ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

จะรอคำตอบจากคุณ next น่ะค่ะ เพราะเท่าที่ฟ้าดูกราฟแล้ว .........น่ากลัวที่จะเหมือนกันอย่างมากเลยค่ะ

vs

ช่วยชี้แน่ะฟ้าด้วยน่ะค่ะคุณ next ถ้าดูจากกราฟ ฟ้ากลัวจะโดนทุบยาวเหมือนกราฟน้ำมัน แล้วรอบนี้ดูกราฟทอง กลัวจะลงมาแถวๆ 900-1000 อ่ะค่ะ

<_< โดยฟ้าสังเกตจากกราฟน้ำมันช่วงกลางปี 2006 ราคาน้ำมันขึ้นไปที่ 60$ แล้วย่อลงมาพักตัวที่แถวๆ 43$ หลังจากนั้นทะยานอย่างแรงไปที่ 130$ปลายๆแล้วก้อถูกทุบลงมาอย่างรวดเร็วมาอยู่ที่ฐานเดิมคือ 40$

<_< ส่วนกราฟทองก้อมีช่วงปี 2008 อยู่แถวๆ 1000$ แล้วย่อลงมาพักตัวที่แถวๆ 700$ หลังจากนั้นทะยานอย่างแรงไปที่ 1900$ปลายๆแล้วก้อถูกทุบลงมาอย่างรวดเร็วอย่างตอนนี้อ่ะค่ะ คือ เท่าที่ฟ้าดูกราฟแล้วกลัวมันจะลงมาที่ฐานเดิมคือ 900-1000$อ่ะค่ะ(กลัวเหมือนกราฟน้ำมันมากๆเลย)

ปล.ดูกราฟแล้วทางเทคนิคมันเหมือนกันมากจิงๆหวาดเสียวมากเลยค่ะ พวกสินค้า community เนี้ย บทจะลงก้อแรงแบบสุดๆเลยค่ะ

ถูกแก้ไข โดย ฟ้าค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณ คุณ next ครับ

ปล. ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนทุกคนครับ

ไม่รู้ว่าวันนี้จะเกิด Long Squeeze ใน GF บ้านเราหรือเปล่า

:wacko: :wacko: :wacko:

อะไรคือ Long Squeeze เหรอครับ?

ขอบคุณครับ :)

Long = ฝั่งซื้อ future หวังขึ้น

Squeeze = บีบ

รวมกัน คือ การบีบบังคับให้คนที่ถือสถานะสัญญาฝั่งซื้อ (Long) ต้องหาเงินมาโปะ หรือ ต้อง ขาย short เพื่อปิดสถานะสัญญาครับ

อย่างช่วงนี้มีการลงวันละเป็นพันๆ ฝั่ง Long โดน squeeze แน่ๆ ครับ

ขอบคุณครับ ^^

โลกของการลงทุนนี่มันช่างน่ากลัวจริงๆ :(

ถูกแก้ไข โดย ใหม่สนิท

ถือแท่งค่ะ แต่ติดดอยหลายลูก เอเวอเรสบ้าง จอมปลวกบ้าง แต่ต้องการเป็นกำลังใจให้คนที่โดนสึนามิ ลูกใหญ่ ใน GF นะคะ

เคยพลาดเรื่องอื่น แต่ก้าวผ่านมาได้ด้วยกำลังใจและสติค่ะ...ไม่ยอมใช้หางตามองดูวันก่อนเลย เพราะกลัวเท้าทีกำลังก้าวสะดุดแล้วคะมำซ้ำอีก แต่จดจำไว้ในใจ เตือนให้ระมัดระวังมากกว่า...มองตรงไปข้างหน้าหาวันพรุ่งนี้เท่านั้น

สู้ ๆ นะคะ... :D

สำหรับผู้ที่ถือ "ของจริง" Physical หันไปมองที่ทองของคุณครับ

มันยังนอนอยู่เช่นเดิมไม่เปลี่ยนแปลงและมันจะยังอยู่กับคุณวันที่ทองบาทละ 30,000

สำหรับผู้ที่เล่น GF นี่คือเหตุผลที่ผมไม่เคยแนะนำให้เล่น

วันนึงสวิงกวาดขา Short อีกวันกวาดขา Long มีแต่ผู้วิเศษเท่านั้นที่จะอยู่ถูกทางทั้งสองวัน...

นี่คือความเป็นจริงครับ....

ผมรู้สึกตัวว่าโชคดีมากจริงๆ เพราะทั้งสองรอบตอนที่ลากขึ้น 1900

กับรอบนี้ที่ถูกทุบร่วงมา 1777 ผมเห็นคาตาเลย และอยู่ถูกฝั่งทั้งสองรอบ

โชคดีได้ได้หลายๆ ท่านในนี้เตือนให้เอะใจระวังสถานการณ์การณ์ไม่สู้ดี

ตอนถูกทุบร่วง ความรู้สึกที่เกิดขึ้นทันทีคือเห็นใจคนที่ถือ Long อยู่

ถ้าเขาเฝ้าหน้าจอคงยังแก้ไขได้ทัน

แต่ถ้ามัวแต่ตกใจ หรือไม่ได้อยู่หน้าคอม อาจมีถูกปิดบัญชีไปแล้ว

ตอนผมผิดทาง เสียหายจ่ายเป็นค่าเรียน ก็ได้กำลังใจและคำแนะนำจากที่นี้

วันนี้ผมขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ

ขอให้คุณ Next หลับฝันดีครับ คุณ Next มีเจตนาดีต่อทุกคนอยู่แล้วครับ

สำหรับคนที่พลาดและแพ้ในตลาด GF วันนี้

ถือว่ามันคือประสบการณ์เื่พื่อเริ่มใหม่ และ ทำให้เรารู้ว่าตลาดนี้มันเป็นยังไงครับ

เพื่อปรับปรุง+แก้ไขในอนาคตครับ

ถือของจริงไม่ต้องกลัวค่ะ แต่ถ้าเล่นฟิวเจ้อก็ต้องมีจุดสต๊อปนะคะ เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆค่ะ ล้มแล้วลุกขึ้นอีกครั้งนะคะ :wub:

ถูกแก้ไข โดย missbabara

ขอเป็นกำลังใจด้วยคนครับ และหวังว่าพรุ่งนี้คงไม่เกิด Long Squeeze อีก

หรือ เกิด Panic Sell ในทองคำอีก

!034 !034 !034

!ahh ผ่านไป 2 คืนมูลค่าทองแท่งที่ถือไว้ลดไปครึ่งล้านบาท !023 ท่องไว้ๆเดี๋ยวมูลค่าของเงินที่แท้จริงของพวกเราก้อจะกลับมา ทำใจดีๆไว้นะคะพวกเรา !17

ผมเป็นอีกคนที่โดนจัดหนักกกกมากครับคืนนี้

พอจะหาข่าวได้มาจาก เฮียแบทแมน บ้านthaigold

Gold Crashing on Risk Appetite, RumorsFOREX NEWS | YOHAY | AUGUST 24, 2011 2:36 PM GMT

The prices of gold is now tumbling down and erasing the most recent rally, which was quite sharp – considered overbought by some. It is now trading at around $1775, down from around $1840 to $1850 earlier in the day.

The better than expected durable goods orders provided reasons for stock to smile, and for QE3 to fade further away. This means less appetite for the previous metal – a safe haven from currency printing.

Durable goods orders leaped by 4% and provided a very good surprise after so many economic figures disappointed. Also core order rose, amid expectations for a drop.

In addition, there is a rumor that troubled European countries are going to sell gold in order to combat their debt. The gold held by Spain, Italy, Greece, Portugal and Ireland is far from covering their debt, but is yet another tool for balancing the finances.

The sharp moves in gold prices are also related to the relatively low volume that is normal for August, although this is definitely not a normal August.

สรุปย่อๆว่า ทองคำร่วงลงจากข่าวลือว่าจะมีการขายทองคำจากกลุ่มประเทศPIIGS

คือSpain, Italy, Greece, Portugal และ Ireland เพือแก้ปัญหาหนี้สินครับ

ผมเช่นกันครับ โดนจัดหนักเต็มๆกับ GF ที่ราคาล่วงมาอย่างแรง กำไร(หลายอยู่)หายวับไปในวันนี้วันเดียว

Panic เลย :wacko:

ได้ยินลุงจิมบอกว่า อาจจะลงลึก แต่ระยะเวลาไม่นาน

ขอความเห็นด้วยครับว่า ผมควรหาทางเติมเงินเข้า port ของตัวเองเพื่อไม่ให้ถูกบังคับปิดสัญญาไหมครับ ?

(คงต้องเป็นเงินเย็นของคนใกล้ตัวแล้ว...งานนี้)

ผมเช่นกันครับ โดนจัดหนักเต็มๆกับ GF ที่ราคาล่วงมาอย่างแรง กำไร(หลายอยู่)หายวับไปในวันนี้วันเดียว

ได้ยินลุงจิมบอกว่า อาจจะลงลึก แต่ระยะเวลาไม่นาน

ขอความเห็นด้วยครับว่า ผมควรหาทางเติมเงินเข้า port ของตัวเองเพื่อไม่ให้ถูกบังคับปิดสัญญาไหมครับ ?

(คงต้องเป็นเงินเย็นของคนใกล้ตัวแล้ว...งานนี้)

ขอบคุณคะ เกือบลืมไปแล้วว่าลุงจืมเคยบอกไว้แบบนี้ แต่ว่าไม่นานของลุงจิมนี้มันแค่ไหนน๊ะ :blush:

กำหนดจุด stop ไว้ก่อนเลยครับ ถ้าได้ไม่คุ้มเสียอย่าเอาเข้าพอร์ตเลย

เตรียมเงินไว้เก็บของถูกดีกว่า ตอนนี้คลื่นลมแรงเหลือเกิน