ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ไม่ได้แช่งนะครับ แต่มารอลุ้นกันhappy.gif

พรุ่งนี้แล้วสิ

Is September 20 Greek Default Day?

...

ยังไงก็ต้อง default อยู่แล้ว รีบๆ default ซักนิดก็ดีครับ

เผื่อว่าราคาทองจะได้ทะลุแนวต้านที่ 19xx แล้ววิ่งต่อซะที

คุณหมอเตรียมคีมไว้ยังครับ?

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอโทษทีค่ะ gold ระดับ week ก็มี divergence ค่ะ ตามลูกศรเลยค่ะ ระดับ week สัญญาณขายยังไม่มา ถ้าราคาปิด week ไหนต่ำกว่า 1797 จะมีสัญญาณขายระดับ week ออกมาค่ะ

ขอโทษทีค่ะ gold ระดับ week ก็มี divergence ค่ะ ตามลูกศรเลยค่ะ ระดับ week สัญญาณขายยังไม่มา ถ้าราคาปิด week ไหนต่ำกว่า 1797 จะมีสัญญาณขายระดับ week ออกมาค่ะ

คือผมไม่เช้าใจอ่ะครับ รบกวนพยายามอธิบายอีกทีได้เปล่าครับ

เข้าใจว่าตอนนี้กำลังมีการไล่ราคาขึ้นอยู่แต่ถ้าแรงไล่หมดแล้วราคาตกลงมาต่ำกว่า 1797 ก็อาจมีการทุบราคาอีกรอบรึเปล่าครับ

ถูกแก้ไข โดย promin

Gold Morning! นึกว่าจะแน่...ที่แท้เจอสายสิญจ์ 1764 เด้งกลับขึ้นไปไม่เป็นท่า

อย่าลงมาอีกเลยนะ นะ นะ .... (ใจหายเล็ก ๆ) ...เจ้ากระทิงน้อยไปต่อนะลูกพ่อ...

กลัวอ่านแล้วงงตามผมไปอีกคน..ก็หมายถึงราคาทองลงมาเล่นที่ 17xx อยู่ไม่ถึงวัน กลับขึ้นไป 18xx เหมือนเดิมน่ะซิ...คริ คริ :D

xBT> USA:จับตาคืนนี้"โอบามา"เตรียมเสนอแผนลดยอดขาดดุล 3 ล้านล้านดอลล์ใน 10 ปี

วอชิงตัน--19 ก.ย.--รอยเตอร์

ประธานาธิบดีบารัค โอบามาจะประกาศแผนปรับลดยอดขาดดุลงบประมาณ

มากกว่า 3 ล้านล้านดอลลาร์ในช่วง 10 ปีข้างหน้าในคืนนี้ โดยการลดยอดขาดดุลลง

ราวครึ่งหนึ่งจะมาจากการขึ้นภาษีประชาชนที่มีฐานะร่ำรวย และบริษัทขนาดใหญ่ ขณะที่

โครงการประกันสังคมของชนชั้นกลางจะไม่ได้รับผลกระทบ

ปธน.โอบามาจะประกาศแผนดังกล่าวในวันนี้เวลา 10.30 น.ตามเวลาสหรัฐ

หรือ 21.30 น.ตามเวลาไทย ที่โรส การ์เด้น ทำเนียบขาว

"ท่านปธน.โอบามาจะชี้แจงอย่างชัดเจนว่า ท่านจะไม่สนับสนุนแผนการใดๆ

ที่จะขอทุกอย่างจากชาวอเมริกันบางคน" เจ้าหน้าที่รายหนึ่งกล่าว

"ท่านจะกล่าวว่า ท่านจะใช้สิทธิวีโต้ร่างกฎหมายที่เอาเงินจากสวัสดิการ

ในโครงการ Medicare ที่ผู้สูงอายุพึ่งพา โดยปราศจากการขอร้องให้กลุ่มชาวอเมริกัน

ที่มีฐานะร่ำรวยที่สุด และบริษัทที่ใหญ่ที่สุดจ่ายในสัดส่วนที่เป็นธรรม"--จบ--

(รอยเตอร์ โดย เสาวณีย์ เอกปัญญาชัย แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

xBT> SINGAPORE:ยูโรดิ่ง 1% หลังที่ประชุมรมว.คลังอียูคว้าน้ำเหลวแก้วิกฤติหนี้

สิงคโปร์--19 ก.ย.--รอยเตอร์

ยูโรร่วงลงต่อเนื่อง โดยดิ่งลงราว 1% ในวันนี้ ขณะที่ยังคงอ่อนค่าลง

หลังจากรมว.คลังสหภาพยุโรปไม่ประสบความคืบหน้าในการจัดการกับวิกฤติหนี้

ยูโรโซนในการประชุมช่วงสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา

ยูโรร่วงลง 1% มาที่ 1.3654 ดอลลาร์ โดยดิ่งลงแตะระดับต่ำสุด

ในรอบ 7 เดือนที่ 1.34949 ดอลลาร์ที่ทำไว้ในสัปดาห์ที่แล้ว--จบ--

(รอยเตอร์ โดย เสาวณีย์ เอกปัญญาชัย แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

คือผมไม่เช้าใจอ่ะครับ รบกวนพยายามอธิบายอีกทีได้เปล่าครับ

เข้าใจว่าตอนนี้กำลังมีการไล่ราคาขึ้นอยู่แต่ถ้าแรงไล่หมดแล้วราคาตกลงมาต่ำกว่า 1797 ก็อาจมีการทุบราคาอีกรอบรึเปล่าครับ

คือกราฟที่คุณกุ้ง รันออกมา มีสองชุดครับ ระดับวัน กับระดับสัปดาห์

ระดับวันหมายถึงเอาข้อมูลราคาปิด ของแต่ละวันมาทำกราฟ

ส่วนระดับสัปดาห์คือเอาราคาปิดของสัปดาห์มาทำกราฟ (โดยไม่สนใจราคาเหวี่ยงไปมา ระหว่างสัปดาห์นั้น)

วันก่อนเราได้ดูกราฟระดับวันไปแล้ว วันนี้คุณกุ้งเอาระดับสัปดาห์มาให้ดู พร้อมอธิบายต่อว่า

1) RSI มีแนวโน้ม เป็นลง (ผมไม่ได้หมายถึงเป็นขาลงนะครับ แต่แนวโน้มของราคาจะลง)

2) ส่วนราคาปิดสัปดาห์ที่แล้ว ปิดได้เหนือ 1797 จึงทำให้ระบบยังแสดงเป็นสีเขียวอยู่ (คุณกุ้งใช้ระบบ PnT ซึ่งจะแสดงเขียว-แดง ตามราคาปิดที่สูง หรือต่ำกว่า ค่าคำนวณย้อนหลัง ซึ่งในที่นี้บอกว่า หากต่ำกว่า 1797 จะเปลี่ยนสีเป็นแดง) แปลว่ายังไม่ต้องขาย แต่นั่นแปลว่าเรามองกราฟ ด้วย Time Frame ระดับสัปดาห์นะครับ

3) ทีนี้ระดับวันบอกว่าแดงไปแล้ว แต่ระดับสัปดาห์ัยังเขียวอยู่ คุณกุ้งพยายามจะบอกว่า RSI ทั้งสองตัว มันหัวทิ่มนะ

4) ส่วนตัวผมให้ น้ำหนัก TA ประมาณ 40% พื้นฐาน 60% เพราะ TA จะตามหลังพื้นฐานอยู่ 1ขั้น (แปลว่าต้องเกิดเหตุการณ์ก่อน แล้วราคาถึงปรากฏบนกราฟ) นั่นจึงเป็นเหตุที่ ทุกครั้งที่คุณกุ้ง โพส จะบอกว่า TA ล้วนๆ อย่าสับสนกับ พื้นฐานหรือข่าวที่มี

5) แต่ถ้าคน trade มีระบบติดตัว อาจจะเข้า-ออก ตามระบบได้ แต่ถ้าไม่สามารถรันเองได้ ควรให้น้ำหนักพื้นฐานเพิ่มขึ้น หรือ ให้ถอยจากระดับวัน มาเป็นระดับสัปดาห์แทน

6) สิ่งที่ต้องพึงระลึกคือ ระบบมักจะให้ซื้อแพง เพื่อขายแพงกว่าเสมอ ไม่ได้บอกว่า ซื้อถูกและขายแพง

อธิบายตามหลักการ แทนคุณกุ้งได้แบบนี้นะครับ ผิดถูกอย่างไร รบกวนคุณกุ้งแก้ไขด้วยครับ

ปล.วันศุกร์ ตอนที่ราคาวิ่งลงไป 1760 ผมคิดในใจ เอาแล้ว แดงมาแน่ๆ รอซื้อๆๆๆ สุดท้าย ขาใหญ่ก็ลากไปปิด 1820 ทำให้กราฟไม่แดงจนได้ (เอากะเขาสิ) ในเมื่อเขาพยายามทำราคา น่าดู ต้องมาเดาต่อว่าเขาจะเอายังไงกันแน่

ถูกแก้ไข โดย totonx

คือกราฟที่คุณกุ้ง รันออกมา มีสองชุดครับ ระดับวัน กับระดับสัปดาห์

ระดับวันหมายถึงเอาข้อมูลราคาปิด ของแต่ละวันมาทำกราฟ

ส่วนระดับสัปดาห์คือเอาราคาปิดของสัปดาห์มาทำกราฟ (โดยไม่สนใจราคาเหวี่ยงไปมา ระหว่างสัปดาห์นั้น)

วันก่อนเราได้ดูกราฟระดับวันไปแล้ว วันนี้คุณกุ้งเอาระดับสัปดาห์มาให้ดู พร้อมอธิบายต่อว่า

1) RSI มีแนวโน้ม เป็นลง (ผมไม่ได้หมายถึงเป็นขาลงนะครับ แต่แนวโน้มของราคาจะลง)

2) ส่วนราคาปิดสัปดาห์ที่แล้ว ปิดได้เหนือ 1797 จึงทำให้ระบบยังแสดงเป็นสีเขียวอยู่ (คุณกุ้งใช้ระบบ PnT ซึ่งจะแสดงเขียว-แดง ตามราคาปิดที่สูง หรือต่ำกว่า ค่าคำนวณย้อนหลัง ซึ่งในที่นี้บอกว่า หากต่ำกว่า 1797 จะเปลี่ยนสีเป็นแดง) แปลว่ายังไม่ต้องขาย แต่นั่นแปลว่าเรามองกราฟ ด้วย Time Frame ระดับสัปดาห์นะครับ

3) ทีนี้ระดับวันบอกว่าแดงไปแล้ว แต่ระดับสัปดาห์ัยังเขียวอยู่ คุณกุ้งพยายามจะบอกว่า RSI ทั้งสองตัว มันหัวทิ่มนะ

4) ส่วนตัวผมให้ น้ำหนัก TA ประมาณ 40% พื้นฐาน 60% เพราะ TA จะตามหลังพื้นฐานอยู่ 1ขั้น (แปลว่าต้องเกิดเหตุการณ์ก่อน แล้วราคาถึงปรากฏบนกราฟ) นั่นจึงเป็นเหตุที่ ทุกครั้งที่คุณกุ้ง โพส จะบอกว่า TA ล้วนๆ อย่าสับสนกับ พื้นฐานหรือข่าวที่มี

5) แต่ถ้าคน trade มีระบบติดตัว อาจจะเข้า-ออก ตามระบบได้ แต่ถ้าไม่สามารถรันเองได้ ควรให้น้ำหนักพื้นฐานเพิ่มขึ้น หรือ ให้ถอยจากระดับวัน มาเป็นระดับสัปดาห์แทน

6) สิ่งที่ต้องพึงระลึกคือ ระบบมักจะให้ซื้อแพง เพื่อขายแพงกว่าเสมอ ไม่ได้บอกว่า ซื้อถูกและขายแพง

อธิบายตามหลักการ แทนคุณกุ้งได้แบบนี้นะครับ ผิดถูกอย่างไร รบกวนคุณกุ้งแก้ไขด้วยครับ

ปล.วันศุกร์ ตอนที่ราคาวิ่งลงไป 1760 ผมคิดในใจ เอาแล้ว แดงมาแน่ๆ รอซื้อๆๆๆ สุดท้าย ขาใหญ่ก็ลากไปปิด 1820 ทำให้กราฟไม่แดงจนได้ (เอากะเขาสิ) ในเมื่อเขาพยายามทำราคา น่าดู ต้องมาเดาต่อว่าเขาจะเอายังไงกันแน่

ตอบได้ clear มากเลยค่ะ !gd ถูกทุกข้อเลยค่ะ กราฟที่เอามาให้ดูระดับสัปดาห์และวัน บอกว่า RSI มันมี divergence กับราคา เพราะงั้นทองพักเพื่อปรับฐานแน่นอน

คำแนะนำที่คุณ totonx เขียนก็ถูกอีก ใครลงทุนยาวๆๆๆๆ ก็ถือๆ ไปเถอะ หรือถ้าลงทุน GF แบบทองแท่่งก็ (ทนๆ) ถือได้ แต่ต้องมีเงินวางสำหรับเหวี่ยงเยอะหน่อยนะ แต่ถ้าจะเข้าแบบไม่วางเงินเยอะมากก็ควรเข้าออกตามระบบ ปลอดภัยกว่าค่ะ

วันนี้ดูกราฟ 60 นาทีและ 10 นาทีไม่ได้ :mad: ขาดอาวุธเลยไม่รู้จะทำอะไรกะมันดี ขอบ ch บนของการลงอยู่ประมาณ 1850 +/- (เส้นกดวัน) อาจดีดได้ถึงตรงนั้น ถ้า break ได้ ก็ว่ากันใหม่ วันก่อนเห็นแล้วว่า 60 ลงครบ wave และ rsi ระดับ 60 มี divergence นั่นคือมันจะพักการลงชั้วคราว ตอนนี้ดูกราฟไม่ได้ น่าจะใกล้ครบ wave ดีดแล้ว เพราะ RSI 60 วันก่อนอยู่สูงพอควร ยกเว้นมัน break ch ได้ :)

เฮ้อ...ไม่มีอาวุธอ่ะ กราฟ realtime ที่อยู่หน้าแรกของ web thai gold ล่มเฉยเลย 555+++ !53 วันนนี้ board ก็เข้ายากมากด้วย

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

คุณกุ้งครับ กองทุนทองคำเราจะถือไปยาวๆเหมือนถือทองคำแท่งได้หรือเปล่าครับ ความเสี่ยงเป็นอย่างไรบ้างครับ

ตอบได้ clear มากเลยค่ะ !gd ถูกทุกข้อเลยค่ะ กราฟที่เอามาให้ดูระดับสัปดาห์และวัน บอกว่า RSI มันมี divergence กับราคา เพราะงั้นทองพักเพื่อปรับฐานแน่นอน

คำแนะนำที่คุณ totonx เขียนก็ถูกอีก ใครลงทุนยาวๆๆๆๆ ก็ถือๆ ไปเถอะ หรือถ้าลงทุน GF แบบทองแท่่งก็ (ทนๆ) ถือได้ แต่ต้องมีเงินวางสำหรับเหวี่ยงเยอะหน่อยนะ แต่ถ้าจะเข้าแบบไม่วางเงินเยอะมากก็ควรเข้าออกตามระบบ ปลอดภัยกว่าค่ะ

วันนี้ดูกราฟ 60 นาทีและ 10 นาทีไม่ได้ :mad: ขาดอาวุธเลยไม่รู้จะทำอะไรกะมันดี ขอบ ch บนของการลงอยู่ประมาณ 1850 +/- (เส้นกดวัน) อาจดีดได้ถึงตรงนั้น ถ้า break ได้ ก็ว่ากันใหม่ วันก่อนเห็นแล้วว่า 60 ลงครบ wave และ rsi ระดับ 60 มี divergence นั่นคือมันจะพักการลงชั้วคราว ตอนนี้ดูกราฟไม่ได้ น่าจะใกล้ครบ wave ดีดแล้ว เพราะ RSI 60 วันก่อนอยู่สูงพอควร ยกเว้นมัน break ch ได้ :)

เฮ้อ...ไม่มีอาวุธอ่ะ กราฟ realtime ที่อยู่หน้าแรกของ web thai gold ล่มเฉยเลย 555+++ !53 วันนนี้ board ก็เข้ายากมากด้วย

เมื่อก่อนผมก็รัน graph ซื้อขายเอา สุดท้ายก็เหนื่อยกับมัน รู้สึกชีวิตไม่เป็นสุข

ผมจึงปรับเปลี่ยนจากซื้อขายรายวัน มาเป็น รายสัปดาห์ แล้วก็กลายเป็นรายเดือน ในที่สุด

แต่เนื่องจากผมใช้ GF เป็นเครื่องมือเลียนแบบแท่ง

เลยต้องคุม MR ratio ให้อยู่รอดจากราคาแกว่งได้ครบ 1 เดือน ตีซะว่า แกว่งตัวได้ +/- 3000 บาท ต่อบาททอง

จากนั้นก็ศึกษา วิธีซืือขาย แบบขั้นบันได จากกระทู้ คุณซีซ่า สุดท้ายมาเจอกระทู้คุณ Next ที่ให้มั่นคงในพื้นฐาน ทำให้จิตใจมั่นคงขึ้นมากๆ

ตอนนี้ผสม หลายๆ แบบเข้าด้วยกัน แต่ใช้ TA เป็นตัวบอกว่า เราจะได้ของถูกเพิ่มไหม ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ระบบเฉลี่ยซื้อก็ทำงานของมันไป

สรุปตอนนี้ซื้อขายโดย

พื้นฐาน 50%

TA 30%

step buy/sell 20%

กำไรจากวิธีนี้จะไม่มากไม่มาย แต่จะมีของติด port ไปเรื่อยๆ

อย่างรอบที่แล้วพอทองพุ่ง wave 3 ก็จมีของติดมือเป็นกำลังใจได้ดี ครับ

ถูกแก้ไข โดย totonx

ใกล้แล้วครับ ใกล้เข้ามาทุกขณะ ในที่สุดราคาทองก็ทนจนมาถึงสัปดาห์นี้จนได้

สถานการณ์ของยุโรปร่อแร่เต็มที เราอาจจะได้เห็นราคาทองพุ่งทะยานแบบไม่คาดฝัน

ในช่วงเวลาที่เหลือนี้ก็เป็นได้

ให้สังเกตุค่าเงิน euro:dollar. ไว้. อาจจะมีการลดค่าเงินอีกสกุลeuro

ฤกษ์งามยามดี ภายในเดือนกันยายนนี้