ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ถึงวินาทีนี้...

ทองคำปรับตัวลดลงเกือบ 15% จากยอดดอย .. :wacko:

(เกินจากระดับปกติที่จะ Correction ประมาณ 5-10%)

แต่ก็เนื่องมาจากราคาที่พุ่งสูงอย่างรวดเร็วถึง 33% ในปีเดียว

ในอดีตเราเคยเห็นปรับลงมากกว่านี้มาแล้ว -ทองยังกลับมาได้-

ครั้งนี้แม้จะหนักแต่ผมคิดว่าตลาดตีความผิดอีกครั้งไม่ต่างจากหลายๆครั้งก่อนที่คิดว่า

"เงินสดคือสินทรัพย์ที่ปลอดภัยที่สุด"

เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ "ของจริง" (Physical) เท่านั้นที่จะยังคงอยู่กับเรา

ใครขาดทุนจากกระดาษ อย่าได้หมดศรัทธาในทองนะครับ

ทองคำที่เป็นของจริงนั้นยังนอนอยู่นิ่งๆ เย็นๆ

ส่วนตัวผม ทองคำแท่งในพอร์ท ผมไม่คิดจะขาย

เพราะจุดประสงค์หลักคือ

ใช้เป็น"ที่เก็บ" รักษา Purchasing Power ในระยะยาว

ในชีวิตประจำวันต้องมี กินข้าว ซื้อของจุกจิก เติมน้ำมันบ้าง

ส่วนนี้ผมมี ธนบัตร "เอาไว้ใช้" ครับแต่หากจะหา

"ที่เก็บรักษาความมั่งคั่ง" แล้วล่ะก็

Gold and Silver เท่านั้น ....

นี่คือสิ่งที่เรียกว่า "สินทรัพย์" Assets ที่ผมยังเชื่อว่ามูลค่าจะปรับตัวสูงขึ้นในอนาคต

จึงไม่จำเป็นต้องประเมินราคามันทุกวันครับ

เห็นด้วยค่ะ ขอบคุณนะค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

งวดนี้ David banister กูรูเทคนิคเข้าเป้านะครับ

คลิ๊ก..Gold Continues to Correct as Forecast in a 4th Wave Pattern

ปิด Gap เรียบร้อย 1,620-1,643 มีโอกาสได้เห็น..

ปล.กูรู ประจำกระทู้เราคุณ Kunghdy ก็เข้าเป้านะครับ

แต่หวังว่าจะไม่ไปต่ำมากไปกว่านี้แล้วไม่งั้นได้หาผ้าห่มกันแน่ๆ

เห็นด้วยอย่างที่สุด อย่าตํ่าไปกว่านี้อีกเลย สาาาธุ...

ขอบคุณคุณเน็กซ์ค่ะ หวั่นไหวนิดหน่อย แต่ยังสู้อยู่ค่ะ กอดแน่นๆ !57 !30 !30

เมื่อวานพอคุณกุ้งตอบผมเสร็จผมรีบไปซื้อเลย แท่ง 2 บาท แต่ได้เป็นตั๋วนะครับ ที่ราคา 25500 บาท ทันก่อนห้าโมงเย็นครับ (พอดีหยุดงานไม่ได้ไปทำงาน เลยรีบซื้อเลยครับ เห็นราคาและที่คุณกุ้งแนะนำ ) พอตกกลางคืนมันดันลงตามทึ่คุณกุ้งบอกเลยครับ 1650 แต่พรุ่งนี้ก็ซื้อแท่งไม่ได้อยู่ดี คงต้องรออาทิตย์หน้า คือวันจันทร์เป็นต้นไปแล้วละครับ ผมยังพอมีเงินเย็นเหลืออยู่ครับ แบ่งพ็อตเล่นไว้แล้วครับ สุดท้ายจะถามคุณกุ้งว่า แนวโน้มอาทิตย์หน้าหรือวันจันทร์เป็นต้นไปจะเป็นยังไงครับ จบการปรับฐานหรือยังหรือจรวดมารับเลย ผมยังอยากได้ของถูกกว่าวันนี้อยู่อะครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณคุณกุ้งคนสวยน่ารักใจดีและเก่งที่สุดของผมมากๆนะครับ ขอบคุณครับ

http://www.zerohedge.com/news/case-closed-cme-hikes-gold-silver-copper-margins

ผมชอบคำโปรยหัวอันนี้มาก

"ปิดคดี CME ขึ้น margin ทองคำ 21% เงิน 16% ทองแดง 18%"

อารมณ์ประมาณว่าตำรวจเจอตัวฆาตรกร ยังไงยังงั้นเลย

http://www.zerohedge.com/news/case-closed-cme-hikes-gold-silver-copper-margins

ผมชอบคำโปรยหัวอันนี้มาก

"ปิดคดี CME ขึ้น margin ทองคำ 21% เงิน 16% ทองแดง 18%"

อารมณ์ประมาณว่าตำรวจเจอตัวฆาตรกร ยังไงยังงั้นเลย

หมายความว่า ที่มันลงๆ กันหนักๆ ล่าสุดนี่เพราะมีการขึ้น margin ใหม่อีกรอบหรอครับ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับเนี่ย

ตอนนี้ฝรั่งเริ่มเป็นเหมือนชาวไทยแล้วครับ

http://www.zerohedge.com/news/gold-liquidations-open-thread?page=1

ลูกค้าของผมที่ไปซื้อของเข้าที่ CNI (ร้านทอง/เงิน ขนาดใหญ่แห่งหนึ่งใน Los Angeles อยู่ใกล้ๆ LAX) บอกว่า คนรอเข้าคิว 3 ชั่วโมง เพื่อที่จะซื้อของเข้า!!!

A client contacted me today. Went to California Numissmatic Investments (CNI) here is Los Angeles. Said there was a 3 hour line of people waiting to buy physical!!! 3...effin....hours!! All buyers.

หมายความว่า ที่มันลงๆ กันหนักๆ ล่าสุดนี่เพราะมีการขึ้น margin ใหม่อีกรอบหรอครับ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับเนี่ย

เท่าที่อ่านมา เข้าใจว่ามีการสับขาหลอกกันนะครับ

1 ) รมต.คลังของเยอรมันออกมาบอกว่า ปัญหาการขาดสภาพคล่องของธนาคารในกลุ่ม EU ไม่ใช่ปัญหาของธ.กลางในยุโรป (หมายความว่า ใครมีสมบัติอะไร ต้องเทขายทิ้ง เพื่อที่จะได้เงินมาเพื่อเสริมสภาพคล่อง)

http://www.zerohedge.com/news/did-schaeuble-break-precious-metals-and-force-everyone-raise-cash

2 ) Olli Rehn (EU Commissioner) ออกมาให้ข่าวว่า ตอนนี้มีแผนการที่จะอัดฉีดเงินเข้าไปในธนาคารในกลุ่ม EU เพื่อสร้างสภาพคล่อง (น่าจะมีผลดีกับทอง)

http://www.zerohedge.com/news/rumor-rumor-confirmed-rehn-regurgitates-desperate-bank-recap-plan

3 ) แล้วก็ปิดด้วยข่าวการขึ้น Margin ของทองคำ และเงินของ CRIMEX (ทุบทองกันอีกรอบ)

เวลาเกิดเรื่องแบบนี้ จะนึกถึงลุงจิม

ลุงจิมคงรู้ว่าคนคิดถึงเยอะ เลยออกมาเขียนจดหมายไว้ตามนี้ครับ

หลานๆที่รัก

.....

หลังจากที่ลุงคุยกับ เคนนี่ อดัมส์ แล้ว ลุงกับเคนนี่ สรุปสถานการได้ดังนี้ :

สถานการแบบนี้ ถ้ามองกันตาม pattern ที่ผ่านมานะรอบ 30 ปี ถือได้ว่าเป็นสถานการที่สร้างหลุมดักหมี โดยที่ราคาไม่จำเป็นจะต้องตกไปจนถึงแนวรับใหญ่แนวแรก (ไม่รู้ว่าลุงจิมพูดถึงแนวไหน๗ เพื่อที่จะจับหมีตัวนี้ไว้ได้

Pattern การปรับฐานในรอบ 23 วันทำการที่ผ่านมา บอกเป็นนัยว่าถ้าราคาทะลุ $1690 มันจะหล่นไปจนถึง $1665 ที่จุดต่ำสุดจุดแรก และในกรณีที่รุนแรงจริงๆ จะไปต่อถึง $1615 แต่ไม่ต่ำกว่า $1584 .. เหตุการที่ว่ามานี้จะไม่เกิดขึ้นจนกว่าการแรงขายเทกำไรจะหมด ก่อนที่กระทิงจะมาวิ่งอีกรอบ

ในตอนนี เป้าหมายราคาที่ตำแหน่งต่อไปนี้ยังไม่เปลี่ยนแปลง $2450/$2510; $2850/$2900 และ $3280/$3330

.......

ลุงจิม

http://www.jsmineset.com/2011/09/23/market-violence-will-create-large-bear-trap/

จ๊าก..... !45 ตัวแสบที่ไหนทุบอ่ะ เมื่อวานมือบอนกะจะโต้คลื่นดีด wave 4 ดันนับคลื่นผิดไป 1 แล้วออกไม่ทัน โดนเหวี่ยงซะเมาหมัดไปเลย แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ !ahh สมน้ำหน้าตัวเอง อยากซ่าส์นัก ฮา... มีผู้ร่วมชะตาเพิ่มอีกหนึ่งแล้วนะคะ สวัสดีค่ะ !Hi

มันลงมาปิด gap แถว 1670+/- จนได้ wave ระดับวันเป็น C33 เลยสะบักสะบอมเลย เฮ้อ... !49 ยังลงได้อีกหรือป่าว?? มาด้วยความเร่งแบบนี้เหนื่อยหน่อย น่าจะใกล้ดีดได้แล้ว (แต่น่าจะแค่ชั่วคราวนะคะ ดันมาเจอช่วงปิด option อีก) 1620+/- ที่บอกไว้มันทุบลงไปถึงเรียบร้อยแล้ว อย่าไปเป้า 1450+/- เลยนะ หนาว :0eeeff42:

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

silver อาการน่าเป็นห่วงกว่าเพื่อน เป้าหมายที่ program mark ไว้คือ $27 ตอนนี้หลุด 30 ลงมาแล้ว อีก 3 เหรียญ ทนกันไหวมั๊ยเนี่ย อันนี้คือเป้าแรกนะคะ เป้าต่อไป อย่าให้บอกเลยนะ :(

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

silver อาการน่าเป็นห่วงกว่าเพื่อน เป้าหมายที่ program mark ไว้คือ $27 ตอนนี้หลุด 30 ลงมาแล้ว อีก 3 เหรียญ ทนกันไหวมั๊ยเนี่ย อันนี้คือเป้าแรกนะคะ เป้าต่อไป อย่าให้บอกเลยนะ :(

$27 เลยเหรอครับfadeba1b.giffadeba1b.giffadeba1b.gif

ไม่เป็นไร ไหนๆดอยผมก็สูงลิบอยู่แล้วbiggrin.gif

ถูกแก้ไข โดย wcg

งวดนี้ David banister กูรูเทคนิคเข้าเป้านะครับ

คลิ๊ก..Gold Continues to Correct as Forecast in a 4th Wave Pattern

ปิด Gap เรียบร้อย 1,620-1,643 มีโอกาสได้เห็น..

ปล.กูรู ประจำกระทู้เราคุณ Kunghdy ก็เข้าเป้านะครับ

แต่หวังว่าจะไม่ไปต่ำมากไปกว่านี้แล้วไม่งั้นได้หาผ้าห่มกันแน่ๆ

คุณ NEXT กูรูก็โดนเต็มเป้าเลยค่ะ !49 นับผิดไป wave เดียว เสี้ยววินาทีก่อนปิดกดคำสั่งไม่ทัน หายนะมาเยือนเลย กรรมจริงๆ ๆๆ ฮา... wave C ตอนนี้เป็น C3 ระดับวัน มีดีด C4 และคอยรับมือกับ C 5 อีกรอบ !Hot ตายๆๆๆๆๆๆ ถ้าต่อตัวก็ 1450+/- ถ้าลง C5 ขาเดียวก็ไม่น่าจะลึกมาก อาจอยู่ระดับ 1550+/- ต้องขอ heater แล้วล่ะค่ะ งานนี้ ผ้าห่มท่าทางจะเอาไม่อยู่ ทุบเพื่อนลงไปได้ $100 แค่ข้ามคืน !_08

เมื่อวานพอคุณกุ้งตอบผมเสร็จผมรีบไปซื้อเลย แท่ง 2 บาท แต่ได้เป็นตั๋วนะครับ ที่ราคา 25500 บาท ทันก่อนห้าโมงเย็นครับ (พอดีหยุดงานไม่ได้ไปทำงาน เลยรีบซื้อเลยครับ เห็นราคาและที่คุณกุ้งแนะนำ ) พอตกกลางคืนมันดันลงตามทึ่คุณกุ้งบอกเลยครับ 1650 แต่พรุ่งนี้ก็ซื้อแท่งไม่ได้อยู่ดี คงต้องรออาทิตย์หน้า คือวันจันทร์เป็นต้นไปแล้วละครับ ผมยังพอมีเงินเย็นเหลืออยู่ครับ แบ่งพ็อตเล่นไว้แล้วครับ สุดท้ายจะถามคุณกุ้งว่า แนวโน้มอาทิตย์หน้าหรือวันจันทร์เป็นต้นไปจะเป็นยังไงครับ จบการปรับฐานหรือยังหรือจรวดมารับเลย ผมยังอยากได้ของถูกกว่าวันนี้อยู่อะครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณคุณกุ้งคนสวยน่ารักใจดีและเก่งที่สุดของผมมากๆนะครับ ขอบคุณครับ

!17 ช่วงปิด option คงได้มี onsale หนักๆ อีกแน่เลย เป้าแรก 1620+/- มาถึงแล้ว เป้าต่อไป คือ 1450+/- ถ้าราคาหลุดลงมาต่ำกว่า 1600 ก็ทะยอยสะสมได้เลยค่ะ downside ไม่เยอะมากแล้ว upside อีกไกล ได้ราคาดีกว่าคนอื่นๆ อีกเยอะเลย !_cd

ถ้าจำได้นานมาแล้ว คุณ jimmy พูดถึงมีพวกตัวแสบเข้าไปซื้อ option ไว้ว่าราคามันต้องต่ำกว่า 1650 มาตามนัดแล้วค่ะ เป็น option ที่เค้าวางไว้อันสุดท้ายตามเป้า เพราะงั้น ราคาที่ต่ากว่านี้อาจจะมาแบบแวบเดียวแล้วดีด(?) ขอไปแก้เกมส์ port ของตัวเองก่อน กำลังเมาคลื่น !45 คิดไม่ออกว่าเอาไงดี วันจันทร์คงได้มีการ force close กินค่า premium กันอีกรอบแน่เลย !034

คุณ NEXT กูรูก็โดนเต็มเป้าเลยค่ะ !49 นับผิดไป wave เดียว เสี้ยววินาทีก่อนปิดกดคำสั่งไม่ทัน หายนะมาเยือนเลย กรรมจริงๆ ๆๆ ฮา... wave C ตอนนี้เป็น C3 ระดับวัน มีดีด C4 และคอยรับมือกับ C 5 อีกรอบ !Hot ตายๆๆๆๆๆๆ ถ้าต่อตัวก็ 1450+/- ถ้าลง C5 ขาเดียวก็ไม่น่าจะลึกมาก อาจอยู่ระดับ 1550+/- ต้องขอ heater แล้วล่ะค่ะ งานนี้ ผ้าห่มท่าทางจะเอาไม่อยู่ ทุบเพื่อนลงไปได้ $100 แค่ข้ามคืน !_08

คุณกุ้งคะ ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำ ก็เลยยังไม่ได้เข้าไปซื้อทองแท่งเลยนะคะ แล้วแบบนี้ท่าทางจะเอาจริงแล้วใช่มั้ยคะ ทุบลงมาแรงขนาดนี้