ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หมายถึงหุ้นอ่ะพี่หมอ ช่วงนี้ไม่ว่าตลาดไหน ลากขึ้นที ทุบลง 2 ที ฉุดกระชาก ลากถูจนมึนไปหมดแล้ว :wacko: ยาแก้เมาคลื่นเอาไม่อยู่เลย 5555+++

ก็ยังมองภาพเดิมที่มองไว้ค่ะ สำหรับทองคำ มันพัก การพักอาจดีดได้ถึง high หรือไม่ถึงก็ได้ แต่พัก คนที่จะเข้า GF รอรอบเถอะนะคะ (ว่าจะไม่เตือนแล้วเชียวนา) แทงถูก 3 ใน 5 ครั้ง แต่ถ้าผิดแค่ครั้งเดียวอาจทำให้หมดตัวได้เหมือนกัน เดี๋ยวนี้มันเหวี่ยงไม่ใช่แค่วันละ 50-200 แล้วนะ เดี๋ยวนี้วันละ 500-2000 บาท ยังไม่รวมค่า premium ที่บรรดาเจ้ามือเอาเปรียบพวกเราอีก ถ้าระบบเข้าออกไม่ดีจริง หมดแน่นอน ถือสัญญาข้ามวันก็นอนไม่หลับแล้ว แต่ก่อนถ้าเข้าผิดทาง เสียหายน้อย แต่เดี๋ยวนี้แค่ข้ามคืน หมดตัวเลย :( เผลอๆ เป็นหนี้อีกต่างหาก ถ้าคุณไม่เก่งทาง TA จริง และเงินไม่เยอะพอ รอซื้อทองแท่งเถอะ ถึงเปิด trade กลางคืนแต่ nymex globex นี่แสบทั้งคู่ มันทุบตอนเราหลับเสมอ :(

ผมของมองต่างมุมกับคุณ kunghdy ครับ ที่ว่าคนเล่น GF ต้องเก่งทาง TA จริง ตัวผมไม่รู้เรื่องทาง TA เลยสักกะติ๊ด อ่านกราฟอะไรไม่รู้เรื่องเห็นแล้วเวียนหัว แต่มั่นใจในเรื่องปัจจัยพื้นฐานของทองคำที่ได้ศึกษามาจากกระทู้นี้และศึกษาเพิ่มเติมจากที่อื่นๆ

ผม"ลงทุน"ใน GF มายังไม่เคยขาดทุน (แถมกำไรมามากพอดู) แม้แต่ตอนที่ทุบลงมาจาก 19xx มา 17xx ก็ไม่ขาดทุนเพราะยังไม่ได้ปิดสัญญา ที่สำคัญคือเราต้องมีเงินทุนสำหรับวางมาร์จิ้นมากพอต่างหาก คุณลองวางมาร์จิ้นดูสัก 50% ของมูลค่าสัญญาสิครับ ลองดูสิว่าเค้าจะสามารถทุบราคาทองคำลงเหลือครึ่งนึงได้มั้ย

ส่วนตัวผมเห็นว่า GF ก็ไม่ต่างอะไรกับทองแท่ง ทะยอยซื้อสะสมได้ทุกเมื่อที่เค้าลดราคาให้และเรามีเงินเย็นเยอะพอ จริงแล้วดีกว่าด้วยซ้ำเพราะไม่ต้องลงทุนเต็มจำนวน เพราะถึงคุณวางมาร์จิ้นเยอะถึง50% ของมูลค่าแล้วก็เท่ากับว่าคุณยังใช้เงินแค่ครึ่งเดียวของที่ซื้อทองแท่งจริงๆ

หลายคนบอกว่าทองจริงซื้อแล้วถือไปถึงเมื่อไหร่ก็ได้ แต่ GF มีวันหมดสัญญา คุณก็ roll over สัญญาสิครับ ปิดตัวเดิมเปิดตัวใหม่ที่ไกลที่สุดไปเรื่อยๆ หลายคนก็บอกอีกว่าเปลืองค่าคอมฯ ผมว่าค่าคอมของ GF ยังถูกมากเมื่อเทียบกับส่วนต่างราคาซื้อ-ขายของทองจริง ลองคิดดูนะครับ ทองจริงส่วนต่างราคาซื้อ-ขาย 100 บาทต่อบาททอง ถ้าซื้อ 10 บาททอง ก็เท่ากับเสีย 1000 บาท แต่ GF สัญญา 10 บาท เสียค่าคอมคิดไป-กลับคิดแล้วแค่ 200 บาท ถ้าให้เสียเท่ากับทองจริง คุณสามารถ roll over สัญญาได้ 5 ครั้งๆละ 6 เดือน คิดแล้วก็เป็นเวลาถึง 2ปีครึ่ง ถ้าคุณเป็นคนที่มั่นใจในปัจจัยพื้นฐานเหมือนผม คุณคิดว่าราคาที่คุณซื้อตอนนี้ไม่ว่าเท่าไหร่อีก 2ปีครึ่ง คุณจะขาดทุนได้หรือ

เรื่องสำคัญของ GF อีกเรื่องก็คือค่าพรีเมี่ยม ในช่วงตลาดขาขึ้นนี่ค่าพรีเมี่ยมนี่จะขึ้นไปจนเยอะเว่อร์อย่างตอนช่วงก่อนนี้เคยขึ้นไปเกือบ 2000 แบบนี้ไม่น่าซื้อครับ ให้ short เพื่อทำ arbitrage จะดีกว่า ได้กำไรโดยไม่มีความเสี่ยง แต่ช่วงขาลงที่พรีเมี่ยมลดลงมาจนถึงมี discount นี่แบบนี้ซื้อได้ครับ

ที่ว่ามาเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลนะครับ ยินดีน้อมรับคำวิจารณ์ของทุกท่าน !_087

ถูกแก้ไข โดย toffee blue

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมของมองต่างมุมกับคุณ kunghdy ครับ ที่ว่าคนเล่น GF ต้องเก่งทาง TA จริง ตัวผมไม่รู้เรื่องทาง TA เลยสักกะติ๊ด อ่านกราฟอะไรไม่รู้เรื่องเห็นแล้วเวียนหัว แต่มั่นใจในเรื่องปัจจัยพื้นฐานของทองคำที่ได้ศึกษามาจากกระทู้นี้และศึกษาเพิ่มเติมจากที่อื่นๆ

ที่ว่ามาเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลนะครับ ยินดีน้อมรับคำวิจารณ์ของทุกท่าน !_087

ดีค่ะ วัดดวงไปเลยก็ดี :) ตามความชอบของแต่ละคน พอดีตัวเองเป็นประเภทเอา sure ไม่เอามันส์และไม่ชอบเสี่ยง เลยขอรอก่อนค่ะ :lol: high risk high return ธรรมดา style แต่ละคนอาจไม่เหมือนกัน ที่เขียนเตือนไปก็คงมีทั้งคนที่เห็นตามและเห็นต่าง ไม่ได้คาดหวังว่าจะให้คนเชื่อหรือไม่เชื่อ เพราะสุดท้ายคุณคือผู้ที่ตัดสินใจ และเป็นผู้ที่ได้หรือเสียจากการลงสนาม

ทองคำ (แท่ง) ดีค่ะ น่าลงทุนระยะยาวๆๆๆ ความเหมือนของเราคงอยู่ที่ตรงนี้ล่ะค่ะ :)

ช่วงนี้ อยากเสนอว่า ใครพอจะทราบว่าที่ไหนมี ทองแท่ง ขายแล้วโดยไม่ต้องเอาตั่วกลับบ้านก่อน ช่วยบอกหน่อยครับ เมื่อวานเข้าไปเดินที่เยาวราชมาครับ กินแห้วตามที่คิดไว้ครับ

ผมว่าส่วนใหญ่ผู้ที่เข้ามาในนี้ น่าจะเล่นแท่งมากกว่า gf นะครับ

โดยเฉพาะบทความของ อ.เน็ก แนะให้ถือแท่งระยะยาว

และอยากให้คุณกุ้ง นำเสนอกราฟเหมือนเช่นเคยครับ เห็นหายไปนาน

ขอบคุณครับ

ช่วงนี้ อยากเสนอว่า ใครพอจะทราบว่าที่ไหนมี ทองแท่ง ขายแล้วโดยไม่ต้องเอาตั่วกลับบ้านก่อน ช่วยบอกหน่อยครับ เมื่อวานเข้าไปเดินที่เยาวราชมาครับ กินแห้วตามที่คิดไว้ครับ

ช่วงนี้ที่ได้เป็นตั๋วน่ะ ไม่ใช่ว่าเค้าไม่มีของหรอกครับ แต่ช่วงนี้คนซื้อคนขายมากมายมหาศาลทุกวันเค้าไม่มีเวลามาตรวจเช็คทอง การที่ให้ตั๋วเพือคัดคนที่เก็งกำไรออกไปจะได้เอาตั๋วมาขายได้เลยไม่ต้องจับของจรืงไม่งั้นอาจมีพวกหัวหมอ อาศัยช่วงชุลมุนทำให้อาจวุ่นวายมากกว่าเดิม ส่วนใครอยากได้ของจริงก็ต้องรอหน่อยครับ ช่วงนี้คนเล่นเก็งกำไรเยอะครับ ก็เข้าใจเหตุผลที่เค้าให้เป็นตั่วก่อนครับ

ถ้าไงรีบทยอยเก็บของจริงให้ได้มากที่สุดก่อน ปลายปีหน้า 2012 น่ะครับ เพราะตลาดฟิวเจอร์วายเมื่อไหรตอนนั้น ของจริงคงหมดแล้วไม่มีขายแล้ว จะหวังเก็งกำไรกับ GF ก็คงยากเพราะมันจะขึ้นลงแรงทุกวันราคาจะผันผวนรุนแรงกว่านี้อีกหลายเท่า จะมีแต่คนที่ปิด L แต่ไม่ค่อยมีคนเปิด S เพราะคงไม่มีใครมาขาดทุนให้คุณทุกวันหรอกวอลุ่มจะบางมาก เพราะคน S เจ๊งหมดหรือคน L เข้าผิดเวลาก็เจ๊งเหมือนกัน ราคาจะกระโดดขึ้นหรือลงอย่างมหาศาล แบบว่าจะเบียดกันซื้อหนักกว่าเมื่อ2-3 อาทิตย์ที่ผ่านมาอีก เพราะนี่แค่โหมโรงน่ะ คนทั้งประเทศยังไม่ตื่นทอง ถ้าตื่นจริงๆ น่ะร้านทองทั้งประเทศไม่พอให้คนเบียดหรอกแบบว่ามาเข้าคิวกันตีห้าเลย ไม่ต้องพูดถึงทองแท่ง แม้แต่ทองรูปพรรณก็จะโดนไล่เก็บหมดครับ

ถูกแก้ไข โดย chung6

ผมว่าส่วนใหญ่ผู้ที่เข้ามาในนี้ น่าจะเล่นแท่งมากกว่า gf นะครับ

โดยเฉพาะบทความของ อ.เน็ก แนะให้ถือแท่งระยะยาว

และอยากให้คุณกุ้ง นำเสนอกราฟเหมือนเช่นเคยครับ เห็นหายไปนาน

ขอบคุณครับ

แท่งผมก็เล่นนะครับ แต่ผมเล่น GF "ระยะยาว"ด้วยครับ :lol:

ผม"ลงทุน"ใน GF มายังไม่เคยขาดทุน (แถมกำไรมามากพอดู) แม้แต่ตอนที่ทุบลงมาจาก 19xx มา 17xx ก็ไม่ขาดทุนเพราะยังไม่ได้ปิดสัญญา ที่สำคัญคือเราต้องมีเงินทุนสำหรับวางมาร์จิ้นมากพอต่างหาก คุณลองวางมาร์จิ้นดูสัก 50% ของมูลค่าสัญญาสิครับ ลองดูสิว่าเค้าจะสามารถทุบราคาทองคำลงเหลือครึ่งนึงได้มั้ย

ส่วนตัวผมเห็นว่า GF ก็ไม่ต่างอะไรกับทองแท่ง ทะยอยซื้อสะสมได้ทุกเมื่อที่เค้าลดราคาให้และเรามีเงินเย็นเยอะพอ จริงแล้วดีกว่าด้วยซ้ำเพราะไม่ต้องลงทุนเต็มจำนวน เพราะถึงคุณวางมาร์จิ้นเยอะถึง50% ของมูลค่าแล้วก็เท่ากับว่าคุณยังใช้เงินแค่ครึ่งเดียวของที่ซื้อทองแท่งจริงๆ

หลายคนบอกว่าทองจริงซื้อแล้วถือไปถึงเมื่อไหร่ก็ได้ แต่ GF มีวันหมดสัญญา คุณก็ roll over สัญญาสิครับ ปิดตัวเดิมเปิดตัวใหม่ที่ไกลที่สุดไปเรื่อยๆ หลายคนก็บอกอีกว่าเปลืองค่าคอมฯ ผมว่าค่าคอมของ GF ยังถูกมากเมื่อเทียบกับส่วนต่างราคาซื้อ-ขายของทองจริง ลองคิดดูนะครับ ทองจริงส่วนต่างราคาซื้อ-ขาย 100 บาทต่อบาททอง ถ้าซื้อ 10 บาททอง ก็เท่ากับเสีย 1000 บาท แต่ GF สัญญา 10 บาท เสียค่าคอมคิดไป-กลับคิดแล้วแค่ 200 บาท ถ้าให้เสียเท่ากับทองจริง คุณสามารถ roll over สัญญาได้ 5 ครั้งๆละ 6 เดือน คิดแล้วก็เป็นเวลาถึง 2ปีครึ่ง ถ้าคุณเป็นคนที่มั่นใจในปัจจัยพื้นฐานเหมือนผม คุณคิดว่าราคาที่คุณซื้อตอนนี้ไม่ว่าเท่าไหร่อีก 2ปีครึ่ง คุณจะขาดทุนได้หรือ

เรื่องสำคัญของ GF อีกเรื่องก็คือค่าพรีเมี่ยม ในช่วงตลาดขาขึ้นนี่ค่าพรีเมี่ยมนี่จะขึ้นไปจนเยอะเว่อร์อย่างตอนช่วงก่อนนี้เคยขึ้นไปเกือบ 2000 แบบนี้ไม่น่าซื้อครับ ให้ short เพื่อทำ arbitrage จะดีกว่า ได้กำไรโดยไม่มีความเสี่ยง แต่ช่วงขาลงที่พรีเมี่ยมลดลงมาจนถึงมี discount นี่แบบนี้ซื้อได้ครับ

เป็นแนวคิดที่น่าสนใจดีเหมือนกันนะครับ ซื้อ GF แต่ทำเหมือนทองแท่งคือเก็บยาว เอาเงินเดิมพันเอ้ย เงินค้ำประกันวางไว้อย่างน้อยครึ่งนึงใช่มั้ยครับ

ข้อดีคือได้กำไรเหมือนทองแท่งที่เก็บยาว และไม่ต้องเอาเงินเต็มจำนวนไปซื้อ แต่แบบนี้ใจต้องแข็งนะครับเนี่ย :lol:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

พึ่งรู้นะครับว่า มีเทคนิิกนี้ด้วยนะครับ ไว้คัดกรอง ไอเดียดีจัง อย่างนี้แสดงว่าต้องไปเอาตั่วมาก่อนแสดงความตั้งใจจริง ถึงได้ของจริงกลับบ้านวันหลัง

เป็นแนวคิดที่น่าสนใจดีเหมือนกันนะครับ ซื้อ GF แต่ทำเหมือนทองแท่งคือเก็บยาว แต่ต้องเอาเงินวางไว้อย่างน้อยครึ่งนึงใช่มั้ยครับ

จริงแล้วผมว่าสัก 30% ก็ปลอดภัยพอสมควรแล้วล่ะครับ ลองคิดดูง่ายตอนนี้ทองราคาบาทละ 25500 โอกาสที่จะถูกทุบลงไป 30% จนเหลือ 17850 บาท คุณว่ามีโอกาสมั้ยล่ะ :lol:

แต่จะเอาชัวร์มากๆเลยก็ใส่ไปสักครึ่งหนึ่งก็ได้ครับ :lol:

ขอบคุณครับ

ไม่ค่อยอยากจะ post อะไรในแนวที่จะชี้นำแล้วค่ะ 555+++ เหมือนตัวเองต้องรับผิดชอบคนอื่นๆ ใน board อีกมากมาย (การได้กำไรหรือขาดทุน)มันเป็นทุกข์มากเลย 555+++ ทุกข์มากกว่าเราถือสัญญาเองอีก :( (เราแอบถือ short แต่ปิดไปแล้ว เพราะมัน "short" สมชื่อ) มันเป็นการสร้างกรรมโดยไม่เจตนา แม้จะเป็นความหวังดีจริงๆ ทั้งๆ ที่ไม่ค่อยจะเกี่ยวกันเท่าไร เพราะทุกท่านคงใช้วิจารณญาณตัดสินใจกันเอง :wub: แต่มันก็อดคิดไม่ได้ 55+++

เอาตัวเลขตามระบบแล้วกันนะคะ ลุ้นอย่าให้มัน ปิดต่ำกว่า 1757 นะคะ ถ้าต่ำกว่านี้จะมีสัญญาณขายระยะกลางออกมา แบบไม่ควรถือ Long น่ะค่ะ ตอนนี้สัญญาณขายระยะสั้นยังคงอยู่เหมือนเดิม มันก็เลยพาเหวี่ยงไปมาแบบนี้ล่ะค่ะ :lol: โชคดีนะคะ

ถ้าไงรีบทยอยเก็บของจริงให้ได้มากที่สุดก่อน ปลายปีหน้า 2012 น่ะครับ เพราะตลาดฟิวเจอร์วายเมื่อไหรตอนนั้น ของจริงคงหมดแล้วไม่มีขายแล้ว จะหวังเก็งกำไรกับ GF ก็คงยากเพราะมันจะขึ้นแรงทุกวัน จะมีแต่คนที่ปิด L แต่ไม่ค่อยมีคนเปิด S เพราะคงไม่มีใครมาขาดทุนให้คุณทุกวันหรอกวอลุ่มจะบางมากราคาจะกระโดดมหาศาล แบบว่าจะเบียดกันซื้อหนักกว่าเมื่อ2-3 อาทิตย์ที่ผ่านมาอีก เพราะนี่แค่โหมโรงน่ะ คนทั้งประเทศยังไม่ตื่นทอง ถ้าตื่นจริงๆ น่ะร้านทองทั้งประเทศไม่พอให้คนเบียดหรอกแบบว่ามาเข้าคิวกันตีห้าเลย ไม่ต้องพูดถึงทองแท่ง แม้แต่ทองรูปพรรณก็จะโดนไล่เก็บหมดครับ

ผมก็คิดว่าอาจจะมีแบบนี้เกิดขึ้นเหมือนกันครับก็เลยสะสมแท่งเป็นส่วนใหญ่ของพอร์ท ส่วนกำไรที่ได้จาก GF ก็ถอนเอาไปซื้อแท่งเพิ่มอีกที :D

อ้าว มองลงเหรอ onion33.gif

และต้องแยกออกจากกลุ่มยูโร ทองน่าจะขึ้นพร้อมกับดอลล์ที่แข็งขึ้นซะอีก 70bff581.gif

คิดเหมือนกันครับ แต่กะลังดูศุกร์นี้ว่าโอกาศจะเป็นยังไง คุณหมอเล็กคิดไงครับ เหมือนเงินเปลี่ยนที่เล่นละ

ไม่ค่อยอยากจะ post อะไรในแนวที่จะชี้นำแล้วค่ะ 555+++ เหมือนตัวเองต้องรับผิดชอบคนอื่นๆ ใน board อีกมากมาย (การได้กำไรหรือขาดทุน)มันเป็นทุกข์มากเลย 555+++ ทุกข์มากกว่าเราถือสัญญาเองอีก :( (เราแอบถือ short แต่ปิดไปแล้ว เพราะมัน "short" สมชื่อ) มันเป็นการสร้างกรรมโดยไม่เจตนา แม้จะเป็นความหวังดีจริงๆ ทั้งๆ ที่ไม่ค่อยจะเกี่ยวกันเท่าไร เพราะทุกท่านคงใช้วิจารณญาณตัดสินใจกันเอง :wub: แต่มันก็อดคิดไม่ได้ 55+++

เอาตัวเลขตามระบบแล้วกันนะคะ ลุ้นอย่าให้มัน ปิดต่ำกว่า 1757 นะคะ ถ้าต่ำกว่านี้จะมีสัญญาณขายระยะกลางออกมา แบบไม่ควรถือ Long น่ะค่ะ ตอนนี้สัญญาณขายระยะสั้นยังคงอยู่เหมือนเดิม มันก็เลยพาเหวี่ยงไปมาแบบนี้ล่ะค่ะ :lol: โชคดีนะคะ

การลงทุนมีความเสียง ผู้ลงทุนควรศึกษาก่อนตัดสินใจลงทุน ถึงจะให้ตัวเลขตามระบบ ก็เป็นการชี้นำเหมือนกันนะผมว่า ยังไงผมว่าก็ยังอยากได้ indicator อะครับ

อ่านดูอีกที่ผมว่าคุณ 888 ตอบผิดประเด็นครับ

ผมได้โทรไปล็อกราคาที่จะขายกับทางร้าน พร้อมทั้งconfirm ราคาที่ขาย ซึ่งทำเป็นประจำทุกครั้ง ซึ่งทางร้านก็จะบวกให้20บาท

ต่อบาททอง พร้อมทั้งconfirmราคาที่บวกเพิ่ม กับชื่อผู้รับ แต่พอไปรับเงิน ทางร้านกลับบอกว่าราคาเปลี่ยนลดลง100บาท

ทั้งที่ราคาที่ผมโทรไปสั่งเวลา 19.38 น. มีเวลาในมือถือเป็นหลักฐาน

จขกท สงสัยตรงนี้ครับ ถ้าทำไม่ได้ก็ไม่ควรจะให้มีการล็อกราคาครับ แบบนี้โกงครับ ส่วนเรื่องร้านจะขายราคาเท่าไรก็เรื่องของร้าน

แต่ถ้าตกลงราคากับลูกค้าแล้วก็ควรเป็นราคานั้นครับ ผมโทรไปซื้อกับเล่งหงษ์ตอน 10 โมง เที่ยงราคา sport ขึ้นอีกยี่สิบเหรียญ ทางร้านยังต้องโทรมาหาผมก่อนเลยว่าจะเอาไหมไม่เอาตอนนี้จะขึ้นราคาแล้วนะ ผมเลยต้องรีบไปโอนเงินให้เดียวนั้นเลย

ขอบพระคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ พี่ๆซึ้งใจในน้ำใจของพี่น้องในเวปนี้มามายครับ จะติดตาม Thaogold ตลอดไปครับ