ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ของคุณ คุณหมอเล็ก ครับ สำหรับข้อมูล

ช่วงนี้ เห็นข่าวผู้นำจีน ไป เมกา รับปากจะ สั่งซื้อสินค้า ทำให้จำนวน การว่างงาน ในเมกา ลดลง , จีนเข้าช่วยกลุ่มยูโรโซน , จีนจะขึ้นดอก , เศรษฐกิจ เมกาแข็งแกร่งรวมไปถึงเงินดอลมีเสถียรภาพมากขึ้น นักลงทุน เทขายหุ้น ในบ้านเรา ร่วมทั้งทองคำ กลับไป ลงทุน ในแถบตะวันตก และ ดอลฯ แทน ฯ ข่าวเหล่า นี้ช่างทำให้ หวั่นไหว ปวดใจสิ้นดี ดอยสูงมาก ๆ ทั้ง set ทั้ง ทอง กระสุนร่อยหรอ แว้วววว

ใครมีความเห็น หรือข้อมูลดี ๆ มาคุยกันเป็ฯกำลังใจให้กันนะครับ

ร่วมกันสู้ไป ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ของคุณ คุณหมอเล็ก ครับ สำหรับข้อมูล

ช่วงนี้ เห็นข่าวผู้นำจีน ไป เมกา รับปากจะ สั่งซื้อสินค้า ทำให้จำนวน การว่างงาน ในเมกา ลดลง , จีนเข้าช่วยกลุ่มยูโรโซน , จีนจะขึ้นดอก , เศรษฐกิจ เมกาแข็งแกร่งรวมไปถึงเงินดอลมีเสถียรภาพมากขึ้น นักลงทุน เทขายหุ้น ในบ้านเรา ร่วมทั้งทองคำ กลับไป ลงทุน ในแถบตะวันตก และ ดอลฯ แทน ฯ ข่าวเหล่า นี้ช่างทำให้ หวั่นไหว ปวดใจสิ้นดี ดอยสูงมาก ๆ ทั้ง set ทั้ง ทอง กระสุนร่อยหรอ แว้วววว

ใครมีความเห็น หรือข้อมูลดี ๆ มาคุยกันเป็ฯกำลังใจให้กันนะครับ

ร่วมกันสู้ไป ครับ

:wub: :wub: ตอนนี้เราต้องเข็มแข็งเข้าไว้ อย่าอ่อนแอเด็ดขาด !K2 !K2 !K2

:wub: :wub: ตอนนี้เราต้องเข็มแข็งเข้าไว้ อย่าอ่อนแอเด็ดขาด 20f27c58.gif 20f27c58.gif 20f27c58.gif

เห็นด้วยเลยค่ะ ... 860e2a45.gif 860e2a45.gif 860e2a45.gif

19,650 นี่ลงแล้วหรออออออออ เฮ้อ... มันมาไวกว่าที่คิด !uu !uu !uu

ขอบคุณ ครับ สู้กันต่อไป ครับผม ต้องมีวันของเรามั่งแหล

To. K Maye Maye ja : 19650 ยังไม่ลงเท่าไหร่หรอก ครับสำหรับแท่ง เพราะมีค่าเงินบาทช่วยครับ แท่งที่ผมเก็บไว้ ผมไม่ห่วง ห่วงแต่กองทุนทองคำ ครับ ดอยยาว ๆ สูงมาก ๆ ใจมันหายจ่ะ มีเล่น กองทุนทองคำ ที่ประกันค่าเงินไว้บ้างรึป่าว หล่ะครับ แว้วจะเข้าจัยยยยยยย หุหุ

ประชาสัมพันธ์ 5

สำหรับหนังสือ โอกาสทอง(จริงๆ) ตอนนี้หมดแล้วนะครับ คงจะต้องหยุดขายก่อน

สำหรับใครที่ซื้อไม่ทัน หากผ่านการพิจารณาของสำนักพิมพ์

วางแผงเมื่อไหร่จะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้ง

ขอบพระคุณจากใจจริงครับ

ใครที่สั่งซื้อไว้แล้ว รอรับหนังสือได้เลย

ทยอยส่งสัปดาห์นี้คาดว่าสัปดาห์หน้าคงเริ่มได้รับกัน

ท่านที่โอนเงินมาแล้ว อย่าลืมแจ้งแสดงตัวมาที่ ogadthong@gmail.com ด้วยนะครับ

พักหลังผมไม่ได้เข้ามาคุยหน้าบอร์ดเพราะตอบจดหมายหลังไมค์อยู่ พยายามจะตอบทุกฉบับที่ถามกันมา

แต่หลังจากนี้ คงได้กลับมาพูดคุยกันเหมือนเดิม มีหลายเรื่องที่น่าสนใจครับ...โปรดติดตาม

อิอิ เห็นถามคุณเน็กฯ ซึ่งคงยุ่งๆอยู่กะการส่งหนังสือเลยขอไปก็อปที่อ่านเจอเอามาฝากครับ ใครที่ภาษาคล่องๆช่วยแปลด้วยก็จะเป็นพระคุณครับ

สุนทรพจน์สรุปภาพรวมของวิกฤติเศรษฐกิจและการเมืองของโลก โดยวุฒิสมาชิก นักการเมืองอาวุโส และอดีตผู้สมัครชิงตำแหน่งประธานาธิบดีสหรัฐ ลินน์ดอน ลารูช...

" Or the United State goes to hell, and if the United State goed to hell. The World go to hell. That's the reality. "

" There is no way that this nation can survive under the continuation of the this president (Barack Obama) in office. He should be throw out of office. And he must be thrown out of office now "

" Brazil is ready to go, Russia on the edge of going "

ขอถามคุณเน็กเกี่ยวกับคำกล่าวของเบเนเก้ตามwebนี้ว่า คุณเน็ก

คิดอย่างไรเกี่ยวกับสุนทรพจน์ของเขาค่ะ

http://noir.bloomberg.com/apps/new

pid=20601109&sid=aegwqtKNOnzs&pos=12

เป็นสัญญาณแรกที่บอกว่าจะปรับดอกเบี้ยจากทางธนาคารกลางสหรัฐหรือเฟด

สิ่งที่จะยืนยันการพื้นตัวของระบบเศรษฐกิจสหรัฐ หรือความร้อนแรงของระบบเศรษฐกิจได้ดีอย่างหนึ่งคือ อัตราดอกเบิ้ย

และ เปนที่ยืนยันได้แน่นอนว่าเศรษฐกิจสหรัฐฟื้นตัวได้อย่างเข้มแข็ง ในปี 2011นี้

การที่ประเทศหรือบริษัทฟื้นตัวได้ดี มียอดขายได้มาก มีความคาดหวังในอนาคตว่าจะมีกำไรเกิดขึ้นได้มากมาย

ส่งผมต่อเสถียรภาพของประเทศนั้นหรือบริษัทนั้น แน่นอน

วิกฤตแฮมเบอเกอร์คราวที่แล้ว ส่งผลให้คนไม่ไว้วางใจในสินทรัพย์สกุลดอลล่า ( หุ้น พันธบัตรบัตร ค่าเงินดอลล่า....)

ประกอบกับดอกเบี้ยที่ต่ำมาก

ทำให้เงินไหลไปหาผลตอบแทนสูงกว่าและมีความปลอดภัยมากกว่า

นั้นทำให้ราคาทองคำ มีมูลค่าเพิ่มขึ้นมาก

มาถึง ณ ตอนนี้ ค่าเงินดอลล่ามีเสถียรภาพมากขึ้น

อัตราดอกเบี้ยกำลังจะเริ่มสูงขึ้น

เปนอันจบรอบ การทะยาน ทองคำได้โดยสมบูรณ์สักที

ทองคำได้ผ่านจุดสูงสุดมาแล้ว

ณ วันนี้ อาจจะมีการปรับตัว รีบาวไปมา

แต่สุดท้ายที่สุด เมื่อระบบบ ทุกอย่างกลับคืนสู่สภาวะปกติ ราคาทองก้จะกลับไปใกล้เคียงกับตอนที่ขึ้นมา

ท่านคง มองเห้น ยอดเขาทองคำแล้ว

ส่วนตีนเขา อีกสักพัก คงได้พบ

สองคนนี้พูดต่างกันแบบ 180 องศาเลย เชื่อใครดี?

สำหรับผมเองสั้นๆ นะครับ เท่าที่ติดตาม เบน เบอร์นันเก้ เค้าพูดอย่างไร ออกตรงข้ามตลอด

อ เน็กซ์ ครับ ขอบทความดี ๆ เป็นกำลังใจ ในวัน ที่หุ้นและทองลง (เว่อร์) อย่างงี้ หน่อยได้มั้ยครับ เกิดอะไรกันขึ้นนี้ เมกา ว่า ตัวเลขดี จีน จะขึ้นดอกอีก อยากให้ อ คุยถึงเรือ่งนี้ด้วยครับ ถ้าไม่รบกวนเกินไป

จัดให้ครับๆ ขอนึกมุกก่อน :lol:

ขอบคุณ ครับ สู้กันต่อไป ครับผม ต้องมีวันของเรามั่งแหล

To. K Maye Maye ja : 19650 ยังไม่ลงเท่าไหร่หรอก ครับสำหรับแท่ง เพราะมีค่าเงินบาทช่วยครับ แท่งที่ผมเก็บไว้ ผมไม่ห่วง ห่วงแต่กองทุนทองคำ ครับ ดอยยาว ๆ สูงมาก ๆ ใจมันหายจ่ะ มีเล่น กองทุนทองคำ ที่ประกันค่าเงินไว้บ้างรึป่าว หล่ะครับ แว้วจะเข้าจัยยยยยยย หุหุ

เข้าใจดีเลยล่ะครับ ผมดอยk-goldลูกโตเลยล่ะ !ahh

ขอถามครับ อยู่ดอยนานละ

1.ก่อนตรุญจีนของทุกๆปี ราคาจะขึ้นใช่เปล่า

2.และเคยมีปีไหนที่ราคาทองไม่ขึ้นบ้างเปล่า

3.ราคา1406 จะมาเปล่า

ขอบคุณมากๆครับ

ราคาทองคำกับเทศกาลตรุษจีน ใครหลายคนมักจะคิดว่าทองต้องขึ้นเพราะคนซื้อทองเยอะแต่จริงๆแล้ว

เป็นการเข้าซื้อทองรูปพรรณกันมากนะครับ เทียบไม่ได้กับปริมาณทองคำแท่งที่ซื้อขายหมุนเวียนเพื่อการลงทุน

และปริมาณสัญญาของทองคำกระดาษ ที่เป็นผู้กำหนดราคา "ทอง" จริงๆ

พูดง่ายๆ ปริมาณซื้อขายทองรูปพรรณ < ทองแท่งจริงหลายเท่าตัว < สัญญาทองคำกระดาษหลายเท่าตัว

สิ่งที่กำหนดราคาทองจริงๆ เกิดจาก ตลาดสัญญาซื้อขายล่วงหน้าพวก Future หรือ Option ซะเป็นส่วนใหญ่ครับ

หากดูย้อนหลังจะพบว่าหลายปีที่ผ่านมา ถ้าผมจำไม่ผิดช่วงตรุษจีนทองจะลงมากกว่าขึ้นด้วยซ้ำ

ส่วนที่ถามว่าระดับราคา 1406$ นี้จะมามั๊ย?

หากติดที่ราคานี้สบายๆนะครับ เดี๋ยวก็ถึงครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ลาพักร้อนไปอาทิตย์นึง ไปเที่ยวต่างจังหวัด กลับมาหนังสือขายหมดหมดแล้ว :blink:

โอนตอนนี้คงไม่ทันแล้วใช่มั้ยครับ คุณเน็ก จองกะเค้าไว้ 2 เล่ม TT :(

ขอถามคุณเน็กเกี่ยวกับคำกล่าวของเบเนเก้ตามwebนี้ว่า คุณเน็ก

คิดอย่างไรเกี่ยวกับสุนทรพจน์ของเขาค่ะ

http://noir.bloomberg.com/apps/new

pid=20601109&sid=aegwqtKNOnzs&pos=12

link เปิดไม่ได้ครับ รบกวนขอ link ต้นฉบับที่ Bernanke พูดด้วยครับ

สวัสดีครับคุณเน็ก ตอนนี้spdr ขายทองออก2 วันนี้เกือบ42 ตัน และตลอดทั้งเดือนเกือบ70 ตัน มีนัยสำคัญอะไรไม๊ครับคุณเน็ก