ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

วันนี้ใครที่เล่น GF คงจะเห็นสภาพตลาดนะครับ

สิ่งที่้เกิดขึ้นในตลาด GF บ้านเรานี่ล่ะครับที่เรียก Short Squeeze

สำหรับคนที่ไม่รู้จัก Short Squeeze ก็อ่านบทความตอน ว่ากันด้วยเหตุผล ของคุณ Next ได้เลยครับ

ส่วนคนที่ไม่รู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้น ผมก็ขอ อธิบายสั้นๆ ว่า ราคาในตลาด GF บ้านเราเมื่อเช้ามีความผันผวนอย่างมาก

สาเหตุก็คือ คนที่ S ไว้ในตลาด จำเป็นต้องปิดสถานะ S ที่เปิดไว้ ไม่ว่าราคาเท่าไหร่ เพราะไม่งั้นจะโดน Margin call รวมทั้งบางส่วนจะโดน Force Sell (ตรงนี้ละครับ เรียก Short Squeeze)

ทำให้เมื่อเปิดตลาดมา ราคาคำนวณ GFQ ที่ควรมีราคาประเมินอยู่ที่ประมาณ 24870 บาท เปิดด้วยราคาสูงก่อนจะไล่ราคาขึ้นไปสูงถึง 25750 (1670) ซึ่ง ณ ตอนนั้นราคาประเมิน ณ Spot 1670 ยังแค่ 25100 เอง สาเหตุก็เพราะ คนที่ติด S เป็นจำนวนมาก จำเป็นต้องซื้อเพื่อรักษาพอร์ตตัวเอง หรืิอ ไม่ให้ตัวเองโดน Margin call หรือ บางคนโดน force sell

ที่สำคัญคือ ตัว Z ซึ่ง บวกสูงสุด ถึง 1790 บาทจากราคาเมื่อวาน เพราะไม่ว่าอีกฝั่งจะมีราคาไหนเสนอขายมา ตัวเองก็ต้องซื้อ

.......อาจจะลงงงนิดหน่อย แต่นี่ล่ะครับ Short Squeeze แบบเล็กๆในตลาดบ้านเรา

ขอบคุณครับ

ผมก็ว่าราคามันแปลกๆยังไงไม่ทราบ ราคาเด้งเป็นวินาทีเลย - -

ผมเลยปล่อยไปที่ราคาดีๆ ก่อนลง โชคดีจริงๆ ^ ^ ช่วยลดการขาดทุนวันที่ S ไว้มาได้บ้างครับ

ถูกแก้ไข โดย lookgolf

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

5555 เหมือนผมเลย ดันมือบอนไป S ไว้ทั้งๆที่บอกคนรอบข้างไม่ให้ S กว่าจะเอาตัวรอด ต้อง L มากกว่า S ถึงสองเท่า

เมื่อกี้ขาดทุน S หักกำไร L ไปเท่าทุนไม่ได้ไม่เสียที่ 1770$ เลยปิดทั้ง S และ L พร้อมกันรอดตัวไปได้

เข็ดเลย !_09 !_09

วันนี้มือบอนแท่นที่จะทำกำไรได้กลับเสียหายกำไรที่เก็บไว้ 2-3วันหายหมดแถมติดลบอีกต่างหาก ไม่่เข้าใจตัวเองจริงๆ

วันนี้มือบอนแท่นที่จะทำกำไรได้กลับเสียหายกำไรที่เก็บไว้ 2-3วันหายหมดแถมติดลบอีกต่างหาก ไม่่เข้าใจตัวเองจริงๆ

ไงเป็นงั้น

ขอบคุณครับ

ผมก็ว่าราคามันแปลกๆยังไงไม่ทราบ ราคาเด้งเป็นวินาทีเลย - -

ผมเลยปล่อยไปที่ราคาดีๆ ก่อนลง โชคดีจริงๆ ^ ^ ช่วยลดการขาดทุนวันที่ S ไว้มาได้บ้างครับ

ถ้าแท่งออนไล ไม่เสี่ยงใช่ใหมค่ะ

Gold Afternoon! เอ้ย Good Afternoon!

ตลาดทองหวือหวามีชีวิตชีวาดีจัง...

ใครไม่ได้เข้ามาร่วมวงคงไม่เข้าใจความรู้สึก...ช่วยถือไว้สักคนละก้อนสองก้อน...แล้วจะตื่นเต้นไปกับพวกเรา

เป็นทฤษฎีที่มีการทดสอบให้เห็นกะตา...ว่าทฤษฎีไหนจะถูกไม่ถูก...มันส์ดีจัง

"ทฤษฎี 1764" กำลังชี้ว่าจะเกิดขึ้นจริง....

ย่อเมื่อไหร่...คงต้องไปเก็บแท่งเพิ่มอีกหน่อย...เก็บไม่ได้มากเพราะเทหมดหน้าตักและเก็บยาวไปแล้ว

เมื่อวันศุกร์ไปซื้อ KGold นาทีสุดท้ายเพราะเงินไม่พอก้อน

เมื่อกี้ไป update book เจ้าหน้าที่ทักใหญ่เลยว่าคงได้ไปเยอะซินะแค่พักเสาร์อาทิตย์เอง

ราคาNAVของเมื่อวาน...กระโดดจากวันศุกร์ที่ 5 สค ณ 13.5550

มาเป็นจันทร์ที่ 8 สค ณ 13.8231 ขึ้นมา 9 พันบาท เท่ากับดอกเบี้ยเงินฝากของผมทั้งปีเลย

กำไรวันนี้ต้องไปรอ update พรุ่งนี้ต่อ

ผมว่าถ้าเงินท่านอุ่นหรือร้อนระยะ 3-6 เดือน เอามาพักไว้ที่กองทุนทองคำในช่วงขาขึ้น ดีกว่าเอาไปฝาก 2.5-3%

แต่ถ้าท่านเงินเย็น ๆ ก็ถือทองแท่งแล้วกอดไว้แน่น ๆ

ผมว่า อาจารย์ next ของผมกำลังเขียนบทความ "1764" ออกมาแน่วันนี้...ผมลงทะเบียนเรียนไว้รอแล้วครับ :D

ขอบคุณครับ

หนูก็รีบออกเหมือนกันค่า

ถ้าแท่งออนไล ไม่เสี่ยงใช่ใหมค่ะ

แท่งออนไลน์ปกติครับ เพราะยังไงราคาก็อิงกับ spot อยู่แล้ว

ดูตอนนี้ครับ ราคาเริ่มกลับมา"เกือบ"ปกติ เน้นนะครับ ยังแค่"เกือบๆ" สำหรับ Q เรียกว่าปกติได้แล้ว แต่ V กับ Z นี่ยังอยู่ในอาการที่เรียกกว่า "ผิดปกติ" อยู่ครับ

เพราะโดยปกติจากสุตรคำนวณ Settlement price ราคา V กับ Z หรือ ซีรี่ 2 ซีรี่ถัดไป ราคาจะอยู่ที่ "+จากราคา Settlement 100-300 และ 100-500" โดยตัวเลข 2 ตัวนี้ที่ผ่านมาไม่เคยเกิน

แต่ตอนนี้ทั้งสองตัว +อยุ่ 660 กับ 860 ตามลำดับไหล่

เห็นช่วงนี้กำลังตื่นเต้นกันเรื่องจรวดพุ่งแรง

ก็เลยอยากเตือนให้ทุกคน(รวมถึงผมด้วย) :wacko: ที่กำลังโดนแสงสีทองในสภาวะไม่ปรกติสองสามวันนี้เปล่งประกายใส่อยู่ อยากให้ค่อยๆ ดูด้วยนะครับ เผื่อเหลือเผื่อขาดไว้บ้าง การมีอารมณ์ร่วมไปกับตลาดมักทำให้เราผิดทางอยู่บ่อยๆ นะครับ

:excl: ราคาตลาด ยามขึ้นก็ขึ้นแบบบันไดเลื่อน แต่ยามลงมันลงแบบบั้นจี้จั้มนะครับ

อะไรที่มันจำกัดเวลาเรา มันก็ยิ่งเพิ่มความเสี่ยง ส่วน Physical..ไม่เน่าไม่เดือนร้อน :lol:

คืนนี้มันเหมือนวัดดวงจริงๆ ว่าจะขึ้นหรือลง อินดิเคเตอร์ตัวไหนก็ยังเดาไม่ถูกเลยว่าเฮีย เบนนี้ เค้าจะพูดอะไร

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

gf มีเจ้านะครับ ดึงราคาไว้สูงไม่ยอมปล่อยลง ใครหลวมตัวเข้าเร็วโดยไม่คำนวณราคา กำไรแล้วต้องรีบปล่อยไม่งั้นขาดทุนบาน ผมดูราคาสัญญา Q เมื่อเช้าสูงผิดปกติครับ

gf มีเจ้านะครับ ดึงราคาไว้สูงไม่ยอมปล่อยลง ใครหลวมตัวเข้าเร็วโดยไม่คำนวณราคา กำไรแล้วต้องรีบปล่อยไม่งั้นขาดทุนบาน ผมดูราคาสัญญา Q เมื่อเช้าสูงผิดปกติครับ

แล้วพวก goldspot ล่ะครับ มีแบบ gf มั้ย พอจะรู้จักที่ดีๆมั้ย

ผมชอบที่มีเวลามากกว่านี้ง่ะครับ เกิน 4 ทุ่มครึ่ง จะได้ไม่โดนกระทื้บ :lol: (บางที)

คืนนี้มันเหมือนวัดดวงจริงๆ ว่าจะขึ้นหรือลง อินดิเคเตอร์ตัวไหนก็ยังเดาไม่ถูกเลยว่าเฮีย เบนนี้ เค้าจะพูดอะไร

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ งานนี้ออกได้หลายหน้า

ทองคำแท่งไม่ต้องกังวล

GF ระวังให้จงหนักครับ อย่าทุ่มสุดตัว เผื่อเหลือเผื่อขาดเยอะๆๆๆๆๆๆๆ

เผื่อไว้กรณีไม่เป็นไปตามคาดด้วยนะครับ

เกมนี้ผู้ชนะไม่ได้วัดกันแค่วันพรุ่งนี้แค่นั้น

ให้นึกถึงปีหน้า อีก 2 ปี อีก 10 ปีข้างหน้าด้วย

รักษาตัวให้อยู่รอดปลอดภัย จะได้ไปถึงจุดหมายด้วยกันครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ไม่มีอะไรจะเสียแล้วครับ งกไม่กลัวไม่ขายครับ post-442-011284600 1312879303.gif