ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อัตราเงินเฟ้อที่ตำ่กว่า 4% ในบางประเทศ เช่น อังกฤษ ยังไม่ถือว่ารุนแรง สามารถหามาตราการอื่นๆ ที่ไม่ใช่การขึ้นดอกเบี้ยมาทดแทนได้

เช่น การควบคุมราคาสินค้า เป็นต้น แต่ถ้า อัตราเงินเฟ้อสูงกว่านั้น การขึ้นอัตราดอกเบี้ย เป็นทางเลือกที่นำมาใช้มากที่สุด

เพราะสามารถลด อัตราเงินเฟ้อได้ในระยะเวลาอันสั้น

อ้าว แล้วทำไม รู้ว่าขึ้นดอกเบี้ยนโยบายทำให้ภาวะเงินเฟ้อลดลง ก็ขึ้นไปเลย 5% ให้เท่ากัน จะได้เจ๊ากัน ไม่ดีเหรอ ทำไมขึ้นทีละนิดทีละหน่อยล่ะ

การขึ้นดอกเบี้ยทีละน้อย ก็เหมือนการเอาน้ำมาค่อยๆ ดับไฟที่กำลังไหม้หญ้า เพื่อป้องกันไม่ให้ลามทุ่ง เป็นการลดความร้อนแรงลง

และไม่ต้องการให้เกิดผลกระทบกับต้นทุนการผลิตมากจนเกินไป หรือ คนที่กู้เงินเพื่อซื้อบ้าน ซึ่งเป็นการยิ่งเพิ่มภาระให้ประชาชน

กรณีสมมุติว่า ธนาคารกลางประกาศขึ้นดอกเบี้ยเท่ากับเงินเฟ้อ เพื่อมูลค่าเงินของทุกคนจะได้เท่าเดิม. การทำแบบนี้ เหมือนกับการจะดับไฟไหม้หญ้าโดยใช้นำ้ฉีด แต่คุณกลับนำ นำ้มันเบนซินมาดับไฟแทน จะเกิดสภาวะไฟไหม้ลุกลามอย่างรวดเร็ว จนทุ่งหญ้าหายวับในเวลาอันสั้น ก็คือ เศรษฐกิจชาติพินาศ คนกู้เงินมาซื้อบ้าน ดอกฯเพิ่ม 5% จากที่เคยส่งเดือนละ 4,000 เป็น 5,500

ภาระสินเชื่อภาคการผลิตสูงขึ้น ขึ้นราคาสินค้า ลูกจ้างขอเพิ่มค่าแรงขั้นต่ำ ทุกอย่างเป็นการเพิ่มต้นทุนทำให้ราคาสินค้าแพง สุดท้ายก็ตกเป็น

ภาระของทุกคน และในที่สุด เศรษฐกิจชาติก็ล้ม

ดังนั้น การขึ้นดอกเบ้ียทีละขั้น พร้อมกับออกนโยบายมาหนุนเสริม เป็นสิ่งที่ ธนาคารกลางนำมาใช้ การออกนโยบายมาเสริมมีหลายอย่าง เช่น การควบคุมราคาสินค้าโดยกระทรวงพาณิชย์ การควบคุมปริมาณเงินต่างชาติโดยธนาคารกลาง การอุดหนุนชดเชยค่าไฟค่านำ้มันโดยกระทรวงพลังงาน การแจกเงินเช็คช่วยชาติโดยกระทรวงการคลัง การลดหนี้หรือชลอหนี้โดยกระทรวงเกษตร การลดภาระค่าเล่าเรียนโดย ก.ศึกษา การลดภาระค่ารักษาพยาบาลโดย ก.สาธารณสุข. เป็นต้น

แล้วเพื่อนๆ ล่ะ อยากทีเดียวจบ หรือ อยู่รอดต่อไปดีครับ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณพี่ขายของ+เพชร สำหรับข่าวสารแน่นเอี้ยดดีจังฮิ ติดตามต่อปาย.

K.เด็กขายของ เปรียบเหมือนผู้ผดุงคุณธรรม

ที่ช่วยเหลือคนออ่นแอความรู้อย่างผม

!01 !01 !01

ต้องขอบคุณมากๆ ขอบคุณ ขอบคุณ

สวัสดีครับ คุณ zagio. และเพื่อนๆ ที่แวะเข้ามาอ่าน

ระยะหลังๆ มานี่ เพื่อนๆ คงได้ยินประโยคที่ว่า gold is a money of King

silver is a money of gentleman. กันมาก

ทองคือเงินของพระราชา = ถ้ามองหรือคิดตาม รูปแบบนี้ อนาคตทองจะเป็นสิ่งที่คนธรรมดาจะแตะต้องไม่ได้ และทองจะถูกวางไว้ในตำแหน่งของ เอกลักษณ์หรือสัญลัษณ์ของตลาดทุน เพื่อแสดงถึงความภาคภูมิใจที่มีทองเก็บ หรือ สูงจนหาค่าไม่ได้ เพราะเป็นสิ่งที่เคารพ ไม่สามารถนำมาซื้อขายแลกเปลี่ยนได้ตลาดทุนทั่วไปได้

เงินคือเงินของผู้ดี = ถ้ามองและคิดตาม silver คือแร่ธาตุชนิดหนึ่งที่สมัยก่อนเป็นสิ่งที่ใช้ซื้อสินค้า (เหมือนในหนังจีนกำลังภายใน ที่มีเงินก้อนเล็กๆ หรือเงินตำลึงที่เก็บไว้ในห่อผ้าแล้วเหน็บไว้ที่เอว) แลกเปลี่ยนเพื่อให้ได้มาในสิ่งที่ต้องการ จนกระทั่ง ติดปากผู้ดี มาถึงยุคปัจจุบัน คือ เงินบาท เงินเหรียญสกุลต่างๆ ทั่วโลก ถึงแม้ว่า เงินเหรียญเวลานี้ทำจากแร่ธาตุอื่นๆ ไปแล้ว เช่น นิเกิล หรือ ทองแดง ทองเหลือง คนก็ยังคำนี้อยู่ เพราะเห็นและแสดงว่า สามารถหมุนเวียนในตลาดทุนได้คล่องกว่า

แบบนี้แล้ว ทองคือเงินของพระราชา เงินคือเงินของปุถุชน อนาคตจะเป็นอย่างไรดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่าาาาาาาาาาาา :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ต่อด้วยคำว่า " หนี้ " เป็นคำที่ฮิตอีกแล้วครับ เพื่อนๆ คงได้ยินคำๆนี้ และไม่อยากให้ตัวเองมี แต่จะมี " คำกิริยา " ตามมา คือ เบี้ยวหนี้ หนีหนี้ ชักดาบหนี้ ซึ่งเป็นการแสดงปฎิกิริยาที่มีผล เดียวกันทั้งหมด คือ " กูไม่จ่าย "

พูดกันในโลกแห่งความเป็นจริง มีหนี้ แล้วตะโกนว่า กูไม่จ่าย ไม่มีทางเป็นไปได้เลยครับ เจ้าหนี้ ไม่มีวันยอมเป็นอันขาด หรือว่า เพื่อนๆ ยอมให้คนเบี้ยวหนี้ มี 2 วิธี ให้เลือก ฟ้องศาลสถิตยุติธรรม (ศาลแพ่ง) หรือ ศาลเตี้ย (ลูกปืน หรือ อุ้มไปเรียกคืนหนี้ หรือ ชกต่อยซ้อมข่มขู่ )

1. ฟ้องศาลแพ่ง ก็เพื่อใช้กฎหมายในการบังคับใช้หนี้ ระหว่างประเทศก็เป็นศาลโลก เพื่อให้เกิดคำวินิจฉัย ฟ้องล้มละลาย ลูกหนี้ เพื่อจะได้มีคำสั่งให้ยึดทรัพย์นำมาขายทอดตลาดเพื่อชำระคืนหนี้สินที่คงค้างต่อไป หรือ ในการที่ทั้งสองฝ่ายคือ เจ้าหนี้ และ ลูกหนี้ ยอมความกันได้ ก็อาจจะมีการประนอมหนี้เกิดขึ้น คือการลดภาระหนี้ลงส่วนหนึ่ง วกกลับมาที่สหรัฐ เพื่อนๆ ว่า สหรัฐยอมที่จะประกาศตัวเองเหรอว่า ล้มละลาย ขาใหญ่ของโลกปานนั้น อย่างเบาะๆ ก็อาจจะเป็นการขอลดหนี้ ผ่อนหนี้เป็นงวดๆ. Win. Win. ทั้งสองฝ่าย

2. ศาลเตี้ย ใช้วิธีส่วนตนของแต่ละคนถนัด หรือ ความสามารถแต่ละประเทศที่จะทำได้ เช่น เจ้าหนี้บางคนเป็นเจ้าพ่อเจ้าแม่ แบบนี้ก็โดนลูกปืน เพราะถือเป็นการหยามหน้า และเจ้าหนี้ก็ต้องการเชือดไก่ให้ลิงดู ลูกหนี้คนอื่นๆ จะได้กลัวแล้วจะไม่กล้า

ในกรณีที่เบาลงมาหน่อย ก็คงเป็นการซ้อมให้จ่าย. หรือ

พูดคุย หาสิ่งของอย่างอื่นมาขัดดอกไว้ก่อน มีทั้ง สิ่งของ และ สิ่งมีชีวิต เหมือนในละคร " วนิดา " ที่ พระเอกต้องแต่งงานเพื่อขัดดอก (เด็กขายของอยากขัดดอกแบบนี้ มั่งเลย นางเอกสวย แต่ถ้าเป็นนางเอกตุ๊กกี้ ก็คงเป็นการคลุมถุงชน เด็กขายของต่อต้าน anti )

ดังนั้น ประเทศที่ถือพันธบัตรสหรัฐ คือ เจ้าหนี้ จะยอมให้ ลูกหนี้อย่างสหรัฐ ตะโกนหน้าบ้านว่า " กูไม่จ่าย " ได้มั้ย อย่างไรก็ต้องจ่าย ไม่แลกด้วยสิ่งของ ก็เป็นพวกเทคโนโลยี่ชั้นสูง ก็เป็นไปได้

ส่วนลูกหนี้ ถ้าจะไม่จ่าย ก็ต้องทำตัวเป็นนักเลงหัวไม้ หาเรื่อง ขว้างปาของเน่าๆเสียๆ เข้าไปในบ้านเจ้าหนี้ เพื่อให้เกิดความกลัวหรือตื่นตกใจ แต่ เจ้าหนี้ในที่นี้ คือ ประเทศจีน ลูกหนี้อย่างสหรัฐ คงไม่ทำอะไร นอกจากอยู่ทนๆ กันไป จนกว่าโลกจะแตกดับ

ที่กล่าวมาเป็นความเห็นนิทานส่วนตัวนะครับ 555555

K.เด็กขายของ เปรียบเหมือนผู้ผดุงคุณธรรม

ที่ช่วยเหลือคนออ่นแอความรู้อย่างผม

em0009.gif em0009.gif em0009.gif

ต้องขอบคุณมากๆ ขอบคุณ ขอบคุณ

สวัสดีครับ คุณภูเขา

เด็กขายของเขียนเป็นข้อมูลเพิ่มเติมเพียงเล็กๆน้อยๆ ความรอบรู้ต้องรับฟังจากทุกๆคน หลายๆคน แล้วนำมาไตร่ตรองความน่าจะเป็น อย่าเชื่อเพียงแค่ได้รับข้อมูลมาคนเดียว แล้วเชื่อในทันที บางคนฟังข่าวช่องเดียว ตัดเฉพาะคำพูดของคนที่ต้องการนำเสนอ ก็ทำให้ข้อมูลที่ได้รับผิดเพี้ยน ซึ่งถ้ารับข้อมูลตั้งแต่ต้นจนจบ ความหมายโดยรวมอาจจะไม่เป็นแบบที่รับฟังมาครับ

ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ

ขอบคุณพี่ขายของ+เพชร สำหรับข่าวสารแน่นเอี้ยดดีจังฮิ ติดตามต่อปาย.

สวัสดีคุณ raty.

ว่างๆ หามุขหาปัญหามาให้คิดต่างหน่อยสิ ครับ

:wub: :wub: :wub: :wub: :wub: :wub: :wub:

สวัสดีค่ะคุณเด็กขายของ

ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมูล ทุกๆ วัน ค่ะ

ถูกแก้ไข โดย กิมตุ้ง

ขอถามคุณเด็กขายของหน่อยค่ะ ว่าข่าวที่ว่ากองทุนขาใหญ่จ้องปิด short ในเดือนกุมภา 2554 นี้ตกลงเป็นไงบ้างคะ :unsure: :ph34r: :wub:

:rolleyes: ไฟไหม้เยอะ ใช้น้ำทีละถังจะดับได้เรอะ

แต่ในโลกนี่เริ่มเรียนแบบซิมบับเว

เพิ่มเงินเดือนข้าราชการ

ควบคุมราคาสินค้า จนไม่มีสินค้าจะขาย

น้ำมันปาล์มจะขวดละ 70 อยู่แล้ว รัฐบาลยังไม่ยอมเลิกควบคุมราคา

อัดฉีดงบประมาณกระตุ้นเศรษฐกิจ

รัฐบาลพิมพ์แบงค์ได้ ชาวบ้านก็ต้องพิมพ์เหมือนกัน ไม่งั้นก็อยู่กันไม่รอด :lol:

สวัสดีครับ คุณภูเขา

เด็กขายของเขียนเป็นข้อมูลเพิ่มเติมเพียงเล็กๆน้อยๆ ความรอบรู้ต้องรับฟังจากทุกๆคน หลายๆคน แล้วนำมาไตร่ตรองความน่าจะเป็น อย่าเชื่อเพียงแค่ได้รับข้อมูลมาคนเดียว แล้วเชื่อในทันที บางคนฟังข่าวช่องเดียว ตัดเฉพาะคำพูดของคนที่ต้องการนำเสนอ ก็ทำให้ข้อมูลที่ได้รับผิดเพี้ยน ซึ่งถ้ารับข้อมูลตั้งแต่ต้นจนจบ ความหมายโดยรวมอาจจะไม่เป็นแบบที่รับฟังมาครับ

ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ

ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะ

!01 !01 !01

ขอบคุณมากมากครับ