ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

โพสปุ๊บเจอคุณnextพอดีเลย :rolleyes: ขอสวัสดีคุณnextด้วยนะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

:wub: :rolleyes: :rolleyes:

ขอบคุณ สำหรับบทความที่ดีและเนื้อหาแน่นเปรี้ยะ

ความเห็นสำหรับราคาทอง ของผมก็คือ

ถ้าราคาทองลง แปลว่าอำนาจซื้อของเราเพิ่มขึ้น ทุกคนบนโลกรวยขึ้น

ถ้าราคาทองขึ้น แปลว่าอำนาจซื้อของเราลดลง ทุกคนบนโลกจนลง

ตามหลักแล้วพวกเราทุกๆ คน ควรจะแช่ง ๆๆๆๆๆ ให้ทองลงไปเหลือสัก 500 เหรียญ ทุกคนจะได้รวย ๆ

เ่งินที่เรามีอยู่จะได้มีค่ามาก ๆ ๆ :blush:

แต่โลกของความเป็นจริงในระบบทุนนิยม คนหมู่มาก mass ย่อมเป็นฝ่ายเสียเปรียบเสมอ

สมัยที่ทอง 500$/oz

แบงค์ 1,000 บาทของเราก็ซื้อของได้มากกว่าตอนนี้จริงๆครับ (More Purchasing Power)

โพสปุ๊บเจอคุณnextพอดีเลย :rolleyes: ขอสวัสดีคุณnextด้วยนะคะ

สวัสดีครับคุณ aomsin เข้ามาทีคำถามค้างเยอะเลย

กำลังไล่ตอบอยู่ครับ ตอบเสร็จเดี๋ยวโพสบทความต่อ

"ไม่เข้มข้น เราไม่นอนครับ" :lol:

จากบทความด้านบน ผมเห็นเหตุและผลอย่างนี้ หากไม่ใช่กรุณาทักท้วงคับ

- ตอนนี้ไม่มีใครจะซื้อพันธบัตรสหรัฐแล้ว แม้แต่ FED

- ต่อไปสหรัฐจะขาย พันธบัตรให้ใคร แล้วถ้าไม่ออกพันธบัตรแล้ว จะอยู่ได้หรือเปล่า

- "แผนยุทธศาสตร์ทางออกที่เขาต้องการให้เฟดนำมาใช้ก็คือการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยควบคู่ไปกับการขายสินทรัพย์"

ทรัพย์สินที่ FED จะขายคืออะไร? ใช่พันธบัตรที่ FED ซื้อไปหรือเปล่า

FED ไม่ซื้อพันธบัตรต่อแล้ว น่าจะหมายถึงไม่ทำ QE3 ต่อ นั่นก็ต้องดูกันไปครับ

ตอน QE2 ก็ยึกยักไปมาทำอิดออดสุดท้ายก็ รู้ๆอยู่แล้วว่าต้องอัดฉีด

พันธบัตรที่นานาประเทศถือครองอยู่ ก็ยังมีเยอะครับหากมีการเทขายออกมา

ไม่ว่าจากญี่ปุ่นหรือจีน QE3 คงจะมาเร็วกว่าที่คิด

การปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยได้เคยพูดถึงไปแล้วในบทความ "ข่าวร้ายไม่ร้าย"

ส่วนทรัพย์สินที่ FED จะขายคืออะไร ? หากนึกถึงทองคำเดี๋ยวรออ่านในบทความที่จะโพสคืนนี้นะครับ

ปล. ขอบคุณคุณ G_man สำหรับข่าวสารที่ำนำมาโพสด้วยนะครับ :rolleyes:

ขอถามนิดนึงนะครับ ตัวเลข350เหรียญคือคุณNextลอกตัวเลขชุดเก่ามาโดยเพิ่มให้มากกว่าเดิม10เท่าเพื่อสะดวกในการเปรียบเทียบตัวเลข แต่ตัวเลขที่จะใช้คำนวณจริงของจุดด่ำสุดของรอบนี้คือ255.95$ของปี2001(ของรอบแรกต่ำสุด35$) เมื่อคูณ24.28เท่าก็ประมาณ6200เหรียญ รอบที่แล้วจาก850เหรียญลดลงไปเหลือ255.95ก็คือลดไป3.32เท่า

ถ้าจำลองเหตุการณ์ว่าคล้ายคลึงรอบที่แล้วมากๆ จาก6220/3.32=1867$(ราคาหลังปรับฐาน ซึ่งรูปแบบจริงๆอาจคล้ายบ้างแต่ไม่ใช่ต้องเหมือนแบบฝาแฝด)

ขอบคุณคุณNextมากนะครับสำหรับความรู้ที่ได้รับมาตลอด ช่วยเสริมจุดที่ผมไม่รู้หรือจุดที่คิดไม่ถึงอย่างมาก คนรู้เรื่องทองครอบคลุมทุกแง่มุมแบบคุณNextหายากมากครับ

จะคำนวณจากจุดไหนก็ได้ครับ ที่ผมเอาตัวเลข 350$

ก็เพื่อให้ง่ายต่อการเปรียบเทียบอย่างที่ คุณ ส้มโอมือ ว่านั่นแหละครับ

ตัวเลขจริงๆ จะมากกว่านี้หรือน้อยกว่านี้ เวลาจะเป็นคนบอกเอง

Concept คือต้องการจะบอกว่า ลู่วิ่ง Upside ของทองคำยังเหลืออีกเยอะ

ทยอยสะสม (Accumulate) และ ซื้อตอนลง (Buy the dip)

คือหัวใจการลงทุนของโอกาสทอง(จริงๆ) ในครั้งนี้ครับ

เอามาฝากครับ

ทองขาดตลาดในจีน

Raw gold in short supply in China

http://english.cntv.cn/program/bizasia/20110324/105693.shtml

ธนาคารจีนแนะนำให้คนจีนเก็บทอง

PBoC Positive on Gold for ‘Value Preservation'

http://www.marketwire.com/press-release/Central-Fund-Announces-Proposed-Offering-TSX-CEF.A-1419371.htm

ตอบคุณ aomsin

เงินเฟ้อ (Inflation) เป็นสาเหตุหลักที่ทำให้ค่าของเงินลดครับ (Devalue)

เมื่อเกิดเหตุการณ์แบบนั้น ธนาคารกลางจะใช้ "การเพิ่มอัตราดอกเบี้ย" เข้าสกัด

แน่นอนว่าหนี้สินที่มีการตรึงอัตราดอกเบี้ยให้คงที่จะได้เปรียบกว่า

หนี้สินที่ทำสัญญาคิดอัตราดอกเบี้ยเป็นแบบลอยตัว

หากหนี้สินเป็นจำนวนเงินเท่าเดิม แต่ค่าของเงินลด

คนได้เปรียบคือ ลูกหนี้ แต่คนที่เสียเปรียบคือ เจ้าหนี้

ไม่ได้แนะนำให้ก่อหนี้กันนะครับ เพราะคนเราพอได้ยินคำว่าหนี้ มักจะคิดไปในแง่ลบ แต่หนี้นั้นจริงๆแล้วมีสองแบบ

คือ หนี้ที่ดี (นำมาลงทุน) กับ หนี้ที่เลว (นำมาใช้จ่าย) ขึ้นอยู่กับการบริหารจัดการครับผม :rolleyes:

ขอบคุณข่าวจาก คุณ Mor Lek ด้วยครับ +1

ก็อปมาฝากครับ

Jimmy Siri

อันเนื่องมาจากคอมเมนต์ของ FED ในวันจันทร์ที่ผ่านมา ลองมาดูอีกแง่มุมหนึ่งของเศรษฐกิจของสหรัฐ และคอมเมนต์ในส่วนที่เหลือของ FED ที่ไม่ค่อยจะเป็นข่าว นั่นก็คือ คณะกรรมการอีกบางส่วนของ FED ก็ยอมรับว่า เศรษฐกิจของสหรัฐกำลังจ่ออยู่ที่ปากเหวและดิ่งลงลึกไปกว่าที่คนส่วนใหญ่จะเข้าใจ ไม่ว่าจะมีการสิ้นสุดหรือต่ออายุโปรแกรม QE ออกไปหรือไม่ก็ตาม

We are Way Over the Edge Right Now

http://usawatchdog.com/double-dip-recession-2011/

มาให้กำลังใจคุณ Next ค่ะ จะได้มีกำลังใจเขียนบทความต่อไป + 1 ค่ะ :wub: :wub: :wub:

ขอบใจนะ :blush:

ความเสี่ยงของเงินสำรองระหว่างประเทศ

วันพฤหัสบดีที่ 06 มกราคม 2011 เวลา 15:24 น.

เมื่อเช้าวานได้มีโอกาสฟังวิสัยทัศน์ของ

ท่านผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย (คุณประสาร)ในงาน Thailand Focus

แล้ว ต้องขอชื่นชมว่าท่านตระหนักถึง ปัญหาที่เกิดขึ้นกับเศรษฐกิจและการเงินโลกเป็นอย่างดี

ท่านเน้นปัญหาเรื่องเงินเฟ้อ และ ปัญหาสภาพคล่องล้นโลก ชัดเลยครับ

ความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นกับทุนสำรองดอลล่าร์ของไทย

คงต้องฝากให้ท่านและรัฐมนตรีกระทรวงการคลังช่วยดูแลล่ะครับ

ขอตัวไปทานข้าวเย็นก่อน แล้วค่อยมาโพสบทความใหม่

คืนนี้แล้วกันนะครับ :rolleyes:

:) มาลงชื่อทักทายทุกท่านค่ะ :lol:

:) ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลข่าวสารจากทุกท่านค่ะ :wub: