ๆคือ เค้าเหลือตัวเลือกไม่มาก

เศรษฐกิจยิ่งแย่ยิ่งบีบให้เค้าต้องทำอะไรซักอย่าง อาจจะเป็นจุดเปลี่ยนให้ทองฟื้นกลับคืนมาได้อีกครั้ง

คำแนะนำของผมคือ ทยอยเก็บไปครับ ใครมีของแล้วกอดไปเลย งานนี้ไม่ใช่แค่เรื่องลงทุนธรรมดานะครับ

มันเดิมพันกันถึง "การเปลี่ยนแปลงระบบการเงินโลก" เลยทีเดียว....

คุณ Next ช่วยแวะไปกระทู้ โอกาสเงินบ้างน่ะ ครับ ช่วงนี้ก็ สะบัดแรงมาก เหมือนกันครับ

ขอบพระคุณมากครับคุณเน็ก กอดทองไว้ อย่าหวั่นไหว

ผมคิดว่าเป็น ไปได้ทั้ง 2 ทางเลยครับคุณ johncm

ขอเอาที่คุณลุงโแลกเคยกล่าวเกี่ยวกับการนับคลื่นมานะครับ เพื่อเป็นประโยชน์กับทุกท่านนะครับ

การนับคลื่นนั้น ไม่ใช่การ "ทำนาย" ว่าตอนนี้อยู่คลื่นไหน (ที่ทุกคนชอบทำ) แต่เป็นการ "วางแผน" ว่า "ถ้า" ตอนนี้อยู่คลื่นนี้ จะทำอย่างไร หรือ ถ้าเป็นคลื่นนั้น ฯลฯ จะทำอย่างไร

เรื่องพวกนี้ดูเหมือนยาก แต่พอเข้าใจแล้วก็ไม่ยาก แต่ยากตอนบังคับตัวเองให้ทำตาม "ระบบ" – บางทีเรา Trade short term แต่พอโดน Stop ดันไม่ออก หลอกตัวเองว่าเปลี่ยนเป็น Long term ดีกว่า ก็เลยโดน Stop ของ Long term เสียเงินมากมาย แต่พอเล่น Long term พอมีกำไร เห็น Profit ของ short term ดันออก หวังจะกลับมา "ช้อน" ซื้อกลับคืนใหม่ที่ราคาต่ำ ฯลฯ นี่แหละครับ ความวินาศ ไม่มีใครหลอกเราได้สาหัสเท่าเราหลอกตัวเอง

ขอบคุณครับ มันอดไม่ได้ที่อยากจะเดาตลาดทุกทีซิน่า :lol: :lol:

และขอบคุณคุณ Next สำหรับบทความครับ

ขอบคุณค่ะ ไหวค่ะ คุณ next ออกมาเร็วไปนะคะ เดี๋ยวไม่ทันได้ของถูกกันพอดี 55555