ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ช่วงนี้ยุ่งๆไม่ค่อยได้เข้า เลยโอนกับเค้าไม่ทัน !_18d

อดเลยอุตส่าจองไว้ 1 เล่ม !065

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมเก็บไว้ให้ดีกว่า อย่าลำบากออกมาเลย พักผ่อนนะครับ เมื่อไหร่ก็ได้ครับ :rolleyes:

ขอบคุณอาจารย์เน็กซ์มากๆเลยค่ะ :wub:

รบกวนถามอาจารย์ หรือผู้รู้ท่านอื่นว่า ทำไมช่วงนี้ทองลงจังเลย ทั้งที่ใกล้ตรุษจีนแท้ๆ หุ้นเองก็ถูกต่างชาติเทขาย มันมีอะไรเกี่ยวข้องกันไหมคะ สงสัยค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณเน็ก สั่งจองหนังสือไว้ 3 เล่ม โอนเงินให้วันนี้แล้วค่ะ จำนวน 935.25 บาท เดี๋ยวจะ e-mail รายละเอียดให้ ขอลายเซ็นต์ที่หนังสือให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ผมเชื่อมั่นอย่างมากเลยว่า "สหรัฐฯ เขาทำอะไรก็แล้วแต่ ก็เพื่อให้เป็นประโยชน์กับมนุษยชาติ และสิ่งแวดล้อมของโลก ทุกอย่างที่เขาพยายามทำและแทรกแซง เพื่อประชาคมโลก เหมือนดั่งกะว่า เขาเป็น ซุปเปอร์ฮีโร่ ของชาวโลก" แต่ความเชื่อนี้ สามารถเห็นได้อย่างชัดเจน ได้จากในหนัง ฮอลลีวูด "เท่านั้น" !38

ในความเป็นจริง อะไรที่ทำให้ สหรัฐฯ ได้ประโยชน์ เขาจะขยัน จะกุลีกุจอ สนับสนุน เต็มที่ และถึงแม้ต้องโกหก ยกทัพไปถล่ม เพื่อแย่งชิงเอา ก็ทำมาแล้ว

อะไรที่ไร้ประโยชน์กับสหรัฐฯ ถึงแม้นจะมีคนตายเป็นล้าน เขาก็จะวางเฉย

และถ้าอะไรที่ขัดผลประโยชน์กับสหรัฐฯ เขาก็จะทำทุกวิถีทาง ทั้งบนดิน ใต้ดิน เพื่อขัดขวาง ทำลายผู้ที่ขัดผลประโยชน์นั้น

ดังนั้น สิ่งที่ FED น้าเบน..เก๊ พูด ให้มันอมโบสถ์มาพูด ผมก็ไม่เชื่อครับ.. !59

ผมเชื่อ น้าจิม ซิงแคลร์ ดีกว่า

ราคาทองคำกับเทศกาลตรุษจีน ใครหลายคนมักจะคิดว่าทองต้องขึ้นเพราะคนซื้อทองเยอะแต่จริงๆแล้ว

เป็นการเข้าซื้อทองรูปพรรณกันมากนะครับ เทียบไม่ได้กับปริมาณทองคำแท่งที่ซื้อขายหมุนเวียนเพื่อการลงทุน

และปริมาณสัญญาของทองคำกระดาษ ที่เป็นผู้กำหนดราคา "ทอง" จริงๆ

พูดง่ายๆ ปริมาณซื้อขายทองรูปพรรณ < ทองแท่งจริงหลายเท่าตัว < สัญญาทองคำกระดาษหลายเท่าตัว

สิ่งที่กำหนดราคาทองจริงๆ เกิดจาก ตลาดสัญญาซื้อขายล่วงหน้าพวก Future หรือ Option ซะเป็นส่วนใหญ่ครับ

หากดูย้อนหลังจะพบว่าหลายปีที่ผ่านมา ถ้าผมจำไม่ผิดช่วงตรุษจีนทองจะลงมากกว่าขึ้นด้วยซ้ำ

ส่วนที่ถามว่าระดับราคา 1406$ นี้จะมามั๊ย?

หากติดที่ราคานี้สบายๆนะครับ เดี๋ยวก็ถึงครับ

ในส่วนข้อมูลที่ผมจำได้ก็คล้ายกับคุณNextครับ บ่อยมากครับช่วงตรุษจีนแล้วทองลง ที่ผมคุ้นๆคือช่วงเมษาทองจะขึ้นแรงครับ(เป็นเทศกาลของอินเดียไม่ใช่สงกรานต์นะครับ)

ประชาสัมพันธ์ 5

สำหรับหนังสือ โอกาสทอง(จริงๆ) ตอนนี้หมดแล้วนะครับ คงจะต้องหยุดขายก่อน

สำหรับใครที่ซื้อไม่ทัน หากผ่านการพิจารณาของสำนักพิมพ์

วางแผงเมื่อไหร่จะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้ง

ขอบพระคุณจากใจจริงครับ

ใครที่สั่งซื้อไว้แล้ว รอรับหนังสือได้เลย

ทยอยส่งสัปดาห์นี้คาดว่าสัปดาห์หน้าคงเริ่มได้รับกัน

ท่านที่โอนเงินมาแล้ว อย่าลืมแจ้งแสดงตัวมาที่ ogadthong@gmail.com ด้วยนะครับ

พักหลังผมไม่ได้เข้ามาคุยหน้าบอร์ดเพราะตอบจดหมายหลังไมค์อยู่ พยายามจะตอบทุกฉบับที่ถามกันมา

แต่หลังจากนี้ คงได้กลับมาพูดคุยกันเหมือนเดิม มีหลายเรื่องที่น่าสนใจครับ...โปรดติดตาม

คุณเน๊กซ์คะ สั่งจองไว้ 1 เล่ม จะโอนเงินไห้ในวันพรุ่งนี้ทันไหมคะ เพิ่งกลับจาก ตจวคะ หากทันช่วยแจ้งเมล CONFIRM เพื่อโอนเงินให้ด้วยคะ :wacko: Mooh :lol:

cream84225@gmail.com

ถูกแก้ไข โดย mooh

ได้โอนเงินค่าซื้อหนังสือ 1 เล่ม วันที่ 24/1/54 จำนวนเงิน 320.22 บาท

และได้เมล์บอกแล้ว คุณเน็กซ์ ช่วยคอนเฟิร์มกลับทางเมล์ด้วย(รายละเอียดของคนที่สั่งซื้อ pom_pipat@hotmail.co.th) :unsure:

ขอบคุณ อ เน็กซ์ ที่จะจัดให้ครับ และขอบคุณ ท่านหมอเล็ก และท่านอื่น ๆ สำหรับข้อมูล ครับ

เสียดายจังเลยค่ะ หมดซะเเล้ว แต่จะรอต่อไปจนกว่าจะได้หนังสือของน้าเน๊กซ์มานะคะ smile.gif

ลืมไปค่ะ รบกวนขอลายเซนต์ของอาจารย์ในหนังสือทั้ง10 เล่มด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะอาจารย์

ขอถามคุณเน็กเกี่ยวกับคำกล่าวของเบเนเก้ตามwebนี้ว่า คุณเน็ก

คิดอย่างไรเกี่ยวกับสุนทรพจน์ของเขาค่ะ

http://noir.bloomberg.com/apps/new

pid=20601109&sid=aegwqtKNOnzs&pos=12

เป็นสัญญาณแรกที่บอกว่าจะปรับดอกเบี้ยจากทางธนาคารกลางสหรัฐหรือเฟด

สิ่งที่จะยืนยันการพื้นตัวของระบบเศรษฐกิจสหรัฐ หรือความร้อนแรงของระบบเศรษฐกิจได้ดีอย่างหนึ่งคือ อัตราดอกเบิ้ย

และ เปนที่ยืนยันได้แน่นอนว่าเศรษฐกิจสหรัฐฟื้นตัวได้อย่างเข้มแข็ง ในปี 2011นี้

การที่ประเทศหรือบริษัทฟื้นตัวได้ดี มียอดขายได้มาก มีความคาดหวังในอนาคตว่าจะมีกำไรเกิดขึ้นได้มากมาย

ส่งผมต่อเสถียรภาพของประเทศนั้นหรือบริษัทนั้น แน่นอน

วิกฤตแฮมเบอเกอร์คราวที่แล้ว ส่งผลให้คนไม่ไว้วางใจในสินทรัพย์สกุลดอลล่า ( หุ้น พันธบัตรบัตร ค่าเงินดอลล่า....)

ประกอบกับดอกเบี้ยที่ต่ำมาก

ทำให้เงินไหลไปหาผลตอบแทนสูงกว่าและมีความปลอดภัยมากกว่า

นั้นทำให้ราคาทองคำ มีมูลค่าเพิ่มขึ้นมาก

มาถึง ณ ตอนนี้ ค่าเงินดอลล่ามีเสถียรภาพมากขึ้น

อัตราดอกเบี้ยกำลังจะเริ่มสูงขึ้น

เปนอันจบรอบ การทะยาน ทองคำได้โดยสมบูรณ์สักที

ทองคำได้ผ่านจุดสูงสุดมาแล้ว

ณ วันนี้ อาจจะมีการปรับตัว รีบาวไปมา

แต่สุดท้ายที่สุด เมื่อระบบบ ทุกอย่างกลับคืนสู่สภาวะปกติ ราคาทองก้จะกลับไปใกล้เคียงกับตอนที่ขึ้นมา

ท่านคง มองเห้น ยอดเขาทองคำแล้ว

ส่วนตีนเขา อีกสักพัก คงได้พบ

ขอออกความเห็นนิดนึงนะครับ 4-7ปีก่อนผมยังเป็นมือใหม่ในการลงทุน ไม่ค่อยมีหลักการลงทุนและสับสนกับมุมมองของนักวิเคราะห์ สมัยนั้นผมชอบแทงสวนท่านนายก... ท่านนายกบอกทองจะขึ้นผมต้องรีบขาย ท่านนายกบอกทองจะลงผมจะรีบซื้อ ช่วงนั้นผมกำไรจากการแทงสวนพอสมควรเลยครับ ช่วงหลังๆท่านนายกคงรู้ทันเลยให้สัมภาษณ์น้อยลงและใช้เป็นแนวทางในการซื้อสวนไม่ได้แล้ว

ที่ผ่านมาคำสัมภาษณ์ของลุงโป๊งเหน่งจะต้องแปลย้อนศรครับ แปลย้อนศรได้ว่าดอลลาร์จะมีเสถียรภาพน้อยลง มูลค่าของดอลลาร์จะกลับไปเหมือนในอดีตสมัยที่ดอลลาร์ยังไม่ได้รับความเชื่อถือ ช่วงนี้เป็นแค่เนินทองคำเท่านั้น ยอดภูเขาทองคำยังอยู่อีกไกลครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ไปเที่ยวมา ไม่ได้เข้ามาอ่านหลายวัน จองไว้แล้ว ว่าแต่ว่าหนังสือหมดรึยังครับเนี่ย -*-

สงสัยจะอดแน่เลย