ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้กำลังมีข้อสงสัยเกี่ยวกับเงินเฟ้อกับราคาทองครับ พยายามคิดอยู่แต่ยังคิดไม่ออก

ในกรณีที่เงินเฟ้อ และการแก้ปัญหาตามตำราคือต้องขึ้นดอกเบี้ย และยิ่งเงินเฟ้อมากดอกก็ยิ่งสูง

และในเมื่อดอกเบี้ยสูงคนก็จะรู้สึกว่าอยากเอาเงินไปฝากไว้กับธนาคารใช่มั้ยครับ แล้วอย่างงั้นทำมัยทองถึงยังขึ้นครับสงสัยในกระบวนการข้อนี้นะครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณคุณ MOR LEK สำหรับข่วสารดีมีประโยชน์ค่าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ตอนนี้กำลังมีข้อสงสัยเกี่ยวกับเงินเฟ้อกับราคาทองครับ พยายามคิดอยู่แต่ยังคิดไม่ออก

ในกรณีที่เงินเฟ้อ และการแก้ปัญหาตามตำราคือต้องขึ้นดอกเบี้ย และยิ่งเงินเฟ้อมากดอกก็ยิ่งสูง

และในเมื่อดอกเบี้ยสูงคนก็จะรู้สึกว่าอยากเอาเงินไปฝากไว้กับธนาคารใช่มั้ยครับ แล้วอย่างงั้นทำมัยทองถึงยังขึ้นครับสงสัยในกระบวนการข้อนี้นะครับ

มันคงอยู่ที่ว่าเฟ้อด้วยอัตราเท่าไรมังครับ ถ้าเฟ้อมากกว่าดอกเบี้ย(แบบเวียดนามในตอนนี้) คนก็ไม่เก็บเงินครับ ซื้อแต่ทอง

ยกตัวอย่างนะครับ(เอาแบบเว่อร์ๆเลยนะครับจะได้เห็นง่ายๆ อิอิ) ถ้าเฟ้อ 30% ดอกเบี้ย 15% เราคงไม่เก็บเงินเพื่อกินดอกใช่ใหมครับcool.gif

ขอบคุณคุณ MOR LEK สำหรับข่าวสารค่ะ มีอีกก็เอามาเล่าสู่กันอ่านบ่อยๆ ขอเป็นแฟนพันธ์แท้ ติดตามข่าวด้วยคน จะให้ไปหาอ่านเองคงลำบาก ขอบคุณอีกครั้งค่ะ5fc0f220.gif

ทำไมทองถึงลง ใครแปลเก่งๆช่วยแปลหน่อยเหอะ น๊ะๆ

ถ้าเขาเดาถูก เร็วๆนี้ราคาน่าจะพุ่งครับ

Why Gold and Silver Have Declined

http://news.goldseek.com/GoldSeek/1296112020.php

เหมียนกัลเลยค่ะ ดูกราฟไม่เป็น เลยต้องอ่านบทวิเคราะเยอะมาก อ่านไปทำงานไปกว่าจะอ่านหมดบางที่เกือบเที่ยงวันเลย หุ หุ .

เหมือนชีวิตผมเลยครับ กว่าจะได้เริ่มทำงานปาไปเกือบเที่ยงละ กราฟอะไรก็ดูไม่เป็นกะเขาอ่ะ

ทำไมทองถึงลง ใครแปลเก่งๆช่วยแปลหน่อยเหอะ น๊ะๆ

ถ้าเขาเดาถูก เร็วๆนี้ราคาน่าจะพุ่งครับ

Why Gold and Silver Have Declined

http://news.goldseek.com/GoldSeek/1296112020.php

ภาษาอังกฤษพอถูไถ ความรู้ finance ไม่มี แต่พยายามอ่านแล้วน่าสนใจ ขออนุญาตสรุปคร่าวๆ

เท่าที่พอที่จะเข้าใจ และหาข้อมูลได้ ผู้รู้ที่เห็นว่าไม่ถูกต้องตรงใหน รบกวนช่วยแก้ไขด้วยครับ

ในตลาด commodities (สินค้าพื้นฐาน) นั้นจะมี commodities index ที่จะมีการปรับ

ฐานกันทุกๆปี commodities index โดย index เหล่านี้ก็จะให้น้ำหนัก ในการลงทุนใน commodity

ต่างๆ ต่างกันไป แต่ถ้ายก CCI (Continuous Commodity Index) เป็นตัวอย่าง CCI จะติดตาม

commodity อยู่ 17 ตัว โดยแต่ละตัวอยู่ที่ 5.88%

Index funds ทั้งหลาย ก็จะลงทุนโดยจัดสรรปันส่วนกองทุน ไปลงทุนใน sector/commodity ต่างๆ

ตาม index ที่ตัวเองตาม แต่เนื่องจากราคาทอง และเงินนั้นขึ้นสูงเกินหน้าสินค้าอื่นๆ เมื่อครบปีแล้ว

index fund เหล่านี้ก็จะต้องปรับอัตราส่วนการลงทุนให้เท่าเดิม (ในกรณี CCI ที่คงที่อยู่ที่ 5.88%) และ

ถ้าเป็น index ตัวอื่น ที่มีการปรับอตราส่วนทุกปี index fund เหล่านั้นก็จะต้องปรับอัตราส่วนตาม index ที่ตามอยู่ด้วย

นั่นหมายความว่าถ้าราคาทองสูงขึ้นไปมากๆในปี 2010 (กรณี CCI) ก็จะทำให้สัดส่วนการลงทุนในทองโป่งมากกว่า

commodity อื่นๆ index fund จึงจำเป็นต้องเทขายทองออกเพื่อปรับ port ใหม่ ทำให้ราคาทองคำถูกทุบโดยปริยาย

นาย Rob Kirby เข้าใจว่าการ rebalance fund ต่างๆนั้นจะเสร็จสิ้นภายในเดือน ม.ค. ของปี

นั่นหมายความว่าการเทขายทองนั้นได้สิ้นสุดแล้ว และถ้า Kirby วิเคราะห์ถูกราคาทองจะพุ่งขึ้นไปอีก

เมื่อ 25 ม.ค. ที่ผ่านมา สัญญาการซื้อขายทองนั้นลดลงไปกว่า 80,000 สัญญา

เหลือ ประมาณ 500,000 สัญญา และสัญญาซื้อขายเงินนั้นลดลงไป ~5,400 สัญญา เหลือ ~130,000 สัญญา (เมื่อเทียบ

กับจำนวนสัญญาซื้อขายทองที่ลดลงไปสูงสุดครั้งสุดท้ายเมื่อ พ.ย. 2009 ลดลงไปเพียง 28,000 สัญญาเท่านั้น)

นาย Kirby จึงสรุปว่า ธนาคารใหญ่ๆต่างรู้ว่าจะมีการ rebalance (บังคับขาย) ทองของกองทุนพวกนี้

จึงได้มีการ short ทองไว้ล่วงหน้าเพื่อทำเงินในช่วงนี้

ถ้านาย Kirby คิดถูก ราคาโลหะมีค่าควรจะพุ่งขึ้นอย่างเห็นได้ชัด และสิ่งที่จะยืนยันในสิ่งทีนาย Kirby พูดได้

คือ COT (Commitment of Traders) report ของวันศุกร์ที่ 28 ม.ค. ที่จะแสดงให้เห็นจำนวนการ short

ที่ลดลงไปอย่างเห็นได้ชัด

---

ข้อมูลที่ mdaddy หามาได้*

http://news.goldseek.com/COT/

December 3, 2010 - short -13,800

December 10, 2010 - short +2,584

December 17, 2010 - short -5,553

December 27, 2010 - short -11,442

January 3, 2011 - short +7,039

January 7, 2011 - short -875

January 14, 2011 - short +993

January 21, 2011 - short -4,100

January 28, 2011 - short -84,797

*1 เห็นตัวเลข short มีหลายช่อง ไม่แน่ใจว่าต้องใช้ช่องใหน เลยเอา "future / total short" มาให้ดู

*2 ส่วนตัวเองยังไม่เข้าใจตาราง COT ผู้รู้กรุณาชี้แนะด้วยครับ

---

อีก 6 โมงเช้าตลาดเปิด เดี๋ยวรู้กันครับ ว่านาย Kirby ว่าไว้ถูกต้องหรือเปล่า

http://commodities.about.com/od/understandingthebasics/a/cci-index.htm

http://thomsonreuters.com/content/financial/pdf/i_and_a/indices/cci_factsheet.pdf

http://ftalphaville.ft.com/blog/2009/01/05/50769/beware-commodity-index-rebalancing-ahead/

http://www.cftc.gov/marketreports/commitmentsoftraders/index.htm

ถูกแก้ไข โดย mdaddy

พอมาพยายามทำความเข้าใจบทความของนาย Kirby ที่คุณ MOR LEK เอามาฝาก

เลยทำให้อดคิดถึงที่คุณ next มาเล่าให้ฟังเรื่องเหล้า(ละคร)เก่าในขวดใหม่ ของทอง

ในช่วงห้าปีที่ผ่านมา ที่ราคาทองจะหล่นในช่วงต้นๆปี เลยอดคิดไม่ได้ว่า index fund

พวกนี้ น่าจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ราคาทองเกิดการ "ปรับฐาน" ตอนต้นปี

เพราะเมื่อปีที่ผ่านมาก็คล้ายๆกัน

http://ftalphaville.ft.com/blog/2009/01/05/50769/beware-commodity-index-rebalancing-ahead/

DJ-AIGCI มีการปรับสัดส่วน(2009-2010)ทองลดลงจาก 10.8% ลงไป 7.9% และทองแดงเพิ่มขึ้นจาก 4.5% ไป 7.3% ซึ่งทำให้ JP Morgan

ต้องเทขายทอง US$877M และซื้อทองแดง US$699M

ถ้าเป็นอย่างนี้ ใครเดาทางของ index ต่างๆตอนต้นปีได้ คงจะสามารถทำกำไรจากหุ้น/commodity ต่างๆได้ดีทีเดียว

ที่พยายามสรุปเมื่อกี้ มีอะไรผิดพลาดกรุณาแก้ไขด้วย

ขอบคุณคุณ MOR LEK สำหรับข่าวที่น่าสนใจครับ

ขอบคุณ คุณmdaddy ที่มีใจมาแบ่งปัน คุณMOR LEK ที่ขยันหาข้อมูลมาเผื่อแผ่ สังคมที่นี่น่าอยู่จริงๆเลยค่ะ !thk !thk !thk

คิดถึงอาจารย์ NEXT จัง จะลงแดงแล้วทั้งรอหนังสือ แล้วก็รอบทความต่อไปของอาจารย์ !gvme !gvme !gvme

ขอบคุณคุณMorlex ที่นำข้อมูลน่าสนใจมาฝาก และขอบคุณคุณmdaddy(แปลว่าอะไรค่ะ)

ที่กรุณาช่วยแปลคนที่อ่อนด้อ่ยในภาษาให้ได้เข้าใจ แปลได้ดีและเก่งมากค่ะ :blush:

ขอบคุณมากครับคุณ mdaddy em0009.gif

ผมอ่านแล้วจับใจความๆประมาณนั้น แต่ไม่ค่อยมั่นใจเลยไม่กล้าแปลem308.gif

พอดีไปอ่านของ อ.มาโนช เตือนเรื่องให้ระวังการเล่นข่าวก็เลยมาพิจารณาข่าวนี้ใหม่onion33.gif

ว่าอาจเป็นการฟอกขาวของ เจพีมอร์แกนก็ได้ ในเรื่องการบิดเบือนราคาทองและแร่เงินที่คาอยู่ในศาล

แต่อย่างไรก็ตามถ้าเป็นการเล่นข่าวเพื่อฟอกตัวเอง หลังจากนี้ยิ่งต้องดึงให้ราคาขึ้น04a30356.gif จะได้เอามาอ้างได้ว่า ที่ทุบราคาก็เพื่อปรับสัดส่วนของการลงทุน

อิอิ นี่เป็นมุมมองส่วนตัวของผมนะครับ อ่านเล่นผ่านๆไปก็แล้วกัน6e45ec9e.gif

ขอบคุณนะคะสำหรับเนื้อหา และคำแปล (พี่ๆ อ่านเล่นผ่านเวปกันบ่อยๆ นะคะน้องๆ จะได้ได้ประโยชน์ อิอิ)

ขอบคุณพี่หมอ พี่ mdaddy (เรียกเป็นภาษาไทยว่าพ่อเอ็มหรือเปล่าคะเนี่ย...) มากนะคะ จะรอเนื้อหน้าต่อไปค่ะ !thk

ขอบคุณข่าวสารต่างๆที่คุณMOR LEK กับ md addy หามาฝากให้สมาชิกคะ ส่วนคำว่า mdaddy น่าจะมาจาก MD.ADDY นะคะคุณtiny...04a97f13.gif