ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อ่านบทความของคุณ Nexttonothingจบ ผมก็ได้คำตอบที่เต็มอิ่มเลยครับ พรุ่งนี้ผมจะซื้อตุนไว้ก่อน 200 บาท เลยครับผมลงทุนระยะยาว5ปีก็รอได้ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เมื่อกี้มาอ่านบทความ คุณเน๊กซ์แก้เหงาครับ ช่วยได้ หุหุ ตาม ta ก็คงต้องรอให้ทองทะลุ 1447 กันเราน่าจะได้เห็นก้าวใหม่ของทองกันซะทีครับ

ตั้งแต่โอบาม่าเข้ารับตำแหน่ง งบประมาณทางการทหารถูกใช้เฉลี่ยสูงถึง 1 Trillion ต่อปี

(สำหรับ 700 ฐานประจำการของทหารสหรัฐใน 135 ประเทศ)

นอกเหนือจากการพิมพ์เงินแล้ว สงครามคือ อีกหนึ่งปัจจัยกระตุ้นในเกิดเงินเฟ้อรุนแรง

ระเบิดทุกลูกที่ลงไป หมายถึง งบประมาณหลายล้านที่หายวับไปกับตาโดยไม่ได้สร้างผลดีต่อเศรษฐกิจภายในประเทศ

หนี้สิน+ดอกเบี้ยติดตัวก็ ท่วมหัวอยู่แล้ว ยังกล้าใช้+กล้าพิมพ์

คิดแล้วเครียด

ขอถามนะคะ...ถ้าพันธมิตรชนะ คือบังคับให้กัดดาฟี่ยอมลงจากตำแหน่ง . เค้าจาไม่ให้ประเทศ และประชาชนชดใช้ค่าโทมาฮอคเหรอค่ะ

เป็นเงินคงไม่อยากได้ . ส่วนทองกัดดาฟี่คงหาที่ฝังให้ลูกหลาน . งั้นเหลืออะไรล่ะคะ??? (น้ำมัน...) เค้าจาเอาน้ำมันชดใช้หรือเปล่าคะ...

เมกาเปลี่ยนอาวุธเป็นน้ำมัน . ผลิตมาไม่ต้องขาย (แถมมีที่ให้ทดลองโดยชอบธรรม) . แล้วยังแลกเป็นน้ำมันได้ (คุ้มมั้ยคะ...) เอ้...หรือว่าน้องเล็กจะคิดมากไปเนี่ย

คุณเน็กพูดมาก็ถูกในแง่ระยะยาวครับ ผมก็คนนึงที่เชื่อละครับในแง่ระยะยาวโละรูปพรรณทิ้งไป 70 เปอเลย เงินเก็บก็จัดการลดลงครึ่งนึงเพื่อมาคบน้องแท่ง

ส่วนระยะสั้นต้องฟังจากอีกท่านในอีกห้องนึงและก็ทำตาม เพราะสถานการณ์อัพเดทฉับไวฉึกๆ

ซึ่งดูเหมือนจะเกาเหลากัน :blink: หรือเปล่า

ผมเหมือนลูกนกสองหัวหรือเปล่าเนี่ย B)

เป็นกำลังใจและติดตามต่อไปครับ

555 แอบคิดเหมือนกันเรยคับ บางทีก็รุ้สึกเหมือนกะลังมีหัวนกงอกออกมาอีกหัวเลย :lol:

แต่ผมก็เชื่อว่าคนอ่อนน้อมถ่อมตนแบบคุณเน๊กไม่มีทางไปคิดเกาเหลาหรือคิดไปเปรียบเทียบกะใครหรอก มีแต่ผมละมั้งที่ไปจับแพนชนแกะซะเอง :D

ขอบคุณบทความดีดี ของคุณเน๊กซ์คะ เพราะตั้งแต่ได้เริ่มอ่านบทความแรกๆของคุณเน๊กซ์และอ่านหนังสือโอกาสทองจริงๆ

ได้เปลี่ยนความคิดที่จะเก็บเงินเป็นทอง และถือระยะยาวเกือบหมดแล้ว เพราะผลตอบแทนคุ้มค่ากว่ากันเยอะเลยคะ :wub: :lol: :wub:

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณ Next สำหรับบทความนะครับ !01 !01

ระยะประชิดมากๆ แล้ว คุณ Next คงต้องเหนื่อยหน่อยหละครับ ช่วงนี้ !gd !gd

ขอถามนะคะ...ถ้าพันธมิตรชนะ คือบังคับให้กัดดาฟี่ยอมลงจากตำแหน่ง . เค้าจาไม่ให้ประเทศ และประชาชนชดใช้ค่าโทมาฮอคเหรอค่ะ

เป็นเงินคงไม่อยากได้ . ส่วนทองกัดดาฟี่คงหาที่ฝังให้ลูกหลาน . งั้นเหลืออะไรล่ะคะ??? (น้ำมัน...) เค้าจาเอาน้ำมันชดใช้หรือเปล่าคะ...

เมกาเปลี่ยนอาวุธเป็นน้ำมัน . ผลิตมาไม่ต้องขาย (แถมมีที่ให้ทดลองโดยชอบธรรม) . แล้วยังแลกเป็นน้ำมันได้ (คุ้มมั้ยคะ...) เอ้...หรือว่าน้องเล็กจะคิดมากไปเนี่ย

ขอเสนอมุมมองของผมนะครับ ผิดถูกไม่รู้ ดูๆ กันไปครับ

ผมมองไว้สองทาง

ทางแรกที่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุด ที่ NATO และ USA เข้าไปยุ่มย่าม ไม่เกี่ยวกับอะไรหรอกครับ เกี่ยวกับความมั่นคงทางพลังงานของเขานั่นเอง

เข้าไปเพื่ออ้างสิทธิในการจัดตั้งรัฐบาล (เพื่อสิทธิในการชักใย) ที่จะเกิดขึ้นใหม่

เพราะหากไม่เข้าไปเลยปล่อยผู้ประท้วง(ซึ่งอยู่ฝ่ายอัลกอร์อิดะห์ และ อิหร่าน) ชนะ และเป็นผู้จัดตั้งรัฐบาลเอง

สหรัฐและพันธมิตร จะตกที่นั่งลำบากขึ้นมากเลยครับ และการที่ผู้วางแผนประท้วงต่างๆ จะทำให้สถานการณ์บานปลายไปถึงซาอุ คงทำได้ง่ายขึ้น

อีกด้านผมคิดเองครับ ไม่มีข้อมูลใดๆ

เพราะสหรัฐ และ NATO ต้องรู้แน่ถึงแผนการณ์ของอิหร่าน และ อัลกอร์อิดะห์ ผมว่าเขาไม่ปล่อยให้กลุ่มนี้ชนะไปได้หรอกครับ

ที่ปรากฏออกสื่ออาจทำเป็นขึงขังกับกัดดาฟี

แต่ลับหลังอาจมี CIA ส่งมือสังหาร ส่งอาวุธ ไปช่วยเหลือกัดดาฟี เด็ดหัวแกนนำกลุ่มประท้วงก็ได้

สุดท้ายจัดการได้ทั้งสองฝ่าย

คิดไปคิดมา ผมว่าแบบนี้ สหรัฐและพันธมิตรได้ผลประโยชน์มากที่สุดซิครับ

เพราะรัฐบาลใหม่ที่เกิดขึ้น จะเป็นรัฐบาลที่สหรัฐและพันธมิตรปั้นมากับมือ แบบเดียวกับอิรักเลยครับ

ขอบคุณสำหรับบทความใหม่ครับคุณ next

เอาบางส่วนจาก Blog Post ของ Robert Lenzner มาฝากครับ (เจอมาจากเวบลุงจิมอีกที)

http://blogs.forbes....e-preservation/

.... The People’s Bank of China(PBOC) recommended yesterday that 1 billion Chinese consider buying gold as a hedge against inflation and to preserve values in a world where currencies can fall. ....

เมื่อวานนี้ ธนาคารกลางของจีนแนะนำให้ประชาชนจีน (1000 ล้านคน) พิจารณาซื้อทองเพื่อเป็นการป้องกันความเสียงจากอัตราเงินเฟ้อ และเพื่อรักษากำลังซื้อเมื่อค่าเงินตก

.... And did you now that gold was selling quite well to ordinary citizens of India at 466 post offices on the subcontinent. Or that India has public companies that offer credit to people wishing to buy gold or silver. Loans to buy gold and silver. ....

คุณรู้หรือเปล่าว่า ทองคำนั้นกำลังเป็นที่นิยมสำหรับชาวอินเดียทั่วไป โดยพวกเขาสามารถซื้อทองคำได้ง่ายๆจากที่ทำการไปรษณีย์ทั้ง 466 สาขาในประเทศ

และอินเดีย ยัีงมีบริษัืทมหาชนที่ปล่อยเครดิตให้คนเอาไปซื้อทอง หรือแร่เงินอีกด้วย

..... Where to now for gold? Goldman Sachs says $1565 in 6 months and $1690 in 12 months. That would be a nifty 18% in 12 months. Though, Goldman warns a short-term lift could spark profit-taking. ...

แล้วทองจะเป็นยังไงต่อไป? Goldman Sachs คาดการราคาไว้ที่ $1565 ใน 6 เดือน และ $1690 ใน 12 เดือน

นั่นหมายถึงผลตอบแทน 18% ใน 12 เดือน อย่างไรก็ตาม Goldman เตือนว่าการปรับตัวขึ้นในระยะสั้นจะทำให้

เกิดการเทขายทำกำไร

(จะทำให้มีการย่อตัีวเป็นช่วงๆ)

คุ้นๆหรือเปล่าครับ อินเดียเหมือนกับจีนตรงที่รัฐบาลสนับสนุนให้คนซื้อทองคำเก็บ

(ของจีนซื้อทองได้จากธนาคารพาณิชย์ทั่วไป และร้านค้าทองของรัฐบาล)

บวกกับข่าวที่ธนาคารอิีีนเดียเข้่าไปเปิดสาขาในจีน และเปิดให้แลกเปลี่ยนเงินกันได้

โดยตรงโดยไม่อิงกับ USD งานนี้สงสัยลุงแซมเตรียมโดนลอยแพได้แล้ว

ส่วนตัีวแล้วคิดว่าธ.กลางเหล่านี้มีเหตุผลหลักๆสองเหตุผลที่สนับสนุนให้คนซื้อทอง

1.เมื่อเกิดวิกฤตค่าเงินจริงๆ คนจะได้ไม่โดนผลกระทบมาก (กำลังซื้อไม่ลดลง เพราะถือทอง)

โอกาสที่คนจะหงุดหงิดใจออกมาประท้วง น่าจะน้อยลง ทำให้ประเทศมีเสถียรภาพขึ้น

2.ถ้ามองในระดับประเทศ ก็เป็นการสร้างความแข็งแกร่งให้กัีบประเทศไปในตัว แทนที่จะถือ

กระดาษไม่มีค่าที่ประเทศโลกที่ 1 และ 2 พิมพ์มาให้ ทั้งประเทศก็หันมาถือทองแทน

ธนาคารกลางพี่ใหญ่แห่งเชียออกมาเตือนประชาชนของตัวเองแล้ว

อีกไม่นานคงได้เห็นอะไรชัดเจนมากขึ้นครับ

ถูกแก้ไข โดย mdaddy

อยากทราบที่มาของการ เพิ่มขึ้น-ลดลง ของราคาทองครับ

หากค่าเงินดอลล์อ่อนลง -> บาทแข็งขึ้น ราคาทองลดลง

หากกองทุนต่างประเทศขนเงินออก -> บาทอ่อน ราคาทองขึ้น

สุดท้ายหากดอลล์เสื่อมค่า เงินกองทุนจะไหลไปที่ไหน และจะมีผลกระทบอะไร

อยากทราบที่มาของการ เพิ่มขึ้น-ลดลง ของราคาทองครับ

หากค่าเงินดอลล์อ่อนลง -> บาทแข็งขึ้น ราคาทองลดลง

หากกองทุนต่างประเทศขนเงินออก -> บาทอ่อน ราคาทองขึ้น

สุดท้ายหากดอลล์เสื่อมค่า เงินกองทุนจะไหลไปที่ไหน และจะมีผลกระทบอะไร

ขออนุญาติตอบแก้ขัดไปก่อน

ทองขึ้นลงแรงๆ เพราะตลาดฟิวเจอร์ครับ จำนวนเงินเท่ากันในตลาดทองจริงแต่ในฟิวเจอร์สามารถจับราคาทองได้เพิ่มขึ้น 50-100 เท่า ราคาจะแกว่งแรงๆ ก็เพราะตรงนี้แหละครับ

อีกปัจจัยนึงคือความต้องการพื้นฐานในฐานะสินทรัพย์ที่มีความเสี่ยงน้อยสุดเป็นแหล่งพักเงินชั้นดี ก็คือถ้าเศรษฐกิจมีปัญหาให้ผลตอบแทนน้อย เงินก็จะกระจายมาพักที่ทองทำให้ราคาขึ้นครับ ยิ่งระบบมีปัญหามากอย่างเห็นได้ชัดราคาก็พุ่งแรง

คร่าวๆน่าจะประมาณนี้นะครับ

ที่เหลือเชิญท่านอื่นต่อ ว่าเป็นเช่นไรบ้างครับ ^_^

ถูกแก้ไข โดย leo_attack