ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พินัยกรรมหลวงตามหาบัว

พินัยกรรมเขียนไว้ตั้งแต่ 7 พฤษภาคม 2543 มีใจความสรุปดังนี้

:excl: 1.ทองคำที่ได้รับบริจาคมา ให้นำไปหลอม เงินสดที่ได้รับบริจาคมาให้นำไปซื้อทองคำ

นำมาหลอมรวมมอบให้ธนาคารแห่งประเทศไทย เพื่อเป็นทุนสำรอง

:excl: 2.ตั้งคณะกรรมการขึ้นมาเพื่อจัดงานศพ และดูแลทรัพย์สิน ทั้งทรัพย์สินที่มีอยู่ก่อนและทรัพย์สินที่ได้รับศรัทธาจากญาติโยมในงานศพ

โดยให้คณะกรรมการดำเนินงานอย่างเปิดเผย ตามเจตนารมณ์

:excl: 3.ตั้งคณะกรรมการขึ้นมาดูแล 9 คน

ประกอบด้วย 1. อาจารย์ฟัก สันติธรรมโม ขณะนี้มรณภาพแล้ว 2. หลวงพ่ออินทร์ถวาย สันตุสัสโก 3. อาจารย์ปริญญา วัฒโธ

4. อาจารย์วันชัย วิจิตโต 5.ดร.เชาว์ ณ ศีลวันต์ องคมตรี 6.นายศิริ คูสกุล คหบดี จ.อุดรธานี

7. ม.ร.ว.ทองศิริ ทองแถม 8 พ.ต.อ.กฤษดา บูรณะพานิชย์ พ.ต.ปัจจัย นารินรักษ์

:excl: 4.ตั้งให้พระอาจารย์สุดใจ ทันตมโน รองเจ้าอาวาสวัดป่าบ้านตาด เป็นผู้จัดการมรดก สำหรับพินัยกรรม

ได้จัดทำขึ้น 3 ฉบับ มีใจความเหมือนกัน เก็บรักษาไว้ 3 แห่ง ที่วัดป่าบ้านตาด ที่ธนาคารไทยพาณิชย์ จ.อุดรธานี

และธนาคารกสิกรไทย จ.อุดรธานี โดยพินัยกรรามดังกล่าวมี พระอาจารย์ปัญญา วัฒโธ เป็นพยาน

และมีพระอาจารย์สุดใจ ทันตมโน เป็นพยานและผู้พิมพ์

.........................................................................

ขอบคุณคุณหมอเล็กที่นำข่าวด่วนมาแจ้ง เหมือนเช่นเคย ผมเอารายละเอียดมาเพิ่มให้

ถือเป็นความสูญเสียอย่างยิ่งใหญ่สุดที่จะกล่าว ยิ่งพอได้อ่านพินัยกรรมของหลวงตายิ่งซึ้งใจ

ที่ท่านห่วงชาติจนนาทีสุดท้าย.

หลวงตาท่านทราบเป็นอย่างดีว่า "สิ่งใด" มีคุณค่าเหมาะที่จะเป็น ทุนสำรองของชาติ

"สิ่งใด" จะช่วยชาติให้พ้นจากวิกฤตการเงินโลกในอนาคต "สิ่งนั้นคือทองคำ"

หลวงตากำชับเพียงว่า ให้นำเงินบริจาคที่ได้ไปซื้อทองคำ

ในความคิดส่วนตัว ผมคิดว่า หลวงตาท่านไม่สนใจว่าราคาทองคำ

ในวันที่เปิดพินัยกรรมจะเป็นราคาเท่าไหร่ จะแพงหรือถูกไปหรือเปล่า

แต่ท่านให้ซื้อให้ได้จำนวนทองคำมากที่สุดเป็นพอ พินัยกรรมฉบับนี้หากคิดดีๆ

นอกจากช่วยชาติ ยังสอนให้คนได้ฉุกคิด ถึงคุณค่าของเงินที่แท้จริงอย่างทองคำ

นับเป็นความเมตตาจากหลวงตา ต่อ ศานุศิษย์และพี่น้องประชาชนชาวไทยโดยแท้

ขอกราบหลวงตาครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สองสามวันไม่ได้เขียนบทความเลยเพราะเนทมีปัญหา ดีว่า

คุณ Morlek นำบทความอัน ยอดเยี่ยม ของทั้งคุณ Jimmy และ คุณลุงโฉลกมาโพส

หากอ่านแล้วรู้สึกเหมือนว่าไปในแนวทางเดียวกัน (รวมทั้งบทความในกระทู้นี้ด้วย) อยากบอกว่าไม่ใช่เรื่องบังเอิญแน่นอนครับ

เพราะความจริงยังไงก็เป็นความจริง จะเป็นแนวทางอื่นไปไม่ได้

ขอขอบพระคุณทุกท่านด้วยครับ

ภาษาอังกฤษพอถูไถ ความรู้ finance ไม่มี แต่พยายามอ่านแล้วน่าสนใจ ขออนุญาตสรุปคร่าวๆ

เท่าที่พอที่จะเข้าใจ และหาข้อมูลได้ ผู้รู้ที่เห็นว่าไม่ถูกต้องตรงใหน รบกวนช่วยแก้ไขด้วยครับ

ในตลาด commodities (สินค้าพื้นฐาน) นั้นจะมี commodities index ที่จะมีการปรับ

ฐานกันทุกๆปี commodities index โดย index เหล่านี้ก็จะให้น้ำหนัก ในการลงทุนใน commodity

ต่างๆ ต่างกันไป แต่ถ้ายก CCI (Continuous Commodity Index) เป็นตัวอย่าง CCI จะติดตาม

commodity อยู่ 17 ตัว โดยแต่ละตัวอยู่ที่ 5.88%

Index funds ทั้งหลาย ก็จะลงทุนโดยจัดสรรปันส่วนกองทุน ไปลงทุนใน sector/commodity ต่างๆ

ตาม index ที่ตัวเองตาม แต่เนื่องจากราคาทอง และเงินนั้นขึ้นสูงเกินหน้าสินค้าอื่นๆ เมื่อครบปีแล้ว

index fund เหล่านี้ก็จะต้องปรับอัตราส่วนการลงทุนให้เท่าเดิม (ในกรณี CCI ที่คงที่อยู่ที่ 5.88%) และ

ถ้าเป็น index ตัวอื่น ที่มีการปรับอตราส่วนทุกปี index fund เหล่านั้นก็จะต้องปรับอัตราส่วนตาม index ที่ตามอยู่ด้วย

นั่นหมายความว่าถ้าราคาทองสูงขึ้นไปมากๆในปี 2010 (กรณี CCI) ก็จะทำให้สัดส่วนการลงทุนในทองโป่งมากกว่า

commodity อื่นๆ index fund จึงจำเป็นต้องเทขายทองออกเพื่อปรับ port ใหม่ ทำให้ราคาทองคำถูกทุบโดยปริยาย

นาย Rob Kirby เข้าใจว่าการ rebalance fund ต่างๆนั้นจะเสร็จสิ้นภายในเดือน ม.ค. ของปี

นั่นหมายความว่าการเทขายทองนั้นได้สิ้นสุดแล้ว และถ้า Kirby วิเคราะห์ถูกราคาทองจะพุ่งขึ้นไปอีก

เมื่อ 25 ม.ค. ที่ผ่านมา สัญญาการซื้อขายทองนั้นลดลงไปกว่า 80,000 สัญญา

เหลือ ประมาณ 500,000 สัญญา และสัญญาซื้อขายเงินนั้นลดลงไป ~5,400 สัญญา เหลือ ~130,000 สัญญา (เมื่อเทียบ

กับจำนวนสัญญาซื้อขายทองที่ลดลงไปสูงสุดครั้งสุดท้ายเมื่อ พ.ย. 2009 ลดลงไปเพียง 28,000 สัญญาเท่านั้น)

นาย Kirby จึงสรุปว่า ธนาคารใหญ่ๆต่างรู้ว่าจะมีการ rebalance (บังคับขาย) ทองของกองทุนพวกนี้

จึงได้มีการ short ทองไว้ล่วงหน้าเพื่อทำเงินในช่วงนี้

ถ้านาย Kirby คิดถูก ราคาโลหะมีค่าควรจะพุ่งขึ้นอย่างเห็นได้ชัด และสิ่งที่จะยืนยันในสิ่งทีนาย Kirby พูดได้

คือ COT (Commitment of Traders) report ของวันศุกร์ที่ 28 ม.ค. ที่จะแสดงให้เห็นจำนวนการ short

ที่ลดลงไปอย่างเห็นได้ชัด

---

ข้อมูลที่ mdaddy หามาได้*

http://news.goldseek.com/COT/

December 3, 2010 - short -13,800

December 10, 2010 - short +2,584

December 17, 2010 - short -5,553

December 27, 2010 - short -11,442

January 3, 2011 - short +7,039

January 7, 2011 - short -875

January 14, 2011 - short +993

January 21, 2011 - short -4,100

January 28, 2011 - short -84,797

*1 เห็นตัวเลข short มีหลายช่อง ไม่แน่ใจว่าต้องใช้ช่องใหน เลยเอา "future / total short" มาให้ดู

*2 ส่วนตัวเองยังไม่เข้าใจตาราง COT ผู้รู้กรุณาชี้แนะด้วยครับ

---

อีก 6 โมงเช้าตลาดเปิด เดี๋ยวรู้กันครับ ว่านาย Kirby ว่าไว้ถูกต้องหรือเปล่า

http://commodities.about.com/od/understandingthebasics/a/cci-index.htm

http://thomsonreuters.com/content/financial/pdf/i_and_a/indices/cci_factsheet.pdf

http://ftalphaville.ft.com/blog/2009/01/05/50769/beware-commodity-index-rebalancing-ahead/'>http://ftalphaville.ft.com/blog/2009/01/05/50769/beware-commodity-index-rebalancing-ahead/

http://www.cftc.gov/marketreports/commitmentsoftraders/index.htm

พอมาพยายามทำความเข้าใจบทความของนาย Kirby ที่คุณ MOR LEK เอามาฝาก

เลยทำให้อดคิดถึงที่คุณ next มาเล่าให้ฟังเรื่องเหล้า(ละคร)เก่าในขวดใหม่ ของทอง

ในช่วงห้าปีที่ผ่านมา ที่ราคาทองจะหล่นในช่วงต้นๆปี เลยอดคิดไม่ได้ว่า index fund

พวกนี้ น่าจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ราคาทองเกิดการ "ปรับฐาน" ตอนต้นปี

เพราะเมื่อปีที่ผ่านมาก็คล้ายๆกัน

http://ftalphaville.ft.com/blog/2009/01/05/50769/beware-commodity-index-rebalancing-ahead/

DJ-AIGCI มีการปรับสัดส่วน(2009-2010)ทองลดลงจาก 10.8% ลงไป 7.9% และทองแดงเพิ่มขึ้นจาก 4.5% ไป 7.3% ซึ่งทำให้ JP Morgan

ต้องเทขายทอง US$877M และซื้อทองแดง US$699M

ถ้าเป็นอย่างนี้ ใครเดาทางของ index ต่างๆตอนต้นปีได้ คงจะสามารถทำกำไรจากหุ้น/commodity ต่างๆได้ดีทีเดียว

ที่พยายามสรุปเมื่อกี้ มีอะไรผิดพลาดกรุณาแก้ไขด้วย

ขอบคุณคุณ MOR LEK สำหรับข่าวที่น่าสนใจครับ

สุดยอดครับคุณmdaddy หากว่างๆมาแปลข่าวให้สมาชิกอ่านอีกนะครับ

ทองคำเป็นสินทรัพย์ที่เป็น Global ข้อมูลในไทยอย่างเดียวไม่เพียงพอ

หากได้คุณ Mdaddy ช่วยกำจัดปัญหาทางด้านภาษานี้ออกไป สมาชิกคงได้ประโยชน์อย่างมากเลยครับ

ตามเนื้อข่าวนะครับ สัญญากระดาษที่เปิด Short เอาไว้ หลังจากทุบแล้วก็ถูกเร่งปิดอย่างรวดเร็ว

ราวกับจะไม่มีโอกาสแบบนี้อีก ใครที่เล่นทองคำกระดาษ เสี่ยงครับ เค้าจะทุบเมื่อไหร่คาดเดาลำบาก รู้แต่เพียงว่าทุบก็ทุบไป

ราคาที่ทุบไม่มีวันที่ผมจะขายทองคำจริงๆ ออกไปให้เด็ดขาด

การจะเล่นเอาชนะ ขาใหญ่ได้ ต้องถือ Physical กอดแบบไม่ปล่อยไปง่ายๆครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ไชยโยยยยยยยย/ :wub: ผมได้รับหนังสือ(โอกาศทอง)แล้วครับพี่นอ้งคราบบบบบบ/ขอบคุณๆครู(เน็กช์)มากๆๆๆๆๆๆครับผมมั่นใจว่าผมอ่านไม่จบแน่เพราะว่าผมวางไม่ลง ถึงจะเป็นบทความเก่าบทที่1-ปัจจุบันมันจะมีค่าสำหรับคนที่ได้อ่านและมีใว้ครอบครอง/ :wub: และคำว่า(ผู้ถูกเอาเปรียบ)มันโดนใจผมมากครับในสังคมบ้านเราลแะสังคมโลก/ขอบคุณๆครูที่บอกโอกาศให้ผมและเพื่อนๆในเวฟนี้ได้มีโอกาศกับเขาขอบคุณจากใจจริงๆครับ :wub: :wub:

ไชยโยยยยยยยย/ :wub: ผมได้รับหนังสือ(โอกาศทอง)แล้วครับพี่นอ้งคราบบบบบบ/ขอบคุณๆครู(เน็กช์)มากๆๆๆๆๆๆครับผมมั่นใจว่าผมอ่านไม่จบแน่เพราะว่าผมวางไม่ลง ถึงจะเป็นบทความเก่าบทที่1-ปัจจุบันมันจะมีค่าสำหรับคนที่ได้อ่านและมีใว้ครอบครอง/ :wub: และคำว่า(ผู้ถูกเอาเปรียบ)มันโดนใจผมมากครับในสังคมบ้านเราลแะสังคมโลก/ขอบคุณๆครูที่บอกโอกาศให้ผมและเพื่อนๆในเวฟนี้ได้มีโอกาศกับเขาขอบคุณจากใจจริงๆครับ :wub: :wub:

สำหรับท่านที่ยังไม่ได้รับหนังสือ รอหน่อยนะครับทยอยจัดส่งไปแล้ว อาทิตย์นี้ไม่เกินอาทิตย์หน้าคงเรียบร้อยตามคิวไป

แวะไปเช็ครายชื่อ "ประกาศคนหาย" ที่นี่ด้วยนะครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

จริงๆครับหากปัญหาของภาษาหมดไปจะเยี่ยมแน่ๆขนาดผมอ่านไม่ค่อยรู้เท่าใหร่ข่าวของคุณmdady/ดีจริงๆครับทำให้เพิ่มความรู้แก่ผมมากๆเลย ขอให้ผู้รู้ทุกท่านช่วยแปลให้ผมด้วยขอบคุณครับบบบบ

สวัสดีค่ะ คุณ Next

ดีใจมาก ๆๆๆๆ เลยค่ะได้รับหนังสือคุณ Next แล้วเมื่อตะกี้นี้เอง แล้วเดี๋ยวจะรีบลงมืออ่านเลยค่ะ

เพราะว่ารออยู่ทุกวัน และขอขอบคุณคุณ Next มากๆ อีกครั้งที่เอาอะไร ดีๆ หลายอย่างมาบอก

ให้พวกเราฟัง

P.S. ลายเซ็นสวยมากๆ ค่ะ

ขอบคุณครับน้าเน็ก ผมได้รับหนังสือแล้ว ขอบคุณครับ

ได้รับหนังสือแว้ววววววว ขอบคุณค่ะอาจารย์ ลายเซ็นสวยมากจริงๆ

!_01 !_01 !_01 ได้หนังสือแล้วค่ะเพื่อนๆ....

อย่าลืมพลิกหน้า 201 เช็คชื่อแฟนพันธุ์แท้ด้วยนะคะ

(แอบอิจฉาเล็กน้อย...ที่ไม่มีชื่อเรา... !_09

เอ่อ...แล้วก็ขอแอบบบบต่อปายยยย.. !53 !53 )

ได้รับหนังสือแล้วครับ ขอบคุณครับ !La

แย๊ๆๆๆๆ ได้รับหนังสือแล้ว สวยมากๆเลยค่ะ (คงหลับฝันดี นอนกอดหนังสือทุกวัน) อิอิ :P