ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

กู้เงิน มาซื้อทอง ดอกร้อยละ 2 ต่อเดือน ซื้อทอง สัก 100 บาท วันนี้ 26900x100 ก.พ. ค่อยปล่อย กินส่วนต่าง

เพื่อนๆ ว่าคิดถูกคิดผิดเนี้ย (แต่ทำไปแล้ว)

แค่ อยากรู้ว่าเพื่อนๆ คิดอย่างไร :blush:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สำหรับเราต้องเงินเย้นเท่านั้น ดอกเบี้ยที่คุณจ่ายแพงเกินไป ถ้าทองลงมันจะเครียด

กู้เงิน มาซื้อทอง ดอกร้อยละ 2 ต่อเดือน ซื้อทอง สัก 100 บาท วันนี้ 26900x100 ก.พ. ค่อยปล่อย กินส่วนต่าง

เพื่อนๆ ว่าคิดถูกคิดผิดเนี้ย (แต่ทำไปแล้ว)

แค่ อยากรู้ว่าเพื่อนๆ คิดอย่างไร :blush:

ดอก 2 ต่อเดือน ปีนึงก็ตั้ง 24 แพงไปครับ เสี่ยงไปหน่อย ถ้าได้ดอกแบบธนาคารคือราวๆ 6-8 ต่อปี ถึงน่าสน

อย่างไรก็ตามขอให้โชคดีครับ biggrin.gif

:ph34r: ตอนนี้แนวรบอยู่จุดเผาเม่าบริเวณ 1900 เป็นจุดที่สร้างความสะพึงกลัวอย่างมากครั้งก่อน

ขนาดตอนนี้บุกกลับมาถึงบริเวณนี้ ยังได้กลิ่นซากศพแมงเม่าคละคลุ้งไปหมด

แต่ทว่ารอบนี้ต่างกับรอบก่อนตรง

1.เดือนกันยายน-ธันวาคม เป็นช่วงแต่งงานของชาวอินเดีย และชาวเอเชีย(ไทยด้วย)อีกครั้ง physical ทั้ง gold และ silver จะเป็นที่ต้องกันมากขึ้นประมาณ 300-400 ตันโดยประมาณ

2.ทัพหลวงได้ส่งกำลังมายึดเนินแถว ๆ 1820-1850 ไว้เรียบร้อย น่านคือธนาคารกลางก็คงช่วยมาซื้อกันอีกครั้ง รอบนี้ทัพหลวงส่งกำลังพลมาช่วยสนับสนุนแล้ว

ไม่เหมือนครั้งก่อนเม่าบุกเดี๋ยว

3.MR paulson น่าจะเหลือทองไม่เกิน 30 ตันหากเทมาอย่างมากก็ไปที่ 1850-1860 คงเป็นสิ่งเดียวที่ต้องระวัง เผลอ ๆ อาจจะขาดหมดแล้วก็เป็นได้ เพราะหลังจากวันนั้น

ปริมาณครอบครอง SPDR ไม่เพิ่มขึ้นทั้งที่มีแรงซื้อจากทั่วโลก

4.จุด 1900 นี้้เรียกอีกว่าจุดเผาแบงค์ หากทะลุจุดนี้ไปไกล ๆ คราวนี้แบงค์ใหญ่ๆ ที่เป็นขุนพลฝ่ายศัตรูที่ช็อตทองไว้ คงได้เวลา นับถอยหลังกันทีเดียว

5.การขึ้น margin ของ future ทอง ก็เป็นความพยายามที่จะหยุดคลื่นกระทิงทองนี้ แต่เป็นเหมือนดาบสองคม รายย่อยบางส่วนก็หนีไปซื้อทองจริง ผู้เล่นที่เหลือมีแต่ โหด ๆ

วางเงินกัน 30-100% ของสัญญา ดังนั้นการสะบัดจะยากมากขึ้น ยิ่งซื้อทองจริง ก็ทำให้การควบคุมยิ่งยุ่งยากมากขึ้น

สรุปคือรอบนี้ทองคงน่าจะมีจุดแนวรับแข็ง ๆ แถว 1820-1850 ซึ่งอาจจะย่อมาแถวนี้ก็ได้ หรืออาจจะบุกทะลวงต่อไปก็ได้ โดยส่วนตัว อยากให้บุกทะลวงขึ้นไปเลยมากกว่า

เพราะตอนนี้เป็นจุดที่กำลังได้เปรียบเกิด short squeezing อีกครั้ง หากออกแรงอีกสักนิดไปถึง 2000 เหรียญต่อออนซ์ได้ เรียกว่าธนาคารก็คงเจ็งเรียบวุธ

หากเกินไปได้ ถึง 2100 ตามที่คาด เราอาจจะได้เห็นราคา X2 X3 ในระยะเวลาอันสั้น

ถูกแก้ไข โดย zagio

เสี่ยงเกินไปครับ จริงแล้วต้องเงินเย็นๆถึงจะดีที่สุด แต่ถ้าดอกต่ำๆหน่อยไม่เกิน 8% แบบที่คุณ Mor Lek ว่าก็น่าสนใจครับ

ยังไงก็ทำไปแล้วก็ขอให้คุณโชคดีละกัน

โอ้ว งี้ต้องลองเอาไปคำนวณ $_$ :lol:

จากเว็บนี้ http://www.imf.org/e...a/rms_five.aspx

ณ 2 กันยายน 2554

1SDR = 47.941200THB

1oz = 1,000SDR = 47,941.20 THB :ph34r:

คิดแบบนี้ถูกป่าวหว่า :unsure:

เอามาคิดต่อ

1tr.oz. = 31.1 grams

1 บาท(ทอง) = 15.244 กรัม = 0.49 tr.oz.

1 tr.oz. = 47941.20 THB

1 บาททอง = 0.49 tr.oz. = 0.49 * 47941.20 = 23,491.19 (ทอง 999) = 23,491.19 * .965 = 22669.00 (ทอง 96.5)

แปลว่า ถ้าชาวบ้านอย่างเราๆถือ SDR ได้ และมีคนยอมขายทองคำด้วย SDR

ถ้ารายรับไม่พอที่จะเอามาผ่อนเงินกู้ต่อเดือน และรายรับไม่มั่นคงแบบ 99.99%

ถือว่าเสี่ยงครับ เพราะถ้าราคาทองเกิดเหวี่ยงขึ้นมา อาจจะต้องขายขาดทุนเพื่อเอามา

ผ่อนเงินกู้

2% ต่อเดือน = 24% ต่อปี สูสีกับ return ของทองย้อนหลังเลยนะครับ

ถ้าปีนี้ จรวดไม่พุ่งจริงๆ ก็อาจจะเท่าทุนได้

อย่างไรก็ตาม ในอินเดีย ธนาคารก็มีการเริ่มปล่อยกู้เพื่อมาซื้อทองคำในการลงทุนแล้ว

(แต่ธนาคารขอยึดทองไว้เป็นประกันนะ) แสดงว่าแนวคิดนี่ มีความเป็นไปได้

ผมมีข้อมูล "ธนาคารก็มีการเริ่มปล่อยกู้เพื่อมาซื้อทองคำในการลงทุนแล้ว (แต่ธนาคารขอยึดทองไว้เป็นประกันนะ) แสดงว่าแนวคิดนี่ มีความเป็นไปได้"

ไม่ทราบว่าจะโพสต์ในนี้จะเป็นการโฆษณาให้เค้าหรือป่าว ของไทยครับ ดอกเบี้ย 0.99% ต่อเดือน หากสนใจข้อมูลคุยกันหลังไมค์น่ะครับ หรือถ้าไม่ผิดกฏข้อห้าม ผมค่อยมาบอกครับ

เหตุที่เช้านี้ราคาทองลงมาหน่อยนึง แล้วค่อยไปต่อ(ทองกระดาษอยากลงก็ลงไป คนซื้อทองจริงลุยอย่างเดียว)

MONDAY, SEPTEMBER 5, 2011

China SGE to raise gold, silver margin requirements starting Sep 9

Gold Stocks in China Falling despite the Bull Market : This would explain why gold and silver prices were suddenly hammered lower early this morning following the news that The Shanghai Gold Exchange has announced additional gold and silver margin hikes on forward contracts effective Sept. 9th. The Chinese are WAY less likely to be satisfied with paper ticket. We are dis-educated.... but it is normal cultural practice for them to accumulate shiny valuable things and pay cash for them. I do think there is a market for gold-paper there and yes it does add to manipulation via futures market but it will ultimately be undone by the physical markets. (unless we get global totalitarian state with money metals confiscated.

http://goldbasics.bl...ver-margin.html

SGE ปรับเพิ่มมาร์จิ้นแล้วมีข่าว CME ปรับเพิ่มมาร์จิ้นตามแบบคราวก่อนรึเปล่าครับ กลัวจะประกาศคืนนี้รับเปิดตลาด แถมชอบประกาศหลังเที่ยงคืนซะด้วยสิ

รบกวนขอถามคนที่เล่น GF ซักหน่อยครับ แบบว่าพึ่งลอง ยังแอบไม่มั่นใจ คิดว่าการวาง Margin ไว้ประมาณ 14% ของมูลค่าจริงต่อสัญญานี่น้อยไปมั้ยครับ ผมคำนวนเผื่อเสียหายที่เรทสูงสุดต่อวันที่ราคาเคยดิ่งนรกในอดีต ผมตีที 1800 บาท/บาททอง แล้วก็บวกไปอีก 200 สรุปคือตอนนี้ผมรับความผันผวนได้ประมาณ 2000+บาทนิดหน่อย/บาททอง ถือไว้ 2 สัญญาครับ และเหลือทุนไว้สำรองอีก 1 สัญญาที่เรทเท่ากันเผื่อของถูกหรือเผื่อพลาด มันน้อยไปมั้ยครับสำหรับการแบ่งงบแบบนี้

สำหรับสัญญา 4 เดือน แล้วเรื่องค่าพรีเมี่ยมนี่ ตอนนี้นับว่าสูงแล้วหรือยังครับ 2 เดือน 400+, 4 เดือน 800+, 6 เดือน 1200-1400

อยากหาประสบการณ์ครับ เพื่อจะได้รู้เรื่องบ้างว่าพวกพี่ๆ คุยเรื่อง GF กัน

ตอนนี้ผมใช้แนวคิดของคุณ toffee blue ที่ใช้การเก็บ GF เพื่อเพิ่มมูลค่าของการเก็บทองแท่ง เก็บยาวเนื่องจากไม่รู้เรื่อง TA เอามาๆ ลองศึกษาดูแล้วน่าสนใจดี แต่คุณ toffee blue วาง margin ตั้ง 30% แนะ :huh:

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/383-%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87-%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%86-mania-phase/page__st__9375

ตอนนี้พึ่งลองดู จะซื้อขาย ยังต้องโทรไปตามมาร์เก็ตติ้งเลยครับว่ากดตรงไหน :lol:

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

SGE ปรับเพิ่มมาร์จิ้นแล้วมีข่าว CME ปรับเพิ่มมาร์จิ้นตามแบบคราวก่อนรึเปล่าครับ กลัวจะประกาศคืนนี้รับเปิดตลาด แถมชอบประกาศหลังเที่ยงคืนซะด้วยสิ

แหะๆ ยังไม่รู้เลยครับ

รู้แแต่ว่าวันนี้นิวไฮทั้งราคาที่บ้านเราและตลาดนอก

post-23-045636300 1315284115.gif

ผมมีข้อมูล "ธนาคารก็มีการเริ่มปล่อยกู้เพื่อมาซื้อทองคำในการลงทุนแล้ว (แต่ธนาคารขอยึดทองไว้เป็นประกันนะ) แสดงว่าแนวคิดนี่ มีความเป็นไปได้"

ไม่ทราบว่าจะโพสต์ในนี้จะเป็นการโฆษณาให้เค้าหรือป่าว ของไทยครับ ดอกเบี้ย 0.99% ต่อเดือน หากสนใจข้อมูลคุยกันหลังไมค์น่ะครับ หรือถ้าไม่ผิดกฏข้อห้าม ผมค่อยมาบอกครับ

2. หากมีการชักชวนสมาชิกในเวป ไปทำอะไรก็ตาม ขอให้เป็นการประชาสัมพันธ์โดยเปิดเผยต่อสาธารณะชนเท่านั้น

ไม่ว่าจะฟรี หรือมีผลประโยชน์ใดๆก็ตาม เพื่อให้สมาชิกทั่วไป รับทราบ และป้องกันการหลอกลวงสมาชิกบนเวป

น่าจะไม่มีกฏห้ามนะครับ เฮียกำยังส่งเสริมให้ post หน้าเวบอีก เพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย

ดอก 11.88% ต่อปี ยังแพงไปนิด แต่ถ้ามีสถาบันการเงินที่เปิดให้บริการ ผมก็อยากทราบเหมือนกันครับhappy.gif

น่าจะไม่มีกฏห้ามนะครับ เฮียกำยังส่งเสริมให้ post หน้าเวบอีก เพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย

ดอก 11.88% ต่อปี ยังแพงไปนิด แต่ถ้ามีสถาบันการเงินที่เปิดให้บริการ ผมก็อยากทราบเหมือนกันครับhappy.gif

อยากทราบเหมือนกันครับ ยังไงจะได้ช่วยกันพิจารณาด้วยครับ

ถ้ามีจิง 11.00-11.88 ถือเป็นเรตที่รับได้ครับ

รบกวนขอถามคนที่เล่น GF ซักหน่อยครับ แบบว่าพึ่งลอง ยังแอบไม่มั่นใจ คิดว่าการวาง Margin ไว้ประมาณ 14% ของมูลค่าจริงต่อสัญญานี่น้อยไปมั้ยครับ ผมคำนวนเผื่อเสียหายที่เรทสูงสุดต่อวันที่ราคาเคยดิ่งนรกในอดีต ผมตีที 1800 บาท/บาททอง แล้วก็บวกไปอีก 200 สรุปคือตอนนี้ผมรับความผันผวนได้ประมาณ 2000+บาทนิดหน่อย/บาททอง ถือไว้ 2 สัญญาครับ และเหลือทุนไว้สำรองอีก 1 สัญญาที่เรทเท่ากันเผื่อของถูกหรือเผื่อพลาด มันน้อยไปมั้ยครับสำหรับการแบ่งงบแบบนี้

สำหรับสัญญา 4 เดือน แล้วเรื่องค่าพรีเมี่ยมนี่ ตอนนี้นับว่าสูงแล้วหรือยังครับ 2 เดือน 400+, 4 เดือน 800+, 6 เดือน 1200-1400

อยากหาประสบการณ์ครับ เพื่อจะได้รู้เรื่องบ้างว่าพวกพี่ๆ คุยเรื่อง GF กัน

ตอนนี้ผมใช้แนวคิดของคุณ toffee blue ที่ใช้การเก็บ GF เพื่อเพิ่มมูลค่าของการเก็บทองแท่ง เก็บยาวเนื่องจากไม่รู้เรื่อง TA เอามาๆ ลองศึกษาดูแล้วน่าสนใจดี แต่คุณ toffee blue วาง margin ตั้ง 30% แนะ :huh:

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/383-%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87-%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%86-mania-phase/page__st__9375

ตอนนี้พึ่งลองดู จะซื้อขาย ยังต้องโทรไปตามมาร์เก็ตติ้งเลยครับว่ากดตรงไหน :lol:

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ต้องวางเผื่อพรีเมี่ยมส่วนเกินด้วยครับ เช่น

คุณ leo_attack วางหลักประกันให้ทอง 2,000 บาท

ถ้าซื้อตัวตัว GFG12 ราคานี้มีพรีเมี่ยมเกินมาอยู่ ประมาณ 900 บาท (พรีเมี่ยมจริง 1,300 - 400 ตามอายุ)

ก็ต้องวางซัก 2,900 บาท/บาททอง ครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าน้อยไปน่ะครับ

กลัวธนาคารจะเอาทองไปปล่อยขายทำกำไร เล่นรอบ พอเราเอาเงินไปคืน จะถอนทองออกมา ไม่มีทองให้ พังครืน...