ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เช้านี้มูดีสลดเครดิตพันธบัตรประเทศญี่ปุ่น ทองก็เลยเด้งกลับมาอีก

เมื่อวานมีข่าว jpm จะเทคโอเวอร์ bank of America.

เลยงง. เพราะทั้งสองบริษัทแย่กันทั้งคู่ จะอุ้มกันไหวหรอนี่ :angry:

เตี้ยอุ้มค่อม สงสัยจะยิ่งพังเร็วขึ้น

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เมื่อวานผมก็เพิ่งนัดกับอาของภรรยาผมที่มาซื้อทองตามผมว่าถ้าบาทละแสนเมื่อไรจะไปกินเป๋าฮื้อหม้อละหมื่นกันbiggrin.gif

อาหารแนะนำเพิ่มเติมสำหรับท่านเจ้าสัว

-พระกระโดดกำแพง

-ขันทีหนีวัง

ถ้าต่อไปมี เจพี มอร์แกน หงายท้องต้องรีบสั่งเลยครับ

ลืมแนะนำอาหารสุดยอดให้ท่านเจ้าสัวครับ จานนี้ต้องทานให้ได้

กู๊ดบาย ยูเอส

หมอเล็กครับ เป๋าฮื้อที่ โออิชิ บุฟเฟ่ห์ จ่าย 400 ต่อหัวก็กินได้ครับ ผมเลยกินแต่เป็าฮื้ออย่างเดวไปเลย อิอิ เรียกว่าเอาของแพงที่สุด :D :P :D ;)

ลืมแนะนำอาหารสุดยอดให้ท่านเจ้าสัวครับ จานนี้ต้องทานให้ได้

กู๊ดบาย ยูเอส

หุหุ จานนี้ต้องหลายตังค์เลยครับ อยากกินที่สุดเลย อยากกินมากกว่าเจพีมอร์แกนหงายท้ิงอีกtongue.gif มาให้กินเร็วๆหน่อยน๊า

หมอเล็กครับ เป๋าฮื้อที่ โออิชิ บุฟเฟ่ห์ จ่าย 400 ต่อหัวก็กินได้ครับ ผมเลยกินแต่เป็าฮื้ออย่างเดวไปเลย อิอิ เรียกว่าเอาของแพงที่สุด :D :P :D ;)

กร๊าก เป๋าฮื้อใส่ราดหน้าที่โออิชิมันแผ่นบางจนมองแทบทะลุ ไอ้ที่ผมอยากกินมันมาเป็นตัวยักษ์ๆเลยครับ

กินเอามันว่างั้นเหอะ ไม่ได้อร่อยเท่าไรหร็อกครับ cool.gif

คัดลอกบางส่วนจากบทความใน Zerohedge ครับ

http://www.zerohedge.com/news/germany-may-want-piigs-gold-security-%E2%80%98bailouts%E2%80%99-%E2%80%93-merkel%E2%80%99s-officials-damage-limitation-mode

Another very significant development for the gold market took place yesterday when an influential member of Germany’s ruling coalition, Ursula von der Leyen, said that Germany should follow Finland’s lead on Greece and seek collateral for loans from bailout countries and the collateral should preferably be gold.

พัฒนาการที่สำคัญในตลาดทองคำเกิดขึ้นเมื่อวานนี้คือ สมาชิกอันทรงอิทธิพลของรัฐบาลเยอรมัน Ursula von der Leyen กล่าวว่า เยอรมัน ควรเอาตามข้อเรียกร้องของฟินแลนด์ ที่เรียกร้องให้กรีซ วางหลักประกัน ต่อเงินช่วยเหลือที่ EU จะหยิบยื่นให้ โดยหลักประกันนั้น หากเป็นทองคำได้ จะดีที่สุด

Government officials and anonymous government sources were quick to distance the chancellor and her government from Ms von der Leyen’s demands but Merkel herself did not comment and did not reject the call.

อย่างไรก็ตาม เจ้าหน้าที่รัฐบาลเยอรมัน ดูจะแสดงอย่างชัดเจนว่า เป็นข้อเสนอส่วนบุคคล ของ Ursula von der Leyen เท่านั้นไม่เกี่ยวกับรัฐบาลแต่อย่างใด

แต่นายกฯ Merkel ไม่ได้ตอบรับ หรือ ปฏิเสธ ต่อข้อเสนอนี้

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

หลายบริษัทที่เป็นตัวแทนGF บางบริษัทก็เป็นห้างทองใหญ่ๆ ผมว่าน่าจะมีบริการเสริมสำหรับลูกค้าGFของท่าน ถ้าครบอายุสัญญา สำหรับลูกค้าที่ถือLอนุญาติให้ลูกค้า

----เลือกปิดสัญญาแล้วจ่ายหรือรับผลต่างเป็นเงินสด

----เลือกรับเป็นทองคำแท่งแทนโดยนำเงินสดมาจ่ายให้ครบตามจำนวนราคาทองคำแท่งที่ขอรับ(เช่นขอรับทองแท่ง1สัญญา50บาท อีกสัญญาขอปิดแล้วจ่ายผลต่าง)+จ่ายค่าซื้ออีกบาทละ100

----กรณีมีแบบนี้ลูกค้าที่รู้ว่าตัวเองจะมีเงินก้อนใหญ่แน่ๆในอีกกี่เดือนข้างหน้า ก็สนใจเปิดบัญชีGFไว้ก่อน

----โบร๊กหุ้น มีทั้งหุ้น TFEX AFEX SET50Future GF ทำให้โบร๊กหุ้นได้เปรียบในการดึงลูกค้าได้มากกว่า แต่ถ้าโบร๊กที่มีห้างทองใหญ่เป็นหุ้นส่วน ใช้ความได้เปรียบเรื่องมีทองคำสต็อกของร้าน ยอมให้ลูกค้าเลือกเปลี่ยนสัญญาเป็นซื้อทองคำแท่งได้แบบง่ายๆ ไม่ต้องเข้าคิว ไม่ต้องรอ นัดวันรับของและจ่ายเงินเลย น่าจะเป็นจุดดึงดูดลูกค้ามาเปิดบัญชีได้เยอะนะครับ ผมว่าลูกค้าGFจะเพิ่มอีกมากมาย

----ถ้าเมืองนอกปิดสัญญาแล้วเลือกรับเป็นของจริงได้ โบร๊กที่มีห้างทองใหญ่หนุนหลังน่าจะทำได้นะ ยุ่งยากช่วงแรกในการคิดรูปแบบและวิธีเท่านั้น ผ่านเดือนสองเดือนแรกก็สบาย(เช่นถ้าต้องการรับเป็นทองคำจริง แจ้งล่วงหน้า1สัปดาห์ก่อนวันปิดสัญญา) เชื่อว่าลูกค้าGFจะเพิ่มมากมาย

----ใครสนใจรูปแบบนี้ ลองคุยกับโบร๊กดูนะ ถ้าคนสนใจมากโบร๊กก็คงจะทำ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ไม่รู้ว่าวันนี้จะเกิด Long Squeeze ใน GF บ้านเราหรือเปล่า

:wacko: :wacko: :wacko:

คุณแน๊กครับ คือ จะถามว่าหนังสือโอกาสทอง(จริงๆ)กับโอกาสเงิน(จริงๆ)แยกกันคนละเล่มรึป่าว แล้วเวลาซื้อจะสามารถสั่งซื้ออย่างละเล่มพร้อมกันเลยหรือป่าวแล้วเงินกับทองราคาเท่ากันหรือไม่ครับ ขอบคุณมาน่ะที่นี้ -_- :huh:

ไม่ได้เข้านานๆ ไม่ได้นะกระทู้นี้ เดี๋ยวตามไม่ทัน ติดงอมแงม เหมือนติดการ์ตูนตอนเด็กๆเลยค่า

ขอบคุณทุกๆคน สำหรับข้อมูลนะคะ :wub:

ไม่รู้ว่าวันนี้จะเกิด Long Squeeze ใน GF บ้านเราหรือเปล่า

:wacko: :wacko: :wacko:

อะไรคือ Long Squeeze เหรอครับ?

ขอบคุณครับ :)

อะไรคือ Long Squeeze เหรอครับ?

ขอบคุณครับ :)

ต้องรอ กูรู มาตอบครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เท่าไร

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

Misguided ‘Gold Bubble’ Callers Out in Force Once Again

Gold remains overbought in trading terms and due a correction but the continuing simplistic talk that gold is a bubble is again misguided. It is a simplistic call based on assumptions and not based on the fundamentals of the gold market.

Some of the people calling gold a bubble today have been saying gold was a bubble when it reached $850/oz in early in 2008.

There remains a massive lack of understanding of what is happening in the gold market and very significant developments in the gold market are ignored due to a lack of knowledge and in some cases due to bias and ignorance.

The fact is that those who claimed gold was a “barbaric relic” and a “useless commodity” have gotten gold spectacularly wrong.

This is because gold is not just a commodity. It is much more than that – it is money. Money that cannot be created at a whim and debased by politicians, bankers and central bankers.

It is also a safe haven asset and safe haven currency that has no counter party risk as it cannot default.

This is why gold is in demand today by astute people, governments and central banks.

This is why central banks internationally were net buyers of gold in 2010, and will be in 2011and 2012, and almost certainly throughout this decade.

This is why the People’s Bank of China is building their gold reserves without declaring it to the world and is encouraging their citizens to buy gold.

This is why overnight Kazakhstan has given its central bank a ‘priority right’ to purchase all domestically mined gold "in full".

This is why Chavez has nationalized the Venezuelan gold industry and is repatriating Venezuela’s gold reserves.

This is why Bild, the best selling daily newspaper in Germany urged their readers to buy gold two weeks ago.

This is why senior German government officials are calling for the gold reserves of European countries such as Greece, Portugal, Spain, Italy and Ireland to be used as collateral for future loans.

Importantly, gold is a store of value unlike other assets, and unlike fiat currencies such as the US dollar, pound and the euro.

ทองถูกเข้าใจผิด(จากกลุ่มคนที่ไม่ยอมรับว่าทองคือเงินที่แท้จริง)ว่าเกิดฟองสบู่อีกแล้ว (พอปรับฐานหน่อยก็ว่าฟองสบู่แตก) จากการคาดเดาที่ไม่ได้อยู่บนพื้นฐานของปัจจัยพื้นฐานของทองคำ

เนื่องจากทองคือเงินที่ไม่สามารถพิมพ์ขึ้นมาได้ตามใจชอบของนักการเมือง นายธนาคารและธนาคารกลาง

ทองเป็นสมบัติที่มีค่าที่ปลอดภัยไม่มีการชักดาบแบบเงินกระดาษ

ทองจึงเป็นที่ต้องการของคนที่ฉลาด ,ธนาคารกลางของประเทศต่างๆ

นี่เป็นสาเหตุว่าทำไมธนาคารกลางของแต่ละประเทศจึงเป็นผู้ซื้อสุทธิตั้งแต่ปี 2010 และจะซื้อต่อในปี 2011 2012 และซื้อเรื่อยไปอีกเป็นสิบปีอย่างแน่นอน

นี่เป็นสาเหตุว่าทำไมจีนจึงสร้างที่เก็บทองของตัวเองโดยไม่บอกกล่าวกะชาวโลกอีกทั้งยังกระตุ้นให้คนจีนซื้อทอง

นี่เป็นสาเหตุว่าทำไมฮูโก ชาเวส ถึงได้ยึดกิจการเหมืองทองมาเป็นของรัฐ พร้อมกับทวงทองคืนจากประเทศที่ฝากไว้

นี่เป็นสาเหตุว่าทำไม นสพ. ที่ขายดีที่สุดของเยอรมันชื่อ Bild กระตุ้นให้คนอ่านซื้อทองเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

นี่เป็นสาเหตุว่าทำไมเจ้าหน้าที่อาวุโสของรัฐบาลเยอรมันขอทองจากกลุ่มประเทศ PIIGS มาเป็นหลักประกันเงินกู้

ที่สำคัญก็คือทองมีค่าไม่เหมือนทรัพย์สินอื่นๆและเงินกระดาษ

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

โอย ย วันนี้คุยไม่ไหวแล้ว

หัวใจเอ็กซ์ แล้วครับพี่น้อง (แปลว่า หัวใจจะวาย ครับ :rolleyes: )

:wacko:

คุณแน๊กครับ คือ จะถามว่าหนังสือโอกาสทอง(จริงๆ)กับโอกาสเงิน(จริงๆ)แยกกันคนละเล่มรึป่าว แล้วเวลาซื้อจะสามารถสั่งซื้ออย่างละเล่มพร้อมกันเลยหรือป่าวแล้วเงินกับทองราคาเท่ากันหรือไม่ครับ ขอบคุณมาน่ะที่นี้ -_- :huh:

เท่าที่ทราบมีหนังสือออกเพียงเล่มเดียวครับ โอกาสทอง