ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณกุ้งคนของประชาชน

น่ารักที่สุดเลยครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณกุ้งครับรบกวนดูน้ำมันให้หน่อยได้ไหมครับ อันตรายไหมครับ ขอบคุณครับ

มานั่งดูใหม่อีกที น้ำมัน อันตรายแล้วค่ะ น่าออก วันที่ 17 พย ที่โดนทุบลงมา แดงปิด เขียวก่อนหน้ามิด (ลูกศรสีน้ำเงิน) และ RSI อยู่สูง (ลูกศรสีแดง) บอกถึงสัญญาณกลับตัว และแท่งเมื่อวาน ดีด ไม่มี new high แถมมี new low และมีสัญญาณขายจากระบบระยะสั้น เป็นการยืนยันว่าไม่รอดแน่ กลับตัวชัดเจน ถ้าเป็น port ของตัวเอง จะเผ่นออกก่อนค่ะ ไม่รอ cdc เพราะถ้ารอจะอีก 3-4 เหรียญจะต้องคืนให้เค้าไป !ee ก็ตัดสินใจดูเองนะคะ โชคดีค่ะ

คุณกุ้งพอรู้ไหมว่า Dtac มันขึ้นทุกวันเลย มันจะมีสัญญาลงบ้างไหมค่ะ

มีเก็บไว้นิดหน่อย ว่าจะช้อนเพิ่มก็กลัว ๆ เหมือน PTL ถือจนกำไร 30 % ไม่ขาย จนตอนนี้ ขาดทุน 3 % แล้ว

มีสิจ๊ะ มีหุ้นไหนบ้างที่ขึ้นแล้วไม่เคยลง (พอดีตอนนี้มันยังไม่ลง) เคยเห็นแต่หุ้นที่มันมีแต่จะลง ไม่ยอมขึ้น (PTL เป็นต้น แซวเล่นเดี๋ยวค่อยมาเล่าเรื่องหุ้น PTL หรือชื่อเต็มของมันคือหุ้น "Pee+ Ta-Lay = ผีทะเล" ให้ฟัง) !ee

กลุ่มสื่อสารไม่ได้รับผลกระทบจากอะไรเลย มันเลยเป็นกลุ่มที่ safe ที่สุด น้ำท่วม ธนาคารเจ๊ง น้ำมันโลกราคาตก เงินเฟ้อ อาหารแพง คนก็ยังต้องใช้โทรศัพท์ มันเลยวิ่งสนุกสนานอยู่กลุ่มเดียว ทำ wave 5 ขาขึ้นอยู่ dtac ถ้าไม่มีเหตุอะไรซะก่อน อาจไปได้ไกลแถวๆ 90+/- บาทเลยล่ะ (เป้าหมายแรก) ลุ้นให้มันไปถึงนะ สู้ๆๆๆ !v@ ถามว่าซื้อเพิ่มดีมั๊ย ถ้าเป็น port ของตัวเองจะไม่เอาอะไรเลย ที่มีก็ถือต่อ ซื้อใหม่ไม่เอา "เด็ดขาด" ค่ะ

เจ้าหุ้น ผีทะเล แสบสุดๆๆๆ 55+++ เคยโดนมาแล้ว เข็ดเลย !ee ขนาดเข้าตอนราคา 20 กว่าๆ ยังต้องถอยออกมา ยอมแพ้ค่ะ ไม่เคยเหลือบตาไปมองมันอีกเลย โห ถ้าซื้อคืนกำไรเกือบ 40% เลยนะเนี่ย แต่ไม่เอาอ่ะ กลัวมันไป 7 บาท (พูดเล่นนะ แต่กลัวจริงๆ)!ee หุ้นตัวนี้ต้องรอเจ้าเข้าทรงอย่างเดียว ตอนนี้เจ้าคงไม่มาประทับทรงแล้วราคาเลยรูด น่าสงสารคนที่ติดราคา 40 บาท โดนหลอกไปปล้นชัดๆ ตอนนี้ 14.** เฮ้อ... รายย่อยจะเป็นแบบนี้ cut loss ไม่เป็น ได้อยู่บนอวกาศนานเลย ไม่รู้จะได้ลงมาหรือป่าว !_10 set บวกมาจาก 850 ขึ้นมาเกือบ 1000 จุด มันไม่ไปไหน ถ้า set ร่วงลงไป 800 มันจะไปอยู่ที่ตรงไหน (บวก ลบ คูณ หาร เอาเองนะ) ตัดใจทิ้งไปเถอะค่ะ เก็บไว้ให้รก port (ตอนนี้ขาดทุน 3% หรือจะรอให้ขาดทุน 10% 20% หรือ 50%) ว่าแต่ว่าตอนนี้ยังมีคนซื้อขายหุ้นตัวนี้อยู่เหรอคะ นึกว่าเค้าเอาออกจากตลาดไปแล้ว 555+++ (ล้อเล่น อย่าโกรธกันนะจ๊ะ) ถ้าขายแล้วเอาตังไปซื้อ dtac ยังมีโอกาสเห็นดวงดาวบ้าง นี่มันเล่นดำดินอย่างเดียว ไม่กะโผล่มาดูแสงตะวันกะเค้าเอาซะเลย 555+++

แต่ก่อนตัวเองก็จะซื้อหุ้นบ้าๆ บอๆ แบบนี้เหมือนกัน หลังๆ ไม่เอาแล้ว จะซื้อเฉพาะที่ติด top 20 และเป็นหุ้นหลักเท่านั้นค่ะ หุ้นมีเจ้าไม่เอาเด็ดขาด ไม่ทันเค้าหรอกค่ะ เชื่อเถอะ ขายก็ไม่ทัน ซื้อก็ไม่ทัน ตัดสินใจเอาเองนะคะ

ขอโทษคนอื่นๆ ด้วยนะคะ ที่ไม่เกี่ยวกะทองเอาซะเลย คุยกันหนุกๆๆ นะ ศึกษากราฟไปด้วยกัน เผื่อเอาไว้ศึกษากราฟราคาทองด้วย ผิดถูกก็โต้แย้ง หรือเห็นต่างก็แก้ไขได้นะคะ สบายๆ !Hi

เอา post ของคุณลุงมาให้อ่านเล่นๆ บางตอนนะคะ สีน้ำเงินเป็นของคุณลุงค่ะ

วันที่ 15 September 2008 บริษัท Lehman Brothers ซึ่งเป็น Investment Banker ที่มีชื่อเสียงที่สุดของโลก ล้มละลาย $600 Billion พวกเราคงยังจำกันได้ ตลาดหุ้นตกลงทั่วโลก วันนี้หนี้สินของยุโรป Italy $2 Trillion, Spain $1.3 Trillion และเมื่อรวม Greece และ Portugal เข้าไปด้วย เป็นหนี้สินกว่า $3.6 Trillion มากกว่า Lehman Brothers 6 เท่าตัว ความเสียหายครั้งนี้จะยิ่งใหญ่กว่าในปี 2008 ประเทศมหาอำนาจทุนนิยมสามานย์กำลังเผชิญกับวิบากกรรมที่ตัวเองเป็นผู้ก่อขึ้น “เพราะมีสิ่งนี้ๆ เป็นปัจจัย สิ่งนี้ๆ จึงเกิดขึ้น” สรรพสิ่งในโลกล้วนมีเหตุปัจจัยแห่งการก่อเกิด เปลี่ยนแปลง และดับสูญ ทั้งสิ้น ไม่มีอะไรเป็นเรื่องบังเอิญ ทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมีเหตุเป็นแดนเกิด ไม่มีข้อยกเว้น ประเทศเจ้าหนี้ที่สำคัญคือ Germany ตลาดหุ้นของ German เริ่มส่งสัญญาณล้มละลายแล้ว ประเทศฝรั่งเศษ เจ้าหนี้รายใหญ่อีกรายหนึ่งก็กำลังจะมีปัญหา กลุ่มธุรกิจธนาคารของอเมริกา ล้มละลายแน่นอน กลุ่มธนาคารไทยก็ไปไม่รอด จะต้องมีปัญหาตามไปด้วย แต่ปัญหาของเราเป็นปัญหาระยะสั้นของ Wave 2 ไม่ใช่ Wave [C] เหมือนซีกโลกตะวันตก แต่อย่างไรก็ตาม ระยะสั้นมีปัญหาแน่ และจะไม่ใช่ปัญหาเล็ก (ดูกราฟธนาคารของบ้านเราที่ให้ดูวันก่อนนะ อยู่ห่างๆ จากหุ้นธนาคารทุกตัวชั่วคราวนะคะ)

ตลาดหุ้นบ้านเราแม้จะดูแข็งแกร่ง แต่ถ้าระเบิดเวลาเริ่มทำงาน บ้านเราก็ต้องโดนด้วยไม่มากก็น้อย ตอนนี้กองทุนยังไม่ยอมคายหุ้นออกมา อาจเป็นเพราะปลายปีต้องทำงบดุล หรือ window dressing เลยไม่กล้าทุบ และมีราคาน้ำมันมาช่วยดันเอาไว้ ตอนนี้อาจปรับ port สลับขายตัวนู้น ซื้อตัวนี้เพื่อรักษาระดับของ set แต่ถ้าหลังปีใหม่ไปแล้ว คงไม่ต้องเกรงใจใคร หุ้นน่าจะโดนทุบแรงเพราะผลประกอบการไตรมาส 4 น่าจะหลุดลุ่ย แถมคนที่ LTF ครบเทอม อาจจะอยากขายตอน set ยังใกล้ๆ 1000 จุด (ดีกว่าไปขาย 400 จุดมั๊ง) ต้องระวังมากๆ นะคะ เข้าออก ต้องมีจุด stop loss ทุกครั้ง ไม่งั้นได้ลงทุนยาวแน่นอน :lol:

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

คุณกุ้งตอบคำถามเก่งจัง เหนื่อยมั้ยครับ.

คุณกุ้งตอบคำถามเก่งจัง เหนื่อยมั้ยครับ.

คนถามมา ไม่ตอบก็ไม่ได้ เค้าคงต้องการ second opinion ตอบละเอียดเค้าจะได้เห็นภาพ !ee อย่าเชื่อทั้งหมดหรือเอาเป็น indy ตลอดนะคะ อ่านแล้วคิดและตัดสินใจเองนะ แต่ระบบที่ post ให้น่ะ ของจริง จะออกหรือไม่ออกตามระบบ ก็แล้วแต่นะคะ อันอื่นๆ ก็ใส่ไข่ไปเรื่อย สนุกๆๆ !ee แต่เขียนตามที่เห็น ใครเห็นต่างแย้งได้เลยค่ะ !bye

ขอบคุณคะ เข้าตัวที่คุณกุ้งห้ามพอดีเลย เข้าไปแล้วละคะ ไม่ทันที่คุณกุ้งมาห้าม เข้า ktb ไป ไฮเลยคะ รอมาเท่าทุนก็จะออกคะ

ถ้าเป็น port ตัวเองนะ จะออกเลยค่ะ ไม่รอให้ขาดทุนเพิ่มอีก 20 ตัง เหตุผล

1. bank index แย่แล้ว หลุด trend และ bank หลักไหลลงไปแล้ว เดี๋ยว bank เล็กๆ กลางๆ ก็ตาม

2. มันยังไม่มีสัญญาณซื้อเลยนะ ktb เพื่อน bank ดีดซะสูงตอน set ขึ้นมา แต่มันไม่ไปกะเค้าด้วย บอกอะไรเราหรือป่าว?? ของดีราคาถูกไม่มีนะ

ถ้าหลุด 14.2 จะแรงเลย เพราะเป็น wave 5-3 ไม่ดีนะ รอไปซื้อแถวๆ 11+/- หรือ 7-8 บาทเลยค่ะ !ee ก่อนหน้านู้นมันเคยลงไป 3-4 บาทป่าว ถ้าอยากถือลุ้นเผื่อมันจะขึ้นมาเท่าทุนก็ได้ แต่ หลุด 14.2 อย่าทนต่อนะคะ

คุณกุ้งคะตอนนี้ทองแท่งจะเข้าซื้อบางส่วนได้รึยังคะ

รบกวนขอถามคุณกุ้งมั่งนะครับ ซักสองคำถามครับ

1 "จะซื้อเฉพาะที่ติด top 20 และเป็นหุ้นหลักเท่านั้นค่ะ หุ้นมีเจ้าไม่เอาเด็ดขาด ไม่ทันเค้าหรอกค่ะ เชื่อเถอะ ขายก็ไม่ทัน ซื้อก็ไม่ทัน ตัดสินใจเอาเองนะคะ" คือตัวไหนบ้างครับ

2 ตอนนี้ หรือในระยะยาว มีหุ้นตัวไหนที่น่าเก็บแบบ ยาว ๆ แนะนำ บ้างครับ ช้า ๆ แต่มั่นคง ถือแล้วไม่ต้องคิดอะไรมาก ลงแล้วไม่ต้องเครียด อ่ะครับ ขอเป็นวิทยาทาน ซัก 2-3 ตัวได้มั้ยครับ

ขอบคุณมาก ๆ ส่วนตัวผมล้างพอร์ตไป ตั้งแต่ กำลังลงรอบที่แล้ว โดนไป หนักเหมือนกัน มันดันดีด ขึ้นมาให้เจ็บใจ ถ้าไม่ขายตอนนั้นมาขายตอนนี้ คงเจ็บไม่หนัก แล้วโอกาส ที่ set จะหลุด low เดิม 85x ยังมีโอกาสสูงมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ

อยากซื้อทองแท่งเก็บไว้นะค่ะ ควรซื้อเท่าไหร่ดี แล้วซื้อช่วงนี้สูงไป มีเงิน 10 บาท

มีสิจ๊ะ มีหุ้นไหนบ้างที่ขึ้นแล้วไม่เคยลง (พอดีตอนนี้มันยังไม่ลง) เคยเห็นแต่หุ้นที่มันมีแต่จะลง ไม่ยอมขึ้น (PTL เป็นต้น แซวเล่นเดี๋ยวค่อยมาเล่าเรื่องหุ้น PTL หรือชื่อเต็มของมันคือหุ้น "Pee+ Ta-Lay = ผีทะเล" ให้ฟัง) !ee

กลุ่มสื่อสารไม่ได้รับผลกระทบจากอะไรเลย มันเลยเป็นกลุ่มที่ safe ที่สุด น้ำท่วม ธนาคารเจ๊ง น้ำมันโลกราคาตก เงินเฟ้อ อาหารแพง คนก็ยังต้องใช้โทรศัพท์ มันเลยวิ่งสนุกสนานอยู่กลุ่มเดียว ทำ wave 5 ขาขึ้นอยู่ dtac ถ้าไม่มีเหตุอะไรซะก่อน อาจไปได้ไกลแถวๆ 90+/- บาทเลยล่ะ (เป้าหมายแรก) ลุ้นให้มันไปถึงนะ สู้ๆๆๆ !v@ ถามว่าซื้อเพิ่มดีมั๊ย ถ้าเป็น port ของตัวเองจะไม่เอาอะไรเลย ที่มีก็ถือต่อ ซื้อใหม่ไม่เอา "เด็ดขาด" ค่ะ

เจ้าหุ้น ผีทะเล แสบสุดๆๆๆ 55+++ เคยโดนมาแล้ว เข็ดเลย !ee ขนาดเข้าตอนราคา 20 กว่าๆ ยังต้องถอยออกมา ยอมแพ้ค่ะ ไม่เคยเหลือบตาไปมองมันอีกเลย โห ถ้าซื้อคืนกำไรเกือบ 40% เลยนะเนี่ย แต่ไม่เอาอ่ะ กลัวมันไป 7 บาท (พูดเล่นนะ แต่กลัวจริงๆ)!ee หุ้นตัวนี้ต้องรอเจ้าเข้าทรงอย่างเดียว ตอนนี้เจ้าคงไม่มาประทับทรงแล้วราคาเลยรูด น่าสงสารคนที่ติดราคา 40 บาท โดนหลอกไปปล้นชัดๆ ตอนนี้ 14.** เฮ้อ... รายย่อยจะเป็นแบบนี้ cut loss ไม่เป็น ได้อยู่บนอวกาศนานเลย ไม่รู้จะได้ลงมาหรือป่าว !_10 set บวกมาจาก 850 ขึ้นมาเกือบ 1000 จุด มันไม่ไปไหน ถ้า set ร่วงลงไป 800 มันจะไปอยู่ที่ตรงไหน (บวก ลบ คูณ หาร เอาเองนะ) ตัดใจทิ้งไปเถอะค่ะ เก็บไว้ให้รก port (ตอนนี้ขาดทุน 3% หรือจะรอให้ขาดทุน 10% 20% หรือ 50%) ว่าแต่ว่าตอนนี้ยังมีคนซื้อขายหุ้นตัวนี้อยู่เหรอคะ นึกว่าเค้าเอาออกจากตลาดไปแล้ว 555+++ (ล้อเล่น อย่าโกรธกันนะจ๊ะ) ถ้าขายแล้วเอาตังไปซื้อ dtac ยังมีโอกาสเห็นดวงดาวบ้าง นี่มันเล่นดำดินอย่างเดียว ไม่กะโผล่มาดูแสงตะวันกะเค้าเอาซะเลย 555+++

แต่ก่อนตัวเองก็จะซื้อหุ้นบ้าๆ บอๆ แบบนี้เหมือนกัน หลังๆ ไม่เอาแล้ว จะซื้อเฉพาะที่ติด top 20 และเป็นหุ้นหลักเท่านั้นค่ะ หุ้นมีเจ้าไม่เอาเด็ดขาด ไม่ทันเค้าหรอกค่ะ เชื่อเถอะ ขายก็ไม่ทัน ซื้อก็ไม่ทัน ตัดสินใจเอาเองนะคะ

ขอโทษคนอื่นๆ ด้วยนะคะ ที่ไม่เกี่ยวกะทองเอาซะเลย คุยกันหนุกๆๆ นะ ศึกษากราฟไปด้วยกัน เผื่อเอาไว้ศึกษากราฟราคาทองด้วย ผิดถูกก็โต้แย้ง หรือเห็นต่างก็แก้ไขได้นะคะ สบายๆ !Hi

ขอบคุณมากค่ะ เป็น ปย.มากค่ะ

มี 2 เหตุผล

1. wave ดีด น่าจะยังไม่ครบมั๊ง เลยลงไม่เยอะ

2. ตอนนี้ลงก็ยังเป็น wave 5 (1) ยังไม่แรงหรอก มันต้องดีด 5 (2) ซึ่งอาจดีดขึ้นได้ตั้งแต่ 1% จนเกือบถึง high เก่า ถ้าไม่มี new high แล้วพลิกลงอีกรอบ ก็ตัวใคร ตัวมันนะคะ พี่น้อง รอ 5 (3) จะแรงค่ะ ตอนนี้คนยังมั่นใจว่าขึ้น ภาพมันก้ำกึ่งอยู่ ควรปิดถ้ากำไร แล้วไปรอทุบบนๆ ใหม่อีกทีค่ะ :lol: มันยังไม่มีสัญญาณขายนะ ระวังหน่อย 555+++

ขอบคุณค่ะคุณกุ้งที่แนะนำ ขอรอลุ้น 5 (2) อีกสักเฮือกละกัน ไม่ทราบพอมีกราฟ set ที่คุณกุ้งตีไว้ไหมคะ ขอดูคลื่นและขาหน่อยคะ

ขอบคุณค่ะคุณกุ้งที่แนะนำ ขอรอลุ้น 5 (2) อีกสักเฮือกละกัน ไม่ทราบพอมีกราฟ set ที่คุณกุ้งตีไว้ไหมคะ ขอดูคลื่นและขาหน่อยคะ

หลายๆ คนมองและมีความหวังว่า set น่าจะไปได้ไกลเกิน 1000 จุด แต่ตัวเองมานั่งดูแล้ว ไม่ค่อยมั่นใจว่ามันจะไปได้จริง ยากมาก !17 เหตุผลที่คิดแบบนี้ก็เพราะว่า

1. การที่ set จะเป็นขาขึ้นได้อย่างสวยงาม volume ของตลาดต้อง support แต่การขึ้นช่วงนี้ volume ที่ trade อยู่ประมาณ 20000+/- ล้าน น้อยเกินไปที่จะดัน set ผ่านแนวต้าน 1000 จุดซึ่งเป็นเส้นค่าเฉลี่ย ema 50 ของระดับ week ค่อนข้างแข็งนะ

2. การที่ set จะกลับขึ้นเป็น wave 3 ได้จริง (กรณีที่คิดว่าพักครบ wave แล้ว) จะต้องอาศัยพลังจากกลุ่ม Bank และ พลังงาน ซึ่งเป็นตัวหลักที่ถ่วงน้ำหนักของ Set ช่วยดันดัชนี

เรามาดูเปรียบเทียบทั้ง 2 กลุ่ม ณ ตอนนี้ว่าพร้อมที่จะช่วยดัน set ขึ้นทะลุ 1000 หรือป่าวนะคะ

ช่วง set ขึ้น (ลูกศรสีน้ำเงิน, ดูช่วงเวลาประกอบนะคะ) จะเห็นว่าทั้ง bank และ พลังงานช่วยดันไปในทิศทางเดียวกัน ออกแรงมากหรือน้อยก็แล้วแต่ แต่ต้องไปในทิศทางเดียวกัน และเช่นกันตอนช่วง set ลง ทั้ง 2 index ก็ออกแรงไปในทิศทางเดียวกัน (ลูกศรสีแดง)

แล้วมาดู จุด ณ ปัจจุบัน bank เลือกทิศทางของตัวเองแล้ว คือ ลง (สีแดง) set และ พลังงานกำลังเลือกข้าง (สีเขียว) ก็คอยไปลุ้นอาทิตย์หน้าค่ะ ถ้าพลังงานเลือกที่จะลงด้วย Set ก็จะลงทำ wave 5 ถ้าพลังงานไม่ลง ช่วยประคองไว้ Set ก็อาจจะ sideway ขึ้นๆ ลงๆ ออกข้างไปเรื่อยค่ะ !ee แต่ดูกราฟราคาน้ำมันแล้ว ท่าทางน่าเป็นห่วงนะ มีสัญญาณกลับตัว เปลี่ยนทิศทาง คงลุ้นยากหน่อย อาทิตย์หน้าต้องลุ้นให้ต่างชาติไม่ขายหนัก และผู้กองก็ต้องไม่ช่วยขายด้วยค่ะ set ถึงจะอยู่แถวๆ นี้ได้ !17 โชคดีนะคะ

ถูกแก้ไข โดย kunghdy