ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สรุปสภาวะตลาดทองคำแท่ง และโกลด์ฟิวเจอร์ส วันที่ 25 สิงหาคม 2554 โดย YLG

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- พฤหัสบดีที่ 25 สิงหาคม 2554 16:45:11 น.

กรุงเทพฯ--25 ส.ค.--PRdd

สภาวะตลาดวันที่ 25 สิงหาคม 2554 ราคาทองคำแกว่งตัวในกรอบที่ระดับ $1,729.21 — $1,765.49 ขณะที่โกลด์ฟิวเจอร์ส GFQ11 อยู่ที่ 24,720 บาท โดยราคาลดลง 1,530 บาท จากวันก่อนหน้าที่ระดับ 26,250 บาท ขณะที่ซิวเวอร์ฟิวเจอร์ SVQ11 อยู่ที่ 1,195 บาท โดยราคาปรับตัวลดลง 57 บาท จากวันก่อนหน้าที่ระดับ 1,252 บาท

(หมายเหตุ:ข้อมูลนี้จัดทำขึ้น ณ เวลา 15.22 น.ของวันที่ 25/08/11)ออกมา คือ ออกมา คือ

แนวโน้มวันที่ 26 สิงหาคม 2554

การปรับตัวขึ้นของราคาทองคำถูกจำกัดลง หลังจากราคาทองคำไม่สามารถยืนเหนือบริเวณ1,900ดอลลาร์ต่อออนซ์ได้ โดยเหตุผลสำคัญนั้นคือการขายทำกำไรที่ออกมาอย่างต่อเนื่องของนักลงทุนเนื่องจากราคาทองคำที่ปรับตัวขึ้นอย่างมากได้สะท้อนปัจจัยพื้นฐานออกมาพอสมควรแล้ว ซึ่งแรงขายทำกำไรเริ่มมีสัญญาณให้เห็นจาก กองทุน SPDR ได้เริ่มขายทองคำออกมาตั้งแต่วันวันจันทร์ วายแอลจีขอใช้การทิ้งตัวของราคาทองคำที่เกิดขึ้น เตือนนักลงทุนว่าเหตุการณ์ลักษณะนี้จะไม่เกิดขึ้นเป็นครั้งสุดท้าย เพราะมันคือธรรมชาติของราคา ทำให้วายแอลจีแนะนำมาโดยตลอดว่าแผนการลงทุนนั้นสำคัญโดยเฉพาะการตั้งจุดตัดขาดทุนเป็นสิ่งที่จะช่วยให้นักลงทุนสามารถอยู่ในตลาดได้ในระยะยาว โดยเฉพาะอย่างยิ่งตลาดฟิวเจอร์สที่มีความเสี่ยงในส่วนของ premium ที่ปรับตัวขึ้นมากในช่วงที่ผ่านมา โอกาสที่จะปรับตัวลงมากว่าราคาทองคำในตลาดโลกก็จะมากเช่นกัน อีกทั้งการใช้อัตราทด(Leverage)ในฟิวเจอร์สทำให้นักลงทุนหลายรายลงทุนมากเกินไป(over trade) จนเกิดปัญหาเมื่อราคาเปลี่ยนแปลงไปจากที่คาดกาณ์ นักลงทุนไม่สามารถควบคุมพอร์ตการลงทุนได้ เบื้องต้นวายแอลจียังแนะนำให้นักลงทุนระมัดระวังแรงขายทำกำไรที่คาดการณ์ว่ายังไม่หมดรอบ

สำหรับกลยุทธ์การลงทุนวายแอลจีในระยะนี้แนะนำให้เล่นในกรอบ รอจังหวะทยอยเข้าซื้อบริเวณแนวรับต่างๆ เพื่อขายทำกำไรเมื่อราคาดีดตัวขึ้นหรือบริเวณแนวต้าน และควรตั้งจุดตัดขาดทุนเพื่อลดความเสียหายพอร์ตการลงทุน เบื้องต้นประเมินแนวรับแนวต้านไว้ดังนี้

ทองคำแท่ง

แนวรับ 1,705 (24,170บาท) 1,695 (24,030บาท) 1,673 (23,720บาท)

แนวต้าน 1,765 (25,030บาท) 1,780 (25,240บาท) 1,808 (25,640บาท)

GOLD FUTURES (GFV11)

แนวรับ 1,705 (24,370บาท) 1,695 (24,230บาท) 1,673 (23,910บาท)

แนวต้าน 1,765 (25,220บาท) 1,780 (25,440บาท) 1,808 (25,840บาท)

SILVER FUTURES (SVV11)

แนวรับ 38.55 (1,461บาท) 37.00 (1,415บาท) 36.25 (1,392บาท)

แนวต้าน 41.60 (1,552บาท) 42.18 (1,570บาท) 43.04 (1,595บาท)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณมดแดง/คุณginger คะ ต้องหลุดเท่าไหร่ จึงจะเป็นสัญญานว่า จะลงถึง 1650 ค่ะ

จะได้ขายก่อน แล้วไปซื้อตรงนั้น ขอบคุณค่ะ

ค้างคาว 3 ตั วคลายเครียด

กาลครั้งหนึ่งมีค้างคาว 3 ตัว อาศัยอยู่บนต้นไม้ต้นเดียวกัน

มีค้างคาวเด็ก ค้างคาวหนุ่ม และค้างคาวเฒ่า

ปกติมันทั้ง 3 จะผลัดเวรกันออกไปหาเลือดสดๆ มาแบ่งปันกัน

และวันนี้เป็นเวรของเจ้าค้างคาวน้อย

ค้างคาวน้อยออกไปนาน….นานมาก ก็ยังไม่กลับ

แต่ที่สุดแล้วมันก็กลับมา..

‘ข้าขอโทษนะที่หาอาหารมาให้ไม่ได้ข้าคิดว่าช่วงนี้เป็นหน้าแล้งสัตว์ต่างๆพากันอพยพไปหมด’

ค้างคาวน้อยบอกเสียงเจื้อยแจ้ว

‘ไม่ใช่หรอก เจ้าหนะ ยังด้อยประสบการณ์นัก เดี๋ยวข้าออกไปเอง…’

เจ้าค้างคาวหนุ่มกล่าว ว่าแล้วมันก็ออกไป

และออกไปนาน..นานกว่าเจ้าค้างคาวน้อยอีก…

และก็กลับมามือเปล่า ………..

‘สงสัยท่านผู้เฒ่าต้องช่วยพวกเราแล้วหละครับ’

เจ้าหนุ่มกล่าว ว่าแล้วค้างคาวผู้เฒ่าก็ออกไป…

.. ไม่น่าเชื่อ….เพียงไม่นาน ท่านผู้เฒ่าก็กลับมา พร้อมกับเลือดสดๆ เต็มปาก….

‘ท่านทำได้ไงเนี่ย ท่านผู้เฒ่า…’

ค้างคาวทั้งสองร้องด้วยความดีใจระคนประหลาดใจ …

ท่านผู้เฒ่ากล่าวอย่างเคร่งขรึม….. ..

‘พวกมึงเห็นต้นไม้ด้านหน้านั้นมั้ย’……..

‘เห็นครับท่าน’….

‘นั่นแหละ….. กูไม่เห็น’

Credit : FW

ภาวะตลาดทองคำ by Hua Seng Heng Gold Futures

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- พฤหัสบดีที่ 25 สิงหาคม 2554 11:02:51 น.

กรุงเทพฯ--25 ส.ค.--ฮั่วเซ่งเฮง โกลด์ ฟิวเจอร์ส

- ทองร่วงต่อหลังนักลงทุนกลับเก็งกำไรสินทรัพย์เสี่ยง

- SPDR ถือทองลดลง 27.26 ตัน

- คาดราคาเริ่มดีดกลับหลังปรับฐานลงมาแรง

แนวโน้มราคาโลหะมีค่า

ราคาทองและโลหะเงินดีดตัวขึ้นเข้าใกล้แนวต้านของวันหลังจากมีข่าวการปรับลดเครดิตของญี่ปุ่นในช่วงเช้า แต่ท้ายที่สุดด้วยราคาที่ยังอยู่ในระดับสูงและนักลงทุนต้องการเพิ่มการถือครองสินทรัพย์เสี่ยงซึ่งมีราคาต่ำลงมาก จึงขายทองเพื่อนำเงินไปเก็งกำไรในตราสารอื่นๆ ราคาทองในช่วงค่ำจึงปรับฐานลงแรงแม้ว่ารายงานตัวเลขเศรษฐกิจของเยอรมันออกมาแย่กว่าที่ตลาดประเมิน ตลาดยังรอติดตามคำแถลงของประธานธนาคารกลางสหรัฐในช่วงค่ำวันพรุ่งนี้ ซึ่งนักลงทุนต่างมั่นใจมากขึ้นว่าในแถลงการณ์จะมีสัญญาณการกระตุ้นเศรษฐกิจรอบใหม่ จึงนำเงินกลับไปเก็งกำไรในสินทรัพย์เสี่ยงและลดการถือครองทองคำลง ดังนั้นในช่วงนี้ราคาทองจึงยังมีแนวโน้มปรับฐานลงต่อเนื่องจากช่วงต้นสัปดาห์ ส่วนราคาโกลด์ฟิวเจอร์สของไทยซึ่งโดยเฉพาะราคาของสัญญาเดือนไกลที่เคยซื้อขายสูงกว่าราคาทองแท่งและราคาที่เหมาะสมเกือบ 2,000 บาท ซึ่งสะท้อนความมั่นใจของนักลงทุนที่มีต่อราคาทองกลับมีส่วนต่างลดลงอย่างรวดเร็วหลังจากราคาทองปรับฐานลงแรงในช่วงค่ำที่ผ่านมา ส่วนในวันนี้ราคาทองยังทรงตัวอยู่ที่บริเวณ 1,750 ดอลลาร์ โดยมีแนวรับสำหรับเก็งกำไรระยะสั้นอยู่ที่ 1,740-1,745 ดอลลาร์และ 1,725-1,730 ดอลลาร์ตามลำดับ หากกลับลงไปต่ำกว่าแนวรับหลัง คาดว่าราคาทองจะกลับลงไปสร้างฐานที่บริเวณ 1,670-1,680 ดอลลาร์ต่อไป แต่ด้วยราคาที่ปรับลงมาแรงจึงมีแนวโน้มที่จะมีการดีดตัวโดยมีแนวต้านอยู่ที่บริเวณ 1,770-1,775 และ 1,785 ดอลลาร์ ตามลำดับ ส่วนราคาโลหะเงินคาดว่าจะยังเคลื่อนไหวในทิศทางเดียวกับราคาทอง โดยมีแนวรับอยู่ที่ 38.50 และ 39.0 ดอลลาร์ ส่วนแนวต้านของวันอยู่ที่ 40.30-40.50 ดอลลาร์ ในระยะสั้นด้วยราคาของโลหะทั้ง 2 ชนิด ปรับฐานลงมาแรงอาจจะมีการดีดตัวกลับ แต่คาดว่าจะยังมีแรงขายกลับออกมา จนราคาปรับขึ้นได้ในช่วงสั้นๆ และยังต้องระวังแรงขายที่จะมีกลับออกมา

โกลด์ฟิวเจอร์สเดือนส.ค.54

Close chg. Support Resistance

26,280 -460 25100,25000 26300,26350

คาดว่าราคาจะดีดตัวกลับหลังปรับฐานลงมาแรง ฝั่งขายควรปิดสถานะเพื่อลดความเสี่ยงหรืออาจเลือกเก็งกำไรฝั่งซื้อในช่วงสั้นๆ โดยมีแนวต้านอยู่ที่ 1,770-1,775 ดอลลาร์ หากผ่านขึ้นไปได้ คาดว่าราคาจะฟื้นตัวขึ้นสู่แนวต้านที่ 1,785 ดอลลาร์ ต่อไป อย่างไรก็ตาม การฟื้นตัวของราคาอาจเกิดขึ้นเพียงช่วงสั้นๆ และยังต้องระวังแรงขายที่อาจมีกลับออกมา แต่หากราคากลับปรับฐานลงต่อโดยไม่มีการดีดตัวกลับ คาดว่าที่แนวรับบริเวณ 1,735-1,740 ดอลลาร์ จะเป็นจุดที่น่าสนใจเปิดสถานะซื้อเก็งกำไร โดยมีจุดปิดสถานะเพื่อขายตัดขาดทุนอยู่ที่ 1,730 ดอลลาร์

ซิลเวอร์ฟิวเจอร์สเดือนส.ค.54

Close chg. Support Resistance

1,252 -52 1,190,1,160 1,260,1,270

ราคาดีดตัวขึ้นในระหว่างวันก่อนที่ราคาจะปรับฐานลงแรงในช่วงค่ำ ในระยะสั้นคาดว่าราคาจะเริ่มดีดตัวกลับหากถือครองสถานะขายอยู่ควรปิดสถานะเพื่อลดความเสี่ยง แล้วรอเปิดสถานะใหม่ในช่วงที่ราคาดีดตัวขึ้นเข้าใกล้แนวต้านบริเวณ 40.50-41.0 ดอลลาร์ หรืออาจเลือกเก็งกำไรฝั่งซื้อจากการฟื้นตัวของราคาที่คาดว่าจะเกิดขึ้นเพื่อรอปิดสถานะที่แนวต้านบริเวณดังกล่าว แนวรับในกรณีที่ราคากลับปรับฐานลงต่อ คาดว่าที่บริเวณ 38.50-39.0 ดอลลาร์ จะเป็นระดับที่มีแรงซื้อกลับเข้ามามาก และราคาจะเริ่มฟื้นตัวขึ้นได้ต่อไป

Facebook

Twitter

พิมพ์ข่าวนี้

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

สรุปสภาวะตลาดทองคำแท่ง และโกลด์ฟิวเจอร์ส วันที่ 25 สิงหาคม 2554 โดย YLG

ภาวะตลาดทองคำ Gold Futures by Classic Gold Futures

ภาวะตลาดทองคำนิวยอร์ก: แรงขายทำกำไรฉุดทองคำปิดร่วง 104 ดอลลาร์

สรุปสภาวะตลาดทองคำแท่ง และโกลด์ฟิวเจอร์ส วันที่ 24 สิงหาคม 2554 โดย YLG

ภาวะตลาดทองคำ Gold Futures by Classic Gold Futures

หัวข้อที่เกี่ยวข้อง

ภาวะตลาดทองคำ ญี่ปุ่น เครดิต ข่าว gold futures ราคาทอง

อัพเดทราคา มาทางที่คิดไว้เรื่อยๆ

โพสต์ วันนี้, 03:30 PM

และตอนนี้ 18.15 นเศษ

post-21-056280700 1314270646.gif

1694 น่าได้เห็นแน่ๆ และ 1667 แถวนี้แก็ปๆๆๆเดิม

เพื่อนๆ ลองลากเทรนตามไม่ยากค่ะ แล้วจะเห็นอะไรมากมาย แต่ตอนนี้ ราย 4 ให้สัญญานเกือบซื้อได้แล้ว อีกนิดจะตัด ตอนนี้แค่แตะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ตอน 1702 ไม่เห็น มาเห็น 1715 อยากได้ต่ำอีก แต่ไม่ค่อยมั่นใจ พอ 1722 สอยไปแล้ว

และก็ เสียวดอยเหมือนกัน เพราะรายวันยังลง เฮ้อ เพราะแบบนี้มักจะมาอีกไม้ แต่ใจไม่เย็นพอ ตัดสินใจไปแล้ว กลัวรถไม่ย้อนมา

รับ ..รู้งี้ ขอแค่ค่าขนมต่อวันพอแล้ว

หวังว่าราย 4 คงแรงพอที่จะให้รายวันเปลี่ยนใจ

เนี่ยคิดดังๆนะ !21

โดนน้ำท่วมกันละนาวเลย h4 เริ่มดูดีแล้วครับ ถ้าแท่งเขียวอีกผมเข้าซื้อ ถ้าขึ้นจริงน่าขายได้อีกแถวเกือบ 1800 จากนั้นละตัวใครตัวมันครับ ผมกลัวว้ามันจะทำ H&S นี่สิครับต้องดูต่อไปครับ ไม่น่าเกิน 8-10 วันรอบลงนี้ต้องจบครับ วอลเลกะลังมันไปดูก่อนครับ

เพื่อนๆ เคยได้ยินคำว่าขึ้นเท่ากับลงใหมคะ

ขึ้นจากที่ไหน ก็ลงมาที่นั่น ลองไปดูกราฟนะคะ

วันนี้ขึ้นเท่ากับลงแล้ว แต่ยังมีอีกเรื่อยๆ ลองหัดสังเกต

1722/1722 และมันเลยลงไปอีก ก็มีอีกที่น่าคิด

แหมมันบังเอิญพอดีที่เราซื้อไปตอนนั้น

Sto ในราย 4 H เริ่มตัดขึ้น แต่ มันเหมือนจะตัดจากด้านข้าง

(ตามอาจารย์ ว่าไว้ กำลังยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่นะครับ)

แถมตอนขึ้นไป ก็มีด้าน ช่วง H & S ดักรออยู่ ก็ไม่รู้ว่า จะได้เห็นกันหรือเปล่า เพราะ มองมาหลายทีแล้ว ยังไม่เห็นจะ ๆ ซักที

คงไปติดแถว ช่วง boilinger band ด้านล่าง แถว 1787

ใครที่ติดดอยสูงอยู่ ก็ต้องพิจารณากันนะครับ ว่าจะเอาไง

คุณมดแดง/คุณginger คะ ต้องหลุดเท่าไหร่ จึงจะเป็นสัญญานว่า จะลงถึง 1650 ค่ะ

จะได้ขายก่อน แล้วไปซื้อตรงนั้น ขอบคุณค่ะ

ขอโทษที่เพิ่งเห็น..

ตอบยากมากเพราะ วันนี้ต่ำ-สูงที่ 1702-1757 น่าจะลงต่อยังไม่จบ

แต่ทั้งหมดเป็นการคาดเดา ไม่สามารถแนะนำได้

ถ้าจะลง น่าจะหลุด1700-ลงไปล่ะ

ถ้าหลุด 1703 รับได้ 2 ครั้งแล้ว ก็เจอกันที่ 1668 เลยนะ...รออยู่

!thk 1668 ค่อยลุยก็แล้วกันครับ :lol:

สวัสดีครับทุกท่าน

กราฟ ABCD ครับ ชี้ไปที่ 1678

ลองดูว่าชี้เป้าหมายได้ใกล้เคียงแค่ไหนนะครับ :ph34r:

แต่ผมว่ายังลงไม่สุดนะครับ ผมเลยขอเป็นคนเชียร์ก่อนครับช่วงนี้ :wacko: post-1891-021886900 1314281178.gif

ถูกแก้ไข โดย news

ขอบคุณค่ะ คุณ News คุณ Ginger ขอเชียร์ข้างสนามด้วยคนค่ะ คุณมดแดงคะสู้ๆนะคะ ;)

ได้ค่าขนม คืนนี้แล้ว 40$ มีใครกระโดดตามมดแดงบ้างไม๊ !La