ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีคะ น้องใหม่ของวงการคะ ถ้าเป็นอย่างนี้ทิศทางทองจะขึ้นถึง1430 ไหมคะ เผอิญติดดอยอยู่บางส่วนคะ หรือหลังจากนี้จะเป็นขาลงคะ รบกวนพี่ๆในห้องนี้หน่อยคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถึงคุณ thon คุณต้องการว่าผม คุณก็ระบุมาเลย ผมเคยมีปัญหากะคุณมาหลายปีแล้ว ถ้าในการที่ผม เข้ามาอ่านกระทู้ไหนแล้วผม พิมพ์คำว่า "ขอบคุณครับ" ไปในกระทู้นั้น มันขัดใจคุณมาก ผมรบกวนขอความเห็นสมาชิกท่านอื่นๆ รบกวน พิมพ์บอกผมด้วยครับ ว่า การพิมพ์ คำว่า ขอบคุณครับ ของผม มันทำให้ทุกๆท่าน รังเกียจมาก ที่ต้องมาเจอการพิมพ์ของผม ถ้าสมาชิกทุกท่าน เห้นว่า การอ่านเฉยๆ มันดีกว่าที่จะมาพิมพ์ขอบคุณให้มันเกะกะลูกกะตาของทุกท่าน ต่อไปผมจะไม่พิมพ์คำว่า ขอบคุณครับ ให้พวกท่านต้องรุ้สึกรำคาญ และ รังเกียจการกระทำของผมมาก ผมจะอ่านเฉยๆ และไม่พิมพ์อะไรอีก ผมจะขอพิมพ์ที่กระทู้ของอาจารย์ทองใหม่ท่านเดียวเท่านั้น เพราะ อาจารย์ ท่านต้องการรุ้ว่ามีคนติดตามอ่านไหม แต่ถ้าอาจารย์รังเกียจพฤติกรรมของผม เหมือนคุณthon ผมก็จะไม่พิมพ์อะไรให้ สมาชิก ทุกท่านต้องรำคาญอีกต่อไป ขอโทษที่ผมต้องพิมพ์ระบายออกมา ผมก็ไม่รุ้เหมือนกันว่าเจ้าของเวบอย่างเฮียกัมพล รับได้กับพฤติกรรม การพิมพ์ แต่คำว่า ขอบคุณครับ ของผมไหม ถ้าเฮียก็มองว่า ผมป่วนเวบ ผมก็ขอโทษเฮียมา ณ ที่นี่ด้วยครับ

ส่้วนตัวผมชอบครับ คำขอบคุณเล็กๆทำให้มีกำลังใจมากขึ้นในการแชร์ข้อมูล ม่ต้องคิดมากครับ อย่างน้อยการขอบคุณก็แสดงให้เห็นว่าำมีคนให้ความสำคัญกับสิ่งที่เราโพส แชร์ หรือแบ่งปันกัน (^ ^)

ที่ประชุมเฟดทำเซอร์ไพรส์ไม่ลดระดับQEและคงดอกเบี้ยระดับต่ำ blank.gif โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 19 กันยายน 2556 04:16 น.

เอเอฟพี - ธนาคารกลางสหรัฐฯ(เฟด)เมื่อวันพุธ(18) มีมติคงระดับโปรแกรมเข้าซื้อพันธบัตรไว้ที่เดือนละ 85,000 ล้านดอลลาร์ตามเดิม ความเคลื่อนไหวที่สร้างความประหลาดใจแก่นักวิเคราะห์ที่คาดหมายว่าจะลดการ กระตุ้นลงเนื่องจากเศรษฐกิจเติบโต แถมในทางกลับกันยังปรับลดประมาณการณ์ขยายตัวทางเศรษฐกิจในปีหน้าลง อ้างถึงผลกระทบที่ได้รับจากมาตรการลดค่าใช้จ่ายของรัฐบาลในขณะที่ประเทศยัง ตะเกียกตะกายหลุดพ้นจากภาวะถดถอยรุนแรง

นอกจากนี้แล้วที่ประชุมคณะกรรมการกำหนดนโยบายการเงินธนาคารกลาง สหรัฐฯ(FOMC) ยังเปิดเผยหลังเสร็จสิ้นการประชุม 2 วันที่เริ่มต้นมาตั้งแต่เมื่อวันอังคาร(17) ว่าทางธนาคารกลางแห่งนี้จะคงอัตราดอกเบี้ยระดับต่ำเตี้ยติดพื้น ร้อยละ 0.-0.25 ต่อไป หลังจากอยู่ในระดับนี้มาตั้งแต่ปี 2008 ด้วยอัตราคนว่างงานยังอยู่เหนือร้อยละ 6.5 และตัวเลขเงินเฟ้อยังไม่ถึงขั้นที่น่ากังวล

อย่างไรก็ตามนาย เบน เบอร์นันกี ประธานธนาคารกลางสหรัฐฯ กล่าวว่ายังมีความเป็นไปได้ที่เฟดจะตัดสินใจลดระดับการกระตุ้นเศรฐกิจในช่วง ปลายปี "เราอาจเคลื่อนไหวในช่วงปลายปีนี้ถ้าเศรษฐกิจยังคงเติบโตต่อไป และคณะผู้กำหนดนโยบายของเฟดมีความเชื่อมั่นมากขึ้นต่อแนวโน้มทางเศรษฐกิจ"

คำแถลงของ FOMC ระบุว่าแม้เศรษฐกิจมีท่าทางฟื้นตัวขึ้นท่ามกลางการตัดงบประมาณรายจ่ายของ รัฐบาลโดยทั่วถึงทั้งหมดทุกภาคส่วนของรัฐบาล(sequester) แต่ทางคณะกรรมการตัดสินใจรอหลักฐานเพิ่มเติมว่าพัฒนาการของเศรษฐกิจจะ ยั่งยืน ก่อนปรับระดับการเข้าซื้อพันธบัตร พร้อมชี้เป็นไปได้ว่าด้วยอัตราดอกเบี้ยทีสูงขึ้นนับตั้งแต่เดือนพฤษภาคม ได้ส่งผลกระทบให้เศรษฐกิจชะลอตัวแล้วในตอนนี้

556000012385101.JPEG เบน เบอร์นันกี ประธานธนาคารกลางสหรัฐฯแถลงกับผู้สื่อข่าวเมื่อวันพุธ(18) หลังเสร็จสิ้นการประชุมของคณะกรรมการกำหนดนโยบายการเงิน blank.gif เฟด ได้รับการคาดหมายอย่างกว้างขวางว่าจะเริ่มต้นลดระดับโครงการเข้าซื้อ พันธบัตรรายเดือน ซึ่งมีเป้าหมายกดอัตราดอกเบี้ยระยะยาวให้ลดต่ำลง หลังนายเบอร์นันกี คาดคะเนเมื่อเดือนพฤษภาคมว่าจะมีการลดระดับมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจในช่วง ปลายปีนี้ หากเศรษฐกิจเติบโตอย่างมั่นคง ขณะที่เหล่านักวิเคราะห์ยังถกเถียงกันว่ามาตรการผ่อนคลายทางการเงินเชิง ปริมาณ(QE)นี้ ควรถูกลดลงไปเท่าใดถึงจะเหมาะสม ซึ่งส่วนใหญ่ก็คาดหมายกันไล่ตั้งแต่ 5,000 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯต่อเดือน ไปจนถึง 25,000 ล้านต่อเดือน

FOMC ยอมรับว่าเศรษฐกิจยังคงขยายตัวในระดับปานกลาง แต่ขณะเดียวกันสภาวะของตลาดแรงงาน ซึ่งเป็นแก่นกลางของนโยบายเฟดในขณะนี้ ดีขึ้นในช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา กระนั้นก็ตามพวกเขาเน้นว่าอัตราคนว่างงานระดับร้อยละ 7.3 ในเดือนสิงหาคม ยังถือว่าสูงอยู่

ที่ประชุมคณะกรรมการกำหนดนโยบายการเงินธนาคารกลางสหรัฐฯ ยังได้ปรับลดประมาณการณ์การเติบโตทางเศรษกิจของอเมริกาในปี 2013 ลง 0.3 จุด อยู่ที่ราวร้อยละ 2.0-2.3 พร้อมกับปรับลดประมาณการณ์การขยายตัวทางเศรษฐกิจในปีหน้าลงสู่ร้อยละ 2.9 ถึง 3.1 ในปี 2014

อย่างไรก็ตามทาง FOMC มีมุมมองต่อตลาดงานในอนาคตที่ดีขึ้น ด้วยประมาณการณ์ว่าอัตราคนว่างงานจะลดลงสู่ระดับร้อยละ 6.4 ถึง 6.8 ในช่วงปลายปี 2014 ขณะที่คาดหมายว่าอัตราคนว่างงานในปี 2013 จะอยู่ราวๆร้อยละ 7.1 ถึง 7.3

ขอบคุณครับ

ก็ดีครับ ชอบครับ เพียงแต่มีลูกเล่นนิดหน่อยก็มีสีสันขึ้นครับ เช่นขอบคุณครับ วันนี้เป็นไงกันบ้างเพื่อนๆตื่นมาทองพุ่งแรงเลย

หรือ :01 ขอบคุณอย่างเดียวและเหมือนกันทุกครั้ง สีสันไม่มีครับ

ปล. แบบไหนก็ได้ครับ ในเมื่อในห้องนี้ก็เพื่อนๆกันทั้งนั้น เวลาเจอเพื่อนแล้วทักทายเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ถ้ามีตามแตกต่างบ้างก็เหมือนเปลี่ยนรสชาติ เช่นหวัดดีเพื่อนทุกครั้งที่เจอตอนเช้าก็อาจโดนแซวว่าพูดคำอื่นไม่เป็นเป็น ถ้าเปลี่ยเป็นทักเพื่อว่า เป็นไงเพื่อนกินข้าวยัง

ปล สุดท้ายแล้วแต่สะดวกคุณdeb99นะ สำหรับผมถ้ารู้ว่ามีคนยังตามอ่านข่าวที่ผมลงและชอบ ก็ดีใจแล้วครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

Thanong Fanclub

มาเรียนหลักการย่อความดีกว่า

ผมได้แนะและยกตัวอย่างประกอบหลักการเขียนจดหมายของLarry Summersไปแล้ว ว่างานเขียนทุกงานเขียน รวมทั้งบาทความ จดหมาย หรือหนังสือต้องประกอบด้วย

1. เนื้อหาหรือประเด็นที่สำคัญที่สุดที่จะสื่อ

2. พื้นเพหรือแบ็คกราวด์ของเรื่องราว

3. ประเด็นหักเห จุดไคลแมกซ์ ที่นำไปสู่ความเข้าใจใหม่

4. บทสรุปที่แลไปข้างหน้า

จากหลักนี้ เราสามารถย่อหนังสือยาวๆ เป็นพันหน้าเหลือแค่4 ย่อหน้าสั้นๆ ตามโครงสร้างที่ให้ไว้ข้างบน

การบ้านคือ ให้พวกเราลองย่อความเรื่อง "4 ออกสำหรับโอบามาในการแก้วิกฤติการเงิน" ที่ผมโพสท์ก่อนหน้านี้ ซึ่งมีความยาวมาก ให้เหลือแค่สี่ย่อหน้า ตามโครงสร้างข้างบน ย่อให้สั้นที่สุดเท่าที่จะสั้นได้ โดยได้ใจความครบบริบูรณ์

ลองดูครับว่าจะเขียนย่อความเป็นกันหรือเปล่า ไม่ดีไม่เป็นไร ผมจะช่วยย่อความให้เห็นเป็นตัวอย่างด้วย หลังจากที่เขียนกันเข้ามา

thanong

18/9/2013

วันนี้ เวลา 3:00

ผมเดิมพันกาแฟหนึ่งแก้วกับคุณวัชรา คู่หูรายการTop of the World ปรากฎว่าผมชนะตามเคย ผมบอกว่าไม่ลดคิวอี คุณวัชราบอกลด นี่พนันกันมาเดือนกว่าๆมาแล้ว เสร็จเรา 555

3 ชั่วโมงที่แล้ว

ดอกเบี้ยพันธบัตรร่วง หุ้นพุ่ง ทองพุ่ง ดอลล่าร์ร่วง

เมื่อเฟดมีมติไม่ลดคิวอี ตามที่ได้แบะท่าบอกก่อนหน้านี้ มีนัยะมาก ปรากฎว่าดอกเบี้ยร่วง หุ้นพุ่ง ทองคำพุ่ง ดอลล่าร์ร่วง

1. เฟดกลัวว่าเอาดอกเบี้ยไม่อยู่ อาจขึ้นพรวดพราด

2. เศรษฐกิจไม่ได้ดีอะไร

3. ตลาดการเงิน อนุพันธ์เปราะบางกับดอกเบี้ยที่จะขึ้น

4. เพิ่มเพดานหนี้อาจจะไม่ราบรื่น

5. เป็นการเล่นละครแหกตามาตลอด ที่บอกว่าจะtaper

6. ตลาดบริกส์ ตลาดเกิดใหม่โดนซัดซะน่วมไปแล้ว จากละครลมปาก นโยบายที่ชักเข้าชักออก

7. หนี้สหรัฐฯมากเกินไปเลิกQE ไม่ได้ มีแต่ต้องเพิ่ม ปีนี้รัฐบาลสหรัฐฯต้องกู้$4ล้านล้าน ใครจะมีเงินมาซื้อบอนด์รัฐบาล

8. ภาวะการเงินที่ล้มละลายแล้วจะปิดบังต่อไปลำบาก

9. เครดิตเฟดและลุงเบนหมดไปแล้ว โดยเฉพาะนโนบาย forward guideance คือจะให้สัญญานกับตลาดในทิศทางเศรษฐกิจและดอกเบี้ย ใครจะเชื่ออีก หลอกมาแล้วไม่รู้กี่รอบ

10. เฟดจะสร้างฟองสบู่การเงินต่อไป แล้วจะไปได้อีกกี่ยก

11. ไทยต้องเอามาตรการคุมเงินมาใช้แล้ว เงินร้อนจะกลับมาปั่นหุ้น สร้างความเสียหายอีก กักเฉพาะเงินเย็น เงินร้อนไม่เอา ต้องคุมให้ได้

thanong

19/9/2013

6.

เมื่อวานนี้ เวลา 20:00 น.

4 ออกสำหรับโอบามาในการแก้วิกฤติการเงิน

ขณะที่สายตาของผู้คนส่วนมาก กำลังเฝ้าคอยดูว่าทางเฟดจะประกาศนโยบายลดขนาดการทำคิวอีแค่ใหน เพราะว่ามันจะมีผลกระทบโดยตรงกับตลาดการเงินและสินทรัพย์ทางการเงินอย่างมาก น้อยคนจะเอาใจใส่ถึงปัญหาโครงสร้างทางการเงิน ที่ล้มละลายแล้วที่สหรัฐฯกำลังเจออยู่ ว่าจะหาทางออกอย่างไร การที่ประธานาธิบดีโอบามาเสนอให้Larry Summers เป็นประธานเฟด ก็เพราะว่าเขาต้องการให้อดีตรมวคลังคนนี้แก้ปัญหาที่ตัวเองสร้างขึ้นเมื่อ ปี1999 ร่วมกับนายของเขา คือRobert Rubin สมัยที่คุมคลังช่วงประธานาธิบดีคลินตัน แต่Summersไหวตัวทันไม่ขอรับตำแหน่ง เพราะว่าสภาซีเนทจะโหวตไม่ให้ผ่านการรับรองเป็นประะานเฟด อีกประการหนึ่งเขาต้องรู้ตัวดีว่าในฐานะประธานเฟด เขาต้องเจออะไร

ปัญหาระบบการเงินที่เปราะบางและอยู่ในภาวะที่ล้มละลายแล้วของสหรัฐฯตอนนี้ ถ้าจะสืบสาวกันจริงๆ ก็มาจากการปล่อยเสรีภาคการธนาคารในสมัยคลินตัน โดยที่Rubinอดีตประธานของ Goldman Sachs เป็นเสาหลักในฐานะรมวคลัง และมีSummers เป็นผู้ช่วยรมวตลัง โดยผลักดันให้มีการเลิกกฎหมาย Glass Steagall Act ที่ควบคุมธุรกิจการปล่อยกู้ lending business และธุรกิจวานิชธนกิจ investment banking businessออกจากกัน คือไม่ให้แบงค์ทำคู่ ต้องเลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง ทั้งนี้เพื่อจะป้องกันไม่ให้แบงค์มีขนาดใหญ่เกินไปและทำธุรกิจไขว้ในลักษณะ ที่อาจก่อให้เกิดผลประโยชน์ทับซ้อน

พอกฎหมายGlass Steagall Act เลิกไป ก็เหมือนกับการปล่อยผีออกมาจากป่าช้า เพราะว่าแบงค์เริ่มออกตราสารการเงินแปลกๆ ไม่ว่าจะเป็นmortage backed securities, collateralised debt obligations, credit default swaps ตลาดอนุพันธ์ที่แบง์เล่นมีขนาดใหญ่ขึ้นเป็น$600 ล้านล้าน - $1,000ล้านล้าน ฯลฯ กอปรกับเฟดสมัยปู่ Alan Greenspan กดดอกเบี้ยต่ำเพื่อกระตุ้นภาคอสังหาริมทรัพย์ ทำให้เกิดฟองสบู่ภาคการเงินไปด้วย สหรัฐฯได้ย้ายโรงงาน56,000แห่งออกนอกประเทศโดยมากจะไปจีนหลัง การเซ็นเขตการค้าเสรีอเมริกาเหนือ North American Free Trade Agreement ยิ่งจะทำให้เศรษฐกิจสหรัฐฯพึ่งพาการบริโภคภายใน และการบริการมากขึ้น ในขณะที่ฐานการผลิตภาคอุตสาหกรรมอ่อนแอลง บรรยากาศช่วงนั้นเป็นการเก็งกำไรทางการเงินอย่างเดียว มีการก่อหนี้มากมายมหาศาล เกิดภาวะฟองสบู่

แล้วฟองสบู่ก็แตกปี2008 ทำให้ระบบการเงินสหรัฐฯพังและมีทีท่าว่าจะลากระบบการเงินโลกลงเหวไปด้วย เพราะมันโยงกันไปหมด แทนที่สหรัฐฯจะเลือกการปฏิรูประบบการเงิน และเศรษฐกิจ กลับเลือกที่จะใช้ทั้งการคลังและการเงินมาอุ้มระบบการเงินและเศรษฐกิจทั้ง ยวง มีผลทำให้ฐานะการคลังของรัฐบาลเข้าขั้นล้มละลายทุกวันนี้ เพราะว่าตอนที่โอบามาเข้ารับตำแหน่ง หนี้ภาครัฐฯอยู่ที่$9-$10ล้านล้าน แต่ตอนนี้หนี้ภาครัฐฯทะลุ$17ล้านล้านหรือกว่า 100%ต่อจีดพีไปแล้ว เพราะภาระสูงในการอุ้มเศรษฐกิจ นี้ยังไม่ได้นับหนี้นอกงบประมาณunfunded liabilities อีก$100-$200ล้านล้านเหรียญ พูดง่ายๆว่าสหรัฐฯไม่มีทางใช้หนี้ได้ มีแต่จะต้องออกบอนด์ใหม่ไปใช้หนี้เก่าไปเรื่อยๆจนกว่าคนจะไม่เชื่อถือใน บอนด์และเงินดอลล่าร์อีก ส่วนทางด้านการเงิน เฟดกดดอกเบี้ย0% และพิมพ์เงินอุ้มแบงค์ทั้งระบบผ่านการทำQE โดยเข้าไปซื้อmortgage backed securities และตราสารอื่นๆที่เรามิอาจทราบได้ของแบงค์ในราคาตามบัญชี พูดง่ายๆยอมแบกหนี้เสียแทนแบงค์ แต่ก็ไม่ได้ทำให้แบงค์มีฐานะดีขึ้น เพราะว่าความเปราะบางของเศรษฐกิจยังอยู่ ที่บอกว่าฟื้นแล้วก็คงจะเป็นการเล่นแร่แปรธาตุทางบัญชี ตัวเลขจีดีพี เงินเฟ้อ การจ้างงานไม่น่าเชื่อถือ บริษัทเร็ทติ้งก็เล่นตามเกมด้วยการคงเร็ทติ้งของสหรัฐฯในระดับAAAต่อไป ทั้งๆที่ล้มละลายแล้ว ถ้าเศรษฐกิจดีจริง เฟดจะต้องปรับนโยบายดอกเบี้ย 0%ที่คงมา5ปัแล้ว แต่ไม่เห็นวี่แววเลยว่าจะเลิกได้ ทำให้เกิดการใช้เงินผิดประเภท มีการเก็งกำไร คนรวยรวยขึ้น คนจนจนลง

เนื่องจากระบบการเงินสหรัฐฯง่อนแง่นมาก ถ้ามีอะไรจุดปะทุขึ้นมา ไม่ว่าจะเป็นสงคราม การทิ้งดอลล่าร์โดยต่างชาติ โดยเฉพาะอย่างยิ่งจีน อัตราดอกเบี้ยที่ขึ้นพรวดพราดโดยที่เฟดคุมไม่อยู่ อาจนำไปสู่การแห่ถอนเงินฝากทำให้แบงค์เจ้ง หรือการพังทลายของตลาดบอนด์ เมื่อถึงตอนนั้นสหรัฐฯจะเข้ามุมอับ ดิ้นไม่ออกทั้งทางการเงินและเศรษฐกิจ เพราะว่าหนี้ท่วมหัว ไม่มีช่องว่างให้ขยับเลย ยกเว้นการพิมพ์เงินของเฟดที่มีความเสี่ยงของเงินเฟ้อแบบถล่มทะลาย hyperinflation ด้วยเหตุนี้โอบามาถึงต้องการให้Summersมาแก้ปัญหา เพราะตัวเองเป็นส่วนหนึ่งของการก่อปัญหา เวลาพังจะได้หาแพะตัวอ้วนๆมาชี้เป้าได้สะดวก แต่Summersคงต้องอ่านเกมออกว่างานนี้มีแต่พังกับพัง ทางออกข้างหน้าสำหรับสหรัฐฯคือ

1. ใช้วิธีเดียวกับที่ไซปรัสทำ คือกรณีที่แบงค์ล้ม รัฐบาลจะเข้าไปยึดเงินฝากประชาชน มาจ่ายหนี้เสียของแบงค์ ส่วนของผู้ถือหุ้นต้งโดนด้วย เมื่อเร็วๆนี้ รัฐบาลโปแลนด์ได้ทำเป็นตัวอย่างให้เห็นแล้วด้วยการยึดเงินบำนาญของประชาชน เพื่อมาเป็นหลักประกันแบงค์ล้ม Eric Sprott บอกว่ารัฐบาลในโลกตะวันตกได้เตรียมมาตรการbail inคือยึดเงินฝากประชาชนเรียบร้อยแล้วในกรณีที่แบงค์ล้ม

2. วิธีที่สองคือให้รัฐบาลช่วยประชาชน คือแจกเงินสดเลยให้ใช้ หรือไม่ก็โล๊ะหนี้บ้านที่ติดชำระให้ วิธีนี้ปริมาณเงินในระบบจะเพิ่ม และเฟดจะทำหน้าที่ที่ตัวเองถนัดที่สุดอยู่แล้วคือการพิมพ์เงิน

3. วิธีที่สาม ที่โอบามาอาจเลือกใช้คือ ให้กระทรวงคลังพิมพ์ดอลล่าร์ใหม่ออกมา ล้มเฟดไปเลย ไม่ยอมรับดอลล่าร์ปัจจุบัน หนี้ต่างๆโบ้ยให้เฟดรับให้หมด แล้วเริ่มต้นนับหนึ่งใหม่ ด้วยเงินดอลล่าร์ใหม่ รายละเอียดเป็นอย่างไร น่าจะคิดกันแล้ว ว่าจะเอาดอลล่าร์ใหม่ แทนดอลล่าร์เก่าอย่างไร เป็นการเบี้ยวหนี้ไปในตัว

ขณะนี้คนเริ่มเห็นแล้วว่าดอลล่าร์อาจจะอยู่รอดได้ไม่นาน เพราะว่ากำลังจะเจอผลกรรมที่ก่อไว้ในสงครามการเงิน คือในปี 2010 ทั้งรมวคลังTimothy Geithner และประธานเฟดBen Bernanke ขายนโยบายดอก0% ให้โอบามาเพื่อเป็นการฟื้นเศรษฐกิจและดูแลระบบการเงินที่ล้มละลายไปแล้ว ด้วยนโยบายนี้ สงครามการเงินสมัยใหม่เกิดขึ้น คือทำให้เกิด US dollar carry trade หมายความว่าแบงค์หรือพวกกองทุนยืมดอลล่าร์ดอกเบี้ยแทบจะฟรี เพื่อที่จะลงทุนในตลาดเกิดใหม่ และบริกส์ ทำให้ราคาทรัพย์สินทางการเงินพุ่งมาก หุ้นราคาสูง ค่าเงินแข็งในช่วงที่ผ่านมา พอเวลาผ่านไป 4-5ปี การทำคิวอีต่อเนื่องนานๆจะเป็นอันตราย ทำให้เฟดอยากที่จะถอนขนาดการทำคิวอีที่$85,000ล้านต่อเดือน งบดุลเฟดเพิ่มจาก$800,000ล้านช่วงก่อนวิกฤติเป็น $3.5ล้านล้านแล้ว โดยไม่สามารถจะลดได้ ตลาดเริ่มมีปฏิกิริยาโต้กลับทำให้ดอกเบี้ยสหรัฐฯเพิ่ม1%นับจากเดือนพฤษภาคม ที่ผ่านมา ดอกเบี้ยที่ขึ้นทำให้พวกกองทุนต้องขายหุ้นหรือทรัพย์สินที่ลงทุนในบริกส์และ ตลาดเกิดใหม่กลับมาปิดบัญชีUS dollar carry trade ที่บ้าน มีผลทำให้ราคาทรัพย์สินของบริกส์และตลาดเกิดใหม่ตกฮวบฮาบถึง20%กว่าในช่วง ที่ผ่านมา แน่นอนจีน อินเดียและรัสเซียย่อมต้องไม่พอใจกับการก่อสงครามการเงินแบบนี้ของนโยบายคิว อีของสหรัฐฯ เตรียมเล่นงานกลับด้วยการทิ้งดอลล่าร์ หรือค้าขายไม่เอาดอลล่าร์ จะได้ไม่เป็นเชลยของนโยบายการเงินของเฟดอีก ถ้ารวมตัวทิ้งดอลล่าร์ได้เมื่อไหร่ ดอลล่าร์มีหวังร่วงเหมือนนกปีกหัก

โอบามาคงต้องคิดคำนวนแล้วว่าจะรีเซ็ทระบบการเงินหรือดอลล่าร์ในประเทศในขณะ ที่ตัวเองยังคุมสถานการณ์ได้ หรือจะคอยจนกว่าตลาดการเงินของโลก หรือจีนรีเซ็ทให้ ตอนนั้นอาจจะเอาไม่อยู่ หรือคุมสถาการณ์ไม่ได้

4. ให้จับตาดูวันที่13-14พฤศจิการยนที่จะถึงนี้ เพราะจะเป็นวันที่Department of Homeland Security จะมีการซ้อมป้องกันประเทศในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงหรือวินาศภัยระดับ ชาติ ไม่ว่าคอมพิวเตอร์ดับทั้งระบบ ไฟฟ้าดับทั้งประเทศ หรือไม่ก็สหรัฐฯโดนโจมตีจากมนุษญ์ต่างดาว ( อันนี้ล้อเล่น) ไม่รู้ว่าวันนั้นจะมีโรคแทรกซ้อนอะไรเกิดขึ้นหรือเปล่า เหมือนกับบ้านเราที่ทหารออกมาซ้อมรบ แต่พอเอาเข้าจริงก็เอาจริงไปเลย เพราะว่าอย่างที่เขียนมาแล้ว โอบามามีกองทัพหลักDepartment of Homeland Securityอยู่ในมือ ที่สามารถทำการเปลี่ยนแปลงสหรัฐฯแบบถอกรากถอนโคนได้ สมกับที่เคยสัญญากับคนอเมริกันช่วงรัฐตำแหน่งสมัยแรกว่า ถึงเวลาที่จะต้องCHANGE แล้ว

thanong

18/9/2013

สวัสดีพี่ส้มโอมือ ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับ :gd

ถึงคุณ thon คุณต้องการว่าผม คุณก็ระบุมาเลย ผมเคยมีปัญหากะคุณมาหลายปีแล้ว ถ้าในการที่ผม เข้ามาอ่านกระทู้ไหนแล้วผม พิมพ์คำว่า "ขอบคุณครับ" ไปในกระทู้นั้น มันขัดใจคุณมาก ผมรบกวนขอความเห็นสมาชิกท่านอื่นๆ รบกวน พิมพ์บอกผมด้วยครับ ว่า การพิมพ์ คำว่า ขอบคุณครับ ของผม มันทำให้ทุกๆท่าน รังเกียจมาก ที่ต้องมาเจอการพิมพ์ของผม ถ้าสมาชิกทุกท่าน เห้นว่า การอ่านเฉยๆ มันดีกว่าที่จะมาพิมพ์ขอบคุณให้มันเกะกะลูกกะตาของทุกท่าน ต่อไปผมจะไม่พิมพ์คำว่า ขอบคุณครับ ให้พวกท่านต้องรุ้สึกรำคาญ และ รังเกียจการกระทำของผมมาก ผมจะอ่านเฉยๆ และไม่พิมพ์อะไรอีก ผมจะขอพิมพ์ที่กระทู้ของอาจารย์ทองใหม่ท่านเดียวเท่านั้น เพราะ อาจารย์ ท่านต้องการรุ้ว่ามีคนติดตามอ่านไหม แต่ถ้าอาจารย์รังเกียจพฤติกรรมของผม เหมือนคุณthon ผมก็จะไม่พิมพ์อะไรให้ สมาชิก ทุกท่านต้องรำคาญอีกต่อไป ขอโทษที่ผมต้องพิมพ์ระบายออกมา ผมก็ไม่รุ้เหมือนกันว่าเจ้าของเวบอย่างเฮียกัมพล รับได้กับพฤติกรรม การพิมพ์ แต่คำว่า ขอบคุณครับ ของผมไหม ถ้าเฮียก็มองว่า ผมป่วนเวบ ผมก็ขอโทษเฮียมา ณ ที่นี่ด้วยครับ

เพื่อนๆ...กันทั้งนั้น

ผมเอง...เวลาหัวตื้อๆก็ไม่รู้จะเขียนอะไรเหมือนกัน...

วันไหนอารมณืดี...ผีเข้า...ก็เขียนได้เป็นคุ้งเป็นแคว....

ใครรู้เรื่องอะไร...มีข่าวสารอะไรดีดี...ก็นำมาบอกเล่า..แลกเปลี่ยนกันให้ได้รับรู้

แชร์ๆกันครับ...อย่าคิดอะไรมากเลย....

มีโอกาสได้เข้ามารู้จักกันในนี้...ถือว่าเคยได้มีบุญร่วมกันมาแล้วครับ...อย่าทำลายมันเลย...

ขอบคุณมากครับ พี่ส้มโอมือแม่นจริงๆครับ :gd

เว็บบอร์ดนี้ ผมรู้สึกถึงความเป็นมิตรที่สุดแล้ว เพราะฉะนั้นโปรดใจเย็น ๆ นะคร้าบบบบบบบบ

FOMC ครานี้ ไม่มีโอกาสซื้อเพิ่ม ไม่แน่ใจว่าต้องรอมันประชุมกันเดือนไหนอีก เซ็ง

เว็บบอร์ดนี้ ผมรู้สึกถึงความเป็นมิตรที่สุดแล้ว เพราะฉะนั้นโปรดใจเย็น ๆ นะคร้าบบบบบบบบ

FOMC ครานี้ ไม่มีโอกาสซื้อเพิ่ม ไม่แน่ใจว่าต้องรอมันประชุมกันเดือนไหนอีก เซ็ง

ตามนี้เลยครับ

http://www.federalreserve.gov/monetarypolicy/fomccalendars.htm

ป.ล. เพิ่งค้นพบ (ช้าไปหน่อย) ทวิตเตอร์ของชาว "รักด่านตรวจ" ที่คอยรายงานสถานที่ๆเดินทางไปแล้ว อุ่นใจ ปลอดภัย เพราะมีจนท.คอยดูแล เผื่อว่าจะมีประโยชน์ครับ

https://twitter.com/DanTruat

เบื้องหลังการเบี้ยวลดคิวอี

คณะกรรมการของเฟดโหวต 9-1 ให้คงการพิมพ์เงินคิวอีที่$85,000ล้านต่อเดือนต่อไป ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ คณะกรรมการหลายคน รวมทั้งพ่อมดเบนออกมาแสดงความเห็นว่าควรจะเริ่มtaperได้แล้ว เอาเข้าจริงเวลาโหวตก็ต้องลู่ไปตามลม คือไม่ขอหยุดคิวอี มีแค่หนึ่งเสียงที่บอกให้taper

พ่อมดเบน ออกมาสารภาพบาปว่าที่ลดคิวอีไม่ได้ เพราะเป็นห่วงอยู่2เรื่องใหญ่คือ

1. เรื่องเพดานหนี้สหรัฐฯ$16.7ล้านล้านที่คอนเกรซกำลังจะต้องถกกันและโหวตช่วงกลางเดือนตุลาคมนี้ให้เพิ่มสูงขึ้น ไม่งั้นรัฐบาลกลางจะตีเช็คเด้ง เฟดรู้สึกว่าบรรยาการการดีเบทเรื่องเพดานหนี้ไม่ดี แสดงว่าอาจจะมีปัญหาหนักระหว่างพวกรีพับรีกันที่คุมคอนเกรซและประธานาธิบดีโอบามาที่ต้องการให้คอนเกรซโหวตให้ผ่านโดยไม่ต้องมาต่อรองปรับลดงบประมาณเรื่องอื่น แต่พวกพรรครีพีบรีกันอาจจะได้กลิ่นเลือด รู้ว่าฝ่ายบริหารเข้ามุมอับ ถ้าเพดานหนี้ไม่ผ่าน เจ้งกันหมด เลยจะใช้วาระนี้ ต่อรองกับโอบามาให้ถึงที่สุด เรียนกว่าต้องยื่นหมูยื่นแมวก็นถึงจะยอม คือโอบามาเอาหมูมา แล้วเอาแมวไป นอกจากนี้ตลาดแรงงานก็ไม่ดี พ่อมดเบนบอกคิวอีช่วยการจ้างงาน แต่ยังไม่ดีนัก ต้องพิมพ์เงินเสริมสภาพคล่องเสณษฐกิจช่วยตลาดแรงงานต่อ เพราะว่าเกิดเรื่องเพดานหนี้ไม่ลงตัวอย่างน้อวเฟดจะประคองได้ผ่านคิวอี

2. สภาวะตลาดการเงินมีการตึงตัว ดอกเบี้ยขึ้นหลังจากวิหารเฟดส่งสัญญานก่อนหน้านี้ว่าจะเทเปอร์ ทำให้ตลาดอสังหาฯที่อ่อนแออยู่แล้วเริ่มทรุดกลับลงไปอีก ดอกเบี้ยกู้ยืมบ้านพุ่งสูงทำให้คนกู้บ้านที่แทบจะผ่อนไม่ไหวอยู่แล้ว อาจมีปัญหาผ่อนส่ง เฟดเลยต้องคิวอีต่อ เพื่อกดดอกเบี้ยให้ต่ำติดดินผิดธรรมชาติต่อไป นานแค่ใหนไม่อาจบอกได้ ให้Janet Yellen ตอบก็แล้วกันหลังได้เป็นประธานเฟดคนใหม่ เพราะว่าตอนนี้เป็นตัวเต็งหนึ่งไปล้ว ส่วนพ่อมดเบนขอลาไปเช็ดน้ำตาจรเข้ไปก่อน หลังจากมือสั่นขาสั่น เพราะเฟดกำลังจะคุมดอกเบี้ยไม่ได้อีกแล้ว

ในแถลงการณ์ เฟดปรับลดการคาดการอัตราเศรษฐกิจปี2013 ลงเป็น2.0-2.3% จาก2.3-2.6%, และปี2014ก็ปรับลงเป็น2.9-3.1% จาก3.0-3.5%. ก็ปรับมั่วๆกันไป เพราะเฟดไม่เคยคาดการเศรษฐกิจถูกอยู่แล้ว และกรีนซู๊ตgreenshootsของพ่อมดเบนที่บอกว่าเศรษฐกิจมีหน่อเขียวของการเติบโต ก็ไม่เคยมีตัวตนที่แท้จริง ยังจมในดินอยู่

thanong

19/9/2013

เบื้องหลังการเบี้ยวลดคิวอี

คณะกรรมการของเฟดโหวต 9-1 ให้คงการพิมพ์เงินคิวอีที่$85,000ล้านต่อเดือนต่อไป ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ คณะกรรมการหลายคน รวมทั้งพ่อมดเบนออกมาแสดงความเห็นว่าควรจะเริ่มtaperได้แล้ว เอาเข้าจริงเวลาโหวตก็ต้องลู่ไปตามลม คือไม่ขอหยุดคิวอี มีแค่หนึ่งเสียงที่บอกให้taper

พ่อมดเบน ออกมาสารภาพบาปว่าที่ลดคิวอีไม่ได้ เพราะเป็นห่วงอยู่2เรื่องใหญ่คือ

1. เรื่องเพดานหนี้สหรัฐฯ$16.7ล้านล้านที่คอนเกรซกำลังจะต้องถกกันและโหวตช่วงกลางเดือนตุลาคมนี้ให้เพิ่มสูงขึ้น ไม่งั้นรัฐบาลกลางจะตีเช็คเด้ง เฟดรู้สึกว่าบรรยาการการดีเบทเรื่องเพดานหนี้ไม่ดี แสดงว่าอาจจะมีปัญหาหนักระหว่างพวกรีพับรีกันที่คุมคอนเกรซและประธานาธิบดีโอบามาที่ต้องการให้คอนเกรซโหวตให้ผ่านโดยไม่ต้องมาต่อรองปรับลดงบประมาณเรื่องอื่น แต่พวกพรรครีพีบรีกันอาจจะได้กลิ่นเลือด รู้ว่าฝ่ายบริหารเข้ามุมอับ ถ้าเพดานหนี้ไม่ผ่าน เจ้งกันหมด เลยจะใช้วาระนี้ ต่อรองกับโอบามาให้ถึงที่สุด เรียนกว่าต้องยื่นหมูยื่นแมวก็นถึงจะยอม คือโอบามาเอาหมูมา แล้วเอาแมวไป นอกจากนี้ตลาดแรงงานก็ไม่ดี พ่อมดเบนบอกคิวอีช่วยการจ้างงาน แต่ยังไม่ดีนัก ต้องพิมพ์เงินเสริมสภาพคล่องเสณษฐกิจช่วยตลาดแรงงานต่อ เพราะว่าเกิดเรื่องเพดานหนี้ไม่ลงตัวอย่างน้อวเฟดจะประคองได้ผ่านคิวอี

2. สภาวะตลาดการเงินมีการตึงตัว ดอกเบี้ยขึ้นหลังจากวิหารเฟดส่งสัญญานก่อนหน้านี้ว่าจะเทเปอร์ ทำให้ตลาดอสังหาฯที่อ่อนแออยู่แล้วเริ่มทรุดกลับลงไปอีก ดอกเบี้ยกู้ยืมบ้านพุ่งสูงทำให้คนกู้บ้านที่แทบจะผ่อนไม่ไหวอยู่แล้ว อาจมีปัญหาผ่อนส่ง เฟดเลยต้องคิวอีต่อ เพื่อกดดอกเบี้ยให้ต่ำติดดินผิดธรรมชาติต่อไป นานแค่ใหนไม่อาจบอกได้ ให้Janet Yellen ตอบก็แล้วกันหลังได้เป็นประธานเฟดคนใหม่ เพราะว่าตอนนี้เป็นตัวเต็งหนึ่งไปล้ว ส่วนพ่อมดเบนขอลาไปเช็ดน้ำตาจรเข้ไปก่อน หลังจากมือสั่นขาสั่น เพราะเฟดกำลังจะคุมดอกเบี้ยไม่ได้อีกแล้ว

ในแถลงการณ์ เฟดปรับลดการคาดการอัตราเศรษฐกิจปี2013 ลงเป็น2.0-2.3% จาก2.3-2.6%, และปี2014ก็ปรับลงเป็น2.9-3.1% จาก3.0-3.5%. ก็ปรับมั่วๆกันไป เพราะเฟดไม่เคยคาดการเศรษฐกิจถูกอยู่แล้ว และกรีนซู๊ตgreenshootsของพ่อมดเบนที่บอกว่าเศรษฐกิจมีหน่อเขียวของการเติบโต ก็ไม่เคยมีตัวตนที่แท้จริง ยังจมในดินอยู่

thanong

19/9/2013

เมื่อคืนมีนักข่าวถามเบอนันเก้ การที่นโยบายการเงินของ FED ออกมาผิดจากที่ตลาดคาดการณ์แบบนี้เป็นเพราะ FED ส่งสัญญาณแก่ตลาดผิดพลาดและทำให้ตลาดคาดว่าจะลดวงเงิน QE รึเปล่า , พี่เบน ตอบนักข่าวรวมๆสรุปว่า เราพยายามส่งสัญญาณให้ชัดเจนมากที่สุดเท่าที่จะเป็นได้ และพยายามเลือกแนวทางที่ดีที่สุดต่อระบบศก. เราย้ำชัดตลอดว่าเราจะลดวงเงินการทำ QE ต่อเมื่อตัวเลขศก.ออกมาตามคาดการณ์หรือแสดงให้เห็นการพัฒนา ซึ่งข้อมูลและตัวเลข ณ ปัจจุบันไม่ได้เป็นตามนั้น ที่สำคัญคือไม่น่าจะมีประธาน FED ที่มีสิทธิโหวตนโยบายการเงินออกมาพูดว่าจะลดวงเงิน QE คุณควรจะฟังสัญญาณจากเค้า(คณะกรรมการ FED ที่มีสิทธิโหวตนโยบายการเิงิน) มากกว่า (คณะกรรมการ FED ที่ไม่มีสิทธิโหวตนโยบายการเิงิน)

ถูกแก้ไข โดย หมีน้ำ

เมื่อคืนมีนักข่าวถามเบอนันเก้ การที่นโยบายการเงินของ FED ออกมาผิดจากที่ตลาดคาดการณ์แบบนี้เป็นเพราะ FED ส่งสัญญาณแก่ตลาดผิดพลาดและทำให้ตลาดคาดว่าจะลดวงเงิน QE รึเปล่า , พี่เบน ตอบนักข่าวรวมๆสรุปว่า เราพยายามส่งสัญญาณให้ชัดเจนมากที่สุดเท่าที่จะเป็นได้ และพยายามเลือกแนวทางที่ดีที่สุดต่อระบบศก. เราย้ำชัดตลอดว่าเราจะลดวงเงินการทำ QE ต่อเมื่อตัวเลขศก.ออกมาตามคาดการณ์หรือแสดงให้เห็นการพัฒนา ซึ่งข้อมูลและตัวเลข ณ ปัจจุบันไม่ได้เป็นตามนั้น ที่สำคัญคือไม่น่าจะมีประธาน FED ที่มีสิทธิโหวตนโยบายการเงินออกมาพูดว่าจะลดวงเงิน QE คุณควรจะฟังสัญญาณจากเค้า(คณะกรรมการ FED ที่มีสิทธิโหวตนโยบายการเิงิน) มากกว่า (คณะกรรมการ FED ที่ไม่มีสิทธิโหวตนโยบายการเิงิน)

จริงๆนะ ผมอ่านสิ่งทื่เขาพูดครั้งก่อนๆ มันก็เป็นอย่างที่เขาพูดตอนนี้จริงๆ

แต่เนื่องจากเวลาเขาพูด เขาพูดวกวน และกำกวม ทำให้ตีความได้ลำบาก

และสื่อก็ดูเหมือนจะมีแนวทางที่อยากจะตีข่าวอยู่แล้ว ก็เลยไปกันใหญ่

... สุดท้ายไอ้ที่เขาพูดๆมา ก็ไม่พ้น เศรษฐกิจดี จะลด/ละ/เลิกพิมพ์เงิน, ถ้าเศรษฐกิจไม่ดี พิมพ์ต่อ หรือไม่ก็พิมพ์เพิ่ม

ตอนนี้เศรษฐกิจดูเหมือนจะดี แต่ก็ไม่แน่ใจว่าดีจริงหรือเปล่า ฯลฯ ...

:37