ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

updateข้อมูลค่ะ

GLD had no report but, amazingly enough, the SLV ETF added 2,337,399 troy ounces.

กองทุนทองไม่มีรายงาน แต่กองทุนโลหะเงินรับเพิ่มอีก 2,337,399 troy ounces ค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เวลาเราซื้อทอง - ได้ใบจองเนี่ย

เวลาขาย เราก็เอาใบจองไปคืนให้เค้าถูกมั้ยครับ

ถ้าจะเอาความชัวร์เนี่ย ถามทางร้านเลยกว่า ถ้าจะรับเป็นทองกี่วันได้ เราไม่อยากได้ใบจอง

วิธีนี้จะเช็คได้ว่าร้านมั่นคงแค่ไหน เพราะร้านเึ้ค้ารู้ว่าเราเล่นเก็งกำไร ไม่มีความจำเป็นต้องรับทอง จ่ายออกเป็นใบ รับใบคืนได้

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนที่เป็น Gold Online เนี่ย เวลาราคาเหวี่ยงแล้วเค้าปิดหรืองดซื้อขายเนี่ย ก็ต้องทำใจครับ

เพราะถ้าราคาเหวี่ยง...แล้วเปิดไว้ เค้าปรับราคาไม่ทัน เค้าก็ตายเหมือนกัน

โดยเฉพาะที่มีหน้าร้าน ขายแท่งตามราคาสมาคม แต่ Online เป็นอีกราคา เจอซื้อ Online ขายหน้าร้าน หรือ ขายหน้าร้าน ซื้อ Online กินส่วนต่าง ร้านก้อตาย

อีกอย่างต่อให้ Online มันปิดบ่อยปิดหนีไม่ให้ซื้อขายให้ตายยังไง สุดท้ายก็ต้องเปิด และ ราคาก็ดีกว่าหน้าร้าน+สมาคมแน่นอนครับ

Bolivia Central Bank to Buy Local Gold Output to Boost Reserves

Bolivia's central bank will buy gold from local producers to boost its international reserves, the Andean country’s Vice President Alvaro Garcia Linera said today.

Bolivian President Evo Morales enacted a law authorizing the bank to buy gold through state mining company Empresa Boliviana de Oro, Garcia Linera said in a speech broadcast by La Paz-based television station Bolivision.

ธนาคารกลางโบลิเวียซื้อทองเสริมทุนสํารองจากผู้ผลิตในประเทศ

เคยคุยกับคุณพ่อนะครับ ร้าน อื่นๆ ในอดีต เคยมีประวัติ ไม่ค่อยดี ในอดีต แต่เค้าได้แก้ไขและรับผิดชอบแล้วนะครับ

แต่ ร้าน ฮ. ไม่เคยมีประวัติเสีย ทำให้คน ทุกวันนี้มุ่งไปร้านเดียวนะครับ เพราะเค้า ไว้ใจชื่อเสียของรา้นนี้ ว่าได้ทอง 96.5 แน่นอน ตามที่กำหนด

ยิ่ง ในอดีต เครื่องไม้เครื่องมือไม่มี คนเค้า จ๊ะดูที ว่าทองกี่% ก็ลำ บาก กว่าจ๊ะรุ้อีกที่ เอาไปขายร้าน อื่นแล้วเค้าเช็คเจอ แล้วทางเจ้าของยื่ห้อ ที่ เค้ารีบมาตามเช็ด (ตามแก้ไข)

สิ่งที่ผิดไว้นะครับ ก็มี บาง ยี่ห้อ คนเอามาขาย เค้าก็ปิดร้านไปแล้วก็มีตามกับใครก็ไม่ได้นะครับ

โดยส่วนตัวซื้อเก็บ ที่ฮ.นะครับ ถ้าเก็งกำไรก็ GF ทำซื้อและขายล่วงหน้าเลย ร้าน อื่นเทนนะครับ เวลา ทำจ๊ะได้ไม่เสียเวลา และปิดราคาที่ต้องการได้ทันทีนะครับ ไม่เสียจังหวะราคาที่ต้องการนะครับ

ป.ล. แต่เดี่ยวนี้ ร้าน แต่ละร้าน เค้า พยามสร้างชื่อเสียงขึ้นมาใหม่นะครับ แล้วเดี่ยวนี้เค้าเช็ดได้ง่ายนะครับว่า %เต้ม จริงมัย เลยไม่ค่อยมีปัญหานะครับ เป็นที่ความสบายใจส่วนตัวมากกว่า

แล้ว ร้าน ดีๆ ก็มี แต่ ต้องใช้เวลาสร้างชื่อเสียงนะครับ ไม่ได้ว่าทุกร้านไม่ดีนะครับ เหมื่อบ แบรน์รอยันตี้ นะครับ

ขอบคุณที่ช่วยอธิบายโดยละเอียดครับ ความรู้ใหม่ไม่เคยรู้มาก่อนเลย ขอบคุณครับ

Martin Armstrong ออกบทความใหม่แล้วนะครับ

เรื่อง What Now? Currency Wars?

ใครสนใจเข้าไปอ่านได้เลยครับ เท่าที่ผมกด Ctrl+f ดู มีเกี่ยวกับทองคำด้วย

ไว้เย็นๆ ดึกๆ คงมีเวลามาสรุป อีกครั้งหนึ่งครับ

ส่งผลดีต่อทองหรือไม่ค่ะ อ่านแล้วก็งง :P

โบลิเวีย โรมาเนีย อิหร่าน - ตบเท้าเข้ามาด้วย

ไทย เกาหลีใต้ เม็กซิโก - แอบซื้ออยู่เนืองๆ

รัสเซีย จีน อินเดีย - แบไต๋ซื้อประจำอยู่แล้ว

ธนาคารกลางออกข่าวจะซื้อทองมากันเป็นชุดๆ

:excl: คนน้องวิ่งแล้ว คนพี่จะน้อยหน้าหรือไม่ โปรดติดตาม!!!

ดางรุ่ง หรือดาวร่วงหว่า

!_cd !_cd !_cd เดี๋ยวนี้ไม่ตายด้านเพราะมี GF !_08

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ส่งผลดีต่อทองหรือไม่ค่ะ อ่านแล้วก็งง :P

สรุปตามที่แปลไว้หน้าที่แล้ว ตามนี้ครับ

ขอยกบางส่วนของบทความมาเฉพาะที่เกี่ยวกับทองคำนะครับ

ส่วนที่เกี่ยวกับ currency war หากสนใจ รบกวนอ่านจากต้นฉบับนะครับ

The Swiss share market jumped about 5% and this is precisely what I have been warning about. Tangible assets will rise with the decline in the currency, not just gold.

ทันที่ที่สวิสลดค่าเงินตลาดหุ้นสวิสมีมูลค่าเพิ่มขึ้นทันที 5%

ไม่ใช่เฉพาะทองคำเท่านั้น ทรัพยสินอื่นๆ ก็จะมีราคาสูงขึ้นด้วย เมื่อ currency มีมูลค่าลดลง

The Swiss interest rates are already near zero and this has had no real affect deterring capital inflows largely due to the fact that it is not income but safety that is being sought right now to avoid loss of capital. Nevertheless, today’s move gives further boost to GOLD where prices are established by a global free market and are not so easily manipulated on a sustainable basis.

เพราะขณะนี้เงินทุนไม่ไช่เสาะหาผลตอบแทนสูง แต่ เสาะหาที่ๆ ปลอดภัยที่จะไม่ทำให้ทุนของเขาเสื่อมค่าไป อัตราดอกเบี้ยของสวิสอยู่ใกล้ 0% อยู่แล้ว จึงไม่ได้ช่วยลดการไหลเข้าของเงินทุนเลยแม้แต่น้อย

การทีสวิสลดค่าเงินทำให้ ส่งเสริมให้ทองคำน่าสนใจยิ่งขึ้น

เพราะทองคำเป็นสินทรัพย์ที่เคลื่อนไหวตามกลไกตลาดมากที่สุด เพราะในระยะยาวแล้วจะไม่มีใครมีอำนาจเหนือตลาดทองคำ ไม่มีใครสามารถครอบงำ ควบคุมราคาได้โดยง่าย

The bottom line – this may be the factor that starts to support gold contrary to currency.

โดยสรุป สิ่งที่เกิดขึ้นนี้แหละ จะทำให้ภาพของทองคำปรากฏชัดเจนขึ้น ต่างกับสกุลเงินต่างๆ ที่ถูกลดความน่าสนใจลงไป

ปล. MA มองว่า สวิสแก้ปัญหาของตัวเองได้ถูกต้องแล้วครับ

หลายคนมองว่าจะทำให้ประเทศมีปัญหา เหมือนประเทศอื่นๆ เช่น อังกฤษ ญี่ปุ่น (รวมถึงไทย-ผู้แปล) ที่เคยประกาศลดค่าเงินแล้วส่งผลให้เศรษฐกิจในประเทศมีปัญหาทันที

แต่ MA บอกว่าครั้งนี้ต่างออกไป เพราะประเทศอื่นๆ ที่ยกตัวอย่างไว้ ต้องลดค่าเงินเพราะความจำเป็น เพราะก่อนหน้านั้น ค่าเงินของประเทศเหล่านั้น ถูกตรึงไว้สูงกว่าความเป็นจริง

ซึ่งต่างจากเงื่อนไขของสวิสในขณะนี้ การที่เงินไหลเข้าสวิสก็เพราะคนมองว่าสวิสเป็น Safe Haven ดังนั้นการทำให้สวิสสูญเสียความเป็น Safe Haven จึงเป็นการแก้ปัญหาเงินทุนไหลเข้าได้ตรงจุด

10 ปีแล้วเหรอครับ มานั่งดูกราฟย้อนหลังแล้ว ถึงได้ถึงบางอ้อว่าใครๆก็เรียกคุณหมอว่า "เจ้าสัว" biggrin.gif

อิอิ ลองทำดูสิครับว่าอีกแค่ 5ปีข้างหน้าก็พอ ผลจะเป็นยังไง รวยจริงๆนา ขอบอกb048a2d2.gif

ดูอาการแกว่งแบบนี้ ลงซื้อขึ้นขาย สัก 2 เดือน ถึงเดือน พ.ย.ค่อยให้คุณหมอเล็กหนีบกระทิงใหม่ B)

แหม เตรียมมาแล้วว่าจะหนีบคืนนี้ซะหน่อย งั้นยังไม่หนีบก็ได้07baa27a.gif

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

สงสัยด้วยคน สงสัยมานานแล้ว ร้านอื่นที่น่าเชื่อถือก็มี คิวไม่ยาวเท่านี้ ทำไมต้องมาต่อคิวนานร้านนี้

เชื่อหรือไม่ว่า ในอดีตเมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว ที่ร้าน.....ยังไม่เป็นอันดับหนึ่ง สมัยนั้น ร้านเซ่.... เป็นอันดับหนึ่ง ร้าน....เขาจ้างให้คนมาเข้าคิวซื้อ ที่รู้เพราะว่า คนรู้จักเขาไปรับจ้างมา หลังจากนั้น นานเท่าไรจำไม่ได้ ร้าน เซ่...ก็ต้องมีอันเป็นไป Drop ลงไปเลย จนถึงทุกวันนี้ เป็นข่าวในหนังสือพิมพ์ด้วย เขาลือกันว่าโดนแกล้ง จริงเท็จประการใดไม่ทราบได้ และใครแกล้ง? คุณMorLek อยู่วงการนี้มานานไรู้ว่าเคยได้ยินเรื่องนี้หรือเปล่า

เชื่อหรือไม่ว่า ในอดีตเมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว ที่ร้าน.....ยังไม่เป็นอันดับหนึ่ง สมัยนั้น ร้านเซ่.... เป็นอันดับหนึ่ง ร้าน....เขาจ้างให้คนมาเข้าคิวซื้อ ที่รู้เพราะว่า คนรู้จักเขาไปรับจ้างมา หลังจากนั้น นานเท่าไรจำไม่ได้ ร้าน เซ่...ก็ต้องมีอันเป็นไป Drop ลงไปเลย จนถึงทุกวันนี้ เป็นข่าวในหนังสือพิมพ์ด้วย เขาลือกันว่าโดนแกล้ง จริงเท็จประการใดไม่ทราบได้ และใครแกล้ง? คุณMorLek อยู่วงการนี้มานานไรู้ว่าเคยได้ยินเรื่องนี้หรือเปล่า

กร๊าก 20 กว่าปีที่แล้วผมยังไม่รู้เรื่องทองอะไรเลยครับcool.gif เพิ่งมาพอรู้เรื่องเล็กๆน้อยๆปีสองปีที่ผ่านมาเอง

คุณ Leo มี GF

ลอง SF ด้วยซิครับ ราคาดีมากค่อนข้าง Fair ด้วยครับ

Jobless Claims in U.S. Unexpectedly Rose

Q

By Bob Willis - Sep 8, 2011 7:29 PM GMT+0700

Claims for U.S. unemployment benefits rose last week, a sign the labor market is struggling to gain traction more than two years after the recession ended.

Jobless claims rose by 2,000 to 414,000 in the week ended Sept. 3, Labor Department figures showed today in Washington. Economists surveyed by Bloomberg News projected a drop in claims to 405,000, according to the median forecast. The number of people on unemployment benefit rolls and those receiving extended payments fell.

อยากทราบว่าร้านทองที่เยาวราช เปิดกี่โมงคะ ขอบคุณค่ะ

อยากไปซื้อทองแท่ง 2฿ ให้เป็นของขวัญวันแต่งงานน้อง จะได้ของเลยรึป่าวคะ