ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ถ้า physical กอดไว้อย่างเหนียวแน่น

ส่วน future ก็รอแถว ๆ 1700-1750 สำหรับ C รอบนี้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เย่ เย่ คุณเน็กซ์มาแล้ว อย่างนี้ไม่ต้องกลัวละว่าจะปรับฐานนาน เดี๋ยก้อมีนิวไฮใหม่แน่ๆ ( ฮา )แซวเล่นน้าคุณเน็กซ์ อย่าเคืองกันนะจ๊ะ

คุณ next ครับ ดอย GF อยู่ ถือต่อไปได้ใช่ไหมครับ

ไม่ได้ overtrade นะครับ แต่ไม่อยากปิดสัญญาขาดทุนตอนนี้

ที่เคยโพสท์เกี่ยวกับ Hedge Fund ที่ John Paulson ดูแลขาดทุนเยอะ

วันนี้มีตัวเลขสรุปผลการดำเนินงานของ Hedge Fund ต่างๆ ในช่วงที่ผ่านมาครับ

Paulson's ติด top loser สองกองเลยครับ

ถ้า physical กอดไว้อย่างเหนียวแน่น

ส่วน future ก็รอแถว ๆ 1700-1750 สำหรับ C รอบนี้

จะลงไปถึงขนาดนั้นเลยหรอครับ ?

ขอบคุณค่ะ ไหวค่ะ คุณ next ออกมาเร็วไปนะคะ เดี๋ยวไม่ทันได้ของถูกกันพอดี 55555

จริง จริง เห็นด้วยๆ

รบกวนถามคุณกุ้งครับ

ในมุมมองคุณกุ้ง ตอนนี้จบเวฟ 5 ย่อยของ 3 แล้วหรือยังครับ หรือทำขา 4 ย่อยเพื่อขึ้นทำ 5 ย่อยอีกรอบหนึ่งก่อนครับ

ถ้าคุณกุ้งพอมีเวลา รบกวนทั้ง gold และ silver นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)

จบแล้วค่ะ (ตัวเองมั่นใจว่าจบนะ 70-80% แต่คงต้องให้คนที่ดูกราฟ เก่งๆ มาดู อาจเห็นต่าง) ทองน่าจะครบหมด ค่อนข้างชัดเจน ดูกราฟสิ 1-2-3-4-5 รอบใหญ่ ยังไงก็พัก น่าจะไกลพอควร 3 ใหญ่ต่อตัว 5 ใหญ่ต่อตัว มี divergence ของ RSI แถมอยู่สูงเสียดฟ้าอีกต่างหาก (80++) พักเพื่อขึ้นต่อ (แต่พักแน่นอน) มันบอกสัญญาณกลับตัวชัดเจน ไม่ได้บอกว่าขาลงนะคะ มันปรับฐาน ไม่ควรเข้าอีกแล้ว GF โดนหนักนะ เพราะจะแรงเหมือนตอนมันขึ้นมา มาด้วยความเร่ง ก็ลงด้วยความเร่ง คนที่ถือ GF รอสัญญาณขายจากระบบ ไกลเลย close price 1742 เป็นจุด stop แต่ตัวเองมองว่ามันจะดีดไปทดสอบ high หรือใกล้ high เก่าอีกครั้ง แต่ไม่รู้จะไปได้ถึงหรือป่าว หรืออาจจะไม่ไปนะ เพราะครบ wave สมบูรณ์ แต่ลงสักพักประมาณ 2-3 วัน มันจะดีด ได้ซึ่งจะเป็นจุด stop ใหม่ให้กับคนที่ถือตามระบบ ให้มีจุด cut ใกล้ขึ้นค่ะ

silver ไม่แน่ใจ wave เท่าไร มันนับยากมากกกกกกกก :P แต่น่าจะพักเหมือนกันนะ เหมือนจะครบ เดี๋ยวมีสัญญาณขายจะมาบอก ทั้ง 2 ตัวยังไม่มีสัญญาณขายนะ แต่ภาพมันฟ้องว่าห้ามเข้าลุยแล้วค่ะ ให้รอขายพร้อมเพื่อนๆ ค่ะ

กราฟข้างล่างเป็นภาพที่ตัวเองนับไว้ไม่รู้ถูกป่าวเพราะมันหยักเยอะมาก มันจะไปมาด้วยกันกับทอง ลองดูนะ อาจยังขาดอีก new high สำหรับ silver หรือป่าว ไม่แน่ใจจริงๆ ค่ะ ไม่กล้าฟันธง แต่น่าจะพักเพราะราคาแท่งเมื่อวานมันปิดราคาวันก่อนหน้ามิดเลย ไม่ทราบจริงๆ ค่ะ :unsure:

ขอบคุณสำหรับบทความใหม่ครับคุณ Next

สำหรับคอ Future ขา L น่าจะเจ็บตัวกันไม่มากก็น้อย เหมือนที่คุณ John กับ ผมบอกไว้ ที่น่ากลัวสำหรับ Future ตอนนี้คือ "พรีเมียม"

โดยเฉพาะ Z เมื่อวาน พรีเมียม 2000 บาท (หมายฟามว่า คุณ ซื้อทองที่ราคา 2013) พอราคาลง เลยลงเร็วและไวหูตูบ อีกอย่างนึงคือผมว่า นักลงทุนโดนตลาด"หลอก+รอเชือด" มาซักพักแล้ว

-------------------------------------------------------

ส่วนจีนขึ้นสัญญา forward ผมคิดว่าเป็นผลดีต่อทองในระยะกลาง-ยาวมากกว่า เพราะถ้าจำไม่ผิด สัญญา forward ของจีน ถ้าสั่งซื้อแล้วไม่ชำระก็ต้องเสียค่าพรีเมียมแืทน แถมตลาดนี้ซื้่อขายกันจริง "ซื้อจริงรับจริง"

การขึ้น margin แค่ทำให้ต้นทุนสูงขึ้นเท่านั้นเอง

จบแล้วค่ะ (ตัวเองมั่นใจว่าจบนะ 70-80% แต่คงต้องให้คนที่ดูกราฟ เก่งๆ มาดู อาจเห็นต่าง) ทองน่าจะครบหมด ค่อนข้างชัดเจน ดูกราฟสิ 1-2-3-4-5 รอบใหญ่ ยังไงก็พัก น่าจะไกลพอควร 3 ใหญ่ต่อตัว 5 ใหญ่ต่อตัว มี divergence ของ RSI แถมอยู่สูงเสียดฟ้าอีกต่างหาก (80++) พักเพื่อขึ้นต่อ (แต่พักแน่นอน) มันบอกสัญญาณกลับตัวชัดเจน ไม่ได้บอกว่าขาลงนะคะ มันปรับฐาน ไม่ควรเข้าอีกแล้ว GF โดนหนักนะ เพราะจะแรงเหมือนตอนมันขึ้นมา มาด้วยความเร่ง ก็ลงด้วยความเร่ง คนที่ถือ GF รอสัญญาณขายจากระบบ ไกลเลย close price 1742 เป็นจุด stop แต่ตัวเองมองว่ามันจะดีดไปทดสอบ high หรือใกล้ high เก่าอีกครั้ง แต่ไม่รู้จะไปได้ถึงหรือป่าว หรืออาจจะไม่ไปนะ เพราะครบ wave สมบูรณ์ แต่ลงสักพักประมาณ 2-3 วัน มันจะดีด ได้ซึ่งจะเป็นจุด stop ใหม่ให้กับคนที่ถือตามระบบ ให้มีจุด cut ใกล้ขึ้นค่ะ

silver ไม่แน่ใจ wave เท่าไร มันนับยากมากกกกกกกก :P แต่น่าจะพักเหมือนกันนะ เหมือนจะครบ เดี๋ยวมีสัญญาณขายจะมาบอก ทั้ง 2 ตัวยังไม่มีสัญญาณขายนะ แต่ภาพมันฟ้องว่าห้ามเข้าลุยแล้วค่ะ ให้รอขายพร้อมเพื่อนๆ ค่ะ

กราฟข้างล่างเป็นภาพที่ตัวเองนับไว้ไม่รู้ถูกป่าวเพราะมันหยักเยอะมาก มันจะไปมาด้วยกันกับทอง ลองดูนะ อาจยังขาดอีก new high สำหรับ silver หรือป่าว ไม่แน่ใจจริงๆ ค่ะ ไม่กล้าฟันธง แต่น่าจะพักเพราะราคาแท่งเมื่อวานมันปิดราคาวันก่อนหน้ามิดเลย ไม่ทราบจริงๆ ค่ะ :unsure:

ขอบคุณมากครับ

เอากราฟทอง post ให้ดูอีกรอบ คนที่คิดจะเข้าไปช้อน GF สวนกระแส "คลื่น" ระวังหน่อยนะคะ ระยะสั้นน่าจะมีสัญญาณขายออกมาในวันพรุ่งนี้ถ้ามันไม่สามารถปิดเกิน 1860 ได้นะ ระวังกันหน่อย ลุ้นให้มันปิดได้สูงๆ ละกันค่ะ ถ้ายังไหลแบบนี้ ก็...... :wacko: กระทิงสะบัดคนที่มาทีหลัง ให้ลงไปจากหลังของมันค่ะ :wub:

เข้ากระทู้นี้ทีไร โควต้าหมดทุกที (+จนหมด ข้อความไหนโดนใจก็+ครับ) ขอบคุณครับ

แสดงว่า mr.paulson เป็นคนขายทองล็อตนี้

ยังเหลืออีก 60 ตันแนะ

ยังไหวกันอยู่ไหมครับ?

กระทิงเริ่มสะบัดเหวี่ยงคนที่มาทีหลังออกจากตลาดไปก่อน

เป็นการร่อน คนที่เข้าใจในทองคำจริงๆ ออกจากคนที่หวังเกาะกระแสรวยด้วยคนเลยพึ่งตามมาทีหลัง (Weak Player)

นี่คือระบบการทำงานของตลาด ที่เราต้องเข้าใจ

หากคุณ Overtrade จะพลอยโดนไปด้วยแต่สำหรับ Physical เย็นมากๆครับ

26,900 คือยอดดอยของทองคำแท่ง

บอกได้เลยว่ามันไม่ใช่ "ราคาสุดท้ายแน่ๆ"

โอกาส"ทอง"(จริงๆ)พึ่งจะเริ่ม-ไม่ใช่ใกล้จบ สัญญาณทางเทคนิคว่ากันตามตรงมันคือช่วงปรับฐานทำกำไรกันไป

แต่ปัจจัยพื้นฐานทุกอย่างยังอยู่ครบ และแข็งแกร่ง

หลายคนมองไปที่การออกมาพูดของ เบน เบอร์นันเก้ ที่ Jackson Hole ศุกร์นี้

(ตามเวลาประเทศไทยกี่โมงวานเช็คให้ด้วยครับ)

อย่างที่รู้ๆกันอาวุธ ของธนาคารกลางหลักๆมีแค่ สองอย่าง

1. อัตราดอกเบี้ย

2. พิมพ์เงิน

ไอ้อัตราดอกเบี้ย หมดมุกไปแล้วตั้งแต่ประกาศตรึงไว้ที่ 0% จนถึงปี 2013 เหลือแค่ "พิมพ์เงิน"

จะพิมพ์หรือไม่พิมพ์ก็บอกมา จะ QE3 หรือเปล่าก็ว่ามาครับ

ผมคงไม่สามารถคาดเดาได้ว่าเค้าจะพูดอะไร แต่ที่รู้ๆคือ เค้าเหลือตัวเลือกไม่มาก

เศรษฐกิจยิ่งแย่ยิ่งบีบให้เค้าต้องทำอะไรซักอย่าง อาจจะเป็นจุดเปลี่ยนให้ทองฟื้นกลับคืนมาได้อีกครั้ง

คำแนะนำของผมคือ ทยอยเก็บไปครับ ใครมีของแล้วกอดไปเลย งานนี้ไม่ใช่แค่เรื่องลงทุนธรรมดานะครับ

มันเดิมพันกันถึง "การเปลี่ยนแปลงระบบการเงินโลก" เลยทีเดียว....

มายกมือบอกคุณเน็กซ์ว่า

ยังไหวคะ สบายมากกกก ha ha

ถึงว่ากำลังหาอยู่เลยว่าทำไมทองมันลง เพราะแกออกมาพูดนี่เอง :lol:

โดนค่ะ