ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โจได

เรียนรู้ดูพระ แบบมือสมัครเล่น

โพสต์แนะนำ

เท่าที่ดูองค์ของผม..

ก็ค่อนข้างมีอายุครับ รารักขึ้นเยอะทางด้านหลัง ผิวนอกของเนื้อพบมวลสารกระจายอยู่ทั่วองค์ ผิวพระความร่วนฟูผุและมีเม็ดผดขึ้นจนเห็นได้ชัด (ต้องส่องกับกล้องครับ ภาษาเซียนเค้าว่าส่องมันส์)

แต่อายุไม่แน่ใจว่าจะถึงยุคสุโขทัยมั๊ย

สรุปว่าเนื้อของพระกรุนี้จะไม่แกร่งและจะต้องมีรารักขึ้นไม่มากก็น้อย

ผมได้มาถูกครับ ชิวๆ คิดซะว่าได้ของเก่ามาก็พอใจแล้ว พระเก่าความบริสุทธิ์มีมากกว่าพระใหม่เยอะครับ

^_^

พระสกุล สุโขทัย กำแพง พิษณุโลก ผมว่าศิลปและยุคใกล้เคียงกันนะครับ แต่เนื้อดินที่ใช้ไม่หมือนกัน พระสกุลพิษณุโลกเนื้อจะไม่ละเอียดเท่า

สุโขทัย และกำแพง ยิ่งเทียบกับ สกุลลำพูนล่ะก็ห่างกันไกลเลย สำหรับกำแพงเท่าที่ดูเห็นเขาเล่นหากันที่มีแร่ดอกมะขามที่ผิวเยอะๆ แต่องค์ในรูปไม่มี จึงขอสันนิฐานว่าเป็นพระสกุลพิษณุโลกครับ

ตอนหัดเล่นพระใหม่ๆครั้งแรกผมศึกษาเนื้อดินครับ แต่ดูไปดูมา กลับแยกไม่ออก ระหว่างดินเก่ากับดินทำเหมือนเก่า (ระหว่างพระกรุบางกระทิงแท้ กับพระขุนแผนกรุบ้านกร่างเลียนแบบ)เลยยอมยกธง เอาไว้ถามคนอื่นดีกว่า อิอิ :ph34r: :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

พระสกุล สุโขทัย กำแพง พิษณุโลก ผมว่าศิลปและยุคใกล้เคียงกันนะครับ แต่เนื้อดินที่ใช้ไม่หมือนกัน พระสกุลพิษณุโลกเนื้อจะไม่ละเอียดเท่า

สุโขทัย และกำแพง ยิ่งเทียบกับ สกุลลำพูนล่ะก็ห่างกันไกลเลย สำหรับกำแพงเท่าที่ดูเห็นเขาเล่นหากันที่มีแร่ดอกมะขามที่ผิวเยอะๆ แต่องค์ในรูปไม่มี จึงขอสันนิฐานว่าเป็นพระสกุลพิษณุโลกครับ

ตอนหัดเล่นพระใหม่ๆครั้งแรกผมศึกษาเนื้อดินครับ แต่ดูไปดูมา กลับแยกไม่ออก ระหว่างดินเก่ากับดินทำเหมือนเก่า (ระหว่างพระกรุบางกระทิงแท้ กับพระขุนแผนกรุบ้านกร่างเลียนแบบ)เลยยอมยกธง เอาไว้ถามคนอื่นดีกว่า อิอิ :ph34r: :lol:

ผมก็ดูไม่ค่อยเป็นหรอกครับ อาศัยใช้ความระมัดระวังก่อนตัดสินใจ ของแบบนี้ ผมว่าวงการใครวงการมันครับ

พวกทำปลอมเป็นอาชีพ เค้าก็ตั้งหน้าตั้งตาพัฒนาฝีมือแข่งกัน

ใหม่ๆอย่างผม ขืนเดินสะเปะสะปะเข้าไป มีหวังได้เป็นหมูเดินไปหาเขียง :lol:

ผมก็ดูไม่ค่อยเป็นหรอกครับ อาศัยใช้ความระมัดระวังก่อนตัดสินใจ ของแบบนี้ ผมว่าวงการใครวงการมันครับ

พวกทำปลอมเป็นอาชีพ เค้าก็ตั้งหน้าตั้งตาพัฒนาฝีมือแข่งกัน

ใหม่ๆอย่างผม ขืนเดินสะเปะสะปะเข้าไป มีหวังได้เป็นหมูเดินไปหาเขียง :lol:

อ่ะๆ ของหยั่งงี้ต้องโดนบ้าง ถึงจะหนุก แต่ถ้าพระราคาหลักหมื่นขึ้นไป ถ้าดูเองไม่เป็นจริงๆ ผมไม่ยุ่งเลยครับ หาพระใหม่แท้ๆ หรือ เก็บ 25 พุทธศตวรรษ หรือ เหรียญในหลวง ครบ 3 รอบ,4 รอบ เอามาไว้แจกลูกแจกหลาน ดีกว่าเสียตังค์ซื้อในของที่เราไม่แน่ใจ พอไม่มั่นใจ ศรัทธาก็น้อยลง สุดท้ายก็นิมนต์อยู่ในตู้ไม่ได้ห้อยคอ B) :D

อ่ะๆ ของหยั่งงี้ต้องโดนบ้าง ถึงจะหนุก แต่ถ้าพระราคาหลักหมื่นขึ้นไป ถ้าดูเองไม่เป็นจริงๆ ผมไม่ยุ่งเลยครับ หาพระใหม่แท้ๆ หรือ เก็บ 25 พุทธศตวรรษ หรือ เหรียญในหลวง ครบ 3 รอบ,4 รอบ เอามาไว้แจกลูกแจกหลาน ดีกว่าเสียตังค์ซื้อในของที่เราไม่แน่ใจ พอไม่มั่นใจ ศรัทธาก็น้อยลง สุดท้ายก็นิมนต์อยู่ในตู้ไม่ได้ห้อยคอ B) :D

จริงครับ พระเครื่องไม่เหมือนทองคำ(สวดยังไงก็ไม่มีเก๊) :lol:

เจอสวดเข้าหน่อย ร้อยทั้งร้อยต้องมีเขวกันบ้าง :blush:

ขนาดของแท้ ยังมีพิมพ์นิยม เนื้อกรรมการ สารพัด :wacko:

บางครั้งห้อยพระแท้พระดี แต่ยังแอบมองหาที่ดีกว่า หายากกว่า ไม่จบไม่สิ้น -_-

เป็นการเสพติดวัตถุนิยมเหมือนกัน อิๆ ;)

คุณtykiaนี่สงสัยจะเป็นสายตรงหลวงพ่อพรหมนะครับ <_<

เคยเห็นใช้รูปหลวงพ่อพรหมเลี่ยมทองลงยา(ถ้าจำไม่ผิด)ที่เวปเก่า เป็นรูปประจำตัวด้วย :rolleyes:

ผมยังไม่มีสักองค์เลยครับ :blush:

แต่ก็มีที่ชอบในใจแล้ว ^_^

สุดยอดดด !gd เลยครับ คุณtykia :ph34r: :lol: ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ขอชมเนื้อผงหลวงพ่อพรหมมั่งสิครับ !01 :wub:

สุดยอดดด !gd เลยครับ คุณtykia :ph34r: :lol: ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ขอชมเนื้อผงหลวงพ่อพรหมมั่งสิครับ !01 :wub:

ขอบคุณครับ สวยสุดยอดเป็นบุญตาจริงๆครับ !01 !01 !gd !10

ของผมเนื้อผงเป็นเนื้อสีขาว เนื้อพระไม่สวยขนาดนี้ครับ แต่อาจจะเป็นเพราะคนละรุ่น หรือไม่ก็เลียนแบบหลวงพ่อเข้าให้แล้ว แต่ผมชักให้น้ำหนักอย่างหลังซะแล้วสิ !17

กดคะแนนไม่ขึ้น ขอค้างไว้ก่อนนะครับ

ถูกแก้ไข โดย itums

ถ้ามีข้อมูลติดมาให้ด้วยก็จะดีมากเลยครับ :lol:

บอกตามตรงว่าผมไม่รู้จักทั้ง2องค์ :rolleyes:

องค์แรก หลวงพ่อพรหม มีจารมือด้วย รุ่นนี้คงสร้างน้อยมากใช่มั๊ยครับ (คุณtykia มีสององค์เลยด้วย อิๆ) :D

รู้สึกว่าพระเครื่องของหลวงพ่อ แต่ละรุ่นจะสร้างออกมาไม่มาก (ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกมั๊ย)

มีแร่สีดำด้านหน้า นั่นเค้าเรียกว่าอะไรครับ

องค์ที่สอง ดูคล้ายพระชัยวัฒน์ สวยมากเลยครับ -_-

มีคอมเม้นท์แนะนำสักหน่อยก็จะดีมากเลยครับ :blush:

มีพระดีๆเยอะแบบนี้ ผมชักอยากเห็นพระสมเด็จของคุณtykia มั่งแล้วสิครับ :ph34r:

เป็นบุญตาจริงๆครับ สาธุ :wub:

องค์แรกถ่ายจากหนังสือพระเครื่องหลวงพ่อพรหมเล่มล่าสุด

ส่วนองค์ที่สองประวัติพระรอดละโว้ก๊อปจากเพิ่อนที่google มาให้ศึกษาครับผม

ขอบคุณมากครับคุณ tykia :ph34r: :lol:

ขอเรียนถามคุณ tykia ครับ ว่าเหรียญหลวงพ่อพรหม ที่อาจารย์แบงค์สร้าง เป็นเหรียญแบบไหน และ ทันหลวงพ่อหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ ผมหาค้นประวัติในเนตไม่เจอครับ

พระรูปเหมือน หลวงพ่อโอด วัดจันเสน พิมพ์หลังตรง