ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ดีใจที่ได้ยินว่าคุณnext บอกว่า ราคาที่ซื้อได้ไม่สำคัญเท่าปริมาณที่ถือครอง แสดงว่าตัวเองอ่านแล้วตีความไม่ผิด เพราะตอนนี้มีเงินสดหมุนเวียนแค่ประมาณเงินเดือน 2 เดือนเองค่ะ นอกนั้นแปรรูปเป็นทองหมดแล้ว ถ้าจะเล่นสั้นสนุกๆจะไปซื้อๆ ขายๆในGFค่ะ ทองจริงเก็บลืมเหมือนทองแต่งงานเลย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมว่าถ้าเรื่องโลกแตก หรือหายนะระดับโลกนี่ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ คือมันแตกมาหลายรอบแล้วแหละครับ ตั้งแต่ปี คศ 999, 1000, 1111, 1999, 2000, ล่าสุด 2012 เพราะหนังเรื่องอะไรก็น่าจะทราบกันดี แต่ถ้ามันเกิดระดับในหนังจริง เราจะทำอะไรได้ครับ...สำคัญว่าถ้ามันไม่เกิดละครับ :D เปรียบเทียบกับคนเป็นมะเร็ง หมอบอกอยู่ได้อีก 1 ปี คนๆนั้นจึงใช้ทรัพยากรทีมีเที่ยวแหลก....จนสุดท้าย 1 ปีก็แล้ว 2 ปีก็แล้วยังไม่ตาย ผมว่าตรงนี้แหละครับที่เป็นปัญหามากกว่า

เรื่องหายนะทางธรรมชาติ ผมว่าเผ่าพันธุ์มนุษย์มีความสามารถปรับตัวรับมือได้สูงมากครับ ในทางปฏิบัติ เราคือเผ่าพันธุ์ที่ต้นตระกูลสามารถพ้นยุคศุนย์พันธุ์ของไดโนเสามาได้ เราคือเผ่าพันธุ์ที่สามารถผ่านพ้นยุคน้ำแข็งมาได้ทั้งๆ ที่มีแค่เสื้อหนัง แล้วตอนนี้สิ่งที่เรามีนั้นเยอะกว่าตันนั้นมาก ถึงอาหารจะขาดแคลน(ซึ่งมันก็ขาดมาได้เกือบ 20 ปีแล้ว) สุดท้ายระบบสังคมมนุษย์ก็จะมีการปรับตัวครับ อาจมีวุ่นวายบ้าง อาจเสียหายหนักบ้าง อย่างสงครามโลกครั้งที่2 ก็ผ่านมาได้ สงคราเย็นก็ผ่านมาได้ ก็คงไ่ม่ถึงกับล่มสลายหรอกครับ

แล้วถ้ายุโรปล้ม เมกาพัง ตะวันออกกลางขาดเสถียรภาพ แต่เงินในระบบเท่าเดิมผมว่านี่แหละเป็นโอกาศของเอเซียละครับ เพียงแต่เราจะเตรียมตัวไว้แค่ไหน

เก็บเงินเก็บทองต่อไป รอ gold/ดาวโจน 1:1 :D :D :D

จะว่ากลัวโลกแตก หรือปัญหาภัยพิบัติทางธรรมชาติคงไม่ใช่ครับ

แต่มองเห็นสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้นจากฝีมือมนุษย์นี่ก็พอจะเห็นความโกลาหล มากมายแล้ว

มองแค่ประเทศไทย ความไม่มีเสถียรภาพ และปัญหาปากท้อง ค่าครองชีพที่จะต้องได้เจอกัน

เช่นน้ำมันลิตรละร้อยบาท ข้าวแกงจานละ 60 บาท ฯลฯ

ไหนจะเรื่องประท้วงขับไล่รัฐบาลที่เกิดขึ้นแน่ เพราะปัญหาค่าครองชีพ

ดอกเบี้ยจะขึ้นไปเท่าไหร่ (บ้านยังผ่อนไม่หมดเลย เหลืออีกตั้งเยอะ)

ฯลฯ

แค่นี้ก็พอจะให้ผมไม่สบายใจแล้วหละครับ

จะว่ากลัวโลกแตก หรือปัญหาภัยพิบัติทางธรรมชาติคงไม่ใช่ครับ

แต่มองเห็นสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้นจากฝีมือมนุษย์นี่ก็พอจะเห็นความโกลาหล มากมายแล้ว

มองแค่ประเทศไทย ความไม่มีเสถียรภาพ และปัญหาปากท้อง ค่าครองชีพที่จะต้องได้เจอกัน

เช่นน้ำมันลิตรละร้อยบาท ข้าวแกงจานละ 60 บาท ฯลฯ

ไหนจะเรื่องประท้วงขับไล่รัฐบาลที่เกิดขึ้นแน่ เพราะปัญหาค่าครองชีพ

ดอกเบี้ยจะขึ้นไปเท่าไหร่ (บ้านยังผ่อนไม่หมดเลย เหลืออีกตั้งเยอะ)

ฯลฯ

แค่นี้ก็พอจะให้ผมไม่สบายใจแล้วหละครับ

งั้นลองหยิบสมบัติก้อนน้อยๆ สีทองๆมาลูบเล่นคลายเหงาสิครับ ให้มันเปลี่ยนหน้าที่จากที่ทับกระดาษบ้าง

จับแล้วร่าเริง(อันนี้พฤติกรรมส่วนตัวนะครับ) !v@ !v@

แต่เรื่องเงินเฟ้อนี่ ถ้าไม่ใช่สภาวะผิดปรกติระดับสภาวะสงครามนี่ผมว่า ตัวระบบมันมีการปรับสมดุลของมันอยู่แล้วนะครับ

ส่วนตัวผมว่าเป็นเช่นนั้น เช่นถ้าหมูแพงมากเกิน คนก็หันไปกินไก่ กินปลา สุดท้ายคนไม่กินหมูมาก สุดท้ายระบบการผลิตหมูก็จะปรับตัวให้ถูกลง หรือที่ผ่านมา ข้าวราคาพุ่งไปตันละ 15000 สุดท้ายพอเข้าทีเข้าทางก็กลับมา 9000 อีกแล้วเพราะมันแพงคนจึงปลูกมากพอมันล้น ของก็ถูกลง

แต่ในระหว่างการปรับสมดุลของระบบมันย่อมมีโอกาศให้เราเสมอ !v@

แม้แต่เสถียรภาพในเมืองไทยเอง ความเห็นส่วนตัวผมว่ายังอีกห่างไกลกับตะวันออกกลางอีกมากนะครับ

ผมว่ายังสบายๆ นะครับ สู้ๆครับ

ดูมันอ้วนขึ้นทุกวันแล้วสุขใจ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

งั้นลองหยิบสมบัติก้อนน้อยๆ สีทองๆมาลูบเล่นคลายเหงาสิครับ ให้มันเปลี่ยนหน้าที่จากที่ทับกระดาษบ้าง

จับแล้วร่าเริง(อันนี้พฤติกรรมส่วนตัวนะครับ) !v@ !v@

แต่เรื่องเงินเฟ้อนี่ ถ้าไม่ใช่สภาวะผิดปรกติระดับสภาวะสงครามนี่ผมว่า ตัวระบบมันมีการปรับสมดุลของมันอยู่แล้วนะครับ

ส่วนตัวผมว่าเป็นเช่นนั้น เช่นถ้าหมูแพงมากเกิน คนก็หันไปกินไก่ กินปลา สุดท้ายคนไม่กินหมูมาก สุดท้ายระบบการผลิตหมูก็จะปรับตัวให้ถูกลง หรือที่ผ่านมา ข้าวราคาพุ่งไปตันละ 15000 สุดท้ายพอเข้าทีเข้าทางก็กลับมา 9000 อีกแล้วเพราะมันแพงคนจึงปลูกมากพอมันล้น ของก็ถูกลง

แต่ในระหว่างการปรับสมดุลของระบบมันย่อมมีโอกาศให้เราเสมอ !v@

แม้แต่เสถียรภาพในเมืองไทยเอง ความเห็นส่วนตัวผมว่ายังอีกห่างไกลกับตะวันออกกลางอีกมากนะครับ

ผมว่ายังสบายๆ นะครับ สู้ๆครับ

ดูมันอ้วนขึ้นทุกวันแล้วสุขใจ

ขอบคุณครับ

จะพยายามทำใจให้สบายขึ้น มองด้านบวกของราคาทองที่แพงขึ้นแล้วกันครับ !01 !01 !gd !gd

สรุปสถานการณ์ ‘โลกอาหรับ’ ในรอบ 24 ชั่วโมง

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 25 มีนาคม 2554 18:10 น.

เอเอฟพี - สถานการณ์ความไม่สงบในภูมิภาคตะวันออกกลาง และแอฟริกาเหนือลุกลามบานปลายรุนแรงในหลายๆ ประเทศ อีกทั้งลิเบียยังคงถูกกองทัพพันธมิตรตะวันตกโจมตีทางอากาศติดต่อกันเป็นวันที่ 7 ผู้จัดการออนไลน์ได้รวบรวมเหตุการณ์สำคัญในรอบ 24 ชั่วโมงของโลกอาหรับไว้ ดังนี้

ลิเบีย : นาโตตกลงรับหน้าที่บัญชาการบังคับใช้เขตห้ามบินเหนือน่านฟ้าลิเบีย เพื่อสกัดกั้นกองกำลังของมูอัมมาร์ กัดดาฟี ขณะที่การโจมตีลิเบียล่วงเข้าสู่วันที่ 7 ส่วน พล.ร.อ. เอดูอารด์ กีโยด์ หัวหน้าเสนาธิการกองทัพฝรั่งเศส ระบุว่า ปฏิบัติการทางทหารของกองทัพพันธมิตรในลิเบียอาจกินเวลาหลายสัปดาห์ และหวังว่าจะไม่ยืดเยื้อเป็นหลายเดือน ด้าน ชาติแอฟริกาเข้าร่วมประชุม ณ กรุงแอดดิสอาบาบา เมืองหลวงของเอธิโอเปีย ถึงวิกฤตการณ์ลิเบียร่วมกับคณะผู้แทนจากลิเบีย สหภาพยุโรป องค์การสหประชาชาติ สันนิบาตอาหรับ และองค์การการประชุมอิสลาม

เยเมน : ฝ่ายสนับสนุนรัฐบาลจำนวนหลายพันคนชุมนุมตามจุดต่างๆ ทั่วกรุงซานา หนึ่งสัปดาห์หลังจากฝ่ายสนับสนุนประธานาธิบดีอาลี อับดุลเละห์ ซาเลห์ สังหารผู้ประท้วงต่อต้านไปมากกว่า 50 คน

ซีเรีย : รัฐบาลของประธานาธิบดีบาชาร์ อัล-อัสซาด ประกาศว่า อาจยกเลิกการใช้กฎหมายสถานการณ์ฉุกเฉิน และปล่อยตัวนักเคลื่อนไหวที่ถูกจับกุมในช่วงเดือนนี้ หลังจากมีผู้ประท้วงเสียชีวิตในเมืองดารา ทางตอนใต้ของประเทศในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา

ตูนิเซีย : ความขัดแย้งของลิเบียเป็นเรื่องภายใน และชะตากรรมของมูอัมมาร์ กัดดาฟี ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของประชาชนชาวลิเบีย เบจิ คาอิด เอสเซบซี รักษาการณ์นายกรัฐมนตรีตูนิเซีย กล่าวกับเอเอฟพี

แอลจีเรีย : รัฐบาลแอลจีเรียแถลงเตือน ว่า สถานการณ์ในลิเบียอาจส่งเสริมการแผ่ขยายของลัทธิการก่อการร้าย และการแทรงแซงทางทหารของชาติตะวันตกมีแต่จะทำให้สถานกาณณ์แย่ลง

จอร์แดน : นักศึกษาชาวจอร์แดนประกาศเดินหน้าประท้วงรัฐบาลต่อไป โดยปักหลักชุมนุมกลางกรุงอัมมาน หลังเมื่อคืนวาน (24) กลุ่มผู้สนับสนุนรัฐบาลขว้างปาก้อนหินใส่จนมีผู้ได้รับบาดเจ็บจำนวนมาก

อียิปต์ : ผู้ที่ยังภักดีต่อฮอสนี มูบารัค ปะทะกับฝ่ายต่อต้านในกรุงไคโร วานนี้ (24) เนื่องจากฝ่ายต่อต้านต้องการลบชื่อของมูบารัคออกจากสถานที่สาธารณะต่างๆ เจ้าหน้าที่ความมั่นคงอียิปต์เปิดเผย

ยูเออี : สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ ชาติพันธมิตรสำคัญของสหรัฐฯ ระบุว่า ได้ส่งเครื่องบิน เอฟ-16 และ มิราจ อย่างละ 6 ลำเข้าร่วมปฏิบัติการกำหนดเขตห้ามบินในลิเบีย แม้ว่าในประเทศเองกำลังมีเรื่องวุ่นวาย โดยชาวซีเรียที่โกรธแค้นร่วมชุมนุมประท้วงบริเวณหน้าสถานกงสุลซีเรีย ในนครดูไบ วานนี้ เพื่อประณามการสังหารหมู่ผู้ประท้วงจำนวนมากในเมืองดารา ทางใต้ของซีเรีย

คูเวต : คูเวตเตรียมเนรเทศชาวเลบานอนชีอะห์หลายพันคนออกมาประเทศ หลังกลุ่มคนเหล่านี้ถูกกล่าวหา ว่า มีส่วนเกี่ยวข้องกับ กลุ่มฮิซบอลเลาะห์ และกองกำลังปฏิวัติอิหร่าน หนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งของคูเวตรายงาน วานนี้

บาห์เรน : องค์การนิรโทษกรรมสากลกล่าวหาบาห์เรนถึงการสลายการชุมนุมของกลุ่มมุสลิมชีอะห์ และบรรดาแพทย์ ขณะที่กรุงมานามาพยายามขัดขวางไม่ให้ต่างชาติเข้าไปก้าวก่ายกิจการภายในประเทศ

ซาอุดีอาระเบีย : กลุ่มนักเคลื่อนไหวภายในประเทศเรียกร้องให้รัฐบาลปล่อยตัวผู้ประท้วงชาวชีอะห์ 100 คน ซึ่งถูกจับในเมืองทางตะวันออกเมื่อสัปดาห์ก่อน นอกจากนี้กลุ่มเคลื่อนไหวดังกล่าวยังระบุ ว่า มีการทรมานผู้ประท้วงที่ถูกจับกุม

เปิดทีวีอึ้งข่าวแผ่นดินไหว เปิดเวปไทยโกลอึ้งกระทู้คุณเน๊ก ซิลเว่อจะไป1500$ โอ้ววว เอาแค่เมื่อคืนไปแตะ38$ก็อึ้งอยุ่แล้ว เป้า39มาไวเกินคาด จนบางทีแอบคิดว่ามาไวไปหรือเป่าหว่า

ผมไม่แน่ใจอะคับ เพียงแต่ได้เห็นข่าวว่าโกลเบล็กจะขายเงินแท่ง ส่วนตัวแล้วก็อยากให้รีบออกขายทีเพราะซิลเว่อพุ่งเอาๆ ก่าจะออกขายไม่รุ้ป่านนั้นราคาจะทะลุไปกี่เป้าแล้ว

โกลเบล็กลั่นพร้อมลุยขายเงินแท่ง ขยายเวลาเทรดทองถึงเที่ยงคืน

ลิ้งข่าว http://www.bangkokbiznews.com/2011/01/21/news_32299778.php?news_id=32299778

ไตรมาส 2 งั้นคงได้ยลเร็วนี้ๆดีจัง :lol:

ผมว่าถ้าเรื่องโลกแตก หรือหายนะระดับโลกนี่ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ คือมันแตกมาหลายรอบแล้วแหละครับ ตั้งแต่ปี คศ 999, 1000, 1111, 1999, 2000, ล่าสุด 2012 เพราะหนังเรื่องอะไรก็น่าจะทราบกันดี แต่ถ้ามันเกิดระดับในหนังจริง เราจะทำอะไรได้ครับ...สำคัญว่าถ้ามันไม่เกิดละครับ :D เปรียบเทียบกับคนเป็นมะเร็ง หมอบอกอยู่ได้อีก 1 ปี คนๆนั้นจึงใช้ทรัพยากรทีมีเที่ยวแหลก....จนสุดท้าย 1 ปีก็แล้ว 2 ปีก็แล้วยังไม่ตาย ผมว่าตรงนี้แหละครับที่เป็นปัญหามากกว่า

เรื่องหายนะทางธรรมชาติ ผมว่าเผ่าพันธุ์มนุษย์มีความสามารถปรับตัวรับมือได้สูงมากครับ ในทางปฏิบัติ เราคือเผ่าพันธุ์ที่ต้นตระกูลสามารถพ้นยุคศุนย์พันธุ์ของไดโนเสามาได้ เราคือเผ่าพันธุ์ที่สามารถผ่านพ้นยุคน้ำแข็งมาได้ทั้งๆ ที่มีแค่เสื้อหนัง แล้วตอนนี้สิ่งที่เรามีนั้นเยอะกว่าตันนั้นมาก ถึงอาหารจะขาดแคลน(ซึ่งมันก็ขาดมาได้เกือบ 20 ปีแล้ว) สุดท้ายระบบสังคมมนุษย์ก็จะมีการปรับตัวครับ อาจมีวุ่นวายบ้าง อาจเสียหายหนักบ้าง อย่างสงครามโลกครั้งที่2 ก็ผ่านมาได้ สงคราเย็นก็ผ่านมาได้ ก็คงไ่ม่ถึงกับล่มสลายหรอกครับ

แล้วถ้ายุโรปล้ม เมกาพัง ตะวันออกกลางขาดเสถียรภาพ แต่เงินในระบบเท่าเดิมผมว่านี่แหละเป็นโอกาศของเอเซียละครับ เพียงแต่เราจะเตรียมตัวไว้แค่ไหน

+1 ครับ เห็นด้วย

แต่นี่ Roger Wiegand ว่าไว้ ผมเห็นด้วยเป็นบางส่วนนะครับ คืออย่างน้อยต้องเตรียมตัวให้พร้อม

อย่างเช่นหลายๆคนก็บอกว่าต้องตุนน้ำ ตุนอาหารไว้ ผมก็เคยมองแบบงงๆว่า ทำไมต้องตุนด้วย

เปิดก๊อกก็มีน้ำ เดินไปเซเว่นก็มีของกิน .. แต่พอเกิดวิกฤตนิวเคลีัยร์ที่ญี่ปุ่น ถึงได้เขาใจ เพราะ

น้ำประปามันปนเปื้อนไปแล้ว วิ่งไปซื้อเซเว่น คนอื่นก็เหมาไปหมดแล้ว ถ้าไม่มีตุนไว้เอง ก็ต้องรอปันส่วน

จากรัฐบาล

คุณ John CM อย่าคิดมาก เตรียมตัวให้พร้อม ตั้งสติให้มั่น อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด

พยายามลดหนี้ให้เยอะที่สุด ลงทุน/ออมเงินให้มากที่สุด ถ้ามีปัญหา เดี๋ยวทุกอย่างมันก็จะคลี่คลายเองถ้า

เตรียมตัวพร้อมครับ

######

งานของ Martin Armstrong น่าสนใจดีครับ โดยเฉพาะทฤษฏี 1 Cycle = 8.6 ปี (1000 * Pi)

แต่ Cycle ที่ว่านี่ไม่ใช่ Cycle ทางธุรกิจ แต่เป็น Cycle ของ Consumer Confidence

(ซึ่งมักจะผูกกับบรรยากาศทางธุรกิจอีกต่อ)

ถ้าึคุณ Armstrong แม่นจริงตามคำร่ำลือ กลางเดือน มิ.ย. 2554 จะครบอีกหนึ่งรอบ ความมั่นใจ

ของผู้บริโภคจะตกลงมาต่ำสุด

นักเศรษฐศาสตร์บางคนบอกว่า Hyperinflation รือการที่เงินเฟ้อมหาศาลนั้นไม่ได้เกิดขึ้น

จากการพิมพ์เงิน หากแต่เกิดจากที่คนไม่มั่นใจในเงินที่ตัวเองถืออยู่ ว่ามันจะมีค่าต่อไปหรือไม่

ถ้าเกิดความไม่มั่นใจขึ้นก็คงโกลาหล ราคาทองคงขึ้นอีก แต่ก็ไม่รู้ว่าของจะขึ้นตามอีกเท่าไหร่

ตอนนี้ปูเสื่อนั่งรอดูแล้วครับ ว่ากลางเดือน มิ.ย. นี้ จะเกิดอะไรขึ้น

รู้จักครับ เขียนได้น่าสนใจจริงๆ จะเน้นเรื่องของ Cycle และราคาทองที่จะทะยานฟ้าเหมือนกัน

Article ล่าสุดชื่อว่า How&When ลอง Google ดูนะครับ

จะบอกว่าปีสองปีก่อน เวลาฟังคนประมาณนาย Max Keiser หรือ Peter Schiff ผมมักจะมองพวกนี้ว่า

เป็นพวกกระต่ายตื่นตูม แต่พอมาศึกษาข้อมูลจาก โอกาส "ทอง" และเวบต่างๆแล้ว ทำให้เปิดใจมองเรื่องพวกนี้มากขึ้น

พออ่านงานของ Armstrong แล้ว ก็มีความรู้สึกแบบนั่นกลับมาอีก แต่คราวนี้ไม่กล้าปัดแล้วครับ ต้องพยายาม

อ่านให้เยอะๆ จะเชื่อหรือเปล่าอีกเรื่อง

ทีของเอเชียเราล่ะครับ

วันนี้เงิน กับ ทอง ขึ้นได้ดุมากครับคุณเน็ก :wub: :wub:

ว่าแต่ silver 1500 ที่คุณเน็กลงไว้หน้าก่อนนี่เอาจริงหรอครับ ดูมันสูงมากๆเลยนะครับ

!_cd !_cd !_cd

อยากให้มองว่าที่ Mike Manoley พูดถึง ไม่ใช่ทองหรือเงินที่ขึ้น

แต่เป็น การเสื่อมค่าของเงินดอลล่าร์ที่จะเิกิดในอนาคต มากกว่าครับ

เพราะถ้าดูจากการพิมพ์เงินออกมาและกำลังจะพิมพ์ต่อไปอีกในอนาคต

รวมสถาณะการณ์หลายๆอย่างแล้ว ดอลล่าร์ รอดยากมาก

ถ้ามองมุมนี้ความเป็นไปได้จะดูมากขึ้นเยอะเลย

เข้ามาขอร่วมเป็นสมาชิกด้วยครับ อ่านบทความนี้แล้วโดนใจมาก เปิดหูเปิดตาขึิ้นเยอะ เลย

ผมมองว่าอีกไม่นานน้ำมันต้องขึ้นแน่ๆ เลยหากอเมริกายึดลิเบียได้ และทองต้องขึ้นตามด้วยแน่นอน

แต่ตอนนี้เหมือนผมจะเข้ามาช้าไป แต่คงไม่สายเิกินไปอย่างที่คุณ next ว่า หากเริ่มที่จะสะสม

เลยอยากถามท่านผู้รู้ทั้งหลายว่า ควรจะซื้อทองแท่งของยี่ห้อไหนดีครับ

เพิ่งอ่านบทความจบ และเป็นสมาชิกใหม่ รายงานตัวครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่ซื้อทองเก็บไว้ตั้งแต่บาทละ 7000 แล้วก็ไม่ได้สนใจมันอีกเลย

ได้แต่คอยดูราคาที่สูงขึ้นๆ แต่ก็ไม่มีข้อมูลว่าทำไมราคาถึงเป็นอย่า่งนี้ จนได้อ่านบทความของคุณ Next

ผมไม่ได้ดีใจหรอกครับ ที่ราคาจะสูงกว่านี้อีก 10-20 เท่า เพราะระบบโดยรวมจะปั่นป่วนมาก

โดยจากที่ได้สังเกตจากทองบาทละ 7000 ชีวิตมีความสุขดีมีเงินเก็บ ทองบาทละ 20000 เงินที่มาได้มาก เงินเฟ้อมากขึ้น

- อาหารแพงขึ้น และขาดแคลน (จากการเิดินสำรวจตลาดกับแม่ มีเงินเท่าเดิมซื้อไม่ได้)

- พลังงานแพงขึ้น

- ค่าใช้จ่ายสูงขึ้น

ตอนนี้กลับมาซื้อสะสมอีกครั้งนึง เพราะดูแล้วสังคมโลกเข้มข้นขึ้นครับ

**แต่ยังมองภาพอนาคตไม่ออกว่า วันนึงที่ระบบการเงินพลิกกลับ จะเกิดอะไรขึ้นกับสังคมบ้าง

ฝากผู้มีวิสัยทัศน์ ช่วยบอกเล่าด้วย

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ มีอะำไรก็แนะนำกัน พูดคุยกันนะครับ

สำหรับ ทองคำแท่ง ยี่ห้อไหนก็ได้ครับขอแค่เป็นร้านที่อยู่ในสมาคมค้าทองคำ

หรือทั่วไปรู้จัก ก็โอเคแล้ว (เพื่อความะสดวกคล่องตัวในการซื้อขาย)

ยินดีกับคุณ G_manด้วยนะครับที่มีทองสะสมตั้งแต่บาทละ 7,000

เห็นด้วยครับที่ไม่อยากให้ความวุ่นวายเกิดขึ้น แต่คงเป็นปัจจัยที่อยู่เหนือการควบคุมของเรา

ที่พอทำได้ คือป้องกันตัวเอง เหตุการณ์ที่ว่าหากมันเกิดขึ้นจริง ทองคงจะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้ครับ

งานของ Martin Armstrong น่าสนใจดีครับ โดยเฉพาะทฤษฏี 1 Cycle = 8.6 ปี (1000 * Pi)

แต่ Cycle ที่ว่านี่ไม่ใช่ Cycle ทางธุรกิจ แต่เป็น Cycle ของ Consumer Confidence

(ซึ่งมักจะผูกกับบรรยากาศทางธุรกิจอีกต่อ)

ถ้าึคุณ Armstrong แม่นจริงตามคำร่ำลือ กลางเดือน มิ.ย. 2554 จะครบอีกหนึ่งรอบ ความมั่นใจ

ของผู้บริโภคจะตกลงมาต่ำสุด

ตอนนี้ปูเสื่อนั่งรอดูแล้วครับ ว่ากลางเดือน มิ.ย. นี้ จะเกิดอะไรขึ้น

สอดคล้องกับที่ลุงจิมทำนายว่า หาก 1,650 ไม่มาต้นปี กลางปี ประมาณ (มิถุนายน)

จะเป็น 2000-3000$/oz เลยครับ ก็ติดตามระยะประชิดกันต่อไป :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ขอบคุณบทวิเคราะห์จากคุณ John cm และ ข่าวจากคุณส้มโอมือ ด้วยครับ :rolleyes:

ดีใจที่ได้ยินว่าคุณnext บอกว่า ราคาที่ซื้อได้ไม่สำคัญเท่าปริมาณที่ถือครอง แสดงว่าตัวเองอ่านแล้วตีความไม่ผิด เพราะตอนนี้มีเงินสดหมุนเวียนแค่ประมาณเงินเดือน 2 เดือนเองค่ะ นอกนั้นแปรรูปเป็นทองหมดแล้ว ถ้าจะเล่นสั้นสนุกๆจะไปซื้อๆ ขายๆในGFค่ะ ทองจริงเก็บลืมเหมือนทองแต่งงานเลย

เห็นด้วยนะครับ ลงทุน GF แบบมีวินัยสนุกๆ ส่วนแท่งจริงเก็บตายมีจังหวะก็สะสมเพิ่มไป

อนาคตผลตอบแทนดีแน่นอนครับ :rolleyes: