ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอแสดงความเสียใจจริงๆ สำหรับคนที่สูญเสียกับ GF ตัวเองตื่นมาได้ยินข่าว CNN ว่า gold's plunging on wed trading ก็คิดว่าแค่ 50-60 เหรียญ ไม่นึกจริงๆ ว่า จะลงแรงขนาดนี้ เข้าใจความรู้สึกเลยค่ะว่าเป็นไง !Wt ตัวเองยัง shock เลยค่ะ (ทั้งๆ ที่มองถูกทางว่ามันจะลง เตือนไปแล้วเมื่อวานว่ามีสัญญาณกลับตัว !034 ไม่ควรเข้าแล้ว) วันนี้คงได้เห็น long squeeze และ force sell ในตลาด GF อีก เพราะมันเกินจาก maintenance margin ที่ควรจะเป็น เฮ้อๆๆๆๆๆๆ

ขอเตือนด้วยความหวังดีว่า ห้ามเข้าไปช้อนเด็ดขาดนะคะ momentum ของการลงยังไม่จบ อาจมีระลอกต่อเนื่อง หวังว่าจะไม่แรงมากเท่าเมื่อวานแต่น่าจะยังลงต่อ ซึ่งเหตุผลการลงแรงเพราะมันเจอ 4 เด้ง

1. ตัวเลขยอดการสั่งซื้อสินค้า durable goods สูงขึ้น (บดบังข่าวราคาบ้านที่ลดลงของอเมริกา)

2. ทองมีการขึ้นครบคลื่นตาม elliott wave ต้องมีการลงเพื่อปรับฐาน ปกติก็ประมาณ 10-20% ของการขึ้น

3. มีการขึ้น margin ที่ comex จีน ฮ่องกง

4. ใกล้กับช่วงปิด option การส่งมอบทองปลายเดือนของทุกที่

ทั้ง 4 เหตุผลบวกกัน ทำให้ทองลงด้วยความเร่งที่มากกว่าหรือใกล้เคียงกับที่มันขึ้นมา !45 เสียใจจริงๆ ค่ะ

ถ้าจะคาดหวังว่า FED จะมาประกาศ QE เร็วๆ นี้ คงยาก (ถ้าใครจำได้ช่วยเสริมนะคะ) QE2 กว่าจะคลอดออกมา จะยื้อกันนานมาก จะรอจนกว่า DJI ร่วงกระจายแบบ 5-10% ติดๆ กันจนหลุด 10000 จุด FED ถึงจะออกมาพูดอะไรบางอย่าง ถ้าน้อยไป ทองก็ลงอีก ช่วงนี้ถ้ายังไม่ประกาศ QE แม้ DJI ลงทองก็อาจลงด้วย โดยเค้าจะใช้มาตรการเพิ่ม margin เพื่อมาบีบไล่บรรดารายย่อยออกไปจากตลาด เหมือนตอนที่ silver โดนกระหน่ำ จนบัดนี้ก็ยังไม่ฟื้น คาดว่าคงมีอีกหลายระลอกของการขึ้น margin จนกว่าจะไล่คนออกไปได้มากที่สุด คนที่ถือ physical ถึงไม่เดือดร้อนจากการเหวี่ยงไปมาของราคาทองคำ อาการของทองคำยังน่าเป็นห่วง ไม่ลุยแล้วนะคะ !21

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ดิน DAX FTSE DJIA แรงๆประกอบ เงินก็ไหลจากทองเงินไปหุ้นหรือเปล่าครับ

WEDNESDAY, AUGUST 24, 2011

We already started QE3

Jim Rogers : ...we already started Quantitative Easing they are trying to disguise it they do not want to admit that they are doing it , but they have announced that they are going to keep interest rates low for two years the only way you can do that is to interfere in the market or go into the market and keep rates down you can't just say it out loud it does not make it happen so they are already in the market trying to keep interest rates down , because interest rates are eventually going to go much higher after all this absurdity now even if they have announced something I am sure they will try to continue to disguise it and call it something else they have already fooled a lot of people with this most recent announcement - in TMRN Time Monk Radio interview - 2011-08-21

http://jimrogers-blo...+ROGERS+BLOG%29

คนที่นั่งกระเช้าลอยฟ้าขึ้นยอดดอยเมื่อคืน !023 แค่ผ้าห่มน่าจะเอาไม่อยู่ คงต้องใช้ heater กันเลยทีเดียววว !_cd

:wub: ขอบคุณ คุณ kunghdy นะคะ ที่ออกมาเตือน ถ้ามีสัญญาณเข้าเก็บแท่งเพิ่มได้เมื่อไหร่ รบกวนส่งสัญญาณดังๆ ล่วงหน้าด้วยนะคะ ขอบคุณอย่างสุดขั้วหัวใจเลยค่ะ :lol:

ผมสงสัยข่าวลือนี้เหมือนกันครับว่า ทำไมกลุ่ม PIIGS ถึงจะยอมขายทอง ในเมื่ออเมริกาพิมพ์เงินมาใช้หนี้ได้ตามใจชอบ

อิอิ มึงพิมพ์ได้กูก็พิมพ์ได้โว๊ย ....อันนี้เป็นความคิดของผมนะครับcool.gif

ผมว่าไม่ใช่เรื่องนี้ครับ เมื่อคืนทั้งพี่หมอ และ ผม แปลบทความเรื่อง นักการเมืองเยอรมันจะเรียกเอาทองที่กรีซถือมาเป็นหลักประกัน

เนื้อข่าวอ้างถึงแค่ว่าเคยมีการเรียกร้องให้ขายทองจากประเทศเหล่านี้แค่นั้นเอง ไม่ได้มีอะไรนอกเหนือจากนั้น

ผมว่าทองลงเพราะมันจะลง :ph34r: :ph34r: สุดท้ายคนก็พยายามหาเหตุมาอธิบายมัน

อ้างอิงจากความเห็นใน Zerohedge

เขาให้น้ำหนักที่ Insider trading ครับ

ทองขึ้นรอบนี้ เราคงไม่ปฏิเสธว่า ขึ้นเพราะมีการเก็งกันว่า ศุกร์นี้ ตาโป๊งเหน่ง ประกาศออก QE3 แน่นอน

ถึงตอนนี้ผมก็เชื่อว่า จะไม่มีการประกาศครับ และอาจไม่มีมาตรการพิเศษใดๆ อีกด้วย

คนรู้ inside ก็จัดการ take profit เสียเลย

อีกเหตุผลที่เป็นไปได้ก็คือเรื่องที่ผมเคยโพสท์แจ้งมาแล้ว คือเรื่องกองทุนของ John Paulson ขาดทุนและต้องขายทองนำกำไรไปโปะขาดทุน

มีการพูดถึงประเด็นนี้เช่นกันครับ ประกอบกับมียอดขายหนักออกมาจาก SPDR ด้วย เลยทำให้สมมติฐานนี้ก็มีความเป็นไปได้สูงเช่นกันครับ

ผมว่าไม่ใช่เรื่องนี้ครับ เมื่อคืนทั้งพี่หมอ และ ผม แปลบทความเรื่อง นักการเมืองเยอรมันจะเรียกเอาทองที่กรีซถือมาเป็นหลักประกัน

เนื้อข่าวอ้างถึงแค่ว่าเคยมีการเรียกร้องให้ขายทองจากประเทศเหล่านี้แค่นั้นเอง ไม่ได้มีอะไรนอกเหนือจากนั้น

ผมว่าทองลงเพราะมันจะลง :ph34r: :ph34r: สุดท้ายคนก็พยายามหาเหตุมาอธิบายมัน

อ้างอิงจากความเห็นใน Zerohedge

เขาให้น้ำหนักที่ Insider trading ครับ

ทองขึ้นรอบนี้ เราคงไม่ปฏิเสธว่า ขึ้นเพราะมีการเก็งกันว่า ศุกร์นี้ ตาโป๊งเหน่ง ประกาศออก QE3 แน่นอน

ถึงตอนนี้ผมก็เชื่อว่า จะไม่มีการประกาศครับ และอาจไม่มีมาตรการพิเศษใดๆ อีกด้วย

คนรู้ inside ก็จัดการ take profit เสียเลย

อีกเหตุผลที่เป็นไปได้ก็คือเรื่องที่ผมเคยโพสท์แจ้งมาแล้ว คือเรื่องกองทุนของ John Paulson ขาดทุนและต้องขายทองนำกำไรไปโปะขาดทุน

มีการพูดถึงประเด็นนี้เช่นกันครับ ประกอบกับมียอดขายหนักออกมาจาก SPDR ด้วย เลยทำให้สมมติฐานนี้ก็มีความเป็นไปได้สูงเช่นกันครับ

งั้นจนถึงวันศุกร์นี้ราคาก้อคงยังไม่ขึ้นมากใช่ไม๊คะ !064

ตัวเลขเป้า angel 2ตัวขอลุงจิมที่คุณ จอห์น เคยสงสัยมาให้เห็นแล้วครับ อิอิไกล้เคียงเลยทีเดียว แค่เฉียดๆก็ร่วงยิ่งกว่าใบไม่ร่วง(ที่ลุงจิมบอกว่าให้คนเล่นสั้นลดพอร์ทลงครึ่งนึง)

ส่วน QE3 ก็คงเป็นแบบที่ จิมโรเจอร์ว่าไว้ คือทำแล้วแต่ทำเนียนไม่ประกาศsmile.gif

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

I think on Thursday I will be a large buyer of Gold and Silver coins bars shares and the reason why is this bull market is enormously powerful and it is being led by players that have a lot of money , they do not care about margins - Bob

อั้วว่าวันพฤหัสนี้ อั้วจะไปกว้านซื้อเหรียญทองและเงินที่เยาวราชเยอะๆ เลย เพราะตลาดกระทิงนี้ยังมีแรงคึกคักอยู่มั่กๆ และพวกมืออาชีพ คนใหญ่คนโต คนรวยๆน่ะ เขาไม่สนเรื่อง margin หรอกนะเฟ้ย 555 - Bob Chapman

อันนี้ให้แบบขำๆ ครับ

I think on Thursday I will be a large buyer of Gold and Silver coins bars shares and the reason why is this bull market is enormously powerful and it is being led by players that have a lot of money , they do not care about margins - Bob

อั้วว่าวันพฤหัสนี้ อั้วจะไปกว้านซื้อเหรียญทองและเงินที่เยาวราชเยอะๆ เลย เพราะตลาดกระทิงนี้ยังมีแรงคึกคักอยู่มั่กๆ และพวกมืออาชีพ คนใหญ่คนโต คนรวยๆน่ะ เขาไม่สนเรื่อง margin หรอกนะเฟ้ย 555 - Bob Chapman

อันนี้ให้แบบขำๆ ครับ

555 แปลได้มันสะใจดีจริงๆbiggrin.gif

Gold Morning! มาให้กำลังใจเพื่อน ๆ ทุกคนที่ถือทองแท่งไว้ มันไม่บูดไม่เน่า ไม่ต้องตกใจนะครับ

มีลงเดี๋ยวก็มีขึ้น เป็นธรรมดา เน้นหวังผลระยะยาว ทำใจดี ๆ กันไว้ ... ขอเป็นกำลังใจครับ (ให้ตัวเองด้วยครับ) :mellow:

ขอบคุณข่าวสารของk/กุ้งและทุกๆท่านครับเมื่อคืนผมดูกราฟประมาณ5ทุ่มเห็นลงมา1760กะว่าเช้านี้ได้ของถูกจะไปถอยมาซักหน่อยพอเห็นข่าวของคุณและของทุกท่านเลยเหยียบเบรคดังเอียดดดดดแล้วยูเทอนกลับ/ :lol: ไม่ได้โลภนะครับแต่ขออีกจักหน่อย :wub: :wub:

ขอบคุณ คุณ Next สำหรับบทความและกำลังใจนะครับ !01 !01

ส่วนเพื่อนๆ ที่เล่น GF ก็เอาใจช่วยให้ผ่านวิกฤตกลับมาเสมอตัวหรือเป็นบวกในเร็ววัน สู้ต่อไปทาเคชิ !_01

ภาวะตลาดทองคำนิวยอร์ก:

แรงขายทำกำไรฉุดทองคำปิดร่วง 104 ดอลลาร์

สัญญาทองคำตลาดนิวยอร์กปิดร่วงลงอย่างหนักเมื่อคืนนี้ (24 ส.ค.) เนื่องจากนักลงทุนเทขายทำกำไรหลังจากที่สัญญาทองคำทะยานขึ้นทำนิวไฮเป็นเวลาหลายวันในช่วงที่ผ่านมา ซึ่งส่งผลให้สัญญาทองคำดิ่งลงถึง 5.6% ซึ่งเป็นการปรับตัวลงในวันเดียวที่รุนแรงที่สุดนับตั้งแต่เดือนมี.ค. 2551

สัญญาทองคำตลาด COMEX (Commodity Exchange) ส่งมอบเดือนธ.ค.ร่วงลง 104 ดอลลาร์ หรือ 5.6% ปิดที่ 1,757.30 ดอลลาร์/ออนซ์

สัญญาโลหะเงินส่งมอบเดือนก.ย.ร่วงลง 3.129 ดอลลาร์ ปิดที่ 39.162 ดอลลาร์/ออนซ์ และสัญญาโลหะทองแดงส่งมอบเดือนก.ย.เพิ่มขึ้น 0.2 เซนต์ ปิดที่ 3.998 ดอลลาร์/ปอนด์

สัญญาพลาตินัมส่งมอบเดือนต.ค.ร่วงลง 53.80 ดอลลาร์ ปิดที่ 1,826.30 ดอลลาร์/ออนซ์ และสัญญาพัลลาเดียมส่งมอบเดือนก.ย.ร่วงลง 21.25 ดอลลาร์ ปิดที่ 743.15 ดอลลาร์/ออนซ์

สำนักข่าวซินหัวรายงานโดยอ้างความคิดเห็นของนักวิเคราะห์หลายคนในตลาดทองคำนิวยอร์กว่า สัญญาทองคำร่วงลงอย่างหนักเมื่อคืนนี้ เนื่องจากนักลงทุนเข้ามาเทขายทำกำไรหลังจากทองคำพุ่งทำนิวไฮติดต่อกันหลายวัน

นอกจากนี้ ตลาดทองคำยังได้รับแรงกดดันจากกระแสคาดการณ์ที่ว่าบริษัท ซีเอ็มอีกรุ๊ป ซึ่งเป็นผู้บริหารตลาดทองคำล่วงหน้าCOMEX อาจจะปรับเพิ่มค่ามาร์จิ้น หรือเงินประกันขั้นต่ำที่นักลงทุนจะต้องวางไว้กับบริษัทโบรกเกอร์ หลังจากตลาดทองคำเซี่ยงไฮ้ของจีนประกาศเพิ่มค่ามาร์จิ้นเมื่อวานนี้

เมื่อวันที่ 11 ส.ค.ที่ผ่านมา ซีเอ็มอี กรุ๊ปประกาศปรับขึ้นค่ามาร์จินสำหรับสัญญาทองคำล่วงหน้าในตลาด COMEX เป็น 7,425 ดอลลาร์/สัญญา จากเดิม 6,075 ดอลลาร์/สัญญาโดยมีจุดประสงค์เพื่อสกัดกั้นการเก็งกำไรในตลาดทองคำ

ตลาดได้รับปัจจัยลบมากขึ้นเมื่อนักวิเคราะห์คาดว่า เบน เบอร์นันเก้ ประธานธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ซึ่งมีกำหนดจะกล่าวสุนทรพจน์ในการประชุมธนาคารโลกที่รัฐไวโอมิงในวันศุกร์นี้ อาจจะไม่ส่งสัญญาณการใช้มาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณรอบ 3 หรือ QE3 แต่เลือกที่จะใช้มาตรการบางด้านเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจให้ขยายตัวอย่างค่อยเป็นค่อยไป

SPDR Gold Trust กองทุนทองคำรายใหญ่ที่สุดของโลก ลดการถือครองทองคำลงเกือบ 25 ตัน สู่ระดับ 1,260 ตัน ณ วันอังคารที่ 23 ส.ค.

อย่างไรก็ตาม นักวิเคราะห์หลายคน ยังคงมีมุมมองที่เป็นบวกต่อราคาทองในระยะยาว โดยคาดว่าสัญญาทองคำจะดีดตัวขึ้นอีกเนื่องจากกระแสความวิตกกังวลเกี่ยวกับปัญหาด้านการคลังและเงินเฟ้อของประเทศทั่วโลก

ทั้งนี้ ธนาคารยูบีเอสคาดว่า ราคาทองคำมีแนวโน้มพุ่งขึ้นไปยืนเหนือระดับ 2,000 ดอลลาร์ก่อนสิ้นปีนี้ :lol:

อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช, credit : stock2morrow

ถูกแก้ไข โดย halo1321