ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หุ้นคลาสเอ (BRK-A) ของ Berkshire Hathaway ของปู่ Buffett

ไม่เคยจ่ายปันผล หลายสิบปีที่ผ่านมาใครที่ถือหุ้น BRK-A

ถ้าเขาไม่ขายก็ไม่ได้กำไร (Capital gain) เงินก็จมอยู่ในหุ้น

แต่เขาก็จะร่ำรวยมหาศาลจากมูลค่าของบริษัทที่เพิ่มขึ้น และตลาดก็ตอบรับมูลค่านี้ผ่านราคาบนกระดาน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ส้อมขึ้นหรือส้อมลงดีหว่า :uu แถวๆ1300 เป็นจุดตัดระหว่างส้อมขึ้นกับลง

ถ้าหลุด1300 จะลงอีก 200 เห็นๆ(เขาว่าแบบนั้น) :_cd

แต่ถ้าไม่หลุดก็จะย้ำฐานแล้วก็ไซด์เวย์ไปซักระยะ ...อย่าหวังว่ามันจะเด้งเป็นตัว V หลังจากที่ถูกทุบขนาดนี้

Can you see how those center around the $1300 level?

Now note the two pitchforks - the one uptrending, and the other downtrending and locate the intersection of the median or middle lines in both forks. Can you see how it come in right on top of the previously mentioned TWO Fibonacci retracement levels?

What does all this entrail reading denote? Simple - the area near and around the $1300 level is now critical for gold's fortunes as we move forward. I believe it has as much significance as the former support zone back up near the $1525 region.

If this region fails for any reason, gold is going to fall first to $1200 and then possibly $1100 - $1092. That would dovetail with the BEARISH FLAG FORMATION I have noted on a previously posted daily gold chart that would target another $200 drop if this week's low were to be violated on HEAVY VOLUME.

If the bulls can hold this market above this week's low but certainly above the $1300 level, then they stand a real chance of forcing a period of price consolidation or sideways movement. I believe it is too much to expect this market to ricochet sharply higher after the psychological beating that the bulls have received this past week.

http://traderdannorcini.blogspot.com/

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

โอ ไม่ทราบเเบ่งยังไง5000/bill ขอไอเดียพี่ส้มโอมือหน่อยครับ ดอกเรตนี้mlrลบบอร์นเลยครับ. จำกัดวงเงินมั้ยครับ

ชอบไอเดียพี่เหมือนกันครับแล้วไม่กลัวมีปัญหาตอนรับของคืนบ้างหรือครับ ผมไม่เคยนึกถึงวิธีนี้เลยกลัวตุกติก

โอ ไม่ทราบเเบ่งยังไง5000/bill ขอไอเดียพี่ส้มโอมือหน่อยครับ ดอกเรตนี้mlrลบบอร์นเลยครับ. จำกัดวงเงินมั้ยครับ

ของ1ชิ้นได้แค่ใบเดียว แต่ส่วนมากผมเป็นของชิ้นเล็กครับ เหรียญทองคำ1บาท เหรียญทองคำ0.50บาท เหรียญพระศาสนาคริสต์(เป็นของหลุดโรงจำนำแต่ซื้อเก็บไว้เพราะไม่อยากให้เขาเอาไปหลอม) สร้อยต่างประเทศ บอกเขาว่าขอชิ้นละไม่เกิน5000ต่อใบ ที่ยังเหลือเก็บไว้กับตัวยังไม่นำไปฝากเหลือ3ชิ้น แหวนหยก แหวนบุษราคัม กางเขนทองคำขาวประดับเพชรเม็ดเล็ก

เมื่อรวมกันทุกรายการแล้วไม่เกินวงเงิน 500,000 บาท ต่อหนึ่งรายต่อหนึ่งวัน

http://www.pawn.co.th/question_a.php

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ชอบไอเดียพี่เหมือนกันครับแล้วไม่กลัวมีปัญหาตอนรับของคืนบ้างหรือครับ ผมไม่เคยนึกถึงวิธีนี้เลยกลัวตุกติก

----เหรียญทองคำ เขาก็ระบุเป็นเหรียญทองคำ1บาท(ระบุน้ำหนักในใบด้วยแล้ว) ทองแท่ง1บาทก็ระบุเป็นทองแท่ง1บาท ถ้าเป็นเหรียญรุ่นหายากก็ต้องให้เขาระบุชื่อเหรียญ

----เหรียญพระคริสต์(ไม่มีรุ่นนิยมแบบไทย ราคาตามความสวยงามและวัตถุดิบ) สร้อย ผมชั่งน้ำหนักก่อนทุกชิ้น เวลาจำนำผมจะทำครั้งละ4-5ใบกันสับสน เมื่อได้ใบผมจะดูน้ำหนักที่เขาระบุว่าตรงกับที่ผมชั่งมั้ย เมื่อตรงผมค่อยจำนำชุดใหม่

----ถ่ายเอกสารไว้ทุกใบ เมื่อไปส่งดอกเขาจะออกใบใหม่ให้ ตรวจทุกใบว่าระบุน้ำหนักถูกต้องตรงกับใบเก่ามั้ย

----ห้ามส่งดอกเกิน4เดือน30วัน เกินแม้แต่วันเดียวของหลุด ผมจะส่งทุก4เดือน

ลุงจิม :

• บัญชีเงินฝากในเมืองลุงแซมจะโดนแบบไซปรัส
  • และ ทองจะไปถึง ๕๐,๐๐๐ (โห ลุงจิม... เอาสองพันให้ถึงก่อน แล้วค่อยห้าหมื่นเถอะคร๊าบบ)
    :033

http://www.jsmineset...see-50000-gold/

ลุงจิมแกมาตอบให้แล้วครับว่าทำไมแกถึงขยับราคาขึ้นไปเป็น 50,000 (คนเมล์มาถามแกคงมหาศาลจนแกทนไม่ไหว)

คำตอบของแกก็แบบแบบที่เรารู้กันนั่นแหละครับว่า ทองแท้กำลังจะเป็นอิสระจากทองกระดาษเพราะของไม่มี

ธนาคารกลาง(central bank )ปล่อยทองให้ธนาคารทองรายย่อย (bullion bank)ไปทำปู้ยี่ปู้ยำกับราคาทอง

bk เอามาขายได้เงินมา เงินก็เอาไปทำอย่างอื่นหมดแล้ว ไม่มีปัญญาซื้อคืน

ตอนนี้ก็รอแต่วันระเบิดเท่านั้นเอง

http://www.jsmineset...why-50000-gold/

ปล.อ้างถึงคุณWCGไปงั้นแหละครับเรื่องมันจะได้ต่อเนื่องกับเรื่องที่เอามาแปะใหม่ :17

----เหรียญทองคำ เขาก็ระบุเป็นเหรียญทองคำ1บาท(ระบุน้ำหนักในใบด้วยแล้ว) ทองแท่ง1บาทก็ระบุเป็นทองแท่ง1บาท ถ้าเป็นเหรียญรุ่นหายากก็ต้องให้เขาระบุชื่อเหรียญ

----เหรียญพระคริสต์(ไม่มีรุ่นนิยมแบบไทย ราคาตามความสวยงามและวัตถุดิบ) สร้อย ผมชั่งน้ำหนักก่อนทุกชิ้น เวลาจำนำผมจะทำครั้งละ4-5ใบกันสับสน เมื่อได้ใบผมจะดูน้ำหนักที่เขาระบุว่าตรงกับที่ผมชั่งมั้ย เมื่อตรงผมค่อยจำนำชุดใหม่

----ถ่ายเอกสารไว้ทุกใบ เมื่อไปส่งดอกเขาจะออกใบใหม่ให้ ตรวจทุกใบว่าระบุน้ำหนักถูกต้องตรงกับใบเก่ามั้ย

----ห้ามส่งดอกเกิน4เดือน30วัน เกินแม้แต่วันเดียวของหลุด ผมจะส่งทุก4เดือน

-รวมๆกันแล้วทั้งหมดเสียดอกเดือนละกี่บาทครับ อยากรู้จริงๆครับ เผื่อจะไปล้วงจากถังแซทมาจำกะเขาบ้าง

-ทอง 1 บาทมันเกิน 5000แล้วนี่ครับ งง

ลุงจิมแกมาตอบให้แล้วครับว่าทำไมแกถึงขยับราคาขึ้นไปเป็น 50,000 (คนเมล์มาถามแกคงมหาศาลจนแกทนไม่ไหว)

คำตอบของแกก็แบบแบบที่เรารู้กันนั่นแหละครับว่า ทองแท้กำลังจะเป็นอิสระจากทองกระดาษเพราะของไม่มี

ธนาคารกลาง(central bank )ปล่อยทองให้ธนาคารทองรายย่อย (bullion bank)ไปทำปู้ยี่ปู้ยำกับราคาทอง

bk เอามาขายได้เงินมา เงินก็เอาไปทำอย่างอื่นหมดแล้ว ไม่มีปัญญาซื้อคืน

ตอนนี้ก็รอแต่วันระเบิดเท่านั้นเอง

http://www.jsmineset...why-50000-gold/

ปล.อ้างถึงคุณWCGไปงั้นแหละครับเรื่องมันจะได้ต่อเนื่องกับเรื่องที่เอามาแปะใหม่ :17

ขอบคุณครับ พึ่งได้อ่านที่ลุงแกอธิบายเหมือนกัน ... ตอนนี้รอดูอย่างเดียว ว่าราคากระดาษ กับราคาของจริงจะหนีกันเมื่อไหร่

มาร์ติน อาร์มสตรอง :: ก่อนหน้านี้บอกว่าสามหมื่น นี่เอาห้าหมื่นเลยเรอะ ?! จะบ้ากันไปใหญ่แล้ว -- ถ้าอาทิตย์หน้าทำนิวโลว์ เตรียมโดนทุบอีกรอบ

ถูกแก้ไข โดย wcg

-รวมๆกันแล้วทั้งหมดเสียดอกเดือนละกี่บาทครับ อยากรู้จริงๆครับ เผื่อจะไปล้วงจากถังแซทมาจำกะเขาบ้าง

-ทอง 1 บาทมันเกิน 5000แล้วนี่ครับ งง

ช่วยตอบ เรื่องอัตราดอกเบี้ยครับ

สถานธนานุเคราะห์เรียกเก็บอัตราดอกเบี้ยรับจำนำเท่าใด?

อัตราดอกเบี้ยรับจำนำของสถานธนานุเคราะห์

-เงินต้นไม่เกิน 5,000 บาท คิดอัตราดอกเบี้ยร้อยละ 0.25 ต่อเดือน

- เงินต้นมากกว่า 5,000 แต่ไม่เกิน 25,000 บาท คิดดอกเบี้ยร้อยละ 1.00 ต่อเดือน

- เงินต้นมากกว่า 25,000 แต่ไม่เกิน 100,000 บาท คิดดอกเบี้ยร้อยละ 1.25 ต่อเดือน

ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2556 ถึงวันที่ 30 กันยายน 2556

http://www.pawn.co.th/question_a.php

ขอบคุณมากครับคุณสมโอมือ คุณwcg

หากอยากลดดอกสมมุติ เช่น10ล้าน 10m/5000 =2000สัญญา

คงตัองไปทำตราปั้มลายนิ้วโป้งไว้เลย ไม่งั่นล้างกันจนไม่เหลือลายนิ้วตอนไถ่เเน่ :)

พลิกตำราสู้ พุ่งจู่โจมจุดอ่อนขาใหญ่

ตอนนี้ขาใหญ่ทุบราคาทองคำมากมาย ถึงพื้นฐานของโลหะมีค่าจะดีมาก แต่ทองคำจริงในมือขาใหญ่ก็น่าจะมีมากเหมือนกัน ทองคำที่ขุดมาตลอดสูญหายน้อยมาก เกือบทั้งหมดจะมีคนตามไปรีไซเคิลกลับมา ทองคำที่อยู่บนโลกมีการคำนวณมาว่ามีถึง170,000ตัน(ประมาณ60เท่าการผลิตของปี2555) ถ้าขาใหญ่จะรวบรวมในกลุ่มของเขาให้ได้สัก10%(17,000ตัน = 17,000,000กิโล)น่าจะทำได้ อีกอย่างเขาให้ข่าวว่าประเทศอื่นที่จะขอการช่วยเหลือในอนาคตอาจต้องขายทองคำออกมา เรื่องนี้ทำให้หลายคนกังวล เพราะบางประเทศมีทองคำหลายพันตันเช่นอิตาลี

ครั้งที่แล้วผมเคยสำรวจไปแล้วว่าขาใหญ่น่าจะมีทองคำจริงอยู่เยอะพอควร มีกำลังมากพอที่จะทุบราคาได้ ซึ่งเขาก็ทุบได้แรงอย่างที่เห็น คราวนี้มาหาจุดอ่อนของขาใหญ่ดูบ้าง ทองคำเขาน่าจะมีเยอะ แต่โลหะเงินเขาไม่น่าจะมีเยอะ ธนาคารกลางที่เป็นพวกของขาใหญ่ไม่น่าจะมีโลหะเงินหรือถ้ามีก็น้อยมาก โลหะเงินที่ขุดมาจะสูญหายไปมากมายเพราะราคาโลหะเงินถูกไม่คุ้มการรีไซเคิล มีการประมาณการว่าโลหะเงินที่อยู่บนโลกมีประมาณ28,000ตัน ผมบวกเพิ่มให้อีก100%เป็น56,000ตัน(เท่ากับ2เท่าของกำลังการผลิตของปี2555) ขาใหญ่จะมีโลหะจริงในมือเท่าไหร่กัน

ราคาโลหะเงินถูกกว่าทองคำถึง60เท่า วันนี้ผมเห็นข้อมูลในYOU Tubeที่คุณหมอเล็กนำมาลง มีการชักชวนกันซื้อโลหะเงินดีเดย์คือวันที่1พฤษภาคม บางคนขาดทุนทองคำมากมายทำใจขายไม่ได้ กะจะสู้ด้วยการซื้อทองคำอีกถ้าราคาลงต่ำ บางคนเล่นสัญญากระดาษขาดทุนมากมาย ยังหาทางเอาทุนคืนไม่ได้ บางท่านเป็นร้านทองเมื่อราคาทองคำตกมากก็เสียหายมาก ถ้าเรารวมแรงกันคนละนิดคนละหน่อย ซื้อโลหะเงินออกจากตลาดคนละเล็กละน้อย คนละโลหรือ2โล(โลละ2หมื่นกว่าบาท) ใครชื่นชอบโลหะเงินเป็นพิเศษอยากซื้อเพิ่มก็แล้วแต่ความชอบ

ผมมองว่าคนที่ลงทุนทองคำ อาจไม่ถึง10%ที่ลงทุนโลหะเงินด้วย ในเมื่อในตลาดทองคำเราแพ้เขาหนักมารอบนึงแล้ว ถ้าแต่ละคนลองเสี่ยงสู้ ทำลายจุดอ่อนขาใหญ่ก่อน ช่วยกันซื้อโลหะเงินออกตลาดนิดหน่อยตามกำลังที่ไม่ทำให้เดือดร้อนถ้าแพ้ ถ้าพวกเรารวมตัวกัน ช่วยเผยแพร่คลิปนี้ออกไปในหลายเวปที่เกี่ยวกับทองคำ ใครมีความสามารถเข้าเวปโลหะมีค่าภาษาอื่นได้ ช่วยเผยแพร่ต่อไป ถ้ารวมตัวกันติดและจู่โจมจุดอ่อนที่โลหะเงิน ถ้าขาใหญ่ไม่มีโลหะเงินมากพอที่จะส่งมอบหรือโลหะเงินขาดตลาด งานนี้เป็นเรื่องแน่ ถ้าขาใหญ่คุมราคาโลหะเงินไม่ได้ เมื่อนั้นนักลงทุนจะมีความเชื่อมั่นในทองคำอีกครั้ง แรงซื้อจะเข้ามาในทองคำอย่างมากมาย

เมื่อมีการยึดเงินฝากในไซปรัส สถานการณ์เป็นบวกต่อทองคำมากมาย แต่เขาพลิกวิกฤตเป็นโอกาสว่าจะนำทองคำของไซปรัสออกขาย ประเทศอื่นที่จะมาขอความช่วยเหลือในอนาคตก็จะโดนบีบให้ขายทองเหมือนกัน ซึ่งข่าวนี้ทำลายขวัญนักลงทุนได้มากมาย ถ้าพวกเรามาช่วยกันคนละนิด ลองเสี่ยงพลิกวิกฤตเป็นโอกาสกันมั้ย โลหะเงินโดนทุบจนเหลือราคา2หมื่นต้นๆ ช่วยกันซื้อกันคนละนิดคนละหน่อยในจำนวนที่ไม่ทำให้เดือดร้อน ถ้าโลหะเงินขาดตลาดเมื่อไหร่ เกมส์จะเปลี่ยนทันที โอกาสจะกลับมาเป็นของพวกเราและวิกฤตจะกลับไปอยู่กับขาใหญ่

แบ่งมานิดหน่อยในจำนวนที่ไม่เดือดร้อน ใครจะร่วมสู้บ้างครับ ขอเสียงหน่อยครับ ในจำนวนที่ไม่ดือดร้อนถ้าแพ้

เริ่มมีคลิปเรียกร้องให้ซื้อเงินเพื่อฟัดกะเจ้ามืออีกแล้วครับ ดีเดย์วันเมย์เดย์ที่จะถึงนี่เองครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ช่วยตอบ เรื่องอัตราดอกเบี้ยครับ

สถานธนานุเคราะห์เรียกเก็บอัตราดอกเบี้ยรับจำนำเท่าใด?

อัตราดอกเบี้ยรับจำนำของสถานธนานุเคราะห์

-เงินต้นไม่เกิน 5,000 บาท คิดอัตราดอกเบี้ยร้อยละ 0.25 ต่อเดือน

- เงินต้นมากกว่า 5,000 แต่ไม่เกิน 25,000 บาท คิดดอกเบี้ยร้อยละ 1.00 ต่อเดือน

- เงินต้นมากกว่า 25,000 แต่ไม่เกิน 100,000 บาท คิดดอกเบี้ยร้อยละ 1.25 ต่อเดือน

ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2556 ถึงวันที่ 30 กันยายน 2556

คิดเลขกลมๆเลยง่ายดี

25,000 ดอก 1 % ก็เท่ากับ 250/เดือน = ปีละ 3,000 บาท เอาเรื่องเหมือนกันนะครับ ซื้อถังแซทได้เกือบใบแล้ว :17

ขอบคุณมากครับคุณสมโอมือ คุณwcg

หากอยากลดดอกสมมุติ เช่น10ล้าน 10m/5000 =2000สัญญา

คงตัองไปทำตราปั้มลายนิ้วโป้งไว้เลย ไม่งั่นล้างกันจนไม่เหลือลายนิ้วตอนไถ่เเน่ :)

ค่าดอกเบี้ยเงินต้น 10ล้าน ผมว่าซื้อเครื่องสแกนลายนิ้วมือไปไว้ที่โรงจำนำเลยดีกว่าครับ :uu

เขาให้ราคาต่ำกว่าราคาตลาดครับ(ตอนนี้ที่ธนานุเคระห์ให้บาทละ13000แต่ผมขอแค่5000 เพราะต้องการดอกถูก) ขืนให้ราคาสูงกว่าตลาดมากมายแบบข้าว คนก็แห่กันจำนำมากมายแต่ไม่ไถ่ถอน จำนำเสร็จซื้อเส้นใหม่มาจำนำต่อถ้าจำนำราคาสูงกว่าตลาด

คิดเลขกลมๆเลยง่ายดี

25,000 ดอก 1 % ก็เท่ากับ 250/เดือน = ปีละ 3,000 บาท :uu

คิดจากเงินต้นของแต่ละใบครับ แต่ละใบเป็นอิสระต่อกันครับ 5000บาทก็12.50บาทต่อเดือน