ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

มันเป็นแผนที่การเจริญเติบโตของงานของเมกา

สีน้ำเงินคือ -10 สีน้ำตาลใหม้คือ +10 ส่วนอีกตารางจะเห็นว่าภาคที่ต้องใช้เงิน health care , Educational services เพิ่มขึ้น แต่ภาคการผลิตลดลง(Manufacturing , Construction)

จะเห็นว่าสีน้ำเงินล่อเขาไปค่อนประเทศแล้ว แสดงว่าเมกาอยู่ในภาวะถดถอยอย่างแรง

ตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรที่ออกมาในคืนนี้ก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นจากเดือนก่อนเลย

ประกอบกับเรื่องที่ หน่วยงานรัฐบาลกลางสหรัฐจะฟ้องธนาคารใหญ่มากกว่าโหลเพราะบิดเบือนคุณภาพของหลักทรัพย์ที่ค้ำประกันแล้วเอาไปขายกันจนฟองสบู่อสังหาแตก (คุณจอห์นเอามาโพสต์แล้ว)

หลายเรื่องมากครับทองก็เลยขึ้นแรง (แปลว่า QE3 มาแน่ๆ)

:wub: +1 นะคะ เอาข่าวมาบอกแถมใจดีแปลให้ด้วย ขอบคุณมากค่ะ !thk !thk

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หลายวันก่อน กิมเอ็ง ส่งข่าวมาว่า วันจันทร์ นี้ จะมีการขึ้น มาร์จิ้น ทอง และ จะลด มาร์จิ้น เงิน ท่านทั้งหลายมีความเห็นว่า ทอง จะลง แล้วเงินจะขึ้นต่อมั้ยครับ

หลายวันก่อน กิมเอ็ง ส่งข่าวมาว่า วันจันทร์ นี้ จะมีการขึ้น มาร์จิ้น ทอง และ จะลด มาร์จิ้น เงิน ท่านทั้งหลายมีความเห็นว่า ทอง จะลง แล้วเงินจะขึ้นต่อมั้ยครับ

ถ้าขึ้น มาร์จิ้นจริง ทองลง ครับ แต่วันจันทร์นี้ เมกาหยุดนี่ครับ ขึ้นได้ด้วยหรอ ข่าวนี้เชื่อได้กี่ % ครับ

ทองเป็นโลหะมีค่าที่แพงที่สุด 555 แพงกว่าแพลตตินั่มกะโรเดียมแล้วครับพี่น้อง

FRIDAY, SEPTEMBER 2, 2011

Gold the most precious precious metal

Gold is now the most precious precious metal , for the first time in history Gold is now more expensive than Platinum and Rhodium , Gold is today and for the first time in history the most expensive precious metal as the prices of gold and silver surge to the highest level in more than a week against a weak job report.

http://goldbasics.blogspot.com/2011/09/gold-most-precious-precious-metal.html

ทองจะไปถึง 10,000 จากสาเหตุของความต้องการทองที่เพิ่มขึ้น....จีนเปิดซื้อขายทองในรูปเงินหยวน(Pan Asia Gold Exchange),การล่มสลายของEU และ USA,เมื่อทุกคนรู้ว่าหนทางรอดของระบบการเงินแทบไม่มี,ดอกเบี้ยก็ต่ำเตี้ยเรี่ยดิน,ธนาคารกลางก็เปลี่ยนเป็นผู้ซื้อจากที่แต่ก่อนเป็นผู้ขาย

Ned Naylor-Leyland, of Cheviot Asset Management, and James Turk, Director of the GoldMoney Foundation, talk about how the new Pan Asia Gold Exchange (PAGE) will change the price discovery mechanism for gold. Ned explains that the futures market currently takes the lead in price discovery over the much larger spot market and how this may change once PAGE starts to operate.

PAGE will provide a valuable alternative because its fully backed, allocated gold contract will provide a better title, closer to physical, than unsecured unallocated contracts.

FRIDAY, SEPTEMBER 2, 2011

Andy Schectman : $10,000 GOLD

Andy Schectman Miles Franklin Precious Metals CEO gives his view on precious metals demand, the , the Bernanke and the fall of the EU and United States. Buckle up. " When everybody realizes that this is not much a liquidity crisis but a currency crisis , interest rates have nowhere to go but higher and when that happens what I consider to be the mother of all bubble has nowhere to go but down " says Andy "we are starting to see for the first time central banks accumulating Gold , they were net sellers just few years ago"

http://goldbasics.bl...10000-gold.html

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ขอบคุณค่ะคุณหมอเล็กสำหรับข่าวสาร...สุดสัปดาห์นี้พักผ่อนได้อย่างสบายใจแล้วซิค่ะราคาแบบนี้...อิอิ

นี่ครับ ที่มาของข่าว คัดมาจาก เมลที่ กิมเอ็ง ส่งมาให้ครับ ก็ไม่ทราบว่า เชื่อได้กี่เปอร์เซ็นต์ ถ้าผิดพลาด ก็ขออภัยด้วยนะครับ

post-2075-028018100 1315010104.jpg

ขอบคุณค่ะคุณหมอเล็กสำหรับข่าวสาร...สุดสัปดาห์นี้พักผ่อนได้อย่างสบายใจแล้วซิค่ะราคาแบบนี้...อิอิ

อิอิ ไม่ค่อยสบายใจครับ ไปปิดประกันชีวิตแบบออมทรัพย์มา ยังไม่ได้ตังค์เลย ทองดันขึ้นเอาขึ้นเอา

ได้ตังค์มาจะซื้อได้ถึง 5 บาทมั้ยน๊อ07baa27a.gif

เมือวานผมไม่อยู่ กลับมาอ่านเจอว่ามีคนจะซื้อรถแล้วผ่อน เอาเงินสดมาซื้อทอง ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ผมซื้อเมื่อ 2 ปีที่แล้วด้วยเงินผ่อนเหมือนกัน ที่เหลือเอาไปซื้อทอง กำไรนับไม่ไหวแล้วครับ อิอิb048a2d2.gif

ถ้าจะผ่อนบ้านผ่อนรถ ผ่อนให้นานที่สุดนะครับ(ถ้าดอกคงที่) เพราะในปีหลังๆที่คุณจ่ายค่างวด มันจะเหมือนคุณเอากระดาษเช็ดก้นไปจ่าย

ส่วนคนที่ติดดอยก็ใจเย็นๆครับ พอหลุดดอยหน่อย อย่าเพิ่งรีบขายก็ได้มังครับ (ผมเจอมาหลายคนแล้ว มานั่งเสียใจทีหลังว่าไม่น่ารีบขายเลย)

ทนฟังแม่(หรือเมียหรือปั๋ว)บ่นหน่อยก็แล้วกัน เดี๋ยวก็รวยแล้วจ้า 70bff581.gif

การทำอะไร ที่บ้านเราไม่มีผลต่อทองของตลาดโลกครับ biggrin.gif

แล้วถ้าเราเอาเงินผ่อนรถผ่อนบ้านไป ซื้อทองแล้วเกิดมันปรับฐาน ไซด์เวย์ ลงไป 5-800 US มีแผนรองรับกันอย่างไรบ้างครับ ผมก็เพิ่งรีไฟแนซ์ เดือนแรก 3% ถ้ามันโอเคจะได้ทำตามบ้าง แต่อยากทราบว่าพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ใช้วิธีการนี้

ถ้าเกิดว่าแทนที่เราจะเอาเงินไปโป๊ะ บ้าน รถ แล้วเอาไปซ์ื้อทองแทน มองระยะยาว ไป 3XXXX อัพ แล้วถ้าเกิดระหว่าทางทองปรับฐาน หรือไซด์เวย์ 5-800 US มีแผนรองรับกันอย่างไรบ้างครับ ขอความรู้ทีนะครับ

แล้วถ้าเราเอาเงินผ่อนรถผ่อนบ้านไป ซื้อทองแล้วเกิดมันปรับฐาน ไซด์เวย์ ลงไป 5-800 US มีแผนรองรับกันอย่างไรบ้างครับ ผมก็เพิ่งรีไฟแนซ์ เดือนแรก 3% ถ้ามันโอเคจะได้ทำตามบ้าง แต่อยากทราบว่าพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ใช้วิธีการนี้

ถ้าเกิดว่าแทนที่เราจะเอาเงินไปโป๊ะ บ้าน รถ แล้วเอาไปซ์ื้อทองแทน มองระยะยาว ไป 3XXXX อัพ แล้วถ้าเกิดระหว่าทางทองปรับฐาน หรือไซด์เวย์ 5-800 US มีแผนรองรับกันอย่างไรบ้างครับ ขอความรู้ทีนะครับ

คุณจะผ่อนบ้านหรือรถแล้วเอาเงินสดไปซื้อทอง คุณต้องมีรายได้ประจำที่สามารถจ่ายค่างวดได้โดยไม่เดือดร้อนครับ มันลงยังไงก็ไม่มีปัญหาครับ

การที่จะลง 500-800ดอลล์นั้น ผมคิดว่าเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะนักลงทุนต่างหนีตายจากตลาดหุ้นมาที่ทอง ส่วนพํนธบัตรของเมกาที่แย่งกันซื้อนั้น ดอกก็แพ้เงินเฟ้อครับ

Jim Rickards - Investors Fleeing GLD into Physical Gold

2-Year, 10-Year Treasury Yields at Record Lows

http://globaleconomi...-yields-at.html

ขอบคุณค่ะคุณหมอเล็กและทุกท่านที่นำข่าวสารมาแจ้งเพื่อนๆ

ส่วนคนที่ติดดอยก็ใจเย็นๆครับ พอหลุดดอยหน่อย อย่าเพิ่งรีบขายก็ได้มังครับ (ผมเจอมาหลายคนแล้ว มานั่งเสียใจทีหลังว่าไม่น่ารีบขายเลย)

ทนฟังแม่(หรือเมียหรือปั๋ว)บ่นหน่อยก็แล้วกัน เดี๋ยวก็รวยแล้วจ้า

พี่หมอพูดได้ใจมากเลยค่ะ....เมื่อวานเห็นจะหลุดดอยแล้ว พอได้กำไรหน่อยรีบกระโดดออกแล้ว...ฮิฮิ. :lol:

แบบว่าชวนพี่สาวมาติดดอยอ่ะ !_09 ยังดีที่เหลือติดหีบสมบัติไว้นิดหน่อยค่ะ.... !034

ขอบคุณพี่หมอเล็กนะค่ะสำหรับข่าวสารที่ป้อนให้น้องๆนะค่ะ.... !10

ปล.แต่ถ้าพี่หมอจะกรุณาน้องๆ ที่ภาษาไม่แข็งแรง !17 ของฉบับภาษาบ้านเรานะค่ะ....ขอบคุณมากๆค่ะ

ปล.แต่ถ้าพี่หมอจะกรุณาน้องๆ ที่ภาษาไม่แข็งแรง em308.gif ของฉบับภาษาบ้านเรานะค่ะ....ขอบคุณมากๆค่ะ

ส่วนใหญ่ผมสรุปให้เป็นสำนวนบ้าๆบอๆของผมแล้วครับ (เพียงแต่อ่านสำนวนของผมแล้วมันไม่น่าเชื่อถือ อิอิ) tongue.gif

ที่เป็นภาษาฝรั่งก็คือแหล่งที่มาที่ผมเอามาอ้างอิงเท่านั้นเองครับcool.gif

(คนจะค้นต่อจะได้รู้ว่าผมเอามาจากใหนและหรือ ผมมั่วหรือเปล่า)happy.gif