ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะคุณnext ให้คุณพ่ออ่านบทความของคุณnextแล้ววันนี้ท่านตัดสินใจซื้อค่ะ

สงสัยคุณnext จะได้สาวกใหม่รุ่นคุณปู่แล้วละค่ะ :wub: :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Algo = Algorithm ครับ

Algorithm เป็นเหมือนกับ "กฏ" หรือ "สูตร" การทำงานของโปรแกรมคอมพิวเตอร์

ในตลาดต่างประเทศ การ trade กว่า 70%+ เป็นการ trade โดยคอมพิวเตอร์ครับ

เพราะฉะนั้น ในแต่ละสำนัก เค้าก็จะมี algorithm ของตัวเอง ว่าทำอย่างไรถึงจะทำกำไรได้มากที่สุด

คอมพิวเตอร์ trade เร็วกว่า "คน" มาก เพราะฉะนั้น การปั่น/ทุบราคา คอมพิวเตอร์สามารถสร้าง bid/offer

หลอกๆขึ้นมา (quote stuffing) เพื่อสร้าง "ภาพลวงตา" ได้ (สร้างเสร็จซักพักแล้วก็ cancel ไปซะ)

อีกประเด็นก็คือ ถ้าตลาดมีการวิ่งแบบ "นอกกฏ" ที่กำหนดไว้ใน algorithm แล้ว

โปรแกรมอาจจะตัดสินใจพลาด พากันเทขายหุ้น จนราคาต่ำติดดิน หรือพากันซื้อจนทะลุเพดานได้

(ถ้าอ่านข่าวฝรั่ง จะเจอคำว่า flash crash ให้เห็นเป็นช่วงๆ หรือถ้าเปิดกราฟ XAU แบบ streaming

จะเห็นว่า บางที ราคาทองขึ้่นไปแบบ 10-20% ก่อนจะตกลงมาที่แนวเดิม

การ trade ในอเมริกา เป็นการ trade แข่งกับ computer ครับ

ยังไงในภาพรวม คนก็แพ้ เพราะฉะนั้นถ้าทำรอบแบบ "ยาวๆ" หน่อย

ถึงจะมีโอกาสเอาชนะคอมพิวเตอร์ได้

ขอบคุณ คุณ wcg มากนะครับที่ช่วยไขข้อสงสัย !thk !thk

อย่างนั้นถ้าพวกขาใหญ่เริ่มใช้ Algos จิงๆ นี่ลำบากนะคับ เพราะคอมเทรดได้เร็วกว่าเราหลายเท่าตัว กลัวว่าเย็นนี้ฝั่งพี่เมกาจะตามมาทุบราคาทองให้ต่ำติดดินนะซิ

เช้า-เอเซีย ทุ่มซื้อทำให้ทองราคาพุ่ง เย็น-เมกา+ยุโรป ทุบกดราคา ช่วงนี้ราคาช่างผันผวนจิงๆ !45 แต่เรากะเก็บ physical อย่างเดียวไม่เป็นไร (มั้ง) 555 !uu

ทองทะลุ $1700 มาก็วิ่งกระฉูดเลย (ตัวเลข $1700 เป็น critical number ของ Mr. Armstrong ในการเข้าสู่ Mania Phase)

รอตัวเลข $1764 ของลุงจิมอีกไม่ไกลแล้ว :)

ปล. แรงซื้อขณะนี้เป็นของตลาดเอเซียที่ซื้อมาตลอดตั้งแต่ทองขึ้นรอบนี้

คงต้องรอดูฝั่งยุโรปว่าจะเอาไง ผมเดาว่าเล่นขึ้นตาม เพราะไฟไหม้บ้าน แต่ก็ไม่แน่เพราะข่าวบอกว่าเริ่มดับไฟได้ แต่ผมว่าน้ำน้อยย่อมแพ้ไฟครับ อิ อิ

ที่สำคัญคือรอบดึก ว่าอเมริกาจะเอายังไง ผมมองว่าคงมีความพยายามของขา Short ทั้งหลายที่จะดิ้นสู้ น่าจะมีความผันผวนมากทีเดียวครับ

ถ้าขาShort ดิ้นสู้ ราคาคงแกว่งขึ้นแกว่งลงค่อนข้างแรง แต่ถ้าขาShortเกิดยอมแพ้แล้วรีบหนีเอาตัวลอดละก็ ราคาพุ่งแน่

เป็นการบรรยายภายในของสถาบันแห่งหนึ่งแล้วกันครับ เราไม่ได้อนุญาตให้บุคคลภายนอกเข้าฟังเนื่องจากอาจจะควบคุมผู้เข้าฟังที่อาจจะมาจากทาง นักลงทุน เจ้าหน้าที่มาร์เก็ตติ้ง หรืออื่นๆไม่ได้ครับ เราเลยตัดสินใจให้เป็นการบรรยายภายในเพื่อการศึกษาจริงๆครับ ไม่มีการแอบอ้างเพื่อผลประโยชน์ทางการค้าใดๆทั้งสิ้นครับ ต้องขออภัยที่ไม่ได้แจ้งไว้ในเวปบอร์ดนี้ให้ทราบ เพราะต้องการให้เป็นไปเพื่อการศึกษาจริงๆครับ และต้องขอขอบพระคุณคุณเน็กซ์อีกครั้งครับ การบรรยายเมื่อวานสนุกมากครับ

คุณNextครับ สถานศึกษาแห่งนั้นได้รับการจุดประกายความรู้เรื่องระบบเงินจริงๆจากคุณNextแล้ว นักศึกษาหลายคนที่พลาดการเข้าฟังและฟังเพื่อนเล่าคงอยากอ่านหนังสือคุณNext หลายคนที่เข้าฟังคงอยากมีหนังสือไปให้คนที่บ้านอ่าน ไม่ทราบว่าห้องสมุดที่นั่นมีหนังสือคุณNextยังครับ ถ้ายังไม่มีผมอยากซื้อมอบให้ที่นั่น3เล่มครับ โชคดีของนักศึกษาที่นั่นที่มีอาจารย์ดีๆแบบอาจารย์กรกฎ ที่ตั้งใจหาความรู้ดีๆมาเสริมให้นักศึกษา

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

คุณNextครับ สถานศึกษาแห่งนั้นได้รับการจุดประกายความรู้เรื่องระบบเงินจริงๆจากคุณNextแล้ว นักศึกษาหลายคนที่พลาดการเข้าฟังและฟังเพื่อนเล่าคงอยากอ่านหนังสือคุณNext หลายคนที่เข้าฟังคงอยากมีหนังสือไปให้คนที่บ้านอ่าน ไม่ทราบว่าห้องสมุดที่นั่นมีหนังสือคุณNextยังครับ ถ้ายังไม่มีผมอยากซื้อมอบให้ที่นั่น3เล่มครับ โชคดีของนักศึกษาที่นั่นที่มีอาจารย์ดีๆแบบอาจารย์กรกฎ ที่ตั้งใจหาความรู้ดีๆมาเสริมให้นักศึกษา

มีหนังสือให้อ่านด้วยรึครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ อยากได้จะซื้อมาอ่านและเผื่อคนที่บ้านด้วยครับ

มีหนังสือให้อ่านด้วยรึครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ อยากได้จะซื้อมาอ่านและเผื่อคนที่บ้านด้วยครับ

PM ถึงคุณNextเลยครับ หลายวันก่อนยังอ่านเจอว่ายังมีหนังสืออยู่ครับ แต่รีบก็ดีครับ หนังสือดีๆแบบนี้อดได้เป็นเจ้าของเสียดายแย่เลย

PM ถึงคุณNextเลยครับ หลายวันก่อนยังอ่านเจอว่ายังมีหนังสืออยู่ครับ แต่รีบก็ดีครับ หนังสือดีๆแบบนี้อดได้เป็นเจ้าของเสียดายแย่เลย

คุณส้มโอมือค่ะ...ห้ามหัวเราะนะคะ ถ้าจะถามคุณส้มโอมือว่า PM ถึงคุณ Next เพื่อขอสั่งหนังสือ ทำยังไงอ่ะคะ

มือใหม่เรื่องโพสจริงจริงค้า

สั่งซื้อหนังสือทำแบบนี้ครับ

1. จ่ายตังค์ ขอ บช กะคุณ NEXT ได้ทางเมล์ครับ

2. แจ้ง ชื่อ-ที่อยู่ สำหรับจัดส่ง ที่ ogadthong@gmail.com

แค่ นี้ก็รอรับหนังสือเลยครับ.....

เพิ่มเติม นิดนึง

- ค่าหนังสือเล่มละ 290 บาท ค่าจัดส่งต่างหาก

1 เล่ม 50 บาท

2 เล่ม 70 บาท

3 เล่มขึ้นไป เพิ่ม เล่มละ 30 บาท เช่น 10 เล่ม คือ (70 + 30X8) =310 บาท

ส่งไปที่เมล์นี้ครับ ogadthong@gmail.com

ถูกแก้ไข โดย cocohill

สั่งซื้อหนังสือทำแบบนี้ครับ

1. จ่ายตังค์ ขอ บช กะคุณ NEXT ได้ทางเมล์ครับ

2. แจ้ง ชื่อ-ที่อยู่ สำหรับจัดส่ง ที่ ogadthong@gmail.com

แค่ นี้ก็รอรับหนังสือเลยครับ.....

เพิ่มเติม นิดนึง

- ค่าหนังสือเล่มละ 290 บาท ค่าจัดส่งต่างหาก

1 เล่ม 50 บาท

2 เล่ม 70 บาท

3 เล่มขึ้นไป เพิ่ม เล่มละ 30 บาท เช่น 10 เล่ม คือ (70 + 30X8) =310 บาท

ส่งไปที่เมล์นี้ครับ ogadthong@gmail.com

ขอบคุณมากค่ะ คุณ cocohill :) :)

:D เอ..ทองขึ้นราคา...ผู้ชายเราเรียก เจ้าสัว...แล้วผู้หญิง (คุณตังเม)..เรียกอะไรนะ...ขอแสดงความยินดีทุกๆท่าน....ที่กอดทองไว้...และโดยเฉพาะผู้ที่ให้ข้อมูล...ความรู้-กำลังใจ ..ตอนที่ทองลง...ขอบคุณครับ..(ขอสงวนเอ่ยนาม...เพราะมีหลายท่าน) :lol:

คุณคนหลงอ่าง สวัสดีคะ สบายดีนะคะ

ตังเม ยิ้มหน้าบานเลยนะ รอบนี้คนข้าง ๆ หูไม่แฉะแล้ว laugh.giflaugh.gif

ตอนนี้ตังเม หน้าบานยิ่งกว่ากระด้งซะอีกคุณปุย ha ha

ช่วงนี้ S&P มาแรงมากครับ

หลังจากที่ downgrade long-term debt ของอเมริกา จาก AAA มาเป็น AA+ แล้ว

ล่าสุด S&P downgrade outlook Berkshire Hathaway (BRK) ของคุณลุงบัฟเฟตต์ เรียบร้อยแล้ว

ตอนนี้

DJIA -2.98%

NYSE -3.88%

NASDAQ -4%

S&P 500 -3.86%

Gold Spot $1716 (+3.11%)

สงสัยว่าพรุ่งนี้ มีโอกาสยิ้มกว้างกว่านี้อีกครับ

ถูกแก้ไข โดย wcg

ขอบคุณค่ะ คุณNext วันนี้เก็บเพิ่มตอนย่อ 1692 ค่ะ

ยังไม่ทันข้ามคืน กำไรแล้ว 250/บาท แต่ไม่ขายค่ะ

ถูกแก้ไข โดย nuchaba