ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โจได

เรียนรู้ดูพระ แบบมือสมัครเล่น

โพสต์แนะนำ

ขอเม้นต์ตามความรู้ที่มีน้อยนะครับ ดูรวมๆแล้วดีมากครับ วิธีการสร้างเป็นหล่อโบราณแน่นอน รอยตะไบดูจากรูปก็รอยเก่าแล้ว และที่สำคัญผมชอบปากท่านมากครับ นี่แหละปลอมยาก ของผมที่มี(น้องชายให้ยืมมาใส่ครับ)เป็นหนองหลวงฐานเตี้ยครับ(ได้มาจากเซียนด้วยนะ) ดูมานานแต่ไม่มั่นใจ 100 % ครับ มีส่วนดีส่วนเดียวคือที่ปากท่านนั่นล่ะครับ ดูรวมๆจะบอกว่าเป็นหล่อโบราณแน่นอนก็ร่องรอยน้อยไปหน่อย เมื่อเทียบกับของคุณโจ ของของคุณโจดูดีกว่า(มากๆ)ครับ

ขอบคุณที่เม้นครับ ^_^

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

" ความพิเศษของพระเครื่องนั้นอยู่ที่

ขั้นตอน-กระบวนการสร้างรวมถึงเจตนาและวัตถุประสงค์

จะต้องพิถีพิถันและที่สำคัญที่สุดคือผู้สร้างจะต้องเป็นผู้มีบารมีสูง

สำหรับผม พระเครื่องเปรียบเสมือนเปลือกไม้

ที่มีประโยชน์หลายอย่าง หากรู้จักและใช้เป็นครับ "

พี่ปุณณ์เห็นด้วยอย่้างยิ่งค่ะ คุณยาม

ที่ไม่ได้คล้องพระ เพราะพี่ปุณณ์ไม่ค่อยระวัง

เคยทำพระดีๆอย่างพระรอดของแม่หาย เลยอัญเชิญท่านไว้ในใจตลอด

หลวงพ่อจรัญ (สมัยนั้น) ท่านให้ลูกอมที่ท่านปั้นจากผงพระสมเด็จและมวลสารที่ท่านมี

ให้เฉพาะคน ของพี่ปุณณ์สีขาว ของน้องสีออกดำๆ พี่ปุณณ์คล้องมาตั้ง 40 ปี ยังคล้องอยู่จนถึงเดี๋ยวนี้เลยค่ะ

เป็นเครื่องเตือนใจให้ระลึกถึงพระคุณท่านและ เมตตา (เมื่อก่อนโหดค่ะ)

อ้อ พี่ปุณณ์ขอถามถึง เหรียญพระชัยหลังช้าง สมัยพระชนมายุ ครบ 5 รอบ มีคุณค่าทางไหนคะ

คุณพี่ปุณณ์ครับ เหรียญพระชัยหลังช้าง ดีมากจริงๆนะครับ ถ้าคุณพี่ปุณณ์ไม่ได้คล้องพระก็เชิญท่านไปไว้ในรถเพื่อเป็นสิริมงคลเวลาเดินทางก็ดีนะครับ

ผมขอเปรียบเทียบพระเครื่องอย่างนี้นะครับว่า เด็กน้อยจะขึ้นบันได แต่ก็กลัวเพราะทั้งสูง ทั้งขั้นบันไดก็ใหญ่ก้าวไม่ถึง เด็กก็ต้องจับราวบันไดปีนขึ้นไป แต่พอเด็กเติบโตเป็นผู้ใหญ่ ก็ขึ้นบันไดได้เองโดยไม่ต้องจับราวบันไดอีก

เหมือนคนเรา แค่ควบคุมอายตนะทั้ง 6 ซึ่งเป็นต้นเหตุของกรรมสารพัด ยังทำไม่ค่อยได้ การปฏิบัติ กาย เวทนา จิต ธรรม ต้องอาศัยความเข้มแข็งต่อเนื่องอย่างมาก ท่ามกลางความบีบรัดทั้งปวงในสังคม ผมได้แต่หวังงว่า ผมจะมีเวลาพอที่จะสามารถเติบโตที่จะขึ้นบันไดโดยไม่ต้องจับราวบันได ท่ามกลางความหวาดกลัวแบบนั้นก็ของพึ่งพระเครื่องเป็นกำลังใจว่า ขอบารมีผู้ทรงศีลได้เมตตาอย่าให้กรรมตัดรอนใดๆ มาขัดขวางเสียก่อน

ขอบคุณ คุณพี่ไอทีอึ้มที่เล่นเปลือกไม้ให้ดูครับ

จากรูป องค์ที่อยู่ในอุ้งมือ ฟอร์มดีนะครับ แต่ไม่ทราบว่า ขอบของร่องด้านในของตัวหนังสือข้างล่างที่ฐาน เป็นอย่างไรครับมองไม่ชัด เพราะถ้าหล่อโบราณ ขอบไม่ควรจะเรียบครับ :ph34r: :lol:

จากรูป องค์ที่อยู่ในอุ้งมือ ฟอร์มดีนะครับ แต่ไม่ทราบว่า ขอบของร่องด้านในของตัวหนังสือข้างล่างที่ฐาน เป็นอย่างไรครับมองไม่ชัด เพราะถ้าหล่อโบราณ ขอบไม่ควรจะเรียบครับ :ph34r: :lol:

องค์ที่คุณพี่ไอทีอึ้มพูดถึงนั้น เป็นองค์ที่มีลักษณะ คล้ายกับองค์ของผมมากที่สุดครับ

เรียกได้ว่าพิมพ์เดียวกันเลย ผิดกันตรงที่ตัวหนังสือ จะเลือนๆไปหน่อย คงผ่านการใช้งานมา และใต้ฐานที่มีรอยจาร แต่ของผมไม่มี

จะสังเกตุได้ว่า หลวงพ่อเดิมรุ่นนี้ มีหลายแม่พิม์ และมีการแต่งหุ่นเทียน ในแม่พิมพ์ที่ขาดความคมชัดด้วย

ส่วนที่ถามว่าขอบโดยรอบของตัวหนังสือนั้น มีความเรียบเนียนรึเปล่า

ดูจากองค์ของผม ไม่เรียบครับ ส่วนองค์ที่คุณพี่ไอทีอึ้ม พูดถึงนั้น จากรูป ดูไม่ออกเหมือนกันครับ :lol:

หวัดดีครับ คุงยาม (โทษที่ไม่สามารถเขียนชื่อคุณได้ เพราะหาตัวไม่เจอในคีย์บอร์ด)

เรื่องของลูกปัดที่เดี๋ยวนี้ คนมาร้อยเชือกห้อยคอกันมาก ต่อจาก ร้อยกะลาตาเดียว กัน คุงยามต้องระวังนะครับ เรื่องของปลอม

เดี๋ยวนี้ออกมากันมาก ของปลอมแท้ๆ ดันบอกว่า ของแท้ๆๆๆๆๆ แถวๆ ตลาดเก่าเล่งบ้วยเอี้ย เยาวราช ที่มีคนจีนขายหินกัน

ก็มีขายด้วยนะครับ เป็นเม็ดๆ ก็มี เป็นทั้งพวงก็มี มีหลากหลายเต็มไปหมด ต่อรองได้เกือบ 50% ขอราคาที่เขาบอก คือ

ขอราคาส่ง โดยคุงยามซื้อ 3 เส้นก็ร้อยสร้อยได้ตั้งหลายเส้นแล้วครับ เม็ดหยกก็มี หินใต้น้ำก็มี แล้วพวกพ่อค้าแม่ค้า

ก็เอาไปขายต่อตามตลาดนัด ร้อยให้สวยๆ หน่อย แท้ แน่นอน ครับ

หวัดดีครับ คุงยาม (โทษที่ไม่สามารถเขียนชื่อคุณได้ เพราะหาตัวไม่เจอในคีย์บอร์ด)

เรื่องของลูกปัดที่เดี๋ยวนี้ คนมาร้อยเชือกห้อยคอกันมาก ต่อจาก ร้อยกะลาตาเดียว กัน คุงยามต้องระวังนะครับ เรื่องของปลอม

เดี๋ยวนี้ออกมากันมาก ของปลอมแท้ๆ ดันบอกว่า ของแท้ๆๆๆๆๆ แถวๆ ตลาดเก่าเล่งบ้วยเอี้ย เยาวราช ที่มีคนจีนขายหินกัน

ก็มีขายด้วยนะครับ เป็นเม็ดๆ ก็มี เป็นทั้งพวงก็มี มีหลากหลายเต็มไปหมด ต่อรองได้เกือบ 50% ขอราคาที่เขาบอก คือ

ขอราคาส่ง โดยคุงยามซื้อ 3 เส้นก็ร้อยสร้อยได้ตั้งหลายเส้นแล้วครับ เม็ดหยกก็มี หินใต้น้ำก็มี แล้วพวกพ่อค้าแม่ค้า

ก็เอาไปขายต่อตามตลาดนัด ร้อยให้สวยๆ หน่อย แท้ แน่นอน ครับ

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ ^_^

ลูกปัดโบราณนั้น มีแหล่งขุดพบ มากมาย ทั่วโลก อายุก็ต่างกันไป

รวมถึงของปลอม ก็มีออกมาเยอะแยะ เป็นเรื่องธรรมดา ไม่ว่าวงการอะไร ต้องมีทั้ง ของแท้ และ ของปลอมเสมอ (แต่ของแท้จะต้องดี และนิยมกันจริงๆ ของปลอม จึงจะตามมาทีหลัง) :ph34r:

ความนิยม ในการใช้ลูกปัด เป็นเครื่องประดับ ความจริงมีกันมานาน ตั้งแต่สมัยผมยังเด็ก (อันที่จริง ต้องบอกว่า นานตั้งแต่ ทวดผมยังเด็ก หรืออาจจะยังไม่เกิดด้วยซ้ำ) :D

แต่ปัจจุบัน มีความนิยมกันแพร่หลายขึ้น ไม่ว่าจะเป็น กลุ่มวัยรุ่น และผู้หญิง จึงทำให้มีราคาค่อนข้างสูง :wacko:

เรียกได้ว่า เห็นราคาแล้ว จับแทบไม่ลง ขอบคุณที่ชี้แหล่งขาย สำหรับของปลอม เอาไว้มีโอกาส จะลองแวะไปดูสักหน่อยครับ ;)

สวัสดีครับ คุณเด็กขายของ ขอเรียนถามหน่อยครับ ว่าของแท้ๆๆๆ แถวตลาดเก่า เยาวราช อยู่หน้าตลาด หรือด้านในตลาดครับ

แล้วเขาขายกันกี่โมงน่ะครับ เพราะเวลาผมไปก็เข้าแต่ด้านในตลาด ช่วงที่ไปเวลาประมาณ 7.30 น. แหะๆ ยังไม่มีอะไรขายครับเลยนอกจากของกิน :ph34r: :lol:

เม็ดกำปัดที่เป็นของแท้ๆเป็นที่นิยมและควรค่าสะสมคุณลองมาหาดูแถวๆโคกวัด อ.ศรีมโหสถ จ.ปราจีนบุรี เป็นกำปัดสมัยทราวดีถ้าเป็นเม็ดยาวการเจาะรูจะไม่ตรงรูจะเยื้องๆกัน แต่ช่วงนี้ก็คงจะมีของลดน้อยลงไปเพราะคนจะนิยมสะสมกันแต่ก็น่าจะสั่งเค้าหาให้ได้ต้องใช้เวลาหน่อยถ้าได้มาก็คู้ค่าค่ะ :P :P :P

เม็ดกำปัดที่เป็นของแท้ๆเป็นที่นิยมและควรค่าสะสมคุณลองมาหาดูแถวๆโคกวัด อ.ศรีมโหสถ จ.ปราจีนบุรี เป็นกำปัดสมัยทราวดีถ้าเป็นเม็ดยาวการเจาะรูจะไม่ตรงรูจะเยื้องๆกัน แต่ช่วงนี้ก็คงจะมีของลดน้อยลงไปเพราะคนจะนิยมสะสมกันแต่ก็น่าจะสั่งเค้าหาให้ได้ต้องใช้เวลาหน่อยถ้าได้มาก็คู้ค่าค่ะ :P :P :P

ลูกปัดที่มีการซื้อขาย ในพื้นที่จังหวัดปราจีนบุรี น่าจะเป็นลูกปัดที่ได้มาจากประเทศกัมพูชานะครับ ^_^

ในเรื่องของราคาและความนิยมในการเล่น จะน้อยกว่าลูกปัดที่ขุดพบในประเทศไทย ในยุคทวาราวดีและศรีวิชัย

ทางแถบภาคใต้ พบมากในจังหวัดสุราษฎร์ธานี กระบี่ นครศรีธรรมราช :blink:

ทางภาคกลางก็มี เช่นอยุธยา ราชบุรี ลพบุรี :rolleyes:

ของแท้ แต่มีอายุความเก่าแก่ และที่มาที่ต่างกัน ราคาและความนิยมจะต่างกันด้วย :wacko:

ต้องระวัง การซื้อขาย ผิดราคาด้วยนะครับ :ph34r:

ขอบคุณ คุณกู๊ Toto ที่แวะมาพูดคุยกันครับ ;)

รู้สึกซาบซึ้งกับชีวประวัติ ของหลวงพ่อปานมากครับ -_-

ก่อนจะแนะนำ พระเครื่องที่น่าสนใจของท่าน ลองอ่านประวัติของท่านกันดูสักหน่อย ^_^

ข้อมูลและรายละเอียด อยู่ในเวปไซด์ที่พอเชื่อถือได้

ลองเข้าไปดูนะครับ

http://www.itti-patihan.com/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%B4-%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%9B%E0%B8%B2%E0%B8%99-%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B9%82%E0%B8%84/%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2.html

พระเครื่องที่น่าสนใจ ของหลวงพ่อปาน ที่ผมจะแนะนำต่อไปนั้น มีด้วยกัน2รุ่นครับ ได้แก่.. :rolleyes:

1.พระกรุวัดคู้สลอด จ.อยุธยา

สำหรับนักสะสมทั่วไป คงไม่ต้องอธิบายอะไรมาก กับพระเครื่องกรุนี้ (เรียกได้ว่า ไม่มีข้อกังขาใดๆกันเลย)

เพียงแต่อยากจะเน้น ให้เลือกสะสม เฉพาะองค์ที่มีสภาพสมบูรณ์มากที่สุด

พระเครื่องกรุนี้ ในวงการจะนิยมองค์ที่มีสภาพสมบูรณ์และมีคราบกรุด้วยนะครับ

หาข้อมูลมาให้คร่าวๆ จาก2เวปไซด์ครับ

http://www.inform.collection9.net/index.php?doc=doc_detail&id=0086

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=uhu700&month=10-09-2007&group=4&gblog=2

2.พระเครื่องเนื้อดินเผาอุดผงพุทธคุณ หลวงพ่อผาดกรุวัดดงตาล จ.ลพบุรี

ข้อมูลจากเวปไซด์นี้ ถือว่าแน่นมากที่สุดครับ ตอบทุกข้อกังขาเลยทีเดียว

http://www.pralanna.com/shoppage.php?shopid=735

หามาไว้บูชาเป็นที่ระลึกถึงหลวงพ่อท่านนะครับ

ราคายังเบาๆอยู่ ;)

สวัสดีครับ คุณเด็กขายของ ขอเรียนถามหน่อยครับ ว่าของแท้ๆๆๆ แถวตลาดเก่า เยาวราช อยู่หน้าตลาด หรือด้านในตลาดครับ

แล้วเขาขายกันกี่โมงน่ะครับ เพราะเวลาผมไปก็เข้าแต่ด้านในตลาด ช่วงที่ไปเวลาประมาณ 7.30 น. แหะๆ ยังไม่มีอะไรขายครับเลยนอกจากของกิน :ph34r: :lol:

พึ่งเห็น ขอโทษครับที่ตอบช้า คือ ถ้าเข้ามาทางด้านถนนเจริญกรุง ก็เดินเข้ามานิดเดียว ทางเข้ามีขายเกาลัค

เป็นทางทะลุ ไปอีกถนนหนึ่งครับ ซึ่งเป้นซอยเดียวกับออกโลตัสได้ ไปที่จอดรถที่เป็น คอนโดฯครับ แต่ถ้าเข้ามาทางถนนเยาวราช เกือบถึงถนนเจริญกรุงแล้ว