ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

.....

แท้ๆ ก็แค่ ขี้วัวกองโต "Bull Shit" 70bff581.gif 70bff581.gif

คุณ John ไขข้อข้องใจผมละ

ที่เค้าว่าตลาดหุ้นอเมริกานี่เป็น Bull Market อยู่ นี่มัน Bull อย่างอื่นนี่เองlaugh.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับคุณ JohnCM สำหรับความคิดเห็นดีๆ

ผมขอรบกวนถามหน่อย คุณ JohnCM เป็นคนเชียงใหม่รึเปล่าครับ แล้วคุณจอนซื้อทองที่ไหนครับ ทางร้านผมสามารถโทรซื้อขายล๊อคราคาได้มั๊ยครับ พึ่งเล่น อิอิๆ ขอบคุณครับ

เป็นคนเชียงใหม่ อยู่เชียงใหม่ครับผม

ส่วนใหญ่ผมซื้อขาย GF ทองแท่งมีบ้าง ส่วนใหญ่เป็นของแฟน เพราะผมให้ไปไถ่ถอนประกันชีวิต(แบบออมทรัพย์)ที่ยังไม่ครบกำหนด ยอมขาดทุนออกมาทุกฉบับเลยครับ

ผมซื้อจากร้าน ตั๊กเซ่งฮง ตรงหัวมุมแยกกาดหลวง ตรงข้าม 7-eleven ครับ ราคาคิดตามราคมสมาคม ไม่มีบวกค่าบล๊อคครับ

เรื่องล๊อคราคาเมื่อวันจันทร์ พอดีเพื่อนผมสนิทกับเฮียเจ้าของร้าน เลยโทรไปให้หนะครับ

แต่วันจันทร์ไปรับของ เจ๊แกอยู่ในห้องข้างหลัง บอกผ่านพนักงานมาว่า ครั้งนี้ครั้งเดียว ครั้งหลังไม่ได้แล้วนะ :D :D

แต่โดยรวมร้านนี้ก็ประทับใจครับ แย่หน่อยเรื่องที่จอดรถนี่แหละครับ เวลาถือเงินสดจำนวนเยอะๆ เดินเข้าไปในตลาดมันไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่หนะครับ

คุณ John ไขข้อข้องใจผมละ

ที่เค้าว่าตลาดหุ้นอเมริกานี่เป็น Bull Market อยู่ นี่มัน Bull อย่างอื่นนี่เองlaugh.gif

:lol: :lol:

ช่วงก่อนก็ Bull Market ดีๆ อยู่หรอกครับ

แต่เป็น Bull ติดโรค ท้องเสียจนผ่ายผอมไปหมด

ต้องจ้างเจ้าหน้าที่พิเศษ เก็บกวาด "ขี้" เข้าไปไว้ที่ FED

เก็บมากๆ ไม่ไหว FED เลยเททิ้ง "Bull Shit" กองนี้ลงทะเล

กระจัดกระจายเลอะเทอะ สร้างมลพิษไปหลายประเทศทั่วโลกเลยหละครับ

แต่หนักสุด น่าจะประชาชนชาวอเมริกันนี่แหละ กำลังจมกองขี้อยู่แล้ว !53 !53 !53

bullshit-alert-button-2.jpg?w=350&h=350

(ปล. จะสุภาพกว่านี้หากเปลี่ยน ขี้ เป็น หนี้ 555)

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ขออนุญาต แหลม ช่วยคุณ next ตอบนะครับ

1. ทองคำแท่่ง คือ ของจริง ทองกระดาษ ก็ไม่ต่างกับเงินดอลล่าร์เมื่อก่อน ที่มี "ศักย์" เท่ากับตั๋วทองคำครับ เวลาเกิดเรื่องขึ้น (SHTF) คนออกตั๋วเค้าไม่ค่อยอยากจะเอาทองคำออกมาให้หรอกครับ
  2. ถ้าเข้าใจไม่ผิด 99.99 จะได้กำไรดีกว่าครับ 96.5 เป็นที่นิยมในเมืองไทย แต่ส่วนมากทั่วโลกซื้อ/ขาย 99.99
  3. อาจจะไม่มี และต้อง "รอ" การส่งมอบก็ได้ครับ ตราบได้ที่คนขายเค้ายังไม่เจ๊ง ยังไงก็น่าจะได้ทองในที่สุด (ไม่ได้ปากไม่ดีนะครับ แต่ถึงเวลาเกิดเรื่องหนักจริงๆ ถ้าไม่มีของอยู่กับตัว ก็ถือได้ว่าไม่มีครับ)
  4. มีเพื่อนๆใน Thaigold เคยบอกไว้ว่า ทองแท่ง 5 บาท 10 บาท สอดไส้ tungsten (ที่สามารถหลอกการทดสอบในน้ำได้) ทำได้ยาก แพง และไม่คุ้ม แต่ถ้า เป็นการสอดไส้แบบอื่น นี่ไม่แน่ ... ถ้าจะซื้อ ควรซื้อกับร้านที่สมาคมฯรับรอง น่าจะช่วยสร้างความมั่นใจให้ได้มากทีเดียวครับ

ที่ Jim Rogers พูดไว้ :: การมีทองคำเป็นของตัวเอง = การเป็นธนาคารกลางของตัวเอง

ผมเชื่อคำพูดนี้ครับ

ขอบคุณมากๆค่ะ หายสงสัยแล้วค่ะ

copy เค้ามา เึึครดิตไม่รู้จะให้ใคร

xBT> FED:คำต่อคำในแถลงการณ์เฟดหลังการประชุม FOMC วันที่ 9 ส.ค.

วอชิงตัน--10 ส.ค.--รอยเตอร์

คณะกรรมการกำหนดนโยบายการเงินของธนาคารกลางสหรัฐ (FOMC)

เปิดเผยแถลงการณ์หลังเสร็จสิ้นการประชุมเมื่อวานนี้ โดยมีรายละเอียดดังนี้:-

"ข้อมูลที่ได้รับมานับตั้งแต่ FOMC จัดการประชุมในเดือนมิ.ย.บ่งชี้ว่า

การขยายตัวทางเศรษฐกิจนับตั้งแต่ต้นปีจนถึงขณะนี้ได้ชะลอตัวลงมากกว่าที่ FOMC

เคยคาดการณ์ไว้อย่างมาก ซึ่งสัญญาณต่างๆบ่งชี้ถึงความถดถอยของภาวะตลาด

แรงงานโดยรวมในช่วงไม่กี่เดือนที่ผ่านมา และอัตราว่างงานเพิ่มขึ้น ขณะที่

การใช้จ่ายในภาคครัวเรือนทรงตัว ขณะที่การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์ที่ไม่ใช่

ที่อยู่อาศัยยังคงชะลอตัวและตลาดที่อยู่อาศัยก็ยังคงซบเซา อย่างไรก็ดี การ

ลงทุนทางธุรกิจในด้านอุปกรณ์และซอฟท์แวร์ยังคงขยายตัว และดูเหมือนว่า

ปัจจัยชั่วคราว ซึ่งได้แก่ผลกระทบในทางลบจากราคาอาหารและพลังงาน

ที่พุ่งขึ้นต่อกำลังซื้อ และการใช้จ่ายของผู้บริโภค รวมทั้งปัญหาขัดข้องใน

ห่วงโซ่อุปทานที่เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์อันน่าเศร้าสลดในญี่ปุ่น จะมีส่วนทำให้

เศรษฐกิจชะลอตัวลงเพียงบางส่วนในช่วงที่ผ่านมา

"อัตราเงินเฟ้อปรับตัวสูงขึ้นในปีนี้ โดยส่วนใหญ่สะท้อนถึงการเพิ่ม

ขึ้นของราคาสินค้าโภคภัณฑ์และสินค้านำเข้าบางประเภท และจากภาวะชะงักงัน

ในห่วงโซ่อุปทาน แต่ระยะนี้ อัตราเงินเฟ้อได้ชะลอตัวลง ขณะที่ราคาพลังงาน

และสินค้าโภคภัณฑ์บางประเภทปรับตัวลงจากระดับสูงสุดแล้ว และการคาดการณ์

ภาวะเงินเฟ้อในระยะยาวยังคงอยู่ในระดับที่มีเสถียรภาพ

"เพื่อให้สอดคล้องกับภาระหน้าที่ที่ได้รับมอบตามกฎหมาย FOMC มีความ

ต้องการที่จะส่งเสริมภาวะการจ้างงานสูงสุดและเสถียรภาพของราคา โดย FOMC

คาดการณ์ว่าอัตราการฟื้นตัวทางเศรษฐกิจในช่วงหลายไตรมาสข้างหน้าจะชะลอ

ตัวลงมากกว่าที่ FOMC เคยคาดไว้ในการประชุมครั้งก่อน และคาดว่าอัตราการ

ว่างงานจะค่อยๆลดลงสู่ระดับที่ FOMC มองว่าสอดคล้องกับเป้าหมายทั้งสองประการ

ของเฟด นอกจากนี้ ความเสี่ยงในช่วงขาลงต่อแนวโน้มเศรษฐกิจได้เพิ่มสูงขึ้น

"FOMC ยังคาดว่าอัตราเงินเฟ้อจะปรับตัวลงในช่วงหลายไตรมาสข้างหน้า

มาที่ระดับหรือต่ำกว่าระดับที่สอดคล้องกับเป้าหมายทั้งสองประการของเฟด ในขณะที่

ผลกระทบจากการเพิ่มขึ้นของราคาพลังงานและสินค้าโภคภัณฑ์ในอดีตจางหายไป

อย่างไรก็ดี FOMC จะยังคงให้ความสนใจอย่างใกล้ชิดต่อการเปลี่ยนแปลงของภาวะ

เงินเฟ้อและการคาดการณ์ภาวะเงินเฟ้อ

"เพื่อเป็นการส่งเสริมให้เศรษฐกิจฟื้นตัวต่อไป และเพื่อรับประกันว่า

อัตราเงินเฟ้อจะอยู่ในระดับที่สอดคล้องต่อเป้าหมายของเฟดในอนาคต FOMC

จึงตัดสินใจในวันนี้ว่าจะยังคงกำหนดเป้าหมายอัตราดอกเบี้ยระยะสั้นไว้ในกรอบ

0-0.25 % และคาดว่าเงื่อนไขต่างๆทางเศรษฐกิจ ซึ่งรวมถึงอัตราการใช้

ทรัพยากรที่ระดับต่ำ และแนวโน้มเงินเฟ้อที่ระดับต่ำในระยะกลาง มีแนวโน้ม

ที่จะสนับสนุนให้อัตราดอกเบี้ยระยะสั้นอยู่ในระดับต่ำเป็นพิเศษต่อไปอย่างน้อย

จนถึงกลางปี 2013

"นอกจากนี้ FOMC จะยังคงดำเนินโครงการนำเงินต้นจากการถือครอง

หลักทรัพย์ไปลงทุนใหม่อีกครั้ง โดย FOMC จะทบทวนอย่างสม่ำเสมอต่อขนาด

และองค์ประกอบของหลักทรัพย์ที่เฟดถือครอง และ FOMC พร้อมที่จะปรับเปลี่ยน

การถือครองหลักทรัพย์เหล่านี้ตามความเหมาะสม

"FOMC ได้หารือเกี่ยวกับเครื่องมือนโยบายต่างๆที่มีอยู่เพื่อส่งเสริม

ให้เศรษฐกิจฟื้นตัวอย่างแข็งแกร่งขึ้นในบริบทของเสถียรภาพด้านราคา และเฟด

จะยังคงประเมินแนวโน้มเศรษฐกิจโดยพิจารณาจากข้อมูลที่ได้รับ และเตรียม

พร้อมที่จะใช้เครื่องมือเหล่านี้ตามความเหมาะสม

"ทั้งนี้ สมาชิก FOMC ที่ลงคะแนนเสียงเห็นชอบนโยบายในครั้งนี้

ได้แก่ นายเบน เอส เบอร์นันเก้ ประธานเฟด นายวิลเลียม ซี ดัดลีย์

รองประธาน นางอลิซาเบธ เอ ดุ๊ค นายชาร์ลส์ แอล อีแวนส์ นางซาราห์

บลูม รัสกิน นายแดเนียล เค ทารุลโล และนางเจเน็ต แอล เยลเลน ส่วน

สมาชิกที่ลงคะแนนเสียงไม่เห็นด้วยได้แก่ นายริชาร์ด ดับเบิลยู ฟิชเชอร์

นายนารายานา โคเชอร์ลาโคทา และนายชาร์ลส์ ไอ พลอสเซอร์ ซึ่งต้อง

การให้ยังคงบรรยายสภาวะเศรษฐกิจว่า มีแนวโน้มที่จะสนับสนุนอัตราดอกเบี้ย

ระยะสั้นที่ระดับต่ำเป็นพิเศษต่อไปอีกระยะหนึ่ง"--จบ--

(รอยเตอร์ โดย เสาวณีย์ เอกปัญญาชัย แปล, ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

xBT> FED:"โกลด์แมน แซคส์"ถอดรหัสเฟดคงดบ. 0% 2 ปี ส่งสัญญาณใช้มาตรการ QE3

สิงคโปร์--10 ส.ค.--รอยเตอร์

โกลด์แมน แซคส์คาดว่า ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) อาจดำเนินมาตรการ

ผ่อนคลายเชิงปริมาณรอบ 3 (QE3) หลังจากที่เฟดประกาศว่าจะคงอัตราดอกเบี้ย

ที่ระดับต่ำเป็นพิเศษต่อไปอีก 2 ปี

"เรามองเห็นโอกาสมากขึ้นที่ว่า คณะกรรมการกำหนดนโยบายการเงิน

ของเฟดจะทำการผ่อนคลายเชิงปริมาณอีกครั้งในปีนี้ หรือไม่ก็ต้นปีหน้า โดยเรา

เปลี่ยนการคาดการณ์ของเราทั้งหมดแล้ว เพราะแถลงการณ์ของเฟดบ่งชี้ว่า

ปฏิกริยาของคณะกรรมการเฟดต่อข่าวเศรษฐกิจที่ได้รับมานั้น มีท่าทีที่เข้มงวด

น้อยกว่าที่เราคาดไว้ก่อนหน้านี้" นายแจน แฮทเซียส หัวหน้านักเศรษฐศาสตร์

ของโกลด์แมน แซคส์กล่าว

เฟดประกาศคงเป้าหมายอัตราดอกเบี้ยระยะสั้น (fed funds rate)

อยู่ในกรอบ 0-0.25 % ในการประชุมวานนี้ ซึ่งเป็นระดับที่ได้กำหนดไว้ในการ

ประชุมเดือนธ.ค.2008 และระบุว่าสภาวะเศรษฐกิจมีแนวโน้มที่จะสนับสนุนการ

ใช้อัตราดอกเบี้ยนโยบายที่ระดับต่ำเป็นพิเศษต่อไปอีกอย่างน้อยจนถึงกลางปี 2013

คำประกาศของเฟดที่จะคงอัตราดอกเบี้ยนโยบายไว้ที่ระดับต่ำไปจนถึง

กลางปี 2013 และท่าทีของเฟดที่จะผ่อนคลายนโยบายลงอีก ได้เป็นไปในเชิงรุก

มากกว่าที่คาดไว้ ส่งผลให้โกลด์แมน แซคส์คาดว่าเฟดจะออกมาตรการ QE3

หลังโครงการซื้อพันธบัตรวงเงิน 6 แสนล้านดอลลาร์สิ้นสุดลงในเดือนมิ.ย.

ที่ผ่านมา

นายแฮทเซียสกล่าวอีกว่า เขาคิดว่าการที่นายเบน เบอร์นันเก้ ประธาน

เฟด เดินหน้าทำตามสัญญาว่าจะคงอัตราดอกเบี้ยต่ำภายในกรอบเวลาที่เฉพาะเจาะจง

แม้มีกรรมการ 3 รายลงมติไม่เห็นด้วยนั้น ถือเป็นสัญญาณที่แสดงว่า กรรมการที่เหลือ

ของเฟดเชื่อว่าการผ่อนคลายนโยบายรอบใหม่เป็นสิ่งจำเป็น--จบ--

(รอยเตอร์ โดย เสาวณีย์ เอกปัญญาชัย แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

xBT> xBT> KOREA:คาบสมุทรเกาหลีระอุหลังเกาหลีเหนือยิงปืนใหญ่ใส่เกาะยอนเปียงเกาหลีใต้

โซล--10 ส.ค.--รอยเตอร์

สื่อและเจ้าหน้าที่รัฐบาลรายงานว่า เกาหลีเหนือได้ยิงปืนใหญ่มายังทิศทาง

ของเกาะยอนเปียงของเกาหลีใต้ในวันนี้ในปฏิบัติการซ้อมรบ

เจ้าหน้าที่กระทรวงกลาโหมของเกาหลีใต้กล่าวว่า กระสุนปืนใหญ่ได้ตกลง

ในน่านน้ำนอกชายฝั่งเกาะยอนเปียง แต่ไม่เป็นที่แน่ชัดว่าจุดดังกล่าวอยู่ภายในน่านน้ำ

ของเกาหลีใต้หรือไม่ ขณะที่สำนักข่าวยอนฮัพระบุว่า เกาหลีใต้ได้ยิงปืนใหญ่ตอบโต้

กลับไป--จบ--

สวัสดี คุณ Next และทุกท่าน ครับ เข้ามาดูข้อมูลเป็นระยะ ๆ ครับ จากระยะประชิด เป็น (ระยะใกล้บ้า) เอ้ย ระยะคลั่งทอง แล้วครับ

ช่วงนี้ต้องหายาฉีดกันคลั่ง ก่อนครับ ไม่งั้นลงแดง เพราะปั๊มเงินมาซื้อไม่ค่อยจะทันครับtongue.gif

ขอถามเพื่อนๆครับ ว่าแต่ละคนซื้อทอง 96.5 หรือ 99.99 ครับ

ส่วนตัวมี 96.5 ครับ

ผมมีแต่ 99.99 ครับ แต่ต่อไปว่าจะซื้อ 96.50 ดีกว่าครับ

ดูตรงดอกไม้ 3ดอกนะครับ 1764 ป๊าบ ถูกทุบร่วงเลย

post-23-097537100 1312974098.jpg

ดูตรงดอกไม้ 3ดอกนะครับ 1764 ป๊าบ ถูกทุบร่วงเลย

ขอบคุณครับพี่หมอ ทดสอบหลายรอบ พร้อมยก Low สูงขึ้นเรื่อยๆ คืนนี้มีหวังด่านแตกนะครับ :) :)

GF กองทุนกะฝรั่งวันนี้ก็ยังขายอยู่แต่เริ่มลดลงแล้ว

post-3250-004606300 1312975087.jpg

ผมเคยคุยกับเพื่อนเรื่องวิกฤตที่จะเกิดขึ้นทางฝั่งอเมริกา ถ้ามันรุนแรงมากจะเกิดอะไรขึ้น เพื่อนผมตอบว่า หายนะครับ