ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อ้าวเพิ่งเห็นว่าคุณ WCG มาก่อน

จริงๆ ความเห็นผมไม่ได้ต่างจากคุณ WCG หรอกนะครับ เพียงแต่เชื่อว่าทางเลือก Default หรือ Reset ระบบ นั่นหนะ น่าจะมาตอนไม่ทีทางเลือกอื่นแล้วหนะครับ

มองว่าตอนนี้ยังสามารถพิมพ์เงินได้อีกซักรอบ สองรอบ จนกระทั่้งเงินเฟ้อมันมโหฬาร คนประท้วงเต็มถนน พิมพ์อีกไม่ได้ กระป๋องมันกระเด็นมาโดนหัวนั่นแหละครับ

มันก็จะถึงตาต้อง Reset ระบบแบบที่ลุง Lindsey William ว่าไว้

สิ่งที่ยังพยายามหาคำตอบก็คือ หากวันนั้นเกิดขึ้นจริง เราจะมีเวลาเตรียมตัวเหลืออยู่ไหมครับ

อ่า.. เห็นใกล้กันครับ เพียงแต่เมื่อกี้ผมตอบคนละประเด็นกับที่คุณส้มโอมือตั้งประเด็น แบ็งค์ล้ม ขึ้นมา

เกิดวิกฤตจริงๆ แบงค์ใหญ่ๆคงไม่ล้มกันง่ายๆ เพราะมีทั้งรัฐอุ้ม และหนทางในการหากระดาษมาเวลาลูกค้าแห่ถอนเงิน

คงไม่ลำบากมากนัก ส่วนแบงค์เล็ก ก็คงโดน take over และสถาบันประกันเงินฝากเข้ามาอุ้ม .......

หรือไม่ก็ตามฉากนี้ จากหนังจอเงินชื่อ It's a Wonderful Life

http://www.youtube.com/watch?v=qu2uJWSZkck

You're thinking of this place all wrong. As if I had the money back in a safe. The money's not here. Your money's in Joe's house...right next to yours. And in the Kennedy house, and Mrs. Macklin's house, and a hundred others.

Why, you're lending them the money to build, and then, they're going to pay it back to you as best they can. Now what are you going to do? Foreclose on them?...

การเกิดเหตุ Bank Run แบบในหนังเรื่องนั้นได้ ถ้าเป็นเรื่องใกล้ตัวตอนนี้

ก็คงเป็นเรื่องการลดค่าเงิน เมื่อไหร่ที่มีข่าวการลดค่าเงินหลุดออกมา รุนแรงแบบที่ผู้ประกาศช่องสาม

ไปเอารถ OB ไปรอทำข่าวหน้า ธปท. ด้วยสีหน้าเอาจริงเอาจัง เมื่อนั้น ก็คงเกิดการแห่ถอนเงินได้

จุดนี้ละครับ ที่คุณตา/ลุง Lindsey เตือนไว้ ว่าหลังจากยูโรล้ม คุณมีเวลาไม่เกินอาทิตย์นะจ๊ะ

(ยูโร/ดอลล์ ล้ม ไม่ใช่ หายสาบสูญ นะครับ แต่หมายถึงการลดค่าเงินเป็นอย่างมาก)

ถูกแก้ไข โดย wcg

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ต่างชาติขายพันธบัตรเมกาทิ้งมา 5 อาทิตย์ติดต่อกัน คำถามคือเอาเงินไปลงตรงใหน และจะขายอีกนานมั้ย :_ee

Record Consecutive Treasury Dump From Fed's Custody Account

http://www.zerohedge.com/news/record-consecutive-treasury-dump-feds-custody-account

พากันไม่เอาดอลล์แล้วครับ นี่ยังไม่รวมจีนและญี่ปุ่นด้วย

Iran and Russia replaced the U.S. dollar with their national currencies in bilateral trade, Iran’s state-run Fars news agency reported, citing Seyed Reza Sajjadi, the Iranian ambassador in Moscow.

The proposal to switch to the ruble and the rial was raised by Russian President Dmitry Medvedev at a meeting with his Iranian counterpart, Mahmoud Ahmadinejad, in Astana, Kazakhstan, of the Shanghai Cooperation Organization, the ambassador said.

Iran has replaced the dollar in its oil trade with India, China and Japan,

Iran, Russia Replace Dollar With Rial, Ruble in Trade, Fars Says

http://www.bloomberg...-fars-says.html

India to pay for Iran crude in rupees

http://www.project.n...crude-in-rupees

สาเหตุที่จะทำให้ TA ของทองมันเพี้ยนครับ (แปลว่าแทนที่จะลง มันก็อาจขึ้น)

Iran Has Ability to Block Strait of Hormuz, U.S. General Dempsey Tells CBS

http://www.bloomberg...-tells-cbs.html

Oil Pipeline Bypassing Hormuz Said to Be Delayed as Iranian Tensions Mount

http://www.bloomberg...ions-mount.html

Iran Starts Uranium Enrichment at Fordo Mountain Facility, Kayhan Reports

http://www.bloomberg...an-reports.html

....

Jim Rickards มองว่า ในกลุ่มยูโร เมื่อไหร่ที่เกิด deflation ขึ้น ECB จะพิมพ์เงินเพิ่ม (ทำให้ค่าเงิน USD แข็งขึ้น) และเมื่อ EUR/USD ตกลงมาอยู่ที่ 1.24 1.25 เมื่อไหร่ จะเป็นสัญญาณที่อเมริกาจะออก QE3 ออกมา เพราะต้องการให้เงินของตัวเองลดลงเรื่อยๆ

....

ใกล้แล้ว ใกล้แล้ว

ระทึก

.....

ขอบคุณมากค่ะ คุณMOR LEK คุณJohncm คุณKung คุณwcg

คุณส้มโอมือ คุณpromin

วันนนี้คุณหมอเล็กมาแรง สงสัยขึ้นแน่ๆ เนอะ :01

วันนนี้คุณหมอเล็กมาแรง สงสัยขึ้นแน่ๆ เนอะ :01

ถ้าดูจากดอกทองที่ติดลบเนี่ย ทองคงขึ้นยากครับ เพราะที่จริงแล้วมันก็คือการที่ธนาคารกลางจ้างธนาคารน้อยใหญ่ให้เอาทองออกมาดั้มพ์ตลาด

ทำให้ราคาทองตกลง (กระดาษจะได้ดูดีขึ้น) จากนั้นก็ค่อยซื้อกลับคืน กำไรทั้งขึ้นทั้งล่องเลย

แต่อย่างไรก็ตามถ้าแถวเอเชียลุยซื้อของจริงเก็บลูกเดียวและกำลังซื้อดันชนะ ก็อาจมีเฮได้ครับ

อีกอันนึงก็คือทองของเวเนฯที่ทวงคืนเพิ่งส่งมอบไปล็อตแรกเท่านั้น ที่ค้างส่งถ้าบังเอิญมันแอบเอามาปล่อยแบบนี้ มันก็ต้องซื้อกลับเอาไปส่งมอบ

ตรงนี้ก็อาจมีการพลิกได้เหมือนกัน อิอิ หรือมันจะทุบเพื่อซื้อเอาไปส่งให้เวเนฯก็ไม่รู้

ดังนั้นมีวิธีเดียวเลยครับที่จะชนะเจ้ามือก็คือซื้อแล้วก็ไม่ต้องไปคิดอะไรมาก ถือยาวๆๆๆๆๆๆๆๆครับ :53

ดังนั้นมีวิธีเดียวเลยครับที่จะชนะเจ้ามือก็คือซื้อแล้วก็ไม่ต้องไปคิดอะไรมาก ถือยาวๆๆๆๆๆๆๆๆครับ :53

คุณหมอเล็กคะ ทำไม ๆๆๆๆ ถึงมากนักละคะ ใจหายหมด จะยาวแค่ไหนเนี่ย

เอามาให้ดูให้เสียอารมณ์เล่น ....เวรจริงๆ

รบกวนถามหน่อยครับผม งง อัตรดอกเบี้ยติดลบมันหมายถึงอะไรครับ

คุณหมอเล็กคะ ทำไม ๆๆๆๆ ถึงมากนักละคะ ใจหายหมด จะยาวแค่ไหนเนี่ย

เข้าใจว่ายิ่งยาววววววววววววววววววววเท่าไหร่ ก็รวยยยยยยยยยยยยยยมากเท่านั้นอะครับ :_ee

สามีภรรยาคู่หนึ่งแต่งงานอยู่กินกันมาเป็นเวลา15 ปีเศษ ครองเรือนอย่างมีความสุข

พอย่างเข้าปีที่ 16 ฝ่ายภรรยาเริ่มมีปัญหา มักจะปวดหัวในช่วงกลางคืนทุกคืน

พอสามีสะกิดภรรยาจะบอกว่าไม่ไหวเรื่อยไป อยู่มาวันหนึ่งสามีนึกขึ้นได้ว่า

มีหมอจีนผู้เชี่ยวชาญจากเมืองจีน สามารถรักษาได้ สารพัดโรค

จึงพาภรรยาไปรับการรักษา

หมอจีน : อาการคุณเป็นอย่างไรเล่าให้หมอฟังซิ

คนไข้หญิง : พอถึงเวลากลางคืนจะปวดหัวทุกทีเลยค่ะ

หมอจีนก็แนะนำว่าวิธีแก้ง่ายนิดเดียว พอถึงเวลานั้นให้คุณคิดและท่องว่า

"ไม่ปวดหัว ไม่ปวดหัว ไม่ปวดหัว" แล้วคุณก็ไม่ปวดหัว พอกลับถึงบ้านภรรยา

ก็ปฏิบัติตามที่หมอจีนแนะนำ ก็ทำให้หายจากอาการปวดหัว และสามีภรรยาคู่นี้

ก็อยู่อย่างมีความสุข หลังจากนั้นประมาณ 4 เดือนปรากฏว่าสามีเริ่มมีปัญหา

เพราะนกเขาไม่ขัน ภรรยานึกขึ้นได้ว่าหมอจีนยังไม่กลับจึงชวนสามีไปเพื่อ

รับการรักษา หมอจีนได้ถามอาการพร้อมให้คำแนะนำแก่คนไข้ชายผู้นั้น

เมื่อได้รับคำแนะนำที่ชัดเจนแล้ว สองสามีภรรยาก็กลับบ้าน ฝ่ายสามีก็ปฏิบัติ

ตามคำแนะนำของคุณหมอ ปัญหาดังกล่าวก็หมดไป แต่ภรรยาสังเกตว่าสามี

มีเงื่อนไขอยู่นิดเดียวคือ ก่อนสามีจะนอนกับภรรยาจะต้องขอเข้าห้องน้ำ

ก่อนทุกครั้ง ประมาณ 2 นาที ฝ่ายภรรยาก็สงสัยแต่ไม่กล้าถามแต่อยากจะรู้

วันหนึ่งจึงแอบดูจากช่องบานเกร็ดห้องน้ำเห็นสามีกำลังยืนหน้ากระจกสั่นหัวไป

แล้วท่องว่า " ไม่ใช่เมียกู ไม่ใช่เมียกู ไม่ใช่เมียกู"

(ต่อให้อีกหน่อย เดี๋ยวก็ขึ้น เดี๋ยวก็ขึ้น เดี๋ยวก็ขึ้น ท่องไว้วันละ 3 เวลาหลังอาหาร) :uu

เป็นผู้ชายนี่รู้สึกแย่จังนิ :_02

ผู้หญิงหอมแก้มกัน -ดูน่ารัก

ผู้ชายหอมแก้มกัน -อุบาทว์สุด

ผู้หญิงใส่กระโปรง -ดูเรียบร้อย

ผู้ชายใส่กระโปรง -เรียกว่ากระเทยหรือไม่ก้อพวกจิตวิปริต

ผู้หญิงจูงมือเด็ก-ดูอ่อนโยน

ผู้ชายจูงมือเด็ก -นายนี่โจรลักพาตัว

ผู้หญิงมีหนวด-ดูเซ็กซี่

ผู้ชายมีหนวด ดูหน้าแก่ ไม่ก็มันหน้าโจร ไม่น่าไว้ใจ

ผู้หญิงใส่กางเกงฟิตๆ -น่ามอง

ผู้ชายใส่กางเกงฟิตๆ -จะอ๊วก ..

ผู้หญิงตบผู้ชาย -เรียกว่า ป้องกันตัว หรือ สุดจะทน

ผู้ชายตบผู้หญิง -เรียกหน้าตัวเมีย

ผู้หญิงร้องไห้ -ดูหน้าสงสาร

ผู้ชายร้องไห้-น่าสมเพช

ผู้หญิงเป็นเพื่อนดูแลห่วงใยกัน -ดูดี

ผู้ชายห่วงใยกัน -ดูเป็นเหมือนคู่เกย์

ผู้หญิงขับรถปาดหน้า-ช่างเถอะผู้หญิงก็ยังงี้แหละ

ผู้ชายขับรถปาดหน้า -(ปาดกลับ)แล้วยิงทิ้ง

ผู้หญิงเข้าห้องน้ำชาย -อุ๊ยๆผิดพลาดกันได้

ผู้ชายเข้าห้องน้ำหญิง -แย่จังโรคจิต

ผู้หญิงต่อสู้เป็น เพราะมีความสามารถ

ผู้ชายต่อสู้เป็น-คุณนี่บ้าพลัง หรือไม่ก็จะฝึกไปรบบ้าน ...mom คุณหรือ

ผู้หญิงหลอกรับประทานผู้ชาย -อืมม เป็นเรื่องปกติ :

ผู้ชายหลอกรับประทานผู้หญิง -สารเลว เกาะผู้หญิงกิน

ผู้หญิงใส่เสื้อเอวลอย -โอ้ว ว้าว เซ็กซี่ จัง

ผู้ชายใส่เสื้อเอวลอย-อุบบบ อ๊วกกก(เกินคำบรรยายครับ..

ผู้หญิงใช้เครื่องสำอางค์ โอ้ยยคนเราต้องรักสวยรักงามบ้างสิ

ผู้ชายใช้เครื่องสำอางค์ -บัดซบจริงๆเลย

ผู้หญิงเดินตกท่อ -อุ๊ย น่าสงสารเป็นอะไรบ้างหรือป่าว

ผู้ชายเดินตกท่อ แย่จังหน้าโง่เดินไม่ได้ดูตาม้าตาเรือเล้ยย

ผู้หญิงส่งดอกไม้ -โอ้วว อ่อนหวาน

ผู้ชายส่งดอกไม้ -ไม่เข้ากับหน้ามันเลย ให้ตายสิ

ผู้หญิงซื้อทอง-เออ.. เรื่องปกตินี่

ผู้ชายซื้อทอง -ซื้อไปให้เมียน้อย เมียเก็บแน่เลย

(ไม่รู้ท่านใดเป็นเช่นนี้บ้าง แต่ยังไม่ใช่ผม เพราะตอนนี้ผมเก็บแต่เงินครับ :P )

ผู้หญิงขับรถไม่เป็น -อ้อ..ไม่เป็นไร

ผู้ชายขับรถไม่เป็น -ทุเรศ ว่ะ แค่ขับรถไม่มีปัญญา

ผู้หญิงพูดตรงๆ -เป็นคนเปิดเผย :

ผู้ชายพูดตรง เลี้ยงโคตรหมา ไว้ในปากมั้ง

ผู้หญิงนอนกลางวัน เค้าเหนื่อยเค้าต้องการการพักผ่อน

ผู้ชายนอนกลางวัน -นายนี่ ขี้เกียจ สันหลังยาว

รบกวนถามหน่อยครับผม งง อัตรดอกเบี้ยติดลบมันหมายถึงอะไรครับ

ถ้าคุณมากู้ผม คุณก็ต้องจ่ายดอกให้ผม...อันนี้ดอกเป็นบวก

แต่ถ้าดอกเป็นลบก็หมายความว่าผมจ่ายดอกให้คุณเป็นค่าจ้างเพื่อให้คุณเอาไปทำอะไรซักอย่างไงครับ

เหนือฟ้าย่อมมีฟ้า ยังไงมนุษย์ก็คงกดหรือดันธรรมชาติไม่ได้ตลอดหรอกครับ สักวันความจริง สิ่งเป็นจริงก็จะปรากฎเนอะ ๆ

สมชัยเป็นผู้จัดการธนาคารสาขาหนึ่ง

วันนี้เขาได้ต้อนรับลูกค้ารายใหญ่ของธนาคารเป็นคุณยายแก่ ๆ คนหนึ่ง

ทุกเดือนคุณยายจะมีเงินมาฝากธนาคารไม่ต่ำกว่า 5 ล้านบาท

สมชัยสงสัยจึงถามคุณยายว่า "คุณยายครับผมสงสัยจริง ๆ

ว่าคุณยายทำอะไรครับถึงมีเงินมาฝากทีละเยอะ ๆ อย่างนี้"

"ก็ไม่มีอะไรหรอกหลานชายยายก็แค่ชอบพนันสนุก ๆ แต่มือมันขึ้นน่ะ

ถ้าหลานชายไม่เชื่อ มาลองพนันกันดู ยายขอพนัน 5 ล้านบาท ว่า

"อีก 3 วันไข่ของหลานชายจะกลายเป็นรูปสี่เหลี่ยม"

สมชัยได้ยินดังนั้นก็หัวเราะและรับพนันทันที

เพราะแน่ใจว่าไข่ของเขาคงไม่มีทางกลายเป็นรูปสี่เหลี่ยมแน่นอน

"ตกลงครับยาย อีก 3 วันยายเตรียมเอาเงินมาให้ผมได้เลย"

3 วันผ่านไปสมชัยมองดูไข่ของตัวเองแล้วดีใจที่มันยังกลมอยู่

เขาจะมีเงินใช้ถึง 5 ล้านบาทในวันนี้

ตกบ่ายคุณยายก็มาพบสมชัยพร้อมกับชายหนุ่มอีกคนหนึ่ง

"คุณยายคงต้องให้เงินผมแล้วล่ะครับเพราะมันยังกลมอยู่"

คุณยายจึงขอดูไข่ของสมชัย สมชัยเห็นว่าคุณยายแก่มากแล้ว

จึงยอมให้ดู

คุณยายยื่นมือไปจับไข่ของสมชัย

ทันใดนั้นชายหนุ่มที่มากับคุณยายก็ร้องไห้โฮขึ้นมาทันที

สมชัยตกใจถามคุณยายว่าเขาเป็นอะไรจึงร้องไห้เสียงดังขนาดนั้น

คุณ ยายตอบว่า"อ๋อ ก็ไม่มีอะไรมากหรอกหลานชายเขาแค่พนันกับยายว่า เขาจะให้ยาย15 ล้านบาทถ้ายายสามารถจับไข่ของผู้จัดการธนาคารสาขานี้ได้เท่านั้นเอง