ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หนังสือของคุณ Next สั่งซื้อยังไงครับ

ขอบคุณครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ราคาธาตุหายากจีนเดือนก.พ.พุ่งปรี๊ด ทะลุตันละ$100,000

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 24 มีนาคม 2554 10:45 น.

เหริน หลี่หมิน แรงงานบริษัทถลุงธาตุหายากจินหยวน กำลังเทธาตุแลนทาเนียมลงไปในแท่นหลอม ณ เมืองต้าเหมา มองโกเลียในของจีน (ภาพรอยเตอร์)

รอยเตอร์ - ราคาส่งออกธาตุหายากของจีนเดือนก.พ.ที่ผ่านมา พุ่งสูงเกือบ 9 เท่าจากปีก่อนหน้า ทะลุหลักหมาย 100,000 ดอลลาร์สหรัฐต่อตัน ขณะที่ ปริมาณการส่งออกธาตุหายาก ต่ำเป็นประวัติการณ์

หลังจากที่จีนจำกัดโควตาการส่งออกธาตุหายาก และเพิ่มภาษีการส่งออกฯ เมื่อปี 2553 ส่งผลให้ตั้งแต่เดือนก.ค.ปีที่ผ่านมา ราคาธาตุหายาก ซึ่งในขณะนั้นเฉลี่ยอยู่ที่ตันละ 14,405 ดอลลาร์สหรัฐ ก็เริ่มทะยานสูงขึ้นอย่างกู่ไม่กลับ ขณะที่ ปริมาณการส่งออกธาตุหายากของจีนลดลงอย่างมาก

จากการคำนวณของรอยเตอร์โดยอ้างอิงข้อมูลตัวเลขจากสำนักงานศุลกากรจีน ระบุ นับตั้งแต่เดือนก.ค.2553 ราคาธาตุหายากเพิ่มขึ้นเฉลี่ยตันละ 10,000 ดอลลาร์สหรัฐต่อเดือน ขณะที่ เดือนก.พ.ที่ผ่านมา ราคาธาตุหายากกลับพุ่งขึ้นรวดเดียวอีก ตันละ 34,000 ดอลลาร์สหรัฐ

สำหรับยอดการส่งออกธาตุหายากเดือนก.พ.ที่ผ่านมา รวมทั้งสิ้นเท่ากับ 750 ตัน เมื่อคิดรวมค่าประกันและค่าขนส่ง จะอยู่ที่ตันละ 109,036 ดอลลาร์สหรัฐฯ เพิ่มขึ้นเกือบครึ่งหนึ่งของราคาที่ส่งออกฯโดยเฉลี่ยในเดือนม.ค.

การที่จีนออกมาตรการคุมเข้มโดยตัดลดโควต้าการส่งออกธาตุหายาก 17 ชนิด และขึ้นภาษีการส่งออกฯ ได้สร้างความขุ่นเคืองแก่บรรดาชาติคู่ค้าอย่างมาก ขณะที่ จีนได้ช้อนหุ้นของบรรดาบริษัทเหมืองแร่และบริษัทสำรวจธาตุหายากต่างๆ ซึ่งได้รับผลประโยชน์จากนโยบายคุมเข้มธาตุหายากของจีน อาทิ บริษัทเหมืองแร่มะกัน Molycorp Inc บริษัทสำรวจทรัพยากรแร่ของแคนาดา ได้แก่ บริษัทRare Element Resources กับบริษัท Neo Material Technologies และบริษัทสำรวจแร่หายากของออสเตรเลีย ได้แก่ บริษัท Arafura กับบริษัท Lynas

สำนักศุลกากรจีนได้เปลี่ยนแปลงวิธีการรายงานข้อมูลตัวเลขการส่งออกธาตุหายาก โดยนับรวมผลิตภัณฑ์ที่มีธาตุหายากเป็นองค์ประกอบด้วย ทำให้ยอดการส่งออกธาตุหายากเดือนก.พ. กลายเป็น 2,976 ตัน เพิ่มขึ้น 132 เปอร์เซ็นต์จากปีก่อนหน้าซึ่งไม่ได้นับรวมผลิตภัณฑ์ที่มีธาตุหายากเป็นองค์ประกอบ

ทั้งนี้ ธาตุหายากเป็นองค์ประกอบที่สำคัญในการผลิตผลิตภัณฑ์ไฮเทคต่างๆ อาทิ รถยนต์ไฮบริด และไอแพด ฯลฯ โดยจีนมีสัดส่วนการผลิตถึง 95 เปอร์เซ็นต์ของทั้งโลก

คุณ next คุ้นกับงานเขียนของ Martin Armstrong รึเปล่าครับ

เห็นลุงจิมเขียนถึง แล้วตามไปอ่านต่อในเวบ ดูน่าสนใจดี แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจดีนัก

คุณ next คุ้นกับงานเขียนของ Martin Armstrong รึเปล่าครับ

เห็นลุงจิมเขียนถึง แล้วตามไปอ่านต่อในเวบ ดูน่าสนใจดี แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจดีนัก

รู้จักครับ เขียนได้น่าสนใจจริงๆ จะเน้นเรื่องของ Cycle และราคาทองที่จะทะยานฟ้าเหมือนกัน

Article ล่าสุดชื่อว่า How&When ลอง Google ดูนะครับ

เข้ามาทักทายคุณ Next รอบเช้าค่ะ :lol: :D

อรุณสวัสดิ์ครับคุณตังเม และสมาชิกทุกท่านด้วยครับ :rolleyes:

คุณ Next ค่ะ

อยากจะสั่งหนังสือ 2 เล่มค่ะ ยังสั่งได้อยู่รึเปล่าค่ะ

ขอบคุณครับคุณเน็กซ์สำหรับบทความดี ๆ อ่านแล้วอุ่นใจที่มีทองในกระเป๋าครับ

อยากให้คุณเน็กซ์พิมพ์หนังสือวางแผงเลยน่ะครับ ผมว่าหลายสำนักพิมพ์สนใจนะครับ

ตอนแรกก็คิดแบบนั้นรอเงินแท่งที่ว่าโกลเบล็กจะทำออกมาขาย แต่รอมะไหวเลยซื้อไว้บ้างเล็กๆน้อยๆ แต่ถ้าย้อนเวลาไปได้จะซื้อมากกว่านี้คับ อิอิ(โลภ) ไม่คิดเรยว่าจะขึ้นมาแรงขนาดนี้

แก้ไขโดย AunTonio: เมื่อวานนี้, 10:27 AM

แล้วร้านเขารับซื้อคืนไหมครับ คุณ AunTonio หรือยังไม่ได้ขายครับ

ถูกแก้ไข โดย milo

สวัสดีคุณ Next เช่นกันนะคะ ยังติดตามเสมอคะ กระทู้นี้ยังแน่นด้วยข่าวสารเหมือนเดิม !thk คุณส้มโอมือ ด้วยอีกคนนะคะ

เปิดทีวีอึ้งข่าวแผ่นดินไหว เปิดเวปไทยโกลอึ้งกระทู้คุณเน๊ก ซิลเว่อจะไป1500$ โอ้ววว เอาแค่เมื่อคืนไปแตะ38$ก็อึ้งอยุ่แล้ว เป้า39มาไวเกินคาด จนบางทีแอบคิดว่ามาไวไปหรือเป่าหว่า

แล้วร้านเขารับซื้อคืนไหมครับ คุณ AunTonio หรือยังไม่ได้ขายครับ

ผมไม่แน่ใจอะคับ เพียงแต่ได้เห็นข่าวว่าโกลเบล็กจะขายเงินแท่ง ส่วนตัวแล้วก็อยากให้รีบออกขายทีเพราะซิลเว่อพุ่งเอาๆ ก่าจะออกขายไม่รุ้ป่านนั้นราคาจะทะลุไปกี่เป้าแล้ว

โกลเบล็กลั่นพร้อมลุยขายเงินแท่ง ขยายเวลาเทรดทองถึงเที่ยงคืน

ลิ้งข่าว http://www.bangkokbiznews.com/2011/01/21/news_32299778.php?news_id=32299778

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

เงินแท่งจะขาย ปลายมิถุนา ใช่ไหมครับ แล้วขายแท่งขนาดเท่าไร ต้องซื้อได้ที่ไหนอะครับ

ขอบคุณครับคุณส้มโอมือ + คุณ Next สำหรับข่าวและ article ครับ

รู้จักครับ เขียนได้น่าสนใจจริงๆ จะเน้นเรื่องของ Cycle และราคาทองที่จะทะยานฟ้าเหมือนกัน

Article ล่าสุดชื่อว่า How&When ลอง Google ดูนะครับ

ขอบคุณครับ

ตามเข้าไปอ่าน How&When เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง

รวมถึงจาก blog ลุงจิม และ ที่อื่นๆ

อ่านแล้วไม่รู้จะรู้สึกอย่างไรดีเหมือนกันครับ

ใจหนึ่งก็ดีใจ ที่ราคาทองคำน่าจะขึ้นไปได้อีกไกล

แต่ใจหนึ่ง ก็กลัว กับหายนะที่กำลังจะเกิดขึ้นกับโลก

เราเดินทางมาจะสุดทางแล้ว ถึงขอบเหวจะตกไม่ตกแหล่ก็หลายเรื่องหลายราว

- วิกฤตหนี้สาธารณะ ของหลายๆ ประเทศโดยเฉพาะ EU และ USA (เมือวานนี้ก็โปรตุเกศเกือบตกเหวแล้ว ไอร์แลนด์ก็ตามมาไม่ห่าง)ปัญหาใหญ่สุด นำมาสู่การล่มสลายของ credit และ เงินตรา

ถนนสายนี้เดินมาเกือบสุดทางแล้ว และปลายทางของหลายประเทศเหล่านี้ก็เป็นเหวลึกทั้งสิ้น

- วิกฤตน้ำมัน อันเป็นผลจากวิกฤตการเมืองในประเทศตะวันออกกลางปัจจุบัน

ประเทศซาอุเป็นประเทศส่งออกน้ำมันเป็นอันดับหนึ่งของโลกในปัจจุบัน (ในขณะที่สหรัฐก็ import น้ำมันเป็นอันดับสูงสุดของโลก)

จะเห็นว่าประเทศรอบๆ ซาอุ เกือบทุกประเทศ กำลังมีปัญหาการประท้วง หรือความไม่สงบ แทบทั้งนั้น

ความอ่อนไหวของปัญหาตะวันออกกลางอยู่ที่ประเทศซาอุ (ซึ่งมีความพยายามที่จะประท้วงด้วยเหมือนกัน แต่ยังจุดไม่ติด)

หากซาอุมีปัญหา ปริมาณน้ำมันที่ส่งออกมาตลาดโลกจะมีปัญหา ราคาน้ำมันก็จะสูงขึ้นอย่างแรงและเร็ว

เชื่อว่าเป้าหมายของกลุ่มเคลื่อนไหวครั้งนี้ในระยะนี้คือประเทศซาอุ หากเปลี่ยนซาอุสำเร็จ อิสราเอลก็เป็นเป้าหมายต่อไปที่จัดการง่ายดายขึ้นมาก

แต่เป้าหมายคือโจมตีสหรัฐ ที่เป็นผู้ import น้ำมันรายใหญ่ของโลก (แต่ประเทศไทย และหลายๆ ประเทศก็โดนหางเลขไปด้วย)

- วิกฤตอาหาร ความแห้งแล้ว การหนาวจัด ภัยพิบัติทำให้ปริมาณการผลิตอาหารของโลในปีที่ผ่านมาลดน้อยลงมาก

อีกทั้งพืชอาหารหลายชนิดถูกนำไปใช้ผลิตเป็นพลังงานทางเลือก ทำให้ปริมาณผลผลิตที่ป้อนเข้าสู่ตลาดเพื่อผลิตเป็นอาหารลดน้อยลงไปอีก

อาหารที่แพงขึ้นทำให้คนชั้นกลาง และ ชนชั้นล่าง ในทุกๆ ประเทศทั่วโลก โดยเฉพาะประเทศยากจน มีปัญหาค่าครองชีพ

สุดท้ายก็จะนำมาซึ่งการประท้วง ขับไล่รัฐบาลในหลายๆ ประเทศ ที่จะเกิดขึ้นเป็นดอกเห็ด

ตอนนี้นึกออกแค่นี้ เขียนแค่นี้ ก็กลัว และ ไม่สบายใจเสียแล้ว

ขอยืมคำ Mr. Roger มาสรุปก็แล้วกันครับ

More than ever, it is important to take immediate necessary precautions to protect yourself and your families and friends. Traders and investors should be buying precious metals and select shares right now.

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

เพิ่งอ่านบทความจบ และเป็นสมาชิกใหม่ รายงานตัวครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่ซื้อทองเก็บไว้ตั้งแต่บาทละ 7000 แล้วก็ไม่ได้สนใจมันอีกเลย

ได้แต่คอยดูราคาที่สูงขึ้นๆ แต่ก็ไม่มีข้อมูลว่าทำไมราคาถึงเป็นอย่า่งนี้ จนได้อ่านบทความของคุณ Next

ผมไม่ได้ดีใจหรอกครับ ที่ราคาจะสูงกว่านี้อีก 10-20 เท่า เพราะระบบโดยรวมจะปั่นป่วนมาก

โดยจากที่ได้สังเกตจากทองบาทละ 7000 ชีวิตมีความสุขดีมีเงินเก็บ ทองบาทละ 20000 เงินที่มาได้มาก เงินเฟ้อมากขึ้น

- อาหารแพงขึ้น และขาดแคลน (จากการเิดินสำรวจตลาดกับแม่ มีเงินเท่าเดิมซื้อไม่ได้)

- พลังงานแพงขึ้น

- ค่าใช้จ่ายสูงขึ้น

ตอนนี้กลับมาซื้อสะสมอีกครั้งนึง เพราะดูแล้วสังคมโลกเข้มข้นขึ้นครับ

**แต่ยังมองภาพอนาคตไม่ออกว่า วันนึงที่ระบบการเงินพลิกกลับ จะเกิดอะไรขึ้นกับสังคมบ้าง

ฝากผู้มีวิสัยทัศน์ ช่วยบอกเล่าด้วย

ถูกแก้ไข โดย G_man

ขอบคุณครับ

ตามเข้าไปอ่าน How&When เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง

รวมถึงจาก blog ลุงจิม และ ที่อื่นๆ

อ่านแล้วไม่รู้จะรู้สึกอย่างไรดีเหมือนกันครับ

ใจหนึ่งก็ดีใจ ที่ราคาทองคำน่าจะขึ้นไปได้อีกไกล

แต่ใจหนึ่ง ก็กลัว กับหายนะที่กำลังจะเกิดขึ้นกับโลก

เราเดินทางมาจะสุดทางแล้ว ถึงขอบเหวจะตกไม่ตกแหล่ก็หลายเรื่องหลายราว

- วิกฤตหนี้สาธารณะ ของหลายๆ ประเทศโดยเฉพาะ EU และ USA (เมือวานนี้ก็โปรตุเกศเกือบตกเหวแล้ว ไอร์แลนด์ก็ตามมาไม่ห่าง)ปัญหาใหญ่สุด นำมาสู่การล่มสลายของ credit และ เงินตรา

ถนนสายนี้เดินมาเกือบสุดทางแล้ว และปลายทางของหลายประเทศเหล่านี้ก็เป็นเหวลึกทั้งสิ้น

- วิกฤตน้ำมัน อันเป็นผลจากวิกฤตการเมืองในประเทศตะวันออกกลางปัจจุบัน

ประเทศซาอุเป็นประเทศส่งออกน้ำมันเป็นอันดับหนึ่งของโลกในปัจจุบัน (ในขณะที่สหรัฐก็ import น้ำมันเป็นอันดับสูงสุดของโลก)

จะเห็นว่าประเทศรอบๆ ซาอุ เกือบทุกประเทศ กำลังมีปัญหาการประท้วง หรือความไม่สงบ แทบทั้งนั้น

ความอ่อนไหวของปัญหาตะวันออกกลางอยู่ที่ประเทศซาอุ (ซึ่งมีความพยายามที่จะประท้วงด้วยเหมือนกัน แต่ยังจุดไม่ติด)

หากซาอุมีปัญหา ปริมาณน้ำมันที่ส่งออกมาตลาดโลกจะมีปัญหา ราคาน้ำมันก็จะสูงขึ้นอย่างแรงและเร็ว

เชื่อว่าเป้าหมายของกลุ่มเคลื่อนไหวครั้งนี้ในระยะนี้คือประเทศซาอุ หากเปลี่ยนซาอุสำเร็จ อิสราเอลก็เป็นเป้าหมายต่อไปที่จัดการง่ายดายขึ้นมาก

แต่เป้าหมายคือโจมตีสหรัฐ ที่เป็นผู้ import น้ำมันรายใหญ่ของโลก (แต่ประเทศไทย และหลายๆ ประเทศก็โดนหางเลขไปด้วย)

- วิกฤตอาหาร ความแห้งแล้ว การหนาวจัด ภัยพิบัติทำให้ปริมาณการผลิตอาหารของโลในปีที่ผ่านมาลดน้อยลงมาก

อีกทั้งพืชอาหารหลายชนิดถูกนำไปใช้ผลิตเป็นพลังงานทางเลือก ทำให้ปริมาณผลผลิตที่ป้อนเข้าสู่ตลาดเพื่อผลิตเป็นอาหารลดน้อยลงไปอีก

อาหารที่แพงขึ้นทำให้คนชั้นกลาง และ ชนชั้นล่าง ในทุกๆ ประเทศทั่วโลก โดยเฉพาะประเทศยากจน มีปัญหาค่าครองชีพ

สุดท้ายก็จะนำมาซึ่งการประท้วง ขับไล่รัฐบาลในหลายๆ ประเทศ ที่จะเกิดขึ้นเป็นดอกเห็ด

ตอนนี้นึกออกแค่นี้ เขียนแค่นี้ ก็กลัว และ ไม่สบายใจเสียแล้ว

ขอยืมคำ Mr. Roger มาสรุปก็แล้วกันครับ

More than ever, it is important to take immediate necessary precautions to protect yourself and your families and friends. Traders and investors should be buying precious metals and select shares right now.

ผมว่าถ้าเรื่องโลกแตก หรือหายนะระดับโลกนี่ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ คือมันแตกมาหลายรอบแล้วแหละครับ ตั้งแต่ปี คศ 999, 1000, 1111, 1999, 2000, ล่าสุด 2012 เพราะหนังเรื่องอะไรก็น่าจะทราบกันดี แต่ถ้ามันเกิดระดับในหนังจริง เราจะทำอะไรได้ครับ...สำคัญว่าถ้ามันไม่เกิดละครับ :D เปรียบเทียบกับคนเป็นมะเร็ง หมอบอกอยู่ได้อีก 1 ปี คนๆนั้นจึงใช้ทรัพยากรทีมีเที่ยวแหลก....จนสุดท้าย 1 ปีก็แล้ว 2 ปีก็แล้วยังไม่ตาย ผมว่าตรงนี้แหละครับที่เป็นปัญหามากกว่า

เรื่องหายนะทางธรรมชาติ ผมว่าเผ่าพันธุ์มนุษย์มีความสามารถปรับตัวรับมือได้สูงมากครับ ในทางปฏิบัติ เราคือเผ่าพันธุ์ที่ต้นตระกูลสามารถพ้นยุคศุนย์พันธุ์ของไดโนเสามาได้ เราคือเผ่าพันธุ์ที่สามารถผ่านพ้นยุคน้ำแข็งมาได้ทั้งๆ ที่มีแค่เสื้อหนัง แล้วตอนนี้สิ่งที่เรามีนั้นเยอะกว่าตันนั้นมาก ถึงอาหารจะขาดแคลน(ซึ่งมันก็ขาดมาได้เกือบ 20 ปีแล้ว) สุดท้ายระบบสังคมมนุษย์ก็จะมีการปรับตัวครับ อาจมีวุ่นวายบ้าง อาจเสียหายหนักบ้าง อย่างสงครามโลกครั้งที่2 ก็ผ่านมาได้ สงคราเย็นก็ผ่านมาได้ ก็คงไ่ม่ถึงกับล่มสลายหรอกครับ

แล้วถ้ายุโรปล้ม เมกาพัง ตะวันออกกลางขาดเสถียรภาพ แต่เงินในระบบเท่าเดิมผมว่านี่แหละเป็นโอกาศของเอเซียละครับ เพียงแต่เราจะเตรียมตัวไว้แค่ไหน

เก็บเงินเก็บทองต่อไป รอ gold/ดาวโจน 1:1 :D :D :D

ถูกแก้ไข โดย leo_attack