ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แชร์ด้วยคนครับ ถูกผิดว่ากันไป

1. ราคาทองคำส่งมอบเหมืองทอง อยู่ที่ราคา 900-1200 $

ตามรายงานล่าสุดอยู่ที่ 650-1250$ แล้วแต่พื้นที่ครับ , ส่วนแหล่งที่มาของราคา ขอกลับไปค้นที่บ้านก่อนครับ

2.ใครเป็นคนขายทองให้เรา(เช่นผมซื้อที่ฮั่ว แล้วฮั่วไปสั่งจากใครที่เมืองนอกครับ ใครเป็นคนกลางในการแลกเปลี่ยนเงินทองกันแน่)

แล้วแต่การจัดการของแต่ละที่ครับ ส่วนมากในราคาซื้อขายเค้าก็มีการบวกค่าพรีเมียมหรือราคาซื้อขายเข้ามาแล้ว order ที่ได้เมื่อถึงจำนวนนึงก็ขึ้นอยู่กับ"คนขาย"ว่าเค้าจะบริหารจัดการด้วยวิธีอะไร เช่น วนของระหว่างที่ลูกค้าซื้่อกับขาย , สั่ง/ส่งของมากับเมืองนอกตาม order ที่ได้รับมา , Hegde ด้วยวิธีการต่างๆ เช่นกับ GF กับ Spot , รายใหญ่ที่ส่วนมากเป็นตัวกลางในเอเชีย(ถ้าไม่ผิด)จะเป็น Scotia HSBC

3.ตลาดทอง(ที่ไม่ใช่กระดาษ) ตกลงแล้วใครเป็นตัวกลางกันแน่ครับ (เหมือนธนาคารชาติเป็นคนพิมพ์และจัดการเงิน)

Reuters ครับ แต่ Reuters ไม่ใช่คนกำหนดราคาแต่เป็นเหมือนตัวกลางที่ให้คนซื้อ/ขาย เข้ามา Quote ราคาซื้อ-ขายกัน ส่วนการซื้อขายกันถ้าเป็น Physical เลยจะโทรคุยกันอีกทีโดยอิงราคา Reuters เป็นหลักครับ ....

4.ใน ภาวะที่เลวร้ายที่สุด(ระบบดอลล่า-ล่ม) มีโอกาสที่ธนาคารในประเทศเราจะทำแบบไซปรัสไหมครับ (ที่แบ่งเงินมาซื้อทองก็เพราะแบบนี้แหละครับ)

ถ้าหมายถึงการจำกัดการถอนเงิน คหสต. ผมว่าเมืองไทยไม่น่าจะทำลักษณะนั้นครับ

5.ที่ภาวะเดียวกัน กรณีแบบโปแลนด์ โอกาสเป็นไปได้ไหมครับ(เคยคิดจะซื้อพันธบัตรครับแต่มันยาวไปเลยเปลี่ยนใจ)

มีความเป็นไปได้ครับ..

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

How exactly will tapering affect gold bullion investment?

A month ago we asked our clients and readers how tapering would affect their approach to their gold investments.

The response was, in a word, bullish.

http://goldsilvernew...lion-investment

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

เริ่มงงครับ รบกวนด้วยครับ

จากที่เข้าใจนะครับ(ส่วนตัว) การทำ QE เป็นการพิมพ์เงินเพิ่มเข้าระบบของเมกาเพื่อซื้อหนี้เสีย

1.คนที่รับเงินไป(ธนาคาร)ไม่ได้เอาไปแก้ปัญหาโครงสร้าง

2.แต่เอาไปใช้ปั่นหุ้นทำให้หุ้นเพิ่ม เงินหมุนเวียนในระบบตลาดเพิ่ม

3.เงินส่วนเกินจึงถูกระจายออกไปซื้อหุ้น หรือเก็งกำไร ในค่าเงินและตลาดเงินในต่างประเทศ (ประเทศสาระขัน เงินเลยแข็ง)

4.ทองจึงถูกปั่นจากค่าเงินส่วนเกินทำให้มีราคาสูงกว่าความเป็นจริง

5.ค่า US จึงอ่อนลง

6.การลด QE ทำให้เก็บเงินกลับ ต้องขายของที่ซื้อเปลี่ยนเป็นเงิน(ซื้อแ US คืน) ทองเลยตก เงินเลยอ่อน

ไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่าครับ คือพอศึกษามากๆเข้าเริ่มงงครับ :17

ถ้าเลิก QE จึงต้องเก็บเงินกลับเผื่อต้องไปใช้หนี้(อันนี้เข้าใจ) :047

แต่การลด QE (แค่ลดบางส่วนไม่ได้เลิก เงินก็ยังปั้มออกมาทุกเดือน) ทำไม มัน มีผลกระทบมากนัก(เป็นเรื่องจิตวิทยาหรือไงครับ) :17

ขอบคุณทุกท่านครับ

ดร.มหาธีร์

• (กรณียูโรโซน) .... ซึ่งหลังการรวมตัวกันนี้ ทำให้ยุโรปตะวันออกต้องปรับตัวเองมาใช้มาตรฐานเดียวกันตะวันตก ทั้งการท่องเที่ยว ค่าเงิน มาตรฐานสินค้า ทำให้สินค้าของยุโรปตะวันออกแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ค่าแรงงานสูงขึ้น รัฐบาลกรีซต้องกู้เงินมาเพื่อจ่ายเงินเดือนที่แพงขึ้น ซึ่งเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ระบบเศรษฐกิจของกรีซล่มสลายในที่สุด และตามมาในอีกหลายประเทศ
  • ยุโรปกลายเป็นสหภาพแห่งความไม่เท่าเทียมกัน ยุโรปพยายามรักษามาตรฐานค่อนข้างสูงไว้ ซึ่งในที่สุดมาตรฐานที่สูงจากพื้นฐานความไม่เท่าเทียมกันนำมาซึ่งความ ล่มสลาย
  • ขณะเดียวกัน สิ่งที่อยากเสนอคือ การใช้ทองคำมาเป็นพื้นฐานการในการอ้างอิงเงินสกุลพิเศษที่จะกำหนดขึ้นเพื่อ ใช้สำหรับการทำการค้าในภูมิภาค แต่ไม่ใช่การใช้เงินสกุลเดียวกัน เพราะทองคำมีเสถียรภาพมากกว่าค่าเงินสกุลที่นิยมใช้การค้าในตอนนี้ เช่น ดอลลาร์สหรัฐ ที่ไร้เสถียรภาพ ซึ่งการจะมาหารือถึงประเด็นที่ว่าอาเซียนจะใช้เงินสกุลเดียวกันหรือไม่ อย่างไรยังไม่ใช่ในตอนนี้ แต่น่าจะมีการพูดถึงในอีกเกือบ 40 ปีข้างหน้า หรือ ปี 2593
  • ปี 2558 ประเทศที่ยังไม่พร้อมเข้าสู่อาเซียน ต้องสามารถเปลี่ยนแปลงใดๆ ได้อย่างค่อยเป็นค่อยไป และมีการให้เวลาในการเสริมสร้างมาตรการและความเข้มแข็ง อย่างเป็นขั้นเป็นตอน และหากเกิดผิดพลาดอะไรก็แก้ไขได้ง่ายกว่า คาดว่าการเป็น เออีซี อีก 1 ปีข้างหน้าทุกประเทศกำลังเตรียมความพร้อม แต่ขณะนี้อาเซียนยังมองไม่ลึกซึ้งกับปัญหาอียู ทั้งที่อาเซียนต้องมองเรื่องนี้อย่างมากและไม่เอาความผิดพลาดจากการใช้เงิน สกุลเดียวกันมาใช้กับอาเซียน

ต้นเรื่อง : http://www.komchadluek.net/detail/20130918/168474/%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25AB%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2598%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%2597%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%2584%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%258B%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B8%25E0%25B8%25A5%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599.html

ข่าวน่าสนใจ ฝากไว้เป็นข้อคิด ระหว่างทองคำโดนทุบลงมาให้ใจหายอีกรอบครับ

มาร์ติน อาร์มสตรอง บอกไว้ว่า การจะรวมเงินเป็นสกุลเดียวกันหน่ะ ทำได้ แต่ว่าจะต้องรวมการออกพันธบัตรของแต่ละประเทศ เป็นพันธบัตรชุดเดียวกันด้วย ตอนนี้ในยุโรป มีสกุลเงินสกุลเดียว แต่แต่ละประเทศออกพันธบัตรเองได้ จึงทำให้เกิดปัญหาขึ้น ... ในขณะที่ลุงแซม ทุกรัฐใช้เงินสกุลเดียวกัน แต่สิทธิ์ในการออกพันธบัตร เป็นของรัฐบาลกลางคนเดียว

......

ถ้าเลิก QE จึงต้องเก็บเงินกลับเผื่อต้องไปใช้หนี้(อันนี้เข้าใจ) :047

แต่การลด QE (แค่ลดบางส่วนไม่ได้เลิก เงินก็ยังปั้มออกมาทุกเดือน) ทำไม มัน มีผลกระทบมากนัก(เป็นเรื่องจิตวิทยาหรือไงครับ) :17

......

เข้าใจว่าเรื่องจิตวิทยา มีน้ำหนักพอสมควรทีเดียวครับ

Seam Arsenalการลงทุนด้วยระบบ II

ประมาณ 1 ชั่วโมงที่แล้ว

ทองคำเป็นขาลงมานานเเล้ว $1291 เเละ $1272

:033

พี่งสังเกตุว่าขาเราใหญ่ขึ้น

ถูกแก้ไข โดย riviason

ขอบคุณทุก ๆ ข้อมูลที่นำมาแบ่งปัน ตามอ่านตลอดแต่ไม่ได้เขียนอะไร เพราะเขียนเป็นวิชาการไม่เป็น

จะขอบคุณอย่างเดียวอยู่เรื่อย ๆ ก็ดูไม่เหมาะสม เพราะส่วนตัวไม่ค่อยชอบใจที่มีผู้ปฏิบัติอยู่บางท่าน จนเห็นมีคนแซวไปแล้วเล็ก ๆ

(ลึก ๆ รู้สึก......เพราะไม่เคยเขียนอะไรเลยที่จะเป็นประโยชน์กับผู้อื่น จึงขอบคุณทุกท่านอยู่ในใจอย่างเงียบ ๆ)

ซื้อเข้าแล้วครับ พอใจราคา

:uu เก็บทีละบาทเดียว(ค่าบล๊อก 100 บาท)

ต่อไปก็รอดูลู่ทางลมครับ

:32

ขายังเล็กครับ

(การลงทุนมีความเสี่ยง ขึ้นก็ไม่ขาย-ลงก็ไม่ขาย เก็บไว้ใช้ตอนแ่ก่ครับ)

ซื้อเข้าแล้วครับ พอใจราคา

:uu เก็บทีละบาทเดียว(ค่าบล๊อก 100 บาท)

ต่อไปก็รอดูลู่ทางลมครับ

:32

ขายังเล็กครับ

(การลงทุนมีความเสี่ยง ขึ้นก็ไม่ขาย-ลงก็ไม่ขาย เก็บไว้ใช้ตอนแ่ก่ครับ)

มีโอกาส มีเงิน สลึงนึงผมก็ซื้อเก็บครับ :D

อีกไม่ถึง ๑๐ นาที ลมก็น่าจะเริ่มพัดแล้วครับ (เอฟโอเอ็มซี ออกมารายงานการประชุม)

:_cd

ไม่ลดการพิมพ์เงินครับ เห็ดเค้าปรับการคาดการจีดีพีลง ...

ตามนั้น... ข้างบนสั่งมาแล้ว ห้ามปิดแท่นพิมพ์

http://www.zerohedge...hocker-no-taper

ราตรีสวัสดิ์ครับ

:17

ถูกแก้ไข โดย wcg

ขอบคุณทุก ๆ ข้อมูลที่นำมาแบ่งปัน ตามอ่านตลอดแต่ไม่ได้เขียนอะไร เพราะเขียนเป็นวิชาการไม่เป็น

จะขอบคุณอย่างเดียวอยู่เรื่อย ๆ ก็ดูไม่เหมาะสม เพราะส่วนตัวไม่ค่อยชอบใจที่มีผู้ปฏิบัติอยู่บางท่าน จนเห็นมีคนแซวไปแล้วเล็ก ๆ

(ลึก ๆ รู้สึก......เพราะไม่เคยเขียนอะไรเลยที่จะเป็นประโยชน์กับผู้อื่น จึงขอบคุณทุกท่านอยู่ในใจอย่างเงียบ ๆ)

ถึงคุณ thon คุณต้องการว่าผม คุณก็ระบุมาเลย คุณได้เคยเข้ามาต่อว่าผมนานมาแล้ว ซึ่งผมเคยชี้แจงคุณไปแล้วว่าผมเพียงต้องการขอบคุณผู้ให้ความรู้และข้อมูลจากใจของผม และได้บอกคุณไปว่าถ้าคุณไม่พอใจผมขอให้คุณเป้นคนเข้ามาพิมพ์ขอบคุณผู้ที่ให้ความรุ้และข้อมูลเพื่อเป็นกำลังใจให้ผู้ที่โพสความรุ้และข้อมูลให้เพื่อนๆสมาชิก แต่คุณก็ไม่ทำ ในการที่ผม เข้ามาอ่านกระทู้ไหนแล้วผม พิมพ์คำว่า "ขอบคุณครับ" ไปในกระทู้นั้น มันขัดใจคุณมาก ผมรบกวนขอความเห็นสมาชิกท่านอื่นๆ รบกวน พิมพ์บอกผมด้วยครับ ว่า การพิมพ์ คำว่า ขอบคุณครับ ของผม มันทำให้ทุกๆท่าน รังเกียจมาก ที่ต้องมาเจอการพิมพ์ของผม ถ้าสมาชิกทุกท่าน เห้นว่า การอ่านเฉยๆ มันดีกว่าที่จะมาพิมพ์ขอบคุณให้มันเกะกะลูกกะตาของทุกท่าน ต่อไปผมจะไม่พิมพ์คำว่า ขอบคุณครับ ให้พวกท่านต้องรุ้สึกรำคาญ และ รังเกียจการกระทำของผมมาก ผมจะอ่านเฉยๆ และไม่พิมพ์อะไรอีก ผมจะขอพิมพ์ที่กระทู้ของอาจารย์ทองใหม่ท่านเดียวเท่านั้น เพราะ อาจารย์ ท่านต้องการรุ้ว่ามีคนติดตามอ่านไหม แต่ถ้าอาจารย์รังเกียจพฤติกรรมของผม เหมือนคุณthon ผมก็จะไม่พิมพ์อะไรให้ สมาชิก ทุกท่านต้องรำคาญอีกต่อไป ขอโทษที่ผมต้องพิมพ์ระบายออกมา ผมก็ไม่รุ้เหมือนกันว่าเจ้าของเวบอย่างเฮียกัมพล รับได้กับพฤติกรรม การพิมพ์ แต่คำว่า ขอบคุณครับ ของผมไหม ถ้าเฮียก็มองว่า ผมป่วนเวบ ผมก็ขอโทษเฮียมา ณ ที่นี่ด้วยครับ

ถูกแก้ไข โดย deb99

ไอ้หย่ะ ... เปลี่ยนหน้าจอไปดูงานแป๊ปเดียว กลับมาบรรยากาศมาคุซะแล้ว

เห็นคุณ deb99 ถามความคิดเห็น ก็ขอตอบในฐานะสมาชิกคนนึงนะครับ ...

ที่คุณพิมพ์ "ขอบคุณครับ" ตามมุมมองของผม ไม่เห็นมีอะไรเสียหายเลย

เวลาเห็นมีคนกดชอบ (ไม่ว่าจะกดความคิดเห็นของใครก็ตาม), พิมพ์โต้ตอบ

หรือตัวเลข "ผู้เยี่ยมชม" มันเยอะๆ ... ทำให้รู้ว่าห้องนี้มันยังมีประโยชน์อยู่นะ

ครึกครื้นไม่เงียบเหงาดี ถึงผมจะไม่ใช่คุณเน็กซ์ ที่เป็นคนสร้างห้องนี้ก็เถอะ

ถูกแก้ไข โดย wcg

ไม่ลดการพิมพ์เงินครับ เห็ดเค้าปรับการคาดการจีดีพีลง ...

ตามนั้น... ข้างบนสั่งมาแล้ว ห้ามปิดแท่นพิมพ์

http://www.zerohedge...hocker-no-taper

ราตรีสวัสดิ์ครับ

พอดีผมยังไม่นอน เห็นกราฟทองพุ่งขึ้นแรงเลยเข้ามาดูข่าวประชุมFOMC ขอบคุณครับ