ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เอามาให้อ่านเล่นซ้ำครับว่าทำไมเมื่อคืน คนตกงานก็เพิ่ม ทำไมทองถึงลง cool.gif

ตั้งแต่ครั้งก่อน พี่ปุณณ์ยังไม่ได้ซื้อเลยค่ะ คุณหมอเล็ก

ถ้าเค้าจะทุบกันแบบนี้ก็จะได้ต้นทุนถูกหน่อย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณ next คะ สงสัยจะมีปัญหา server เลยส่งเมล์ไม่สำเร็จ

ขอรบกวนแจ้งที่อยู๋ในคอลัมน์นี้นะคะ

Jigchow D. Vora 595 บ. ยนตร์ไทย ถ. พระราม3 แขวงบางโพงพาง เขตยานนาวา กทม10120

ทำการโอน 3,070 บาทในวันจันทร์ที่24 ช่วงบ่าย2:30pm. ค่ะ

แจ้งเข้าไปเมื่อวันที่ 25 แต่สงสัย server ทางjigchow มีปัญหานะค่ะ

และไม่ค่อยแน่ใจว่าจำนวนเงินถูกต้องสำหร้บ10เล่มไม๊คะ จะได้โอนเพิ่มถ้าขาดค่ะ รบกวนเช็คตรวจสอบด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

อยากรู้เหมือนกัน เมกาคนตกงานเพิ่มทำไมทองลง :huh:

ถ้าใครรู้ช่วยบอกด้วย

-ข่าวนี้น่าจะเป็นสาเหตุให้ทองลงครับ

ก็อปมาฝากครับ เรื่องที่ทองโดนทุบ(จริงหรือเปล่าไม่รู้นะครับ เพียงแต่อ่านแล้วเห็นด้วยเลยเอามาฝาก)

คุณ Jimmy นั่งลุ้นกับลุงจิมด้วยหรือเปล่าคับ อีกสัปดาห์กว่า ๆ เอง 1650 จะมามั้ยเนี่ย?

Jimmy Siriตอบ

โอย สงสัยจะแห้วครับ ทุบกระจายแบบนี้ มันมีประเด็นร้อนๆเรื่อง CFCT เข้ามาเมื่อ 1-2 วันที่ผ่านมาครับ ทำให้เค้าเปลี่ยนข้างมาเร่งทุบ เพื่อ

1.ส่งมอบทองคำและเงินล๊อตใหญ่มากเมื่อวันที่ 4 ที่ผ่านมา และ

2.เรื่องคดีบิดเบือนราคาเงิน ที่คากันอยู่ในศาล มีการซูเอี๋ยกันระหว่าง CFTC ที่จะออกกฏมาควบคุมปริมาณสัญญาหรือ Position Limit ที่จะออกมาใหม่ แต่จะไปออกอีก 2 เดือนหลังจากนี้

ตรงนี้คือประเด็นครับ ก็คือจะให้ไปมีผลหลังจากที่พวกขาใหญ่ปิดสัญญาช๊อตปลายเดือนกุมภาแล้วนั่นเอง

สรุปว่าเล่นกันเป็นขบวนการ เพราะฉะนั้นพวกธนาคารขาใหญ่เหล่านี้จะมีเวลาเกือบ 2 เดือนเต็มในการไล่ปิดสัญญาช๊อตมหาศาลที่ทำกันไว้ ทั้งทองคำและเงิน

ดังนั้นคงต้องแดงเดือดกันไปเป็นระยะๆ จนถึงปลายกุมภาครับ ดูเมื่อคืน ถ้า 1364 เอาไม่อยู่ สงสัยจะได้หนาวอยู่ที่บ้านไม่ต้องไปดอยไหนๆ กันเลย เพราะเราจะได้มีดอย "ทองคำ" เป็นของตัวไงครับ 555

-ข่าวนี้น่าจะเป็นสาเหตุให้ทองลงครับ

เอามาแถมครับ มาจากต่างเวลากันนะครับผมเอามารวบให้อ่านเล่นๆ อ่านแล้วคนทุบอาจไม่ชนะก็ได้ครับ เพราะคนจะลากขึ้นก็มี

ตอนนี้กำลังมีปัญหาเรื่องการส่งมอบ physical อย่างรุนแรงครับ ชนิดลุ้นกันเดือนต่อเดือนว่าการบิดเบือนตลาดที่กลุ่ม Banker กำลังทำกันอยู่นี้จะไปได้ถึงไหน สัญญาที่ถือกันส่วนใหญ่ก็ต้องการ physical โดยเฉพาะพวกกองทุนขนาดใหญ่ พอถึงเวลาถ้าส่งมอบไม่ได้จริงๆ กลุ่มแบงค์เกอร์ก็เลือกที่จะยอมจ่ายค่าพรีเมี่ยมเพิ่มอีก 30% เพื่อจ่ายเป็นเงินสด หรือที่เรียกว่า Cash Settlement ทีนี้พวกกองทุนรู้ทันแล้ว ว่าที่ช๊อตๆ ไว้น่ะหาของไม่ได้หรอก ก็จะได้กินตรง 30% นี้เพิ่มขึ้นมาอีก เผลอๆ อาจจะกำไรดีกว่าการได้ physical ซะอีก /// และสถานการณ์คงจะเลวร้ายลงเรื่อยๆ เพราะความต้องการ physical สูงมากๆ สูงจนเกิดความกังวลว่าแร่เงินจะเกิดการขาดแคลนอย่างรุนแรงในปี 2011 นี้ จากสัญญานต่างๆที่ส่งออกมา ไม่ว่าจะเป็น US Mint หรือโรงกษาปต์ของสหรัฐต้องสั่งหยุดการผลิตเหรียญเงินเพราะไม่มีแร่เงินที่จะทำการผลิตได้ และการแห่ไถ่ถอนเร่เงินที่ฝากกันไว้เพื่อทำการซื้อขายในตลาด Comex ชนิดถอนกลับประเทศเลย แล้วเป็นรายๆใหญ่ๆ ทั้งนั้นครับ ซึ่งการถอนออกแต่ละครั้งเล่นเอาตลาดเอียงไปเลยก็มี เพราะเป็นการถอนกลับในระดับธนาคารกลาง หรือรัฐบาลของบางประเทศ ซึ่งก็คือ จีน ฮ่องกง รัสเซีย และอีกหลายๆ ประเทศ ก็จะยิ่งทำให้ตัวเลขแร่เงินสำรองที่รายงานออกมา ชัดเจนมากขึ้นว่า "ไม่มีของแน่" /// เพราะสต๊อคแร่เงินที่ฝากไว้ลดลงฮวบฮาบ ในขณะมี่สัญญาช๊อตยังค้างอยู่มหาศาล ก็ต้องไปลุ้นกันอีกทีปลายเดือนหน้าหรือกุมภาพันธ์ที่จะถึงนี้ครับ ว่าสถานการณ์ของการส่งมอบ physical จะบานปลายออกไปอีกแค่ไหน เพราะเหมือนกับว่ารู้ทางกันหมดแล้ว ว่าสถานการณ์จริงเป็นอย่างไร เพราะฉะนั้นการบิดเบือนราคาตลาดก็ทำได้ยากขึ้นด้วยเช่นกัน เพราะวอลุ่มหรือดีมานด์จริงเพิ่มขึ้นอย่างมหาศาลจากความกังวลในเรื่องต่างๆ ทั้ง QE2 ยุโรป เงินเฟ้อ ซึ่งไม่ใช่เป็นแค่การเก็งกำไรเหมือนที่ผ่านมาในอดีตอีกต่อไป แต่เป็นการเลือกที่จะเข้าถือสินทรัพย์ที่เป็นเงินจริงๆ ที่จับต้องได้ไว้ก่อนดีกว่าครับ

Jimmy Siri สั้นๆ ง่ายๆ คือการไล่ปิดช๊อตครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งทุกวันศุกที่ 3 ของเดือนจะมี Option ก็คือทุบลงเพื่อกินเปล่าเงินอ๊อปชั่นตรงนั้น ที่นักลงไปซื้ออ๊อปชั่นเพื่อลดความเสี่ยงไว้ ถ้ากลับไปดูตัวเลข COT ของสัปดาห์ที่ผ่านมา จะเห็นการเร่งปิดช๊อตอย่างน่าเกลียดที่ 18,269 สัญญาภายในสัปดาห์เดียว

http://www.321gold.com/cot_gold.html

รอจนแรงซื้อหมดจริงๆ หมายความว่ายังไง รบกวนคุณ jimmy อธิบายเพิ่ม....

เค้าก็่อ่านกราฟเทคนิคเหมือนที่เราอ่านไงครับ โมเมนตั้มแรงซื้ออ่อนลงเรื่อยๆ ยิ่งทุบก็ยิ่งลงหนัก เพราะเล่นปล่อยแต่ข่าวดี "ที่เป็นลบ" กับทองออกมา ข่าวไม่ดี "เหยียบ" ไว้หมด ทั้งเรื่องหนี้ เรื่องยุโรป ภาพที่ออกมาจึงเป็นบวก แต่จะส่งผลลบกับทองครับ ก็คงซักพักครับ

เป้า GOLD 133x ถ้าเอาไม่อยู่อีกก็คงได้เห็น 130x เป็นโอกาสดีในการเข้าซื้อครับ เค้ารอจนแรงซื้อหมดจริงๆ แล้วก็ดูเหมือนจะเข้าสู่สภาวะนั้นแล้วในช่วงสั้นๆ นี้ ทั้งหมดที่เราเห็นนี่คือทองกระดาษครับ ที่เล่นกันในระดับโลก ส่วนทองจริงนั่นเป็นอีกเรื่องนึงเลยละครับ ถ้าตัวเลขในสัญญาฝั่งช๊อตถูกปิดลงในปริมาณขนาดนี้อย่างต่อเนื่อง หลังเดือนกุมภาไปแล้ว คงจะได้เห็นราคาโลหะต่างๆ โดยเฉพาะ Silver พุ่งขึ้นรอบใหญ่ครับ แต่โดยส่วนตัวแล้ว ตอนนี้...... " ผมกลัวทองขึ้นครับ " ยิ่งพุ่งขึ้นแบบ $50-$100-$200 ในวันเดียว ซึ่งคงจะได้เห็นกันภายใน 1-2 ปีนี้ครับ ยิ่งน่ากลัวเข้าไปใหญ่ เพราะทองคำและเงินมันจะเป็นตัวบอกเราว่า มีอะไรที่ " ไม่ดี " เกิดขึ้น หรือกำลังจะเกิดขึ้นแล้วไงครับ

ตั้งแต่ครั้งก่อน พี่ปุณณ์ยังไม่ได้ซื้อเลยค่ะ คุณหมอเล็ก

ถ้าเค้าจะทุบกันแบบนี้ก็จะได้ต้นทุนถูกหน่อย

พี่่ปุณณ์ลองอ่านที่ผมเอามาแถมให้ใหม่ครับ อาจจะไม่ลงต่ำขนาดที่ต้องการก็ได้ครับ

เอามาแถมครับ มาจากต่างเวลากันนะครับผมเอามารวบให้อ่านเล่นๆ อ่านแล้วคนทุบอาจไม่ชนะก็ได้ครับ เพราะคนจะลากขึ้นก็มี

ตอนนี้กำลังมีปัญหาเรื่องการส่งมอบ physical อย่างรุนแรงครับ ชนิดลุ้นกันเดือนต่อเดือนว่าการบิดเบือนตลาดที่กลุ่ม Banker กำลังทำกันอยู่นี้จะไปได้ถึงไหน สัญญาที่ถือกันส่วนใหญ่ก็ต้องการ physical โดยเฉพาะพวกกองทุนขนาดใหญ่ พอถึงเวลาถ้าส่งมอบไม่ได้จริงๆ กลุ่มแบงค์เกอร์ก็เลือกที่จะยอมจ่ายค่าพรีเมี่ยมเพิ่มอีก 30% เพื่อจ่ายเป็นเงินสด หรือที่เรียกว่า Cash Settlement ทีนี้พวกกองทุนรู้ทันแล้ว ว่าที่ช๊อตๆ ไว้น่ะหาของไม่ได้หรอก ก็จะได้กินตรง 30% นี้เพิ่มขึ้นมาอีก เผลอๆ อาจจะกำไรดีกว่าการได้ physical ซะอีก /// และสถานการณ์คงจะเลวร้ายลงเรื่อยๆ เพราะความต้องการ physical สูงมากๆ สูงจนเกิดความกังวลว่าแร่เงินจะเกิดการขาดแคลนอย่างรุนแรงในปี 2011 นี้ จากสัญญานต่างๆที่ส่งออกมา ไม่ว่าจะเป็น US Mint หรือโรงกษาปต์ของสหรัฐต้องสั่งหยุดการผลิตเหรียญเงินเพราะไม่มีแร่เงินที่จะทำการผลิตได้ และการแห่ไถ่ถอนเร่เงินที่ฝากกันไว้เพื่อทำการซื้อขายในตลาด Comex ชนิดถอนกลับประเทศเลย แล้วเป็นรายๆใหญ่ๆ ทั้งนั้นครับ ซึ่งการถอนออกแต่ละครั้งเล่นเอาตลาดเอียงไปเลยก็มี เพราะเป็นการถอนกลับในระดับธนาคารกลาง หรือรัฐบาลของบางประเทศ ซึ่งก็คือ จีน ฮ่องกง รัสเซีย และอีกหลายๆ ประเทศ ก็จะยิ่งทำให้ตัวเลขแร่เงินสำรองที่รายงานออกมา ชัดเจนมากขึ้นว่า "ไม่มีของแน่" /// เพราะสต๊อคแร่เงินที่ฝากไว้ลดลงฮวบฮาบ ในขณะมี่สัญญาช๊อตยังค้างอยู่มหาศาล ก็ต้องไปลุ้นกันอีกทีปลายเดือนหน้าหรือกุมภาพันธ์ที่จะถึงนี้ครับ ว่าสถานการณ์ของการส่งมอบ physical จะบานปลายออกไปอีกแค่ไหน เพราะเหมือนกับว่ารู้ทางกันหมดแล้ว ว่าสถานการณ์จริงเป็นอย่างไร เพราะฉะนั้นการบิดเบือนราคาตลาดก็ทำได้ยากขึ้นด้วยเช่นกัน เพราะวอลุ่มหรือดีมานด์จริงเพิ่มขึ้นอย่างมหาศาลจากความกังวลในเรื่องต่างๆ ทั้ง QE2 ยุโรป เงินเฟ้อ ซึ่งไม่ใช่เป็นแค่การเก็งกำไรเหมือนที่ผ่านมาในอดีตอีกต่อไป แต่เป็นการเลือกที่จะเข้าถือสินทรัพย์ที่เป็นเงินจริงๆ ที่จับต้องได้ไว้ก่อนดีกว่าครับ

Jimmy Siri สั้นๆ ง่ายๆ คือการไล่ปิดช๊อตครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งทุกวันศุกที่ 3 ของเดือนจะมี Option ก็คือทุบลงเพื่อกินเปล่าเงินอ๊อปชั่นตรงนั้น ที่นักลงไปซื้ออ๊อปชั่นเพื่อลดความเสี่ยงไว้ ถ้ากลับไปดูตัวเลข COT ของสัปดาห์ที่ผ่านมา จะเห็นการเร่งปิดช๊อตอย่างน่าเกลียดที่ 18,269 สัญญาภายในสัปดาห์เดียว

http://www.321gold.com/cot_gold.html

รอจนแรงซื้อหมดจริงๆ หมายความว่ายังไง รบกวนคุณ jimmy อธิบายเพิ่ม....

เค้าก็่อ่านกราฟเทคนิคเหมือนที่เราอ่านไงครับ โมเมนตั้มแรงซื้ออ่อนลงเรื่อยๆ ยิ่งทุบก็ยิ่งลงหนัก เพราะเล่นปล่อยแต่ข่าวดี "ที่เป็นลบ" กับทองออกมา ข่าวไม่ดี "เหยียบ" ไว้หมด ทั้งเรื่องหนี้ เรื่องยุโรป ภาพที่ออกมาจึงเป็นบวก แต่จะส่งผลลบกับทองครับ ก็คงซักพักครับ

เป้า GOLD 133x ถ้าเอาไม่อยู่อีกก็คงได้เห็น 130x เป็นโอกาสดีในการเข้าซื้อครับ เค้ารอจนแรงซื้อหมดจริงๆ แล้วก็ดูเหมือนจะเข้าสู่สภาวะนั้นแล้วในช่วงสั้นๆ นี้ ทั้งหมดที่เราเห็นนี่คือทองกระดาษครับ ที่เล่นกันในระดับโลก ส่วนทองจริงนั่นเป็นอีกเรื่องนึงเลยละครับ ถ้าตัวเลขในสัญญาฝั่งช๊อตถูกปิดลงในปริมาณขนาดนี้อย่างต่อเนื่อง หลังเดือนกุมภาไปแล้ว คงจะได้เห็นราคาโลหะต่างๆ โดยเฉพาะ Silver พุ่งขึ้นรอบใหญ่ครับ แต่โดยส่วนตัวแล้ว ตอนนี้...... " ผมกลัวทองขึ้นครับ " ยิ่งพุ่งขึ้นแบบ $50-$100-$200 ในวันเดียว ซึ่งคงจะได้เห็นกันภายใน 1-2 ปีนี้ครับ ยิ่งน่ากลัวเข้าไปใหญ่ เพราะทองคำและเงินมันจะเป็นตัวบอกเราว่า มีอะไรที่ " ไม่ดี " เกิดขึ้น หรือกำลังจะเกิดขึ้นแล้วไงครับ

อ่านบทความของคุณหมูเล็ก ไปพอดีกับวันนี้กำลังจะไปซื้อ Silver พอดีเลย มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย ขอบคุณมากครับ !gd !gd !gd

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

อ่านบทความของคุณหมูเล็ก ไปพอดีกับวันนี้กำลังจะไปซื้อ Silver พอดีเลย มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย ขอบคุณมากครับ

แหะๆ บทความของคุณ Jimmy Siri ครับ ผมก็อปมาให้เท่านั้น

ยุโรปหรือเมกาใครจะเจ๊งก่อนกัน

อัตราว่างงานใน'สเปน'พุ่งสูงสุดในรอบ13ปีแตะ20.33%!!

http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9540000012351

ก็อปส่วนนึงมาฝากครับ ของลุงโฉลก

ปัญหาเงินเฟ้อเริ่มรุนแรงขึ้น อินเดียประกาศขึ้นดอกเบี้ยเป็น 6.5% เป็นอัตราดอกเบี้ยสูงที่สุดตั้งแต่ปี 2008

พรรค Republican ฝ่ายค้านที่ครองเสียงข้างมากในสภา ไม่ยอมรับนโยบายของ Obama ที่จะพิมพ์เงิน Dollar เพิ่มขึ้นอีกอย่างไม่จำกัดปริมาณ ความหายนะของระบอบเศรษฐกิจทุนนิยมสามานย์อเมริกากำลังจะเกิดขึ้น

ทุกสิ่งทุกอย่างนำไปสู่ข้อสรุปว่าทองคำจะขึ้นต่อไปอีก ประวัติศาสตร์ได้สอนเราไว้ว่าราคาผลิตผลไม่ได้ขึ้นอยู่กับการแปรผันของการผลิตและความต้องการของตลาด แต่ขึ้นอยู่กับการเคลื่อนไหวของกลุ่มทุน ซึ่งมีระยะเวลานานหลายสิบปีต่อ 1 รอบ ราคาทองคำเริ่ม Bull market ในปี 1960 และขึ้นสูงสุดใน 20 ปีต่อมา ในปี 1980 หลังจากนั้นก็อยู่ในขาลงนาน 20 อีกปี จนมาเริ่มขาขึ้นใหม่อีกในปี 2000 ซึ่งขาขึ้นครั้งนี้ก็น่าจะยาวนานไปอย่างน้อย 20 ปี จนถึงปี 2020 ทองคำยังจะขึ้นต่อไปอีกมาก จากวงจรระยะยาวของราคา จาก Inflation ที่นักการเมืองสร้างขึ้น และจากความเสียหายทางภัยธรรมชาติที่จะเพิ่มความรุนแรงขึ้นทุกวัน การลดลงของราคาทองคำในระยะนี้จึงเป็นโอกาสที่ดีที่นักลงทุนที่ตกรถจะได้มีโอกาสเข้าซื้อทองคำ อันเป็นการป้องกันภาวะเงินเฟ้อ Inflation ที่ดีที่สุดในสถานะการณ์อย่างในปัจจุบันนี้

แต่การซื้อทองคำในขณะที่ตลาดกำลังลงนี้มีความเสี่ยงมาก เพราะไม่สามารถกำหนด Stop loss ได้ นอกจากผู้ที่ต้องการซื้อทองคำเพื่อการลงทุนระยะยาว การลงครั้งนี้ถือเป็นโอกาสที่ไม่ได้เกิดขึ้นบ่อยนักในรอบชีวิตของเรา

สาเหตุสำคัญที่สุดที่จะทำให้ทองคำมีราคาสูงขึ้นอีกคือความล่มสลายของเศรษฐกิจอเมริกาที่กำลังจะเกิดขึ้นเร็วๆนี้ นักการเมืองอเมริกันกู้หนี้ยืมสินจำนวนมหาศาลเพื่อนำเงินมาใช้ในโครงการประชานิยมเพื่อซื้อเสียง เมื่อเงินไม่พอก็พิมพ์เงินเพิ่มโดยเรียกชื่อให้ประชาชนสับสนว่าเป็น Quantitative Easing หนี้สินจำนวนมากนี้ไม่มีทางที่รัฐบาลจะหาเงินมาใช้หนี้ได้ ทางออกที่กำลังจะตามมาคือการ ชักดาบ – ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย ผู้ที่รับกรรมคือประชาชนที่ลงทุนในพันะบัตรรัฐบาล ที่ราคากำลังลดลงอย่างรวดเร็ว และกำลังจะลดลงอีกมาก

ราคาพันธบัตรรัฐบาลอเมริกัน ลดลง 11.44% ในเวลา 4 เดือน และยังไม่มี bullish divergence ซึ่งแปลว่าราคายังจะลดลงต่อไปอีก เมื่อพันธบัตรลดลง อัตราดอกเบี้ยก็จะสูงขึ้น

เหตุผลที่ 2 ที่จะทำให้ทองคำมีราคาสูงขึ้นคือการพยายามลดค่าเงินของทุกชาติ currency war เริ่มต้นขึ้นแล้ว และจะทวีความรุนแรงเพิ่มขึ้นอีกมาก เมื่อเกิดความสับสนเรื่องอัตราแลกเปลี่ยนเงินขึ้น เงินจำนวนหนึ่งก็จะใหลเข้ามาสู่ทองคำ

เหตุผลที่ 3 คืออันตรายจากการล่มสลายของกองทุนยักษ์ใหญ่หลายบริษัท ผู้บริหารที่มีอายุน้อยมักจะรับความเสี่ยงที่สูงเกินไป ถ้ามีกองทุนใดกองทุนหนึ่งขาดทุน การถอนทุนจะตามมาอย่างรวดเร็วเกินกว่าที่ตลาดจะรับได้ กองทุนต่างๆจะถอนเงินออกมา และส่วนหนึ่งก็จะใหลเข้าสู่ตลาดทองคำอย่างไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้

เหตุผลประการที่ 4 คือนโยบายการพิมพ์พันธบัตรเพิ่มของอเมริกา ถึงแม้ Congress จะพยายามขัดขวางนโยบายบ้าคลั่งนี้ แต่ Obama ก็ยังมีอำนาจผ่าน Bernake ในการพิมพ์ธนบัตรเพิ่มขึ้นเพื่อซื้อ Bond ของรัฐ เงินที่พิมพ์เพิ่มขึ้นจะทำให้ทองคำมีราคาสูงขึ้นอีก

เหตุผลที่ 5 คือความอ่อนไหวของค่าของเงิน US Dollar ที่อาจจะถึงกับมีการยกเลิกสกุลเงิน Dollar ไปเลยก็เป็นไปได้ เหมือนที่เกิดขึ้นกับ Russia ในปี 1917 ถึงแม้ทางออกนี้อาจจะยังต้องใช้เวลาอีกระยะหนึ่ง แต่การใหลออกของเงินทุนจากเงินสกุล US Dollar ได้เริ่มต้นขึ้นแล้ว

เหตุผลที่ 6 คือความเป็นไปได้ที่หลายประเทศอาจจะต้องยอมรับนโยบายรัดเข็มขัด ตัดรายจ่ายภาครัฐ ฯลฯ ซึ่งนักการเมืองสามานย์จะไม่มีวันยอมให้เกิดขึ้น แต่สิ่งนี้อาจจะเกิดขึ้นเพราะการปฏิวัติ การดำเนินนโยบายทางการเงินที่ถูกต้อง จะทำให้ราคาทองคำสูงขึ้นอีก เพราะทองคำอาจจะกลับมาเป็นมาตราฐานใหม่อีกครั้งหนึ่ง

เหตุผลที่ 7 คือการที่นักลงทุนหันมาให้ความสำคัญแก่ทองคำในฐานะของ Asset class ที่สำคัญในการจัด Portfolio การที่ทองคำมีราคาสูงขึ้นในปีที่ผ่านมา ทำให้ performance ของกองทุนที่ลงทุนในทองคำ ได้รับความนิยมมากขึ้น กองทุนต่างๆจะพากันหันมาเก็บทองคำเพิ่มขึ้น

เหตุผลที่ 8 คือความนิยมการสั่งสมทองคำที่เพิ่มมากขึ้นในจีนและอินเดีย เศรษฐกิจที่ดีขึ้นในจีนและอินเดียทำให้ความต้องการทองคำเพื่อนำมาแสดงสถานะทางสังคมเพิ่มมากขึ้น รวมทั้งประเทศที่กำลังมีอำนาจการซื้อเพิ่มขึ้น ได้แก่ Brazil Russia และ South Africa เป็นต้น โดยเฉพาะจีนที่แก้กฏหมายอนุญาตให้ประชาชนซื้อทองคำได้

เหตุผลที่ 9 คือ Supply and Demand อันเกิดจากการยุติการขายของธนาคารกลางของประเทศต่างๆ ไม่ว่าธนาคารกลางจะทะยอยเอาทองคำออกมาขายเท่าไหร่ก็ตาม ราคาทองคำก็ไม่ลดลง แต่ปริมาณทองคำกลับมีน้อยลง ในขณะที่ความต้องการทองคำมีมากขึ้น

เหตุผลที่ 10 คือการผลิตทองคำจากเหมืองทองคำต่างๆทั่วโลกมีกำลังการผลิตที่ลดลงทั้งๆที่ความต้องการมีเพิ่มขึ้น แสดงว่าจุดสูงสุดของกำลังการผลิตได้ผ่านไปแล้ว

เหตุผลที่ 11 คือต้นทุนการผลิตทองคำมีต้นทุนที่สูงขึ้น ค่าพลังงานที่เพิ่มขึ้น ค่าแรงงาน และค่าบริหารงาน ต้นทุนเหล่านี้เพิ่มสูงขึ้นกว่าเท่าตัวในรอบสิบปีที่ผ่านมา

เหตุผลที 12 คือเมื่อเปรียบกับอัตราเงินเฟ้อแล้ว ทองคำยังถูกกว่าอัตราที่ควรเป็น ถ้าใช้ Money supply M1 เป็นตัวบ่งชี้ราคาทองคำ วันนี้ทองคำควรมีราคาที่ $7000 ทองคำมีราคาที่เพิ่มขึ้นช้ากว่า Asset classes อื่นๆ

เหตุผลข้อสุดท้ายคือตลาดขาขึ้นของทองคำในรอบนี้เพิ่งจะเริ่มต้นเท่านั้น เรายังมีเวลาอีกอย่างน้อยกว่า 10 ปี จนกว่าทองคำจะจบรอบของการขึ้น Correction ในตลาดทองคำจึงถือเป็นโอกาสสำคัญของนักลงทุนที่จะเข้าไปลงทุนระยะยาวทุกครั้งที่ตลาดเกิดสัญญาณซื้อ

http://www.chaloke.c...7-00-11-58.html

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

เข้ามาทักทายคุณ Nextค่ะ

แล้วก็ขอบคุณคุณ Mor lek สำหรับข่าวสารด้วยนะค่ะ

คุณหมอกลายเป็นกูรูด้านข่าวไปแล้ว นับถือ นับถือ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

คุณหมอกลายเป็นกูรูด้านข่าวไปแล้ว นับถือ นับถือ

อิอิ เลียนแบบคุณส้มโอมือครับ ก่อนหน้านี่ตื่นมาทุกเช้าต้องมาอ่านข่าวที่คุณส้มโอมือเอามาแปะในเว็ป

ประกอบกับสนุกที่จะอ่านข่าว(เพราะดูกราฟไม่เป็น 555) ก็เลยอ่านอย่างเมามัน tongue.gif