ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ทีวีเริ่มออกข่าวทองแล้วครับ เรียกแมงเม่ามาบินเล่นไฟกันแล้วรึเปล่าเนี่ย <_<

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณมากครับ

วันนี้ผมเห็นแปลกๆ ตั้งแต่เริ่มเปิด เลยนั่งดู แล้ว คำนวณเคร่าๆ มันแปร่งๆ มีถือ ทั้ง 3 ซีรี่เลยครับ เลยตัดสินใจ ออก ตอนที่ราคา +เพิ่ม ไป ราว +1600 บาท

ออกทั้ง 3 เลยครับ พอใกล้เที่ยงกลับจากธุระ ก็มาดูอีกครั้ง ถึงเห็นว่า ตอนนนี้น่า จะเป็นราคาจริงๆ เลย ซื้อ กลับ ทั้ง 3 ซีรี่เลย

ที่เห็นว่าราคาแปลก ก็คือ ปกติ ถ้า spot ขึ้น 1 เหรียญ ในใจผมจะขึ้น 8-10 ของราคาทองไทย

วันนี้ ขึ้น ราวๆ 55+ เหรียญ ราคาทองไทย น่าจะ +450-500 บาท รวมกับ ค่าเงินไทยอ่อน ราว 0.10 บาท

รวมแล้วก็น่าจะขึ้น สัก 600-700 บาท แต่ ราคาทองไป ถึง ราว 1700+ บาท สุดท้าย ก่อนปิดตลาดเที่ยงครึ่ง ราคา ทองไทย ก็ +ราว800-900 บาท

ซึ่งสมเหตุสมผล ทำให้ผมเข้าซื้อ อีกครั้ง

มาขอแสดงประสบการณ์หางอึ่ง คงไม่ว่ากันนะครับ หากมีข้อเสนอแนะ ก็ยินดีครับ

สติ - ระบบ - พอเพียง - ทานบารมี

จริงๆไม่สมเหตุสมผลครับ ดูได้จากราคาปิดวันนี้ก็ได้ครับ เพราะว่า Series V กับ Z มี พรีเมียมสูงมาก ดังนั้นราคาที่ Future ที่ก่อนตลาดปิดเช้า 175x เลยพอๆกับ 177x ช่วงตลาดเย็นปิด

ถ้าจะดูราคา GF ดูได้ที่เว็ปนี้ครับ http://www.tfex.co.th/th/investor_corner/pricing_gold.html เพราะราคานี้คือราคา spot price (ราคาที่ใช้ settlement หรือ คิดชำระ ณ วันปิดสัญญา)

วิธีคิดราคา GF ง่ายๆก็ คิดแบบนี้ครับ ถ้าเป็นซีรี่ใกล้สุดปกติจะ +100 ถัดไปก็ +200 สุดท้ายก็ +300 / แต่ราคาตรงนี้อาจจะไม่ได้ +100,200,300 เสมอไป อาจจะเป็น 200,300,400 หรือ มากกว่าก็ได้ ตามอารมณ์ตลาดขนาดนั้น (หรือ อาจเกิดจากการเล่นเสปรด , อาบริทาจ ของนักลงทุนรายใหญ่/สถานบัน ก็ได้)

แต่ในภาวะที่ตลาดปกติจะเป็น +100-200,200-300,300-400 ครับ เพราะงั้นถ้า ซีรี่ไหน บวกเกินกว่านี้ ตรงนั้นถือว่าเป็นส่วนต่างและข้อได้เปรียบของเราครับ (อย่างตอนที่มัน ราคา 26640 ราคา Settle อยู่ที่ 25140 หมายความว่า คุณจะ S ที่ราคาสูงกว่าตลาด 1500 บาท หรือ 100เหรียญ ฟรีๆ

ถามผู้รู้ทุกท่านคะ ถ้าเหตุการณ์มาถึงตรงนี้ สถานการณ์ของ น้องเงิน เมื่อไรที่น่าจะขึ้นกะเขาบ้างคะ

ขอบพระคุณทุกท่านที่มาแบ่งปันความรู้ ด้วยคะ !thk

คิดถึงคุณ Nexttonothing อยากอ่านความเห็นคุณเน๊กช่วงนี้จังเลยครับ

เป็นอีกวันที่กองทุน กะ ฝรั่ง S GF กันสนุกมือไปเลย !38 !38

ถูกแก้ไข โดย cocohill

วันนี้เป็นวันดีเดย์ ที่ทดลองเล่น GF ทางเน็ตด้วยตัวเอง

โห...ได้สัมผัสครบทุกรส ทุกอารมณ์ เลยค่ะ

ทำให้รู้ว่า การชนะกิเลสของตัวเองนี่มันย๊ากส์ ที่สุด

สรุป..แพ้กิเลสตัวเองค่ะ จากกำไรเป็นเสมอตัว..ก้อยังโชคดีไม่ติดลบ :)

อารมณ์มันต่างกับตอนที่ไปซื้อทองแท่งแล้วเก็บไว้เลยค่ะ

...มัน นิ่ง สงบ และที่สำคัญ รู้สึกมั่นคง กว่ากันเยอะเลย

วันนี้ใครที่เล่น GF คงจะเห็นสภาพตลาดนะครับ

สิ่งที่้เกิดขึ้นในตลาด GF บ้านเรานี่ล่ะครับที่เรียก Short Squeeze

สำหรับคนที่ไม่รู้จัก Short Squeeze ก็อ่านบทความตอน ว่ากันด้วยเหตุผล ของคุณ Next ได้เลยครับ

ส่วนคนที่ไม่รู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้น ผมก็ขอ อธิบายสั้นๆ ว่า ราคาในตลาด GF บ้านเราเมื่อเช้ามีความผันผวนอย่างมาก

สาเหตุก็คือ คนที่ S ไว้ในตลาด จำเป็นต้องปิดสถานะ S ที่เปิดไว้ ไม่ว่าราคาเท่าไหร่ เพราะไม่งั้นจะโดน Margin call รวมทั้งบางส่วนจะโดน Force Sell (ตรงนี้ละครับ เรียก Short Squeeze)

ทำให้เมื่อเปิดตลาดมา ราคาคำนวณ GFQ ที่ควรมีราคาประเมินอยู่ที่ประมาณ 24870 บาท เปิดด้วยราคาสูงก่อนจะไล่ราคาขึ้นไปสูงถึง 25750 (1670) ซึ่ง ณ ตอนนั้นราคาประเมิน ณ Spot 1670 ยังแค่ 25100 เอง สาเหตุก็เพราะ คนที่ติด S เป็นจำนวนมาก จำเป็นต้องซื้อเพื่อรักษาพอร์ตตัวเอง หรืิอ ไม่ให้ตัวเองโดน Margin call หรือ บางคนโดน force sell

ที่สำคัญคือ ตัว Z ซึ่ง บวกสูงสุด ถึง 1790 บาทจากราคาเมื่อวาน เพราะไม่ว่าอีกฝั่งจะมีราคาไหนเสนอขายมา ตัวเองก็ต้องซื้อ

.......อาจจะลงงงนิดหน่อย แต่นี่ล่ะครับ Short Squeeze แบบเล็กๆในตลาดบ้านเรา

ขอบคุณนะคะที่ทำให้เข้าใจ เมื่ิ่ิอเช้างงๆอยู่เหมือนกัน ตอนแรกก็นิ่งๆอยู่ที่25120\25130 พอขึ้นมาที่25250ตัวเองก็ขายนึกว่าได้ราคาดีแล้ว มันกลับพุ่งปรื๊ดเดียวไปที่25700 งงมากนึกว่านี่คือmania phaseแบบที่คุณเน๊กซท์ว่า เลยไม่กล้าขายต่อ มาดูอีกทีอ้าวลงไป25130แล้ว เลยซื้อกลับแบบงงๆ

ขอบพระคุณคุณเน๊กซท์มากนะคะที่ทำให้กล้าซื้อทองทุกราคา วันนี้จัดเพิ่มอีก1โลคะ่ สามีสยองมากว่าแพงเกินกว่าจะซื้อแล้ว แต่แกก็พูดยังงี้มาปีนึงแล้วล่ะค่ะ เรียกแกซื้อจนปลงแล้ว หนังสือคุณเน็กซท์ก็ช่วยอะไรแกไม่ได้

รอคุณเน๊กซ์ด้วยคนครับ

ถูกแก้ไข โดย taoinlove

ลืมรูป

Thank you krub.

ดูข้อมุลนี้ได้ที่ใหนครับ คุณ cocohill :wub: