ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

....

ผมรบกวนถามเพื่อนๆ เพิ่มเติมด้วยนะครับว่า Algos หมายถึงอะไรเหรอครับ เพราะจากที่อ่านข่าวมาตั้งแต่เมกาโดนลดเครดิตเหลือ AA+ ผมเห็นคำนี้บ่อยๆ มากๆ และส่วนใหญ่จะเป็นในเชิงที่ว่าถ้า Algos แล้วราคาทองคำกับเงินจะถูกทุบในลดลง

ปล. ราคาทองแท่งไทยปรับเป็น 23,850 แล้ว ยังไม่ได้เก็บของเลยเรา 1b38f9e2.gif

Algo = Algorithm ครับ

Algorithm เป็นเหมือนกับ "กฏ" หรือ "สูตร" การทำงานของโปรแกรมคอมพิวเตอร์

ในตลาดต่างประเทศ การ trade กว่า 70%+ เป็นการ trade โดยคอมพิวเตอร์ครับ

เพราะฉะนั้น ในแต่ละสำนัก เค้าก็จะมี algorithm ของตัวเอง ว่าทำอย่างไรถึงจะทำกำไรได้มากที่สุด

คอมพิวเตอร์ trade เร็วกว่า "คน" มาก เพราะฉะนั้น การปั่น/ทุบราคา คอมพิวเตอร์สามารถสร้าง bid/offer

หลอกๆขึ้นมา (quote stuffing) เพื่อสร้าง "ภาพลวงตา" ได้ (สร้างเสร็จซักพักแล้วก็ cancel ไปซะ)

อีกประเด็นก็คือ ถ้าตลาดมีการวิ่งแบบ "นอกกฏ" ที่กำหนดไว้ใน algorithm แล้ว

โปรแกรมอาจจะตัดสินใจพลาด พากันเทขายหุ้น จนราคาต่ำติดดิน หรือพากันซื้อจนทะลุเพดานได้

(ถ้าอ่านข่าวฝรั่ง จะเจอคำว่า flash crash ให้เห็นเป็นช่วงๆ หรือถ้าเปิดกราฟ XAU แบบ streaming

จะเห็นว่า บางที ราคาทองขึ้่นไปแบบ 10-20% ก่อนจะตกลงมาที่แนวเดิม

การ trade ในอเมริกา เป็นการ trade แข่งกับ computer ครับ

ยังไงในภาพรวม คนก็แพ้ เพราะฉะนั้นถ้าทำรอบแบบ "ยาวๆ" หน่อย

ถึงจะมีโอกาสเอาชนะคอมพิวเตอร์ได้

ถูกแก้ไข โดย wcg

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถ้าเงินพร้อม ก็ซื้อเลย ลังเลเหมือนผม เงินหายไปหลายหมื่นเมื่อสัปดาห์ก่อน เกือบซื้อไม่ครบแท่ง แม้ว่าอาจจะขาดทุนกำไรนิดหน่อย แต่วันนี้กำไรแล้ว....

เพิ่งเจอกระทู้ของคุณเน็กครับ ให้ประโยชน์มากมายเลยครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่เล่นทองเป็นรอบๆครับ แต่ระยะหลังสังเกตุเห็นว่าราคามันสูงขึ้นเรื่อยๆ เวลากลับเข้าซื้อใหม่ก็ซื้อในราคาที่สูงขึ้นทุกครั้ง

ช่วงก่อนหน้านี้ผมเพิ่งขายทองแท่งออกไปเองเพราะเห็นว่าขึ้นมาสูงมากแล้ว ถ้าได้เจอกระทู้ของคุณเน็กก่อนหน้าคงดีไม่น้อยครับ

มีคำถามครับเท่าที่ผมอ่านตั้งแต่หน้าแรก (ยังอ่านไม่จบครับ กะว่าอ่านให้จบก่อนแล้วค่อยซื้อทองก็ยังไม่สายใช่รึปล่าว)

แต่วันนี้ทองก็ขึ้นไปอีกแล้ว และเยอะด้วยครับ ยังเข้าไปซื้อได้ไหมครับ ขอบคุณมากๆครับ

เดี๋ยวท่านอื่นมาเสริม ขอตอบขั้นต้นก่อนว่าอนาคตระยะสั้นรายวัน รายสัปดาห์ รายเดือน คงตอบยากครับ

แต่ระยะยาวสดใส

ตามกูรูที่เราติดตามอ้างอิง ท่านให้ความเห็นว่าก่อนถึง 1764 คงมีแรงขายต้านแรงๆ ทิ้งทองตกลงมาให้เห็นเป็นพักๆ ก่อนจะผ่านไปได้ครับ

และหากผ่านได้ก็จะฉลุย วิ่งยาวกันหละทีนี้

คำถามเงินล้านก็คือ จะวิ่งถึงไหนแล้วปรับ และจะปรับลึกถึงตรงไหน ตรงนี้แหละครับที่พยายามเก็ง(เดา)กัน อาจถูกหรือไม่ถูกก็ได้

ดังนั้นสถานการณ์พอร์ตการลงทุนที่ดี ก็ควรตัดทอนความเสี่ยงพวกนี้ออกไปให้มากที่สุด

นั่นก็คือการถือ/ซื้อทองในปริมาณที่เหมาะสม ให้มากที่สุดเท่าที่คุณจะสามารถแบกรับความเสี่ยงได้หากมีการปรับตัวลงมาครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

http://www.bloomberg.com/news/2011-08-07/g-7-vows-to-take-all-necessary-measures-to-stabilze-economies-markets.html

สำหรับคนไม่อยากอ่านยาวๆ

The G-7 will take “all necessary measures to support financial stability and growth,” the nations’ finance ministers and central bankers said in a statement today. Members will inject liquidity and act against disorderly currency moves as needed, they said.

กอดไว้ยาวๆ

สมากั๊ก วันนี้โก่งใหญ่เลยแฮะ ตั้งราคาทองแซงตลาดโลกไปแล้ว

จริงคะพี่ สุดๆเลย มะวานแม่อยู่ต่างจังหวัด จะไปซื้อทอง ร้านทองบอกไม่ขายทองแท่ง รอตลาดหุ้นเปิดวันจันทร์ (อะไรของมัน)

แสดงว่าช่วงนี้สมาคมมองว่าขึ้นแรงจัดครับ ^^ ดูท่าจะไม่มีรถมารับซะแล้วแฮะ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

เดี๋ยวท่านอื่นมาเสริม ขอตอบขั้นต้นก่อนว่าอนาคตระยะสั้นรายวัน รายสัปดาห์ รายเดือน คงตอบยากครับ

แต่ระยะยาวสดใส

ตามกูรูที่เราติดตามอ้างอิง ท่านให้ความเห็นว่าก่อนถึง 1764 คงมีแรงขายต้านแรงๆ ทิ้งทองตกลงมาให้เห็นเป็นพักๆ ก่อนจะผ่านไปได้ครับ

และหากผ่านได้ก็จะฉลุย วิ่งยาวกันหละทีนี้

คำถามเงินล้านก็คือ จะวิ่งถึงไหนแล้วปรับ และจะปรับลึกถึงตรงไหน ตรงนี้แหละครับที่พยายามเก็ง(เดา)กัน อาจถูกหรือไม่ถูกก็ได้

ดังนั้นสถานการณ์พอร์ตการลงทุนที่ดี ก็ควรตัดทอนความเสี่ยงพวกนี้ออกไปให้มากที่สุด

นั่นก็คือการถือ/ซื้อทองในปริมาณที่เหมาะสม ให้มากที่สุดเท่าที่คุณจะสามารถแบกรับความเสี่ยงได้หากมีการปรับตัวลงมาครับ

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะทยอยซื้อเก็บยาววววววเลยครับ

ขอบคุณคุณเน็กซ์มากๆอีกครั้งที่มาบรรยายพิเศษให้กับทางสถาบันเราเมื่อวานนี้ครับ เป็นการเปิดโลกทางการเงินจริงๆให้กับนักศึกษาครับ นักศึกษาชอบมากๆ ขอบพระคุณจริงๆครับ

กรกฎ

ขอบคุณคุณเน็กซ์มากๆอีกครั้งที่มาบรรยายพิเศษให้กับทางสถาบันเราเมื่อวานนี้ครับ เป็นการเปิดโลกทางการเงินจริงๆให้กับนักศึกษาครับ นักศึกษาชอบมากๆ ขอบพระคุณจริงๆครับ

กรกฎ

อ้า มีบรรยายพิเศษที่สถานศึกษาด้วยหรอครับเดี๋ยวนี้ รู้สึกตกข่าวจัง บรรยายที่ไหนครับเนี่ย เดี๋ยวจะทำนัวเป็นนักศึกษาไปแอบนั่งฟังซะหน่อย :wub:

อ้า มีบรรยายพิเศษที่สถานศึกษาด้วยหรอครับเดี๋ยวนี้ รู้สึกตกข่าวจัง บรรยายที่ไหนครับเนี่ย เดี๋ยวจะทำนัวเป็นนักศึกษาไปแอบนั่งฟังซะหน่อย :wub:

เป็นการบรรยายภายในของสถาบันแห่งหนึ่งแล้วกันครับ เราไม่ได้อนุญาตให้บุคคลภายนอกเข้าฟังเนื่องจากอาจจะควบคุมผู้เข้าฟังที่อาจจะมาจากทาง นักลงทุน เจ้าหน้าที่มาร์เก็ตติ้ง หรืออื่นๆไม่ได้ครับ เราเลยตัดสินใจให้เป็นการบรรยายภายในเพื่อการศึกษาจริงๆครับ ไม่มีการแอบอ้างเพื่อผลประโยชน์ทางการค้าใดๆทั้งสิ้นครับ ต้องขออภัยที่ไม่ได้แจ้งไว้ในเวปบอร์ดนี้ให้ทราบ เพราะต้องการให้เป็นไปเพื่อการศึกษาจริงๆครับ และต้องขอขอบพระคุณคุณเน็กซ์อีกครั้งครับ การบรรยายเมื่อวานสนุกมากครับ

เย้......และแล้ว 24,000.- ก็มาให้เราทุกคนได้เห็น ขอบคุณ คุณ Next มากค่ะที่คอยชี้แนะให้มาตลอด แต่แอบเซ็งค่าเงินบาทเล็กๆ

คุณ Next จะไม่เข้ามา say Hi ฉลอง 24000 กับ jakjee หน่อยเหรอคะ รออยู่ค่ะ แฟนๆกระทู้ขอเรียกร้อง

ทองทะลุ $1700 มาก็วิ่งกระฉูดเลย (ตัวเลข $1700 เป็น critical number ของ Mr. Armstrong ในการเข้าสู่ Mania Phase)

รอตัวเลข $1764 ของลุงจิมอีกไม่ไกลแล้ว :)

ปล. แรงซื้อขณะนี้เป็นของตลาดเอเซียที่ซื้อมาตลอดตั้งแต่ทองขึ้นรอบนี้

คงต้องรอดูฝั่งยุโรปว่าจะเอาไง ผมเดาว่าเล่นขึ้นตาม เพราะไฟไหม้บ้าน แต่ก็ไม่แน่เพราะข่าวบอกว่าเริ่มดับไฟได้ แต่ผมว่าน้ำน้อยย่อมแพ้ไฟครับ อิ อิ

ที่สำคัญคือรอบดึก ว่าอเมริกาจะเอายังไง ผมมองว่าคงมีความพยายามของขา Short ทั้งหลายที่จะดิ้นสู้ น่าจะมีความผันผวนมากทีเดียวครับ

ขอถามเกี่ยวกับ set หน่อยนะคะ คุณ kunghdy ว่าถ้าเราลงทุนในหุ้นที่พื้นฐานดี ผลประกอบการดี แต่ตอนนี้ set แดงเดือด เราคัทไม่ทัน เซทยังพอมีโอกาสกลับมาในปีนี้มั้ยคะ ช่วงนี้ไม่รู้จะทำอย่างไรดีแล้วค่ะ :wacko: :wacko:

อย่าพึ่งเข้าซื้อเพิ่มนะคะ รอมันกลับตัวได้ก่อน ไม่ต้องรีบช้อนหรือซื้อถัวนะคะ ต้องดูทิศทางดีๆ ก่อนค่ะ อาจพักยาว เฮ้อ... :wacko: