ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ เกิดเหตุประหลาดใจจากกรณ๊ทองคำพุ่งหลาวลงจากระดับ ความสูงเหนือน้ำทะเลกว่า 1800 ลงมา เลยอยากจะออกความเห็นบ้างผิดถูกอย่างไร ลองชี้แนะด้วยนะค่ะหลังจากอ่านบทความของคุณ next และก่อนที่จะลงทุนซื้อทอง ได้ลองวิเคราะห์ดูว่า เหตุและปัจจัยใด ที่ทำให้ราคาทองลง? ก็ได้เหตผลดังนี้ค่ะ

1.เกิดการเทขาย ทุบอย่างจงใจ ของสหรัฐและยุโรปหรือประเทศยักษ์ใหญ่ ประเทศที่มีทองคำเป็นทุนสำรองระหว่างประเทศมาก เกิดอยากจะขายทองคำขึ้นมาซะงั้น ทำให้ราคาทองตกลงอย่างหนัก ข้อขัดแย้ง: คิดว่าเกิดขึ้นยากเพราะ ถ้าในอนาคตมีการอิงระบบทองเข้ากับ ธนบัตร การขายทองก็เท่ากับเป็นการลดมูลค่าเงินตัวเองลง ปัจจุบัน เงินตราอ้างอิงสกุล Dollar เป็นสำคัญ แต่หนี้ที่มหาศาลและการพิมพ์เงินของ U.S ทำลายมูลค่าเงินของตนเอง ในเหตการณ์นี้ ทองคำดูจะเป็นสินทรัพย์ทางเลือกที่ดีกว่า สำหรับธนาคารกลางในประเทศต่างๆ

2.ค่าเงินดอล์ แข็งขึ้นอย่างมีนัย การแข็งของค่าเงิน ในระยะสั้นมักจะเกิดจากการเคลื่อยย้ายเงินทุน เช่น จากเงินทุนไหลเข้าประเทศอย่างมากเนื่องจากความน่าดึงดูดของ ดอกเบี้ยและการเติบโตทางเศรษฐกิจส่วนในระยะยาวจะเกิดขึ้นจากการที่ประเทศนั้นมี Strong Surplus in Current Account หรือมีการเกินดุลมากกว่าขาดดุลบัญชีระหว่างประเทศ ข้อขัดแย้ง: อเมริกาขาดดุลมหาศาลตั้งแต่หลายสิบปีที่แล้ว ในระยะยาวการทรงมูลค่าของเงินให้แข็งขึ้นมากๆ คาดว่าน่าจะเป็นไปได้ยาก โดยเฉพาะตั้งแต่วิกฤ๖ 2008 ที่รัฐต้องให้เงินมากมายไปอุ้มสถาบันการเงิน การแข็งค่าขึ้นช่วงนี้จึงน่าจะเป็นการแข็งน่าระยะสั้นจากเงินทุนไหลเข้าเพราะความตระหนก จากวิกฤตหนี้ยุโรปมากกว่า

3.สหรัฐเลิกพิมพ์เงิน + ขึ้นดอกเบี้ย รัดเข็มขัด ในปี 1980 การสิ้นสุดของทองคำขาขึ้น เกิดจากการขึ้นดอกเบี้ยรุงแรงของอเมริกา ดังนี้การออกมาตราการรัดกุมทางการเงิน และขึ้นอัตราดอกเบี้ย จึงเป็นผลเสียที่จะหยุดยังขาขึ้นของทองคำ ข้อขัดแย้ง: อเมริกาอาจจะเลิกพิมพ์เงินได้แต่ ได้ประกาศแล้วว่าจะไม่ขึ้นดอกเบี้ยแน่นอน ซึ่งเป็นการบอกทางอ้อมว่า การที่ทองจะลงจากเหตผลนี้ ยังเป็นไปไม่ได้

4.ปริมาณเงินในระบบ ลงลดกะทันหันมากๆ อยากที่เรารู้กันว่า ทองคำไม่ได้มูลค่าเพิ่มขึ้นแต่เงินเราตะหากที่มูลค่าลดลง ดังนั้น การลดลงของปริมาณเงินอย่างรุนแรงจะส่งผลต่อราคาทองคำ ข้อขัดแย้ง: ถ้าเหตผลนี้ทำได้จริงๆ เท่ากับเชื่อว่า ราคาข้าวมันไก่วันนี้กับราคาข้าวมันไก่ใน 20 ปีข้างหน้าจะราคาเท่ากัน หรือน้อยกว่า ซึ่งเป็นไปได้ยากเพราะเศษรฐกิจมีการเติบโต แต่ทรัพย์ยากรมีจำกัด ดังนั้นปริมาณเงินจึงมีมากขึ้น

5.จีนเลิกอยากทำให้ เงินตัวเองอ่อนแล้ว ทำตัวเป็นเจ้าพ่อเงินใหญ่ในโลก โดยธนาคารกลางจีน หมายถึงสกุลเงินโลกกลายเป็น RMB แทน U.S Dollar ข้อขัดแย้ง: เกิดเหตการแบบนั้นขึ้น จีนคงเลิกเป็นโรงงานของโลกกันแล้วละทีนี้ เพราะไม่ได้ Competitive Advantage จากราคาสินทรัพย์ที่ถูกในจีนอีกต่อไป

จากเหตผลที่่ว่าไป มีเพียงการแข็งขึ้นของเงิน Dollar ที่เข้าเกณท์เท่านั้น ซึ่งมองว่าเป็นการแข็งค่าชั่วคราว และยังไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงปัจจัยพื้นฐานครั้งยิ่งใหญ่อะไร อเมริกาก็ยังมีหนี้เป็นล้านล้าน Dollar เศรษฐกิจก็ยังไม่มีทีท่าว่าจะกลับมาในเร็ววัน จีนยังไม่สนใจจะทำตัวเป็นพี่บิ๊กของโลกและ กวาดตาดูก็ไม่เห็นช่องทางอ่านที่จะเอาเงินไปวางแล้วได้ผลตอบแทนดีๆ ได้ในตอนนี้ อย่างไรก็ตาม

ในวิกฤต 2008 ทองคำเคยราคาลดลงมาจากประมาณ 1000 ไปที่ 700 กว่า 30% ถ้าเกิดเดจาวู ราคาทองคำก็ “อาจจะ” ลดจาก 1922 ไปที่ 1345 ซึ่งไม่อยากเห็นและคิดว่าโอกาศเป็นไปได้น่าจะน้อยมากๆ ทั้งหมดนี้ก็เดาออกมาจากสมองน้อยๆ คิดเห็นอย่างไร ลองคอมเม้นท์ได้คร้า

ถูกแก้ไข โดย warren_tigger

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

"พญามังกรยามหลับ ถ้ำแคบๆมืดๆก็ขดตัวซ่อนอยู่ได้ แต่เมื่อถึงคราวผงาด ฟ้าก็ยังแคบเกินไป"

ผมเชื่อว่าชาวจีนเรื่องการค้าไม่เป็นสองรองใคร เรื่องยอมขาดทุนจากการเก็งกำไรโดยเหตุผลว่าโดนหลอกนั้น ผมคิดว่ามันฟังดูแปลกๆนะครับ เวลาที่คนกลัวที่สุดมักจะทำให้ตัดสินใจผิดพลาดได้หลายอย่าง และมักมีข่าวร้ายมาเสริมเสมอๆ ยังไงผมขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านผ่านพ้นวิกฤติครั้งนี้ไปได้ แนวรับที่ผมเคยมองไว้เมื่อสี่ห้าเดือนที่แล้วคือ 1470 ครับ(ตอนนั้นโดนด่าครับว่ามันจะเป็นไปได้ไง....ฮา :lol: แต่หากลงมากกว่านี้ ผมคิดว่ามันเป็นการเทขายที่เริ่มจะไร้เหตุผลรองรับ และเมื่อมันไม่มีเหตุผล มันมักจะเกิดการเปลี่ยนแปลง

เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้นครับ ไม่ได้หมายความว่าจะขึ้นหรือลงใดๆทั้งสิ้น

post-442-080701900 1316957323.gifขายาวอย่างผมไม่ทิ้งของง่ายๆ จะตื่นตระหนกไปทำไหม ทองปรับฐานเสร็จ จรวดก็มาเยือนแล้วครับ

ขอบคุณค่ะ

แล้วการที่เพิ่ม มาร์จิ้น จะทำให้นักลงทุนเร่งปิดสถานะ อาจทำให้ทองลดลงอีก..อย่างนี้เข้าใจถูกไหมคะ

ส่วนใหญ่พวกนี้รู้ข่าวก่อน ที่ลงวันศุกร์เนี่ยผมว่ามันน่าปิดหนีกันไปแล้วครับ

ขอถามความเห็นนิดนึงครับ L GFV ไว้26500 2สัญญา -26500

S GFZ 25550 เท่าทุนอยู่

ผมจะปิดสถานะที่Lไว้ไป1สัญญาดีไหมครับ หรือจะให้Sเพิ่ม

:blush:

กระสุนหมดตั้งแต่ 1810 ครับ >.< ยังไม่ได้ซื้อเพิ่มเรย

วันพรุ่งนี้แหล่ะจะได้กระสุนเพิ่มแล้ว หึหึ ^^

นาทีนี้เป็นนาทีวัดใจ และความเชื่อมั่นของแต่ละคนจริงๆ

ส่วนผมไปแอบขุดทองขึ้นมาดู ราคาตกแค่ไหน มันก็ยังมีจำนวนอยู่เท่าเดิม

ไม่หายไปตามราคา ถือว่าน่าจะพอเชื่อมั่นได้ happy.gif

ไม่รู้น้องทองจะเลือก ช่องไหนเป็นลู่วิ่งในวันพรุ่งนี้ครับ ยิ่งดูยิ่งเสียว... :lol:

Eric King สัมภาษณ์ James Turk ออกอากาศพิเศษวันอาทิตย์ (คนคงเป็นกังวลกันมาก เลยต้องมีตอนพิเศษ)

สรุปความเห็นของ James Turk ได้ดังนี้

• James ยังยืนยันวิธีการซื้อของเข้า คือการใช้วิธีเฉลี่ยซื้อเข้าเรื่อยๆ
    ที่ราคาตกตอนนี้ ถือว่าเป็นโอกาสอันดีในการซื้อของเข้า อย่าไปกังวลกับราคา

• ปัจจัยพื้นฐานยังไม่เปลี่ยน และวิกฤตในยุโรปที่เห็นตอนนี้ ยังไม่ใช่ของจริง

• พวกเขาทั้้งหลาย กำลังพยายามทุบราคาให้ต่ำ ก่อนที่จะเกิดวิกฤตขึ้น เพราะเมื่อเกิดวิกฤตขึ้นแล้ว
    คนที่เห็นภาพทองราคาตกกว่า $100 ในวันเดียว จะได้ไม่กล้าเข้าซื้อ และทำให้กดราคาทองคำ(และเงิน)ในระยะสั้นไว้ได้
    (ลองนึกภาพที่ระดับน้ำชายทะเล ลดลงไปอย่างเห็นได้ชัด ก่อนที่ซูนามีจะเข้า)

• QE 3 ยังไงก็จะมาเพื่อแก้ปัญหาการเงินทั้งหลาย จงถือ physical ไว้

• 15% pullback จาก peak ถือเป็นเรื่องธรรมดา ตอนนี้ยังเป็น uptrend อยู่ และกระทิงตัวนี้จะยังวิ่งได้อีกนาน
    (เพราะปัญหา และปัจจัยพื้นฐานทั้งหลาย)

• วิกฤตคราวนี้จะต่างจากปี 2008 ทองคำจะไม่โดนลากลงมามากนักเมื่อเกิดเรื่องขึ้น
    เมื่อปี 2008 เป็นปัญหาเรื่องการขาดสภาพคล่อง ทำให้คนต้องขายทุกอย่างออกมาเพื่อให้อยู่รอด
    แต่คราวนี้สภาพคล่องจะมีเหลือเฟือ (เพราะโป๊งเหน่งพิมพ์กระดาษได้)
    คนจะพยายามหา safe haven เพื่อรักษาความมั่งคั่งไว้ด้วยโลหะมีค่า จะมีแต่ซื้อเข้า ไม่ขายออก

• James Turk ปิดท้ายด้วยว่า เค้าเชื่อว่า ราคาทองคำจะเด้งกลับมาในสัปดาห์หน้า
    (ถ้าไม่เด้ง ไปว่า James Turk กันเองนะครับ)wink.gif

(web) http://kingworldnews...James_Turk.html

(direct mp3) http://kingworldnews.com/kingworldnews/Broadcast/Entries/2011/9/25_James_Turk_files/James%20Turk%209%3A25%3A2011.mp3

ปล. อีกสามนาทีบ่อนจะเปิดแล้ว ตื่นเต้นจริงๆ ว่ามันจะขึ้นหรือลงต่อ

ปล.2 หล่นมาเรียบร้อย dry.gif

ถูกแก้ไข โดย wcg

ปล. อีกสามนาทีบ่อนจะเปิดแล้ว ตื่นเต้นจริงๆ ว่ามันจะขึ้นหรือลงต่อ

ปล.2 หล่นมาเรียบร้อย dry.gif

เช้านี้ทองลงแต่ไม่มีvolumeเลยทั้งทองและเงิน สงสัยเช้านี้มีบางตลาดปิดปริมาณการซื้อขายถึงน้อยผิดปกติ บางท่านอาจจะต้องไปทำงานยังไงตามราคาตอนสายอีกทีนะ ตอนนี้ปริมาณการซื้อขายน้อยมากกกกกทำให้นำราคาตอนนี้มาตัดสินใจไม่ได้นะ

ครับผม T^T

ร่วงยาวเลย ฮื้อๆๆๆ :(

ปล. รีบๆกลับมารับหน่อยน้าน้องทองงงงงง

โอกาสทอง (ที่จะต่ำกว่า $1600)

ว่าด้วยเรื่องของการปรับฐานของทองคำ ว่ามีโอกาสที่จะเห็นทองคำที่ราคาต่ำกว่า 1600 หรือไม่ ในความคิดเห็นส่วนตัวมองว่ามีความเป็นไปได้สูงมาก ให้น้ำหนักของความน่าจะเป็นประมาณ 75% ใครที่จะซื้อทองแท่งให้รอราคาแถวๆ 1550 หรือต่ำกว่า ให้ทะยอยสะสมได้นะคะ

เหตุผลที่ตัวเองให้น้ำหนัก แบบนี้เพราะอะไร ก็ขอใช้คำพูดเดิมๆ "History repeats itself" ค่ะ !_Rd ดูตามกราฟข้างล่างนะคะ ลูกศรสีแดงเป็นตำแหน่งที่ทองพักปรับฐานก่อนการขึ้นรอบใหม่ กราฟมันบวกลบคูณหารปัจจัยพื้นฐานที่ปรากฏ ณ ขณะนั้นไว้เรียบร้อยแล้ว จะเห็นว่าเส้นค่าเฉลี่ยราคาสีขาวจะต้องตัดลงต่ำกว่าหรือเข้าใกล้กับเส้นค่าเฉลี่ยสีเขียวเสมอ ก่อนจะสามารถกลับเป็นขาขึ้นรอบใหม่ได้

ณ ปัจจุบันนี้ เส้นทั้ง 2 ยังอยู่ห่างกันค่อนข้างเยอะ เพราะฉะนั้นการลงยังไม่สิ้นสุด 1620 ครั้งนี้ไม่ใช่ราคาต่ำสุดของรอบปรับฐาน และเป็นจุดที่ยังไม่น่าซื้อถัว GF (อย่าเข้าไปลุยอีกเลยค่ะ สัญญาที่ติดมาเต็ม port ยังขายไม่ได้ แสดงว่าที่เราคิดน่ะ ผิดทาง เพราะงั้นถ้าไม่คิดจะสารภาพก็อยู่เฉยๆ จะปลอดภัยที่สุด เก็บกระสุนที่เหลือเอาไว้จะดีกว่า) หรือถ้าใครต้องการทองแท่งราคาถูก ก็น่าจะรอได้ ไม่ต้องรีบร้อนค่ะ สำหรับ port ตัวเอง (ที่ได้มาโดยประมาท) อิอิอิ ถ้าเค้าปรานี เด้งกลับขึ้นไป 17** ก็ขอกระโดดเอาตัวรอดก่อนนะคะ เมาคลื่นค่ะ !45

ภาพที่ตัวเองมองเป็นการมองจากอดีตที่เคยเกิดนะคะ ใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจนะคะ

สวัสดีตอนเช้าครับทุกๆท่าน

วันนี้มาร่วมลุ้นด้วยกันอีกหนึ่งวัน อยากจะบอกว่าตอนนี้ผม รู้สึกว่า กะ กะ กะ กลัวที่ไหน !Dh (แต่กระสุนหมดแล้ววววว) ภาวนาให้เงินเดือนออกทันช่วงมิดไนท์ออนเซลล์ทัน !21 อิอิจะได้เก็บเพิ่ม

ยังไงผมก็ยังเชื่อในปัจจัยพื้นฐานที่เกี่ยวข้องกับทองตอนนี้ อีกไม่นาน กลัวเวลาจะไม่มีพอให้เก็บเพิ่มสิครับ ถ้าลดอีกหน่อยเหมือนคุณกุ้งบอก จะซื้อเพิ่มอีกนิดหน่อย :upstrong:

ปล.ขอขอบคุณทุกท่าน เป็นเกียรติที่ได้อยู่เคียงข้างกันและกันในสมรภูมิอันดุเดือดนี้ครับ !_18

ถูกแก้ไข โดย ตี๋น้อย

ลงแบบนี้เครียดจริงๆ 2000 เหรียญ ไม่หวังแล้ว ขอแค่ 1800 จะได้เห็นก่อนสิ้นปีไม๊นะ :(

ลองอ่านดูตรงนี้นะครับ เผื่อว่าจะสบายใจขึ้น

How Gold Performs During A Financial Crash

http://seekingalpha....financial-crash