ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอรบกวนถามครับไม่ทราบเอาขอมูลนี้มาจากwebไหนหรือครับพอจะบอกได้ไหมครับ

ตอบไว้ให้แล้วครับอยู่หน้า 524 ครับ ลำดับที่ #7851

ชอบข้อความนี้ของคุณกุ้งจัง

ถ้ามีสัญญาณ ค่อยซื้อหรือขายนะครับ ถ้าไม่มีสัญญาณ ต้องหัดนั่งเฉยๆให้เป็น

!v@ !v@

ถูกแก้ไข โดย cocohill

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Gold Morning!

ตั้งแต่มีเก็บกับเขาบ้างกระจึ๋งนึง ดูเหมือนชีวิตมีเรื่องตื่นเต้นไปกับข่าวเงิน ๆ ทอง ๆ

เห็นราคาขึ้น ๆ ลง ๆ ก็ชวนให้ปวดขมองอิ่ม เพราะดูไม่ค่อยเป็น

ได้อ่านพี่ ๆ เพื่อน ๆ เขียนให้ความรู้ ผมชอบอ่านมากครับ เดี๋ยวนี้มาเข้าเรียนทุกวัน ขอบคุณครับ

แต่จะซื้ออะไรเพิ่มก็ไม่มีเงินเหลือแล้ว ต้องรอเก็บอีกสักระยะ

ถ้าราคาติดจรวดก็เปิดทีวีดูบ่อย แต่ถ้าอนาคตราคาตกก็ปิดตาไว้...เสียว

เก็บยาว...ถือของจริงจับต้องได้...เป็นความสุขใจที่หาซื้อไม่ได้ :D

ตอบไว้ให้แล้วครับอยู่หน้า 524 ครับ ลำดับที่ #7851

ชอบข้อความนี้ของคุณกุ้งจัง

ถ้ามีสัญญาณ ค่อยซื้อหรือขายนะครับ ถ้าไม่มีสัญญาณ ต้องหัดนั่งเฉยๆให้เป็น

!v@ !v@

อันนั้นเป็นคำพูดของคุณลุงค่ะ ตัวเอง quote มาให้อ่านเฉยๆ

สำหรับการพักมาถึงระดับไหน ต้องดูว่า high อยู่ไหนก่อนค่ะ ตอนนี้ยังหา high ไม่เจอ มันเล่นทำ new high ทุกวัน :P ไว้มันพักเมือ่ไรถึงจะพอประเมินได้คร่าวๆ ค่ะ แต่ไม่ได้ฟันธงนะคะ ก็รอทะยอยซื้อแค่นั้นเอง ตามแนว %discount ค่ะ

จริงๆ ไม่สำคัญว่าจะซื้อราคาไหน แต่สำคัญว่าปริมาณที่เราซื้อเก็บไว้มากกว่า ว่ามีมากน้อยแค่ไหน เหมือนที่คุณ next พยายามเน้นเสมอๆๆๆ :wub: เน้นปริมาณค่ะ

คุณ monkiko ขอโทษครับผมอ้างผิดคน แก้ใหม่แล้ว

!033 !033

ฝากจากลุงจิมโรเจอร์ (สำหรับผู้มาใหม่- คนละคนกับลุงจิมซินแคล์ ปรมาจารย์ของเรา นะครับ)

Western Governments Will Embark On A New Round Of Quantitative Easing To Help Spur Their Moribund Economies

They'll try to disguise it. They'll call it cupcakes or who knows what. It'll cause a big rally in raw materials and commodities because more and more people will realize they are printing money, they are debasing the currency. - in Reuters

จิมโรเจอร์ เชื่อว่า ยุโรปจะ (หรือกำลังทำอยู่) ใช้ QE รอบใหม่เร็วๆ นี้เพื่อแก้ปัญหาเศรษฐกิจที่เป็นอยู่

ยุโรปจะไม่บอกหรอกว่าใช้อยู่ อาจเรียกเป็นชื่ออื่น เช่น Cupcake ก็ได้ (หรือก็แค่ไม่บอก ใช้ไปเลยอย่างนั้น)

ซิ่งสิ่งนี้แหละจะทำให้ commodities วิ่งกระจายทั้งกระดาน

เพราะสุดท้ายคนจะรู้ในที่สุด และตระหนักว่าจากมูลค่าเงินของเขาจะถูกเจือจางลงจากเม็ดเงินที่เพิ่มเข้ามาในระบบนั่นเอง

:rolleyes: มิเป็นไรค่ะ อย่างไรก็ขอขอบคุณทั้งคุณลุง.. คุณkunghdy และคุณcocohillนะคะ จะพยายามอ่านให้มากขึ้น แล้วก็จดจำ

และที่สำคัญคือ นำไปใช้ในการตัดสินใจอย่างมีสติค่ะ :wub:

:blink:วันนี้กระทู้ไม่วิ่งเลย...สงสัยเหนื่อยกันเมื่อวานนี้

หรือสงสัยดูท่าทีทิศทางทองคำ...เห็น SPDR ขายออกมาทำกำไร

แต่ราคายังยืนเหนือ 17xx ได้...จรวดจอดแวะเติมน้ำมันหรือเปล่าน้า...พี่ ๆ ว่าไงครับ :blink:

:blink:วันนี้กระทู้ไม่วิ่งเลย...สงสัยเหนื่อยกันเมื่อวานนี้

หรือสงสัยดูท่าทีทิศทางทองคำ...เห็น SPDR ขายออกมาทำกำไร

แต่ราคายังยืนเหนือ 17xx ได้...จรวดจอดแวะเติมน้ำมันหรือเปล่าน้า...พี่ ๆ ว่าไงครับ :blink:

อาจารย์ใจเย็นๆครับ เดี๋ยวทะลุ 1800 เมื่อไหร่ กระทู้วิ่งต่อ

ตอนนี้พักรอบให้สมาชิกวิ่งไปซื้อทองมาเก็บไว้ก่อน laugh.gif

อ๋อ...เป็นแบบนี้เองหรือครับ...ขอบพระคุณครับ

...1800...1800...1800...1800...

เพิ่งสังเกตวันนี้ว่า...ชื่อกระทู้เปลี่ยนไปแว้ว...

โอกาสทองระยะ Mania Phase!!!! :D

เพิ่งสังเกตุเห็นเหมือนกันครับว่าเปลี่ยนเป็น Mania Phase!!!! แล้ว !57

เพิ่งสังเกตุเห็นเหมือนกันครับว่าเปลี่ยนเป็น Mania Phase!!!! แล้ว !57

อธิบายหน่อยนะคะว่าคืออะไร ความรู้น้อยค่ะ

อธิบายหน่อยนะคะว่าคืออะไร ความรู้น้อยค่ะ

ตามสูตรของลุงจิม อาจารย์ของคุณ next อีกที ทองคำมี 3 phase ครับ

< $524 :: trade ทองคำได้ ทำรอบได้

>= $524 :: ห้าม trade ซื้อทองคำสะสมอย่างเดียว

>= $1764 :: ราคาทองจะเพิ่มขึ้นแบบ exponential แบบเอาช้างมาฉุดก็ไม่อยู่

ซึ่งเมื่อวานเราได้ผ่าน $1764 ไปแล้ว ถือได้ว่าเข้าช่วง Mania Phase ที่ต่อไป

"ใครๆ" ก็จะพูดถึงการซื้อทองคำเพื่อลงทุน ครับ

ป.ล. $1764 เป็นตัวเลขที่ Jesse Livermore (เพื่อนร่วมงานของคุณพ่อของลุงจิม) คำนวณไว้ ว่าถ้าราคาทองวิ่งเกินตัวเลขนี้เมื่อไหร่ ความ "มั่นใจ" ในเศรษฐกิจทั้งหมดจะวิ่งเข้าไกล้ 0 และทำให้ราคาทองพุ่งขึ้นสูงไปกว่านี้อีก

ถูกแก้ไข โดย wcg

"ใครๆ" ก็จะพูดถึงการซื้อทองคำเพื่อลงทุน ครับ

จริงด้วยครับ เมื่อวานฟังข่าวทองคำจนเอียนเลย เมื่อก่อนไม่เคยมีสือไหนออกข่าวเลย แต่ตอนนี้ออกข่าวกันจนขี้เกียจฟังเลย ที่ออฟฟิสเมือก่อนใครใคร่ซื้อก็ซื้อไป เดี๋ยวนี้มีเอามาอวดกันด้วย บางคนซื้อที่ สองหมื่อสาม สองหมื่นสอง มีตามราคาทองรายวันด้วย

เป็นที่กล่าวขานกันไปซะแล้ว เมื่อก่อนไม่เห็นจะัมีคนแล คุยกับใครก็หันหน้าหนี ทีนี้ละ เป็นไง 555+