ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากเลยครับคุณส้มโอมือสำหรับบทความ

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ ผมมาใหม่ เคยลองเล่นทองอยู่พักนึงแต่ก็เลิกไป(ตอนนั้นทองยัง 14000 กว่าๆ)

แต่ตอนนี้ผมจำเป็นต้องหันมาสนใจทองเป็นเพราะสถานการ์ณบังคับ เนื่องจากพ่อผมได้ขายกิจการที่ทำมานับสิบปี เมื่อตอนต้นปีนี้ได้เงินมา 18 ล้าน ซึ่งพ่อและแม่ผมหวงและห่วงเงินก้อนนี้มาก เลยเอาไปซื้อสลากออมสิน.--"

ที่ผ่านมาผมแนะนำให้เอาไปทำอย่างอื่นเพราะเงินช่วงนี้มันเฟ้อหนักแต่ก็ไม่ได้รับความสนใจ (ในใจคิดให้ไปซื้อตึกแถวหรือที่ดินไว้ แต่ดันลืมนึกถึงทองไปสนิท --" )

แต่พอทองขึ้นเมื่อต้นเดือนผมได้ยินแม่ผมเปรยๆว่าอยากจะซื้อทอง ผมก็คิดว่าคงซื้อไม่เท่าไร รู้ตัวอีกทีได้ตั๋วทองกลับมาบ้าน จำนวนที่ซื้อก็ 500 บาท แถมวันที่ไปซื้อก็วันเดียวกับที่ทองขึ้น 18 รอบนั่นแหละ --"

1 ผมเลยอยากมาถามเพื่อความมั่นใจว่าทองที่ซื้อไปนั้นคุ้มค่ากับที่เงินเก็บมาทั้งชีวิตของพ่อ/แม่ เพราะผมกลัวแทนจริงๆ

2 และตอนนี้พ่อผมยังเหลือสลากออมสินอีก 5 ล้านกว่าบาท ควรจะถอนไปซื้อทองดีไหมครับ และควรซื้อได้เลยโดยไม่ต้องรอราตาต่ำกว่านี้ เพื่อนๆมีความเห็นว่าอย่างไรครับ

3 ตั๋วทองของร้าน ฮั่วเซ่งเฮง สมมติว่ามันหายหรือถูกขโมย เรายังจะได้ทองไหมครับ แอบกลัวเพราะวันที่ไปซื้อทองน้องสาวฝากพ่อเอาล็อตเตอรี่ไปขึ้นเงินพ่อกลับทำหาย เลยกังวลเพราะที่บ้านไม่เคยมีสินทรัพย์ก้อนใหญ่ขนาดนี้ที่ไม่ได้อยู่ในธนาคาร

ถูกแก้ไข โดย วิชญ์

1 ผมเลยอยากมาถามเพื่อความมั่นใจว่าทองที่ซื้อไปนั้นคุ้มค่ากับที่เงินเก็บมาทั้งชีวิตของพ่อ/แม่ เพราะผมกลัวแทนจริงๆ

- ทองเป็นสิ่งอมตะของมันเอง ถ้าโลกยังไม่เปลี่ยนแปลงอะไรมากมาย

2 และตอนนี้พ่อผมยังเหลือสลากออมสินอีก 5 ล้านกว่าบาท ควรจะถอนไปซื้อทองดีไหมครับ และควรซื้อได้เลยโดยไม่ต้องรอราตาต่ำกว่านี้ เพื่อนๆมีความเห็นว่าอย่างไรครับ

- ไม่กล้าตัดสินใจให้ ต้องดูความจำเป็นว่าเงินส่วนนี้ร้อนหรือเย็น เกิดการผันแปร จะเดืือดร้อนไหม ลงทุุนระยะสั้นหรือยาว ตอนนี้ถ้ามองทางเทคนิค ก็ใกล้ปลายคลื่น 5 แล้วอาจปรับฐาน หรือย่อตัวแล้วไปต่อ แต่ระยะยาว คุณก็ลองดูเอง 14000 น่าจะราว ๆ ปี 51-52 และตอนนี้ปี 54 ทองราคาเท่าไหร่ ดูกราฟระยะยาว มันมีแต่เอียงขึ้น (แต่ถ้าเป็นเรา ๆ จะเปลี่ยนสลากออมสิน เป็นทอง)happy.gif

3 ตั๋วทองของร้าน ฮั่วเซ่งเฮง สมมติว่ามันหายหรือถูกขโมย เรายังจะได้ทองไหมครับ แอบกลัวเพราะวันที่ไปซื้อทองน้องสาวฝากพ่อเอาล็อตเตอรี่ไปขึ้นเงินพ่อกลับทำหาย เลยกังวลเพราะที่บ้านไม่เคยมีสินทรัพย์ก้อนใหญ่ขนาดนี้ที่ไม่ได้อยู่ในธนาคาร

- ถ้าตั๋วหาย ไปแจ้งความ รับของได้ค่ะ ยังไงก็ถ่าย copy ไว้หน่อยก็ดี

แนะนำว่าอย่าถาม แต่ให้อ่านกระทู้นี้ที่หน้าแรก ทีหน้าแรกจะมีlinkไปที่บทความต่างๆของคุณnext อ่านแล้วคิดหาเหตุผลต่างๆมาแย้ง

----อย่าเชื่อเพราะ.... ----อย่าเชื่อเพราะ.... ----อย่าเชื่อเพราะ.... ----อย่าเชื่อเพราะ.... แต่จะเชื่อต่อเมื่อ.... รีบอ่านข้อมูลดีๆของคุณNextแล้วคุณน่าจะมีคำตอบสำหรับคำถามนี้

เปิดคลิปจาก link เห็นภาพแรกแล้วละตกใจเลย excl.gif

สงสัยว่าตกใจอะไร ยอมรับครับ ตกใจจริงๆ

กร๊าก นี่เป็นสาเหตุที่ผมไม่เอาคลิปมาแปะครับbiggrin.gif

ดูจากรูปนี้ ยังไงกรีซก็ต้องเจ๊งครับ พันธบัตรอายุ 1 ปี ดอกเบี้ยล่อเข้าไป 60% ohmy.gif

อายุ 2 ปี ดอก 45%

กร๊าก ถ้าไม่โดนชักดาบละก็น่าซื้อจังเลยทั้ง 1และ 2 ปี รวยตายชักดอกขนาดนี้tongue.gif

http://globaleconomicanalysis.blogspot.com/2011/08/greece-1-yr-rate-60-finland-retains.html

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ดูกราฟเล่นๆนะครับ ผมดูไม่เป็นก็พอดูออก

อันนี้บอกว่าทุกครั้งที่ลงมาแตะเส้น ma150(เส้นสีแดง 5ครั้งแล้ว) มันจะเด้งขึ้น (แต่มันจะลงมาแตะอีกหรือเปล่าน๊อ น่ากลัวจัง)

อันนี้รอปรับฐานเสร็จก็ไปนิวไฮ อิอิtongue.gif

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

รูปนี้เอามาจากของคุณจิมมี่ครับ

ถ้ามันเล่นกันตามเส้นที่ขีดไว้ละก็...รถไปเหาะตีลังกาเลยครับ

เพราะปลายทางจะบานออกไปเรื่อยแกว่งขึ้นลงที เจ๊งหรือรวยได้เลยครับ

post-23-038488300 1314578923.jpg

อันนี้บทวิเคราะห์ของ tisco ประจำวันที่ 29-8-11 ครับ

post-3250-018020200 1314585033.jpg

Martin Armstrong ครับ

http://www.send2web.com/files/Gold%2008-27-2011.pdf

จากการที่ราคาปิดเมื่อสัปดาห์ก่อนสามารถปิดได้เหนือ 1730 ทำให้มุมมองด้านลบ เปลี่ยนแปลงไป

ลองดูมุมมองทางเทคนิคอันใหม่ของ Martin Armstrong กันครับ

(บทความของวันเสาร์ นะครับ)

Gold Dodged the Bullet

ทองหลบกระสุนได้สำเร็จ

The main monthly support lies at 1560-1575 for September and quarterly support lies at 1480-1450. Therefore, gold has not been broken yet. Next week the range to watch is 1825-1680. If gold can hold the low intraday of this week 1701, then gold may survive building a sideways pattern above 1480-1450. Moving to new highs is possible with November being the 11th month and next quarter being the 43rd. That would give us a spike high above $2400 area, but at the same time, it will open the door to a more pronounced drop in price with claims the Sovereign Debt Crisis is over. That is not likely without major reform and the politicians will not tackle that until there is no other choice. Watch NOVEMBER!

แนวรับหลักของเดือน ก.ย. อยู่ที่ 1560-1575 และแนวรับรายไตรมาส อยู่ที่ 1480-1450

สัปดาห์นี้ให้จับตามองราคา คาดว่าจะเคลื่อนไหวในกรอบ 1825-1680

และหากทองสามารถยืนราคาเหนือ 1701 ได้ตลอดทั้งสัปดาห์ เราอาจเชื่อได้ว่า ทองรอดพ้นจากการปรับฐานครั้งใหญ่ ที่คาดว่าจะลงไปใกล้เคียงแนวรับที่ 1480-1450 ได้

มีโอกาสที่เราจะได้เห็น New High ในเดือน พฤศจิกายน ซึ่งอาจมียอดไฮสูงเหนือระดับ 2400 เหรียญ

แต่ในขณะเดีียวกัน หากราคาขึ้สูง ก็เท่ากับเปิดโอกาสให้มีการปรับตัวลงแบบแรงๆ เช่นกัน หากมีการอ้างกันว่า วิกฤตหนี้สินของรัฐบาล (EU / US) จบสิ้นลงแล้ว

จับตาดูเดือน พฤศจิกายน ให้ดี

ปล. บทความนี้ไม่เอ่ยถึงการคาดการณ์เรื่องสัปดาห์หน้าเลยครับ :lol: :lol:

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

:wub: คุณวิช/ครับคุณมาถูกทางแล้วหละผมขอให้คุณย้อนกลับไปอ่านหน้าแรกของ (อ.เน็กซ์)นะแล้วคุณวิชและคุณลุงคุณป้า(ตากับยายดีกว่า)จะได้สบายใจ หากคุณอ่าน3-4หน้าคุณจะยิ้มที่มุมปากหาก10หน้าคุณจะร้องโอ(โอยสรุบดีกว่า)หากคุณอ่านจบคุณจะร้องไชโย้เหมือนถูกรางวัลที่1/ขอแถมนิดดดเงินเม็ด(silver)มีหรือยังถ้ายังขอบอกให้ไวนะ/ถามว่าคุ้มใหมคำเดียวครับเกินคุ้มอย่าง(อ.เน็กซ์)ว่าราคา(ตอนนี้)ไม่สำคัญๆว่าคุณมีทองมากเท่าใหร ถูกแก้ไข โดย บ่าววาริน

ไม่ได้เป็นเซียน แต่อยากแนะนำให้คุณวิชญ์ค่อยๆอ่านบทความทั้งหมดของคุณเน๊กครับ อาจใช้เวลานานหน่อย แต่ผมว่ามันคุ้มค่ากับเงิน18ล้านนะครับ เงินเยอะขนาดนี้คุณวิชญ์น่าจะหาข้อมูลให้ดีแล้วพิจารณาอย่างรอบคอบครับ อาจจะแบ่งไปลงทุนด้านอื่นด้วย อย่างที่เขาว่าอย่าใส่ไข่ไว้ในตะกร้าใบเดียวอ่าครับ

รูปนี้เอามาจากของคุณจิมมี่ครับ

ถ้ามันเล่นกันตามเส้นที่ขีดไว้ละก็...รถไปเหาะตีลังกาเลยครับ

เพราะปลายทางจะบานออกไปเรื่อยแกว่งขึ้นลงที เจ๊งหรือรวยได้เลยครับ

ขอบคุณครับพี่หมอ

เห็นกราฟนี้แล้วยิ้มหวานเลย

ดูๆ แล้ว หากยืดกราฟไป เดือน พ.ย. น่าจะราวๆ 2400 ได้เลยนะครับนั่น

วันนี้ตลาดดูนิ่ง ๆ ไปนะ หวังว่าสัปดาห์นี้คงไม่ต่ำกว่า 18xx สัปดาห์ที่ผ่านมาสุดยอด มีขึ้นมีลง เหมือนต้อนรับน้องใหม่อย่างผมเลย

เย้...ผ่านรับน้องแล้ว :D

ขอบคุณสำหรับข่าวสารใหม่ๆ ครับ ทุกท่าน !01 !01

ถ้าลงทุนในทองไปแล้วก็อยากให้สบายในครับว่าเงินที่เราซื้อทองไว้นั้น มันได้"รักษาอำนาจซื้อ"ของตัวมันไว้แล้วครับ :lol:

อันนี้ขึ้นกับแผนการลงทุนของครอบครัวคุณวิชญ์ ว่าอยากให้เงินมันงอกเงยขึ้นมากน้อยแค่ไหน อาจจะเป็นหุ้นปันผล กองทุนรวม ฯลฯ แล้วแต่ความเสี่ยงที่รับได้ครับ

แต่ถ้าอ่านกระทู้คุณ Next ครบตั้งแต่ต้น แล้วอยากจะเก็บทองให้หมดพอร์ทเลย ขอแนะนำว่าทยอยเข้าดูแนวโน้มราคาก่อน เพราะช่วงนี้ราคาผันผวนแรงครับ :wacko:

อันนี้ไม่ทราบเลยครับ แต่ถ้ายังไม่หายแนะนำคล้ายคุณปุยเมฆให้ถ่ายเอกสารไว้เผื่อฉุกเฉิน แต่ยังไงสุดท้ายก็อยากให้ไปเอาทองแท่งมาเก็บไว้กับตัวอุ่นใจกว่าครับ :blush:

แนะนำเพิ่มเติมเหมือนๆ ท่านอื่นๆ ว่าควรอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่หน้าแรกครับ แล้วจะเข้าใจว่าทำไม ผมถึงแนะนำคุณวิชญ์แบบข้างบนครับ

ปล. คำแนะนำด้านบนของผมเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูล และตัดสินใจลงทุนนะครับ !bye

ถูกแก้ไข โดย halo1321