ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หาเจอแล้วครับ ขอบคุณคุณmagnataur จากkey word บางคำที่คุณmagnataurโพสไว้ เลยค้นหาเจอ ขอบคุณครับ แล้วกดเลือกว่าจะดูช่วงไหน

http://www.cmegroup....ry-notices.html

http://www.cmegroup.com/delivery_reports/MetalsIssuesAndStopsReport.pdf

อันนี้ครับเป็นรายวัน บอกผู้ขอรับมอบและผู้ต้องส่งมอบด้วย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วรวรรณ ธาราภูมิ

5 ชั่วโมงที่แล้ว

Good Morning News จาก กองทุนบัวหลวง

29 มีนาคม 2556

General News

----------------

• ธ. พาณิชย์ในไซปรัสเปิดทำการอีกครั้งหลังหยุดไปกว่า 2 สัปดาห์ โดยจำกัดธุรกรรมเพื่อป้องกันการแห่ถอนเงินฝากจนทำให้ธนาคารขาดสภาพคล่อง เช่น

... ถอนเงินสดได้ไม่เกิน 300 ยูโร/วัน/คน

... ห้ามนำเงินสดออกนอกประเทศเกิน 1,000 ยูโร/คน

... จำกัดวงเงินการใช้บัตรเครดิต

ทั้งนี้ ธ.กลางยุโรป (ECB) ได้ส่งเงินสด 5,000 ล้านยูโร อันเป็นเงินทุนฉุกเฉินให้แล้ว เพื่อรองรับสถานการณ์

• ยอดค้าปลีกของเยอรมนีเดือน ก.พ. +0.4% จากเดือนก่อน แต่ -2.2% เมื่อเทียบเป็นรายปี จึงเป็นไปได้ที่อุปสงค์ภายในประเทศจะไม่สามารถสนับสนุนการเติบโตทางเศรษฐกิจในปีนี้

• ผู้ว่างงานของเยอรมนีเดือน มี.ค.เพิ่มขึ้นจากเดือนก่อน 13,000 คน เป็น 2.935 ล้านคน โดยทำให้อัตราว่างงานอยู่ที่ 6.9% แสดงว่า ตลาดแรงงานยังมีความไม่แน่นอน

• ดัชนีราคาผู้บริโภค (CPI) รายปีของสเปนในเดือน มี.ค. +2.4% จากเดือน ก.พ.ที่ขยายตัว 2.8% เนื่องมาจากต้นทุนเชื้อเพลิงลดลง

• บริษัทขนาดเล็กในอิตาลีและสเปนกำลังประสบความยากลำบากในการจ่ายหนี้และมีอัตราการผิดนัดชำระหนี้คืนธนาคารเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งจะสร้างปัญหาให้แก่ ธ.พาณิชย์และรัฐบาล และบ่งชี้ว่า ยูโรโซนจะประสบปัญหาใหญ่ในอนาคต เนื่องจากบริษัทเหล่านี้เป็นกลุ่มบริษัทที่มีการจ้างงานมากที่สุดในสเปนและอิตาลี

• Moody's คงอันดับความน่าเชื่อถือของโปรตุเกสที่ Ba3 ด้วยแนวโน้มเชิงลบ เพราะหนี้สินรัฐบาลอยู่ในระดับสูง ประกอบกับมีแนวโน้มที่จะได้รับผลกระทบรุนแรงจากวิกฤตการณ์ในภูมิภาค

อย่างไรก็ตาม โปรตุเกสยังมีความคืบหน้าชัดเจนเรื่องการใช้มาตรการรัดเข็มขัดทางการคลัง และการปฏิรูปเชิงโครงสร้าง จึงเป็นไปได้มากขึ้นที่จะสามารถกลับมาระดมทุนในตลาดได้อีกครั้ง

• Moody’s คงอันดับความน่าเชื่อถือของไอร์แลนด์ไว้ที่ Ba1 ซึ่งเป็นระดับขยะ ด้วยแนวโน้มเชิงลบ แม้ไอร์แลนด์จะมีความก้าวหน้าต่อเนื่องในการจะกลับเข้าสู่ตลาดทุน แต่ยังคงมีปัญหาภาคธนาคาร รวมทั้งมีความเปราะบางต่อแรงกดดันในยูโรโซน

• รอยเตอร์ส รายงานผลสำรวจนักเศรษฐศาสตร์ ซึ่งระบุว่า ไซปรัสไม่น่าจะเป็นประเทศสุดท้ายของยูโรโซนที่จะขอความช่วยเหลือทาง การเงินจากนานาชาติ โดยนักเศรษฐศาสตร์ 36 คนจาก 48 คนที่ตอบแบบสอบถาม เชื่อว่า เป็นไปได้ที่ประเทศอื่นๆ อย่าง สเปน และ สโลวิเนีย จะขอความช่วยเหลือทางด้านการเงินจากกลุ่มทรอยก้าในอนาคต

• GDP ที่แท้จริงประจำไตรมาส 4 ปีก่อน ของสหรัฐ จากการประมาณการครั้งสุดท้าย +0.4% สูงกว่าการประมาณการครั้งก่อนที่เป็น +0.1% จากการลงทุนในภาคธุรกิจและยอดการส่งออกที่เพิ่มขึ้น แต่ยังขยายตัวน้อยกว่าที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะเป็น +0.5% และขยายตัวไม่มากพอที่จะฉุดอัตราว่างงานให้ลดลงได้

• จำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานครั้งแรกของสหรัฐประจำสัปดาห์สิ้นสุด 23 มี.ค.เพิ่มขึ้น 16,000 ราย สู่ 357,000 ราย โดยนักวิเคราะห์ยังคงมุมมองว่าตลาดแรงงานอยู่ในระยะฟื้นตัว

• ฮารุฮิโกะ คุโรดะ ผู้ว่าการ ธ.กลางญี่ปุ่น (BOJ) ระบุว่า กำลังพิจารณาการเข้าซื้อพันธบัตรรัฐบาลที่มีอายุยาวขึ้น เพื่อแก้ไขปัญหาเงินฝืดและบรรลุเป้าหมายอัตราเงินเฟ้อที่ 2% อย่างรวดเร็ว ทำให้คาดว่า BOJ จะเริ่มต้นมาตรการผ่อนคลายทางการเงินอย่างแข็งกร้าวภายหลังจากการประชุมในวันที่ 3-4 เม.ย. นี้

ก.คลัง เกาหลีใต้ ลดประมาณการเศรษฐกิจในปี 2556 จากเดิม +3% เหลือ +2.3% จากความไม่แน่นอนในเศรษฐกิจโลกและปัจจัยเสี่ยงของเศรษฐกิจในประเทศ เช่น หนี้สินภาคครัวเรือนที่เพิ่มขึ้นและตลาดอสังหาริมทรัพย์ที่ซบเซา ทำให้ ก.คลัง วางแผนจะกระตุ้นเศรษฐกิจครั้งใหม่ในเดือน เม.ย.นี้

ดัชนีผลผลิตอุตสาหกรรม (MPI) ของไทยในเดือน ก.พ -1.19% จากช่วงเดียวกันของปีก่อน ลดลงครั้งแรกในรอบ 5 เดือน เป็นผลจากการผลิตของอุตสาหกรรมฮาร์ดดิสก์ไดร์ฟ ปิโตรเคมี เสื้อผ้าสำเร็จรูป อาหารทะเลกระป๋อง และเบียร์ ลดลง

อย่างไรก็ตาม สนง. เศรษฐกิจอุตสาหกรรม (สศอ.) คาดว่า จะขยายตัวได้ 3%-4% ในไตรมาส 1 ปีนี้ เมื่อเทียบกับปีก่อนหน้า

• ยอดขาดดุลการค้าของไทยในเดือน ก.พ.เป็น 53.3 พันล้านบาท เนื่องจากส่งออกลดลงจากความผันผวนของเศรษฐกิจโลกโดยเฉพาะสหรัฐและญี่ปุ่น ซึ่งเป็นตลาดส่งออกหลักของไทย รวมถึงผลจากความผันผวนของอัตราแลกเปลี่ยนและการปรับตัวแข็งค่าของเงินบาท โดยหมวดสินค้าเกษตรและอุตสาหกรรมเกษตรลดลงสูงสุดถึง 13.5%

Equity Market

----------------

• SET Index ปิดที่ 1,544.57 จุด ลดลง 16.30 จุด หรือ -1.04% ด้วยมูลค่าซื้อขาย 73,324.10 ล้านบาท นักลงทุนต่างชาติซื้อสุทธิ 687.88 ล้านบาท ซึ่งเป็นไปตามทิศทางของตลาดหุ้นต่างประเทศจากความวิตกกังวลของปัญหาเศรษฐกิจในไซปรัส อีกทั้งยังเป็นการขายทำกำไรหลังจากที่ดัชนีได้ปรับตัวขึ้นแรงในช่วง ต้นสัปดาห์ ทั้งนี้ปัจจัยที่ควรติดตาม ได้แก่ การประชุม กนง. ในวันที่ 3 เม.ย. และผลการประชุม ธ.กลางญี่ปุ่น (BOJ) ในวันที่ 4 เม.ย.

Fixed Income Market

------------------------

• อัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลไทย ค่อนข้างคงที่ในทุกช่วงอายุตราสาร ท่ามกลางการซื้อขายที่ค่อนข้างเบาบาง โดยนักลงทุนยังคงรอความชัดเจนจากการประชุม กนง. ในวันที่ 3 เม.ย. สำหรับวันนี้มีการประมูลพันธบัตร ธปท. อายุ 15 วัน มูลค่า 30,000 ล้านบาท

Guru Corner

-------------

Jim Rogers

------------

”เมื่ออายุยังน้อย มีเงินเพียง 5,000 หรือ 50,000 ดอลลาร์ จะลงทุนแล้วขาดทุนจนหมดก็ไม่เลวร้ายเท่าไหร่ แต่เราทำอย่างนั้นไม่ได้เมื่อเงินที่เรามีมันมากถึง 50 ล้านดอลลาร์”

(หมายความว่าเมื่ออายุมากแล้ว มีฐานะดีขึ้น อย่าลงทุนอะไรที่จะทำให้ขาดทุนจนหมดตัวได้ เพราะเราไม่มีโอกาส เวลา และกำลังวังชา ที่จะหาเงินได้มากๆ ขนาดนั้นอีกแล้ว)

“ไม่มีประเทศไหนในประวัติศาสตร์โลกที่ฟื้นฟูตนเองได้ด้วยการขึ้นภาษี ถ้าลดภาษี ลดการใช้จ่าย ทุกอย่างจะดีขึ้น”

”ทุกคนต้องแสวงหาหนทางของตนเอง ซึ่งบางทีมันอาจจะน่าเบื่อ บางทีก็สนุกสนาน และไม่มีใครรู้ว่าผลของมันจะเป็นอย่างไร เพราะเราไม่มีทางประสบความสำเร็จถ้า ไม่พบแนวทางของเราเอง เช่น ถ้าเป็นนักดนตรี ก็ต้องค้นหาเสียง ท่วงทำนอง กับวิธีการบรรเลงในแบบของเรา เพราะนักดนตรีที่ยิ่งใหญ่ในประวัติศาสตร์คือผู้ที่มีความบ้าเฉพาะตนและภาคภูมิใจในความบ้านั้น โดยเฉพาะเมื่อมันต่างจากวิถีที่คนอื่นๆ ทำกัน และนี่ก็ใช้ได้กับทุกเรื่อง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องศิลปะ บทประพันธ์ การเมือง โดยเฉพาะอย่างยิ่งในด้านการเงิน

เราอาจลอกการบ้านของคนอื่นแบบที่หลายๆ คนทำกัน แต่นั่นก็เป็นเหตุที่ทำให้ทุกคนลงทุนในสิ่งเดียวกัน แล้วก็เป็นเหตุให้การลงทุนล้มเหลว เราต้องกล้าที่จะหาหนทางของเรา ไม่ว่ามันจะดูเหลวไหลน่าหัวเราะเพียงใด และยิ่งมันดูเหลวไหลในสายตาคนอื่นๆ เราก็ยิ่งต้องเดินหน้าให้หนักขึ้น

สรุปก็คือ เราเรียนรู้จากคนอื่นได้ แต่เราต้องหาแนวทางลงทุนของเรา และต้องเป็นตัวของตัวเอง”

http://www.cmegroup.com/delivery_reports/MetalsIssuesAndStopsReport.pdf อันนี้ครับเป็นรายวัน บอกผู้ขอรับมอบและผู้ต้องส่งมอบด้วย

ขอบคุณครับ

ช่วยอธิบายตารางแบบย่อๆให้หน่อยได้มั้ยครับ ยังดูไม่ค่อยเคลียร์ C H ISSUED STOPPED คืออะไรครับ

กูรูนอกหลายคน มองเป็นขาขึ้นกันแล้วนะคะ เตรียมขึ้นจรวดกันได้แล้วค่ะ :uu :upstrong:

ขอบคุณครับ พี่น้ำใสครับจรวดทำไมมันวิ่งลงพื้นดินก่อนขึ้นฟ้าอะครับ อิอิ

ถูกแก้ไข โดย Dr.Polar Bear

รบกวนถามหน่อยนะครับ ในกรณีของไซปรัส หรือที่อื่น กรณีเกิด bank run คนที่เป็นหี้ธนาคารอยู่เค้าจะเป์็นยังไง จะถูกเรียกหนี้คืนมั้ย หรือต้องเพิ่มหลักประกัน ครับ

ธนาคารไซปรัสเปิดทำการวันแรกราบรื่น(29/03/2556)

ไซปรัส 29 มี.ค.-สถานการณ์ในวันเปิดทำการของธนาคารในไซปรัสเป็นวันแรก หลังปิดนานเกือบ 2 สัปดาห์ เป็นไปอย่างราบรื่น โดยปราศจากอาการตื่นตกใจของเจ้าของบัญชีเงินฝากแต่อย่างใด

ชาวไซปรัสต่างพากันไปเข้าแถวรอก่อนเวลาเปิดทำการของธนาคารต่างๆ เมื่อวานนี้ ซึ่งเป็นวันแรก หลังปิดทำการนานเกือบ 2 สัปดาห์ บรรยากาศการทำธุรกรรมต่างๆ เป็นไปตามปกติ ไม่มีวี่แววของความวุ่นวายหรือแตกตื่นของบรรดาผู้ฝากเงินไว้กับธนาคารแต่ อย่างใด และเมื่อถึงเวลาปิดทำการ ทุกอย่างก็ผ่านไปโดยราบรื่น ประธานาธิบดีนิคอส อนาสตาซีเอเดส ได้ทวีตข้อความขอบคุณประชาชนที่เข้าใจรัฐบาลและอดทนต่อสถานการณ์ที่บีบคั้น อย่างรุนแรง

ทุกอย่างเป็นไปอย่างราบรื่น แบบนี้ ทั้งโล่งใจทั้งเสียวๆไงไม่รู้แฮะ

ขอบคุณข่าวจากคุณเด็กขายของ

ตอบคุณส้มโอครับ แหม คุณส้มโอไม่ดู pm ของผมเลย ผมส่งให้คุณส้มโอ หลังจากคุณส้มโอถามแป้บเดียว คือผมมีโควต้าโพส วันละ สองโพสเท่านั้น เลยโพสตอบในนี้ไม่ได้

แต่คุณส้มโอก็หัวไวพอ เอาคำว่า comex delivery notice ไปหาใน google จนเจอเอง

สำหรับ report ของ comex ที่ผมติดตาม จริงๆก็พึ่งจะเจอ source นี้ ได้แค่เดือนเดียว ปกติจะตามเวบ http://harveyorgan.blogspot.com/ นี้ ซึ่ง อีตาฮาร์วีแก่ทำสรุปได้ดีอยู่แล้วไม่ต้องหาเอง แต่ เมื่อเดือนก่อน แก่ไป holiday หรือไงนี่แหละ แล้วหายไปไม่มา update ข้อมูล ผมเลยพยายามไปหาเองจนเจอแหล่งข้อมูลนี้ครับครับ

คือ เพื่อที่จะตามข้อมูลจริง ๆ แบบอีตาฮาร์วี่ ต้องใช้ 2 report ครับ

1. cmegroup.com/trading/energy/nymex-daily-reports.html ที่คุณส้มโอโพส link ไว้ อันนี้จะอัทเดตทุกวัน ตอนประมาณ สิบโมงเช้าไทย

2. cmegroup.com/trading/energy/nymex-daily-reports.html อันนี้ไว้ดู open interrest ที่คงค้างในตลาด comex อันนี้อัทเดตประมาณ ตีหนึ่งเวลาไทย

ด้วย 2 report นี้ คุณ harvey จะมาสรุปให้เรา ประมาณ 7-8 โมงเช้า เวลาไทย ครับ

ตอบคุณโจโฉครับ คือที่คุณโจโฉถามว่า สมมติว่า ผู้เล่น long ในตลาด ต้องการการรับทองกลับบ้านเยอะๆ มากๆ ทองจะมาจากไหน

ขอตอบแบบเข้าใจเองนะครับ และเป็นการตอบแบบสมมติว่า ตลาด comex เป็นตลาดที่ fair และไม่มี conspiracy theory ใดๆนะครับ ( ซึ่งผมว่าไม่จริง )

คำตอบที่คุณ wcg มา ผมว่าก็ถูกแล้วนะครับในความเห็นผม คือคน long มี us dollar คน short ต้องมี physical gold เอามา trade กัน

แต่่คุณโจโฉคงจะถามสมมติว่า ถ้าคน short ไม่มี physical gold จะทำยังไง คำตอบคือ คนเล่น short มีทางเลือกคือ renew or close short ครับ ( ซึ่งมีต้นทุนในการทำแบบนี้ ) แต่ก็สมมติว่า ถ้าไม่ได้ close หรือ renew ล่ะ และไม่มีทองด้วย ตลาดทำไง

อันนี้ ผมขอเดาว่า คือ จาก link ของคุณส้มโอนะครับ จะเห็นว่า จะมีอีก report นึงคือ warehouse & depository stock อันนี้คือ report ที่แสดงถึง activity ใน vault ต่างๆในตลาด comex ซึ่งมีแบ่งตามประเภทของ ผู้ฝากทองไว้ในระบบ คือ dealer and customer

ผมเข้าใจว่า ผู้เล่นที่เป็นประเภท dealer นั้นคือ ตัวแทนขายจากเหมืองทองต่าง ๆ ที่เอาทองมาขายในตลาด เมื่อมาดูตัวเลขจำนวนทองของผู้เล่นประเภทนี้มี ทองถึง 2.9 million oz

มากเหลือเฟือพอส่งมอบอยู่แล้ว

ดังนั้น ถ้า report พวกนี้เป็นจริง ยังไง comex ไม่มีทาง เบี้ยวทองคนซื้อทองแน่นอน เพราะเค้าสามารถ swap หรือ lend ทองจากผู้เล่นหลายอื่นได้ เพราะมีคนเอาทองมา deposit กะตลาดไว้เยอะมาก

ขอบคุณครับ

ช่วยอธิบายตารางแบบย่อๆให้หน่อยได้มั้ยครับ ยังดูไม่ค่อยเคลียร์ C H ISSUED STOPPED คืออะไรครับ

ISSUED = คนขอรับมอบ = คน L

STOPPED = คนที่ต้องส่งมอบ = คน S

ส่วน C กับ H นี่ผมไม่แน่ใจครับ

ขอเพิ่มเติมเรื่องการส่งมอบของ comex ครับ ปกติ comex "ไม่ได้มีหน้าีที่ส่งมอบทองแต่มีหน้าที่เป็นตัวกลางในจับคู่สัญญา" ให้ครับ

ส่วนการรับมอบนั้นขึ้นอยู่กับคน L และ คน S ครับ ว่าจะมีการส่งมอบจริงรึเปล่า เพราะสามารถไปคุยกันเองได้

ทองส่วนมากที่อยู่ใน comex คือทองที่ลูกค้าฝากไว้นั่นล่ะครับ

ทุกอย่างเป็นไปอย่างราบรื่น แบบนี้ ทั้งโล่งใจทั้งเสียวๆไงไม่รู้แฮะ

ขอบคุณข่าวจากคุณเด็กขายของ

เงียบ ไม่มีอะไรแบบนี้ ดูน่ากลัวนะครับ

ขออนุญาติเพิ่มเติบคำตอบของคุณ magnataur ครับ

สำหรับตอบคุณโจโฉครับ คือที่คุณโจโฉถามว่า สมมติว่า ผู้เล่น long ในตลาด ต้องการการรับทองกลับบ้านเยอะๆ มากๆ ทองจะมาจากไหน

ตอบ ทองจะมาจากคนที่่เปิด S ไว้นั่นล่ะครับ ขั้นตอนของ comex คือ สมมุติว่าผมเปิด L ไว้ ส่วน คุณโจโฉเปิด S และผมแสดงความต้องการรับมอบ , comex จับคู่ให้ว่า ผมต้องไปรับมอบทองจากคุณโจโฉ หน้าที่ของผมคือจ่ายเงินจำนวนที่เหลือใหุ้คุณโจโฉเพื่อรับทอง คุณโจโฉมีหน้าที่หาทองคำมาให้ผมให้ได้ โดยต้องส่งก่อนวัน Last Delivery Days ของเดือนที่ขอรับมอบ จบ.... (แต่ผมกับคุณโจโฉก็สามารถคุยกันนอกรอบเองได้ว่าจะขอเป็นเงินสดแทนทองได้เหมือนกัน อยู่ที่ว่าผมจะยอมรับรึเปล่า) แต่ถ้าคุณโจโฉมีทองฝากไว้ที่ comex ก็อาจให้ comex ส่งมอบให้ผมได้เลยและคุณโจโฉก็รอรับเงินส่วนต่างอย่างเดียว

ส่วนเรื่องทอง comex หมดนี่ตามความหลักการณ์คือไม่มีหมดแน่นอนครับ เพราะทองที่อยู่ในนั้นคือ"ทองที่ฝากไว้" แต่ถ้ามันจะหมดก็คือ CME หรือ comex เอาไปทำอย่างอื่นนั้นล่ะครับ

ISSUED = คนขอรับมอบ = คน L

STOPPED = คนที่ต้องส่งมอบ = คน S

ส่วน C กับ H นี่ผมไม่แน่ใจครับ

งง สลับกันหรือเปล่าวครับ ผมคิดว่า ISSUED คือคนส่งมอบ STOP เป็นคนรับ

ประมาณว่า ออกจาก(issue)เจ้านี้ ไปหยุดที่ใคร(stop)

มีใครช่วยคอนเฟิมร์ ได้ไหมครับ