ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ

เห็นมีแต่คนมองขึ้นกันเป็นส่วนใหญ่ ผู้เขียนเลยมาทำหน้าที่เตือนเอาไว้บ้างก็แล้วกัน ไม่อยากเห็นนักลงทุนย่ามใจทุ่มเทลงทุนแล้วสุดท้ายพลั้งเผลอเสียหายแล้วเสียหายอีกครับ ส่วนท่านที่ยังอยาก"โหม"ให้ได้ก็ต้องตามอัธยาศัยครับไม่ได้ว่าอะไร

วันนี้ผู้เขียนยังคงความเห็นเดิมและขอเปิดสัญญาณไฟเหลืองเตือนทิ้งเอาไว้ตามเดิม ขณะนี้ยังดูเหมือนว่าราคาทองคำยังสวิงอยู่ในกรอบสามเหลี่ยมที่ค่อยๆแคบลงทุกขณะซึ่งอาจจะรอการเปลี่ยนแปลงอย่างรุนแรงไปด้านใดด้านหนึ่ง และตราบใดราคาทองคำยังทะลุขั้นต้นที่ 1640$-1644$ ไปไม่ได้ ทองคำยังพร้อมที่จะโดนสึนามิอีกลูกนึงได้ทุกเวลา คลื่นขาลง A อาจจะยังลงไม่สุดตามที่ผู้เขียนระแวงไว้ก็เป็นได้ และกองทุนทองคำอาจจะไม่อ่อนด้อยจนสาดของออกเป็นปริมาณมากถึง 10 ตัน ณ ราคาที่หลายๆคนกำลังคิดว่าเป็นก้นเหวก็เป็นได้เช่นกัน สำหรับทองแท่งนัั้นผู้เขียนยังเล่นบทโหดคือสงวนกำลังพลทั้งมวลเอาไว้ นับจาก New high มาจนบัดนี้ก็ยังไม่ขอซื้อเข้าแม้แต่บาทเดียวครับ

ถูกแก้ไข โดย ปิรันย่า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ

เห็นมีแต่คนมองขึ้นกันเป็นส่วนใหญ่ ผู้เขียนเลยมาทำหน้าที่เตือนเอาไว้บ้างก็แล้วกัน ไม่อยากเห็นนักลงทุนย่ามใจทุ่มเทลงทุนแล้วสุดท้ายพลั้งเผลอเสียหายแล้วเสียหายอีกครับ ส่วนท่านที่ยังอยาก"โหม"ให้ได้ก็ต้องตามอัธยาศัยครับไม่ได้ว่าอะไร

วันนี้ผู้เขียนยังคงความเห็นเดิมและขอเปิดสัญญาณไฟเหลืองเตือนทิ้งเอาไว้ตามเดิม ขณะนี้ยังดูเหมือนว่าราคาทองคำยังสวิงอยู่ในกรอบสามเหลี่ยมที่ค่อยๆแคบลงทุกขณะซึ่งอาจจะรอการเปลี่ยนแปลงอย่างรุนแรงไปด้านใดด้านหนึ่ง และตราบใดราคาทองคำยังทะลุขั้นต้นที่ 1640$-1644$ ไปไม่ได้ ทองคำยังพร้อมที่จะโดนสึนามิอีกลูกนึงได้ทุกเวลา คลื่นขาลง A อาจจะยังลงไม่สุดตามที่ผู้เขียนระแวงไว้ก็เป็นได้ และกองทุนทองคำอาจจะไม่อ่อนด้อยจนสาดของออกเป็นปริมาณมากถึง 10 ตัน ณ ราคาที่หลายๆคนกำลังคิดว่าเป็นก้นเหวก็เป็นได้เช่นกัน สำหรับทองแท่งนัั้นผู้เขียนยังเล่นบทโหดคือสงวนกำลังพลทั้งมวลเอาไว้ นับจาก New high มาจนบัดนี้ก็ยังไม่ขอซื้อเข้าแม้แต่บาทเดียวครับ

เป็นคำแนะนำที่สุดยอดครับเฮีย ...น้องทอง น่ากัวจิงๆ ไม่รู้จะมาไม้ไหน กลัวแบบว่าหลอกให้ดีใจทะลุ 1640 ไปได้แล้ววกกลับลงมาอยู่ใต้ 1630 อีกที คราวนี้จะหนักกันไปใหญ่เลยครับ :mad:

ขอบคุณค่ะ คุณปิรันย่า...เราคงต้องรอดูน้องทองกันอีกต่อไป...(ถ้าจะเข้าเก็บตอนไหนกระซิบดังๆ บอกด้วยนะคะ) ^^ :D

ขอบคุณค่ะ ถ้าเห็นสถานการณ์ยังไม่ปลอดภัยก็ออกมาเืตือนเป็นระยะๆนะคะ !10 !_08 !38

ขอบคุณครับ คุณปิรันย่า ยังติดดอยอยู่ ขอหวังให้ขึ้นสักหน่อยจะได้ออกของแบบเจ็บตัวน้อยหน่อย

น้องใหม่ค่ะ ขอบคุณสำหรับคำเตือนเป็นระยะๆค่ะ !10

สวัสดีครับ

ตราบใดราคาทองคำยังทะลุขั้นต้นที่ 1640$-1644$ ไปไม่ได้ ทองคำยังพร้อมที่จะโดนสึนามิอีกลูกนึงได้ทุกเวลา คลื่นขาลง A อาจจะยังลงไม่สุดตามที่ผู้เขียนระแวงไว้ก็เป็นไปด้ และกองทุนทองคำอาจจะไม่อ่อนด้อยจนสาดของออกเป็นปริมาณมากถึง 10 ตัน ณ ราคาที่หลายๆคนกำลังคิดว่าเป็นก้นเหวก็เป็นได้เช่นกัน

ในมุมมองของคุณปิรันย่า ตอนนี้ทะลุ1640แล้ว แต่อาจจะยังสามารถลงมาแรงๆอีกมั้ยค่ะ เท่าไหร่จึงเป็นระยะปลอดภัยค่ะ :huh:

สึนามิจะมาตอนไหน รบกวนคุณปิรันย่า ช่วยมาเตือนภัยด้วยคะ ตอนนี้ดูว่าทะลุจะขึ้นท่าเดียว แทบจะไม่มีย่อเลย สงสัยคืนนี้มีรายการทะลุฟ้า หรือดิ่งพสุธา โปรดติดตามตอนต่อปาย -_-

สวัสดีครับ

ช่วงนี้คาดว่าหลายท่านกำลังย่ำแย่กันอยู่เลยแวะเข้ามา Update ให้บ่อยสักหน่อยเผื่อว่าจะเป็นประโยชน์ได้บ้าง ส่วนการ Update อาจจะทำให้ตกใจไปบ้างก็ต้องขออภัย ถัดจากวันนี้ผู้เขียนจะขอเพลาๆลงแล้วครับ ทั้งเหนื่อยและทำคนตกใจบ่อยก็ไม่ดีทั้งผู้เขียนและผู้อ่านครับ

เมื่อวานกองทุนทองคำสาดของออกอีกเป็นปริมาณมากถึง 10 ตัน และคาดว่าเป็นการค่อยๆสาดออกทีละนิดๆเพื่อไม่ให้ตลาดตื่นตกใจแล้วเสียราคา บางท่านอาจจะมองในมุมสวยว่าสาดออกปริมาณขนาดนี้แล้วราคายังไม่ถล่มเลย แต่ผู้เขียนมองในอีกมุมว่านักลงทุนพวกนี้ไม่หวังอะไรจากราคาทองคำและหนีออกจากตลาดทองคำเพิ่มขึ้นอีกแล้วเนื่องจากเล็งเห็นถึงความไม่ปลอดภัยด้านราคาจนแม้กระทั่งยอมสาดของออกที่ราคาตั้งแต่ 163X$ ลงมา เมื่อพิจารณาจากปริมาณที่ทิ้งออกในช่วงหลังเกิด Super Tsunami แล้วคิดรวมเป็นปริมาณได้ราว 20.3 ตัน พอจะอนุมานได้ว่าปริมาณที่เหลือของกองทุนทองคำนี้มีต้นทุนต่ำกว่า 1600$ ทั้งสิ้น (เรื่องนี้เคยอนุมานไปแล้ว) ดังนั้นผู้เขียนคาดว่าการสาดของออกเพิ่มขึ้นอีกที่ราคาบริเวณเหนือ 1600$ ขึ้นมานั้นก็ไม่มีอะไรต้องอาวรณ์อีกต่อไปและพร้อมจะเกิดได้ทุกเวลา

ตามรูปคลื่นของทองคำขณะนี้นั้นนอกจากจะดูคล้ายคลื่นรีบาวน์ B แล้ว ยังสามารถดูคล้ายคลื่นขาลงที่ 5 ของคลื่นขาลง A แรกได้เช่นกัน(อธิบายง่ายๆคือยังลงไม่สุดขาแรก) ถ้าเป็นกรณีแรกสามารถลุ้นได้เหนือ 1700$ ขึ้นไป แต่ถ้าเป็นกรณีหลังแล้วทองคำจะไปได้ไม่เกิน 1641$-1657$ แล้วเจอเข้ากับสึนามิอีกลูกครับ ถ้าพิจารณาจากดัชนีเหมืองระดับวันกับกราฟค่าเงินดอลลาร์แล้วผู้เขียนยังเลือกกรณีหลัง ช่วงนี้ไม่ขอไว้วางใจความสวยครับ

สรุปความเห็นคือ วันนี้ทองคำมีจุดอันตรายที่อาจจะกลับตัวบริเวณ 1634$-1641$ ยังต้องระวังคลื่นสึนามิที่อาจจะเข้ามาอีกวัน อย่างไรก็ดีการคาดคะเนนี้เป็นเพียงความเห็นส่วนบุคคลซึ่งไม่สามารถรับประกันความถูกต้องใดๆ ผู้อ่านต้องใช้วิจารณญาณให้ดีหลังอ่านบทความครับ

จะรบกวนถามอ่ะค่ะตามที่ได้อ่านข้างต้น. ไม่ทราบว่าจุดที่คาดว่าจะลงต่ำสุดขาที่2 ที่ประมาณเท่าไหร่เหรอคะ. ตอนนี้ไม่ค่อยจะมีสตางค์ค่ะ จะได้วางแผนได้ถูกอ่ะค่ะ

ขอบคุณครับที่เตือนไม่ให้หลงระเริงไปกับอารมณ์ตลาด(พอทองขึ้นก็คิดแต่ว่าเดี๋ยวต้องขึ้นอีกขออีกหน่อยพอทองลงหนีไม่ทันก็จะนึกว่ารู้อย่างงี้.....) :D

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับคุณปิรันย่า ชั่วโมงนี้ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนครับ รับทุกความเห็น แล้วพิจารณาเอาเอง