ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

Kunghdyค่ะ ลูกศรทิ่มลงแดงๆนี่ทองลงใช่ไหมค่ะ

มันอยู่ หลัง DJIA ก็ต้องขยาย DJIA สิคะ 555+++ DJIA นี่จะ sideway down สลับกับ bungy jump เป็นระยะเพื่อสร้างสีสันให้กับคนที่ถือหุ้นในทุกตลาดค่ะ หนุกๆ เหมือนนั่งรถไฟเหาะตีลังกา

วันที่ประกาศผลเลือกตั้ง set บ้านเราบวก 50 จุด ด้วย volume 5-6 หมื่นล้าน แต่เมื่อวาน set บ้านเราเอาคืน ลบไป (แค่) 40 กว่าจุด แต่ยังดีที่ปลายตลาดดึงกลับมาได้ 10 จุด เลยเหลือลบแค่ 30 ด้วย volume 6 หมื่นกว่าล้านเหมือนกัน 5555++++ :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณ คุณKunghdy มากค่ะ แล้วจะ +1 ให้นะคะ วันนี้ระบบบอกว่าโควต้าหมด ขอฟ้องผู้ดุแลระบบช่วยดูให้ด้วยค่ะ หรือว่าเรายังไม่ได้ทำความดี หรือรู้ว่าเราไม่มีของ น้อ 5555 เลยไม่อนุญาตให้กด+

ต้องรอ ที่ 1550 ก็คงอีกนานใช่ไหมคะคุณKunghdy

กลัวมันจะมาเร็วแบบไม่ทันได้ตั้งตัวนะสิ 555+++

ดู set บ้านเราเป็นตัวอย่าง เวลาขึ้นก็ขึ้น lift สลับเดินบันได แต่เวลาบทจะลง พี่แกลงเหมือนโดดจากตึกชั้น 10 หนีตายกันไม่ทันเลย !53 ปีนี้ทุกๆ ตลาดจะเป็นแบบนี้แหละ volatility สูงมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ physical ไม่น่าห่วง แต่ GF และ SV ต้องเผื่อเยอะหน่อย เหวี่ยงกันแรง

เอาไงดีครับกระแส Black Monday เยอะมากๆเลยครับช่วงวันหยุดนี้ เตรียมรับมือไงกับวันพรุ่งนี้อ่ะครับ ทอง กะ เงิน จะออกอะไร เนี้ยะ

รอกวนผู้รู้ ช่วยให้ความเห็นหน่อยครับ

ถ้าทองแท่งก็นิ่งๆเข้าไว้ครับถ้า GF SV ก็ออกจากตลาดชั่วคราวรอจังหวะกลับเข้าไปใหม่

กลัวมันจะมาเร็วแบบไม่ทันได้ตั้งตัวนะสิ 555+++

ดู set บ้านเราเป็นตัวอย่าง เวลาขึ้นก็ขึ้น lift สลับเดินบันได แต่เวลาบทจะลง พี่แกลงเหมือนโดดจากตึกชั้น 10 หนีตายกันไม่ทันเลย !53 ปีนี้ทุกๆ ตลาดจะเป็นแบบนี้แหละ volatility สูงมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ physical ไม่น่าห่วง แต่ GF และ SV ต้องเผื่อเยอะหน่อย เหวี่ยงกันแรง

ขอถามเกี่ยวกับ set หน่อยนะคะ คุณ kunghdy ว่าถ้าเราลงทุนในหุ้นที่พื้นฐานดี ผลประกอบการดี แต่ตอนนี้ set แดงเดือด เราคัทไม่ทัน เซทยังพอมีโอกาสกลับมาในปีนี้มั้ยคะ ช่วงนี้ไม่รู้จะทำอย่างไรดีแล้วค่ะ :wacko: :wacko:

สวัสดีคะ เพิ่งเข้ามาอ่านไปกี่วันแต่ไล่ตามอ่านจนจบแล้วขอบคุณคุณ Next และพี่ๆ ที่ให้ข้อมูลการลงทุนอีกครั้งคะ

ได้ประโยชน์มากจริงๆ วันนี้ฝากญาติไปซื้อทองที่กรุงเทพฯ อยากถามพี่นิดนึงคะว่าปกติร้านทองจะไม่ขายทองแท่งในวันเสาร์ อาทิตย์

เป็นปรกติหรือไม่คะ เพราะเข้าไปซื้อ 2-3 ร้าน (ร้านดังๆ ) บอกว่าไม่ขาย ทั้งๆ ที่หน้าร้านก็ติดราคาทองคำแท่งอยู่

เพิ่งซื้อครั้งแรกงงเล็กน้อยคะ สุดท้ายไปถามร้านใกล้ๆ กันแต่ชื่อไม่ดังบอกว่ามีเงินซื้อก็ขายเลย

ไม่เข้าใจคะทำไมบางร้านขายบางร้านไม่ขาย

เพิ่มเติมนิดนึงคะ เมื่อวานเพิ่งเอาดอลล่าไปแลกมาโล่งใจคะ เอามันออกไปได้ซะที

หลังจากเก็บไว้นาน เพราะลูกค้าต่างชาติพวก จีน เกาหลี เมื่อปีสองปีก่อนนิยมถือดอลล่ากันมากคะ

ซื้อของก็จ่ายดอลล่ากันเลย ตอนนี้แทบไม่มี แล้วที่ร้านก็ไม่รับแล้วด้วย มาคิดๆ แล้วเราจะเก็บมันไว้ทำไมขายซะ

หวังว่ามันจะกลับไปที่ 32 บาท คงเป็นไปไม่ได้แล้ว

สวัสดีคะ เพิ่งเข้ามาอ่านไปกี่วันแต่ไล่ตามอ่านจนจบแล้วขอบคุณคุณ Next และพี่ๆ ที่ให้ข้อมูลการลงทุนอีกครั้งคะ

ได้ประโยชน์มากจริงๆ วันนี้ฝากญาติไปซื้อทองที่กรุงเทพฯ อยากถามพี่นิดนึงคะว่าปกติร้านทองจะไม่ขายทองแท่งในวันเสาร์ อาทิตย์

เป็นปรกติหรือไม่คะ เพราะเข้าไปซื้อ 2-3 ร้าน (ร้านดังๆ ) บอกว่าไม่ขาย ทั้งๆ ที่หน้าร้านก็ติดราคาทองคำแท่งอยู่

เพิ่งซื้อครั้งแรกงงเล็กน้อยคะ สุดท้ายไปถามร้านใกล้ๆ กันแต่ชื่อไม่ดังบอกว่ามีเงินซื้อก็ขายเลย

ไม่เข้าใจคะทำไมบางร้านขายบางร้านไม่ขาย

เพิ่มเติมนิดนึงคะ เมื่อวานเพิ่งเอาดอลล่าไปแลกมาโล่งใจคะ เอามันออกไปได้ซะที

หลังจากเก็บไว้นาน เพราะลูกค้าต่างชาติพวก จีน เกาหลี เมื่อปีสองปีก่อนนิยมถือดอลล่ากันมากคะ

ซื้อของก็จ่ายดอลล่ากันเลย ตอนนี้แทบไม่มี แล้วที่ร้านก็ไม่รับแล้วด้วย มาคิดๆ แล้วเราจะเก็บมันไว้ทำไมขายซะ

หวังว่ามันจะกลับไปที่ 32 บาท คงเป็นไปไม่ได้แล้ว

ตามปกติจะไม่ค่อยขายวันอาทิตย์กันครับเพราะปิดร้าน แต่งวดนี้ที่ไม่ขายเพราะเป็นกรณีพิเศษ

น่าจะเกิดจากการที่ร้านทองนั้นๆมองว่าในวันศุกร์ตอนเย็นอเมริกาถูกลดอันดับความน่าเชื่อถือลง 1 ขั้น

ในวันจันทร์ ดอลล์น่าจะร่วง หุ้นน่าจะร่วง และทองน่าจะพุ่งครับ เขาเลยไม่ขายsmile.gif

ตามปกติจะไม่ค่อยขายวันอาทิตย์กันครับเพราะปิดร้าน แต่งวดนี้ที่ไม่ขายเพราะเป็นกรณีพิเศษ

น่าจะเกิดจากการที่ร้านทองนั้นๆมองว่าในวันศุกร์ตอนเย็นอเมริกาถูกลดอันดับความน่าเชื่อถือลง 1 ขั้น

ในวันจันทร์ ดอลล์น่าจะร่วง หุ้นน่าจะร่วง และทองน่าจะพุ่งครับ เขาเลยไม่ขายsmile.gif

เมื่อตอนบ่ายผมไปถอนเงินซื้อแท่งเพิ่ม

ลืมไปว่าร้านปิด รู้งี้ไปซื้อตั้งแต่เมื่อวาน

แต่ไม่เป็นไรทางร้านยอมให้ล๊อคราคาได้ พรุ่งนี้เช้าค่อยไปเอาของได้ครับ (ปล. ร้านที่เชียงใหม่ครับ)

สวัสดีค่ะ วันนี้ก็จะเข้าเก็บเพิ่ม แต่ร้าน ม.ที่ ซ ไม่ขาย เขาว่าเถ้าแก่สั่งมา ทำเราเซ็งเลย !034 ดันเมื่อวานก็ไม่ว่าง

คงต้องรอดูวันพรุ่งแทน ขอบคุณทุกท่านค่ะ อ่านประจำ รู้สึกดีมาก ๆๆ !thk

เอามาฝากใหม่ เผื่อใครยังไม่ได้อ่านครับ

จาก CNBC เขาคาดการณ์ว่าจะเกิดอะไรขึ้นหากสหรัฐ ถูกลดอันดับเครดิตความน่าเชื่อถือ

ไปตามลิงค์นี้เลยครับ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/383-%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87-%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%86-%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A2%E0%B8%B0%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%94/page__st__7090

S&P เขาลดอันดับ ให้เหตุผลดังนี้ครับ

“The political brinksmanship of recent months highlights what we see as America’s governance and policymaking becoming less stable, less effective, and less predictable than what we previously believed.”

เหตุผลคือการเมือง(สหรัฐ) มีความมั่นคงน้อยลง มีประสิทธิภาพลดลง และ คาดการณ์เอาแน่เอานอนได้น้อยลง กว่าที่เคยเชื่อว่าเป็นอยู่

จะเห็นว่า การลดอันดับเครดิตครั้งนี้ ยังไม่เกี่ยวกับ การคาดการณ์เรื่องภาวะเศรษฐกิจที่มีแนวโน้มถดถอยลงเลยครับ

จากลิงค์ข้างบน

คร่าวๆ คือใครคิดว่าจะมีการเทขายพันธบัตร US น่าจะคิดผิดครับ แต่สินทรัพย์อื่นๆ ที่เสี่ยงกว่าเช่น Junk bond หุ้น ฯลฯ น่าจะถูกขาย

ส่วนผลกระทบกับราคาทอง ผมยังดูไม่ออกครับ

อย่างลุงจิมบอก ราคาทองอาจมีผลกระทบ จากการที่หุ้นถูกเทขายออกมา (ซึ่งรวมหุ้นบริษัทเหมืองแร่ทองคำด้วย)

ตรงนี้อาจมีการขายทองออกมาเพื่อชดเชยภาระขาดทุนจาก การลงทุนในสินทรัพย์ประเภทอื่นๆ

จับตาดูต่อไปเรื่อยๆ ทองคำแท่งถือได้ไม่ต้องห่วง

ยัีงไม่มีเป็นผม ผมจะทยอยเข้าครับ อาจมีจังหวะขึ้นแรง หรือลงแรงก็ได้ ในสภาวะตลาดแบบนี้

การมีความพร้อมทั้งฝั่งซื้อ ฝั่งขาย (จะขายจริงเหรอ :lol:)

จะทำให้เรามีความยืดหยุ่นในการรัรบมือสถานการณ์ได้ดีกว่าครับ

GF ลดการแบกรับความเสี่ยงลง ลดจำนวนสัญญาที่เปิดไว้ลง เพื่อพร้อมรับมือกับความผันผวนที่จะเพิ่มขึ้นมากๆ ได้ครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

มีใคร Long GFQ11 กันบ้างครับ

ถูกแก้ไข โดย Cannabiz

มีใคร Long GFQ11 กันบ้างครับ

...ทยอยเก็บ L GFV11 ครับผมมม ถือยาวววววคร้าบบบ ^ ^ :rolleyes: