ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตามรูปพี่ผมเดาว่าไปแถว 1531-3 ละครับค่อยจบขา 1 ของคลื่น 5 ลูกนี้ เดานะครับพี่

ขอให้เดาแม่นๆนะคะน้อง คริคริ พี่รออยู่

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขออนุญาตผู้อ่านที่รู้เรื่องแล้วนะครับ  ผมจะขอนำเสนอวิธีนับคลื่นในมุมมองของผมจากประสบการณ์ที่เรียนรู้มาจากประสบการณ์และแนวทางการนับส่วนตัวครับ  บางท่านอาจจะยังสงสัยยังงงกับคำว่าการนับคลื่นมันเป็นยังงัยเขารู้ได้งัยว่ามันเป็นคลื่น 3 คลื่น 4 หรือรีบาวเป็นคลื่น B ก่อนอื่นสิ่งที่ควรรู้เลยนะครับ fibo ใช้เป็นตัววัดระยะทางการขึ้นลงของราคาว่าน่าจะมีเป้าหมายอยู่ประมาณเท่าไหร่ Rsi รูปแบบของกราฟแท่งเทียน ใช้ดูพลังงานความแรงของคลื่น ในแนวทางผมนี้จะขอเร่มกล่าวจากคลื่น 1 เลยนะครับคำว่าคลื่น 1 เป็นคลื่นมาจากการปรับฐานของราคาที่มีมาก่อนหน้าเพื่อจะมุ่งสู่ชุดคลื่นชุดใหม่อีกครั้ง จะรู้ได้อย่างไรว่าเป็นคลื่น 1 หรือปรับตัวขึ้นมารีบาวนิสหน่อยแล้วลงต่อ ผมจะดูจากชุดคลื่นลงชุดที่แล้วว่าลงมาโดยรวมแล้วเท่าไหร่ แล้วราคาที่กำลังขึ้นไปสามารถขึ้นได้เกิน 1ใน 2 ของราคาที่ลงมาหรือไม่ โดยดูจากแท่งเทียนประกอบว่าราคาปิดสามารถปิดได้เหนือแท่งเทียนแท่งที่แล้วหรืออย่างน้อยก็ควรปิดได้ถึงครึ่งของแท่งที่แล้ว เมื่อขึ้นมาจนถึงระดับหนึ่งจะเกิดการขายทำกำไลในระยะสั้นหรือทำคลื่น 2 ตอนนี้เราต้องใช้ไฟโบเข้าช่วยว่าเราควรเล่นซื้อตรงจุดไหนหรือเข้าไปแล้วผิดทางควรออกตรงไหนเพื่อขาดทุนน้อยที่สุด โดยวัดเป้าราคาที่น่าเข้าซื้อ 2 จุด จุดแรกคือ fibo 50 จุดที่สองแถว fibo 61.8 ซึ่งถ้าเป็นคลื่น 2 จริงราคาไม่ควรลงไปจากนี้มากนัก เราอาจใช้ fibo 70 เป็นจุดขายตัดขาดทุนถ้ามันไม่เป็นคลื่น 2 ดังคาด แต่ถ้าเป็นคลื่น 2 จริงจะทำคลื่นต่อไปคือคลื่น 3 ซึ่งจเป็นคลื่นที่แรงที่สุดในบันดาคลื่นทั้งหมดแต่ก็ไม่จำเป็นว่าราคาจะลากยาวที่สุดแต่มันจะไม่สั้นที่สุดเช่นกันครับเมื่อเราดูการเข้าซื้อมาแล้ว ในวรรคก่อนหน้าเราควรมาคอนเฟอร์มให้ใจชื้นหน่อยว่าเป็นคลื่น 3 จริง เราจะดู rsi ว่ามีพลังเกิน 70 หรือไม่ถ้าใช่นั่นแหละครับคลื่น 3 ตัวจริงเมื่อมันเป็นตัวจริงแล้วเราก็ต้องมาดูเป้าหมายว่าราคาควรไปถึงเท่าไหร่ เราจะใช้ fibo มาจับครับดูที่ราคาแถว 161.8 และ 261.8 เป็นตัวตัดปิดทำกำไร และอาจจยังใช้กราฟแท่งเทียนประกอบการดูด้วยว่าราคามีการแทขายจนปิดมาต่ำกว่าแท่งที่แล้วจนมิดหรืออย่างน้อนอาจปิดมาถึงครึ่งนึงของคลื่นที่แล้ว พยายามอ่านต่อกันอีกนิสนะครับมาจนถึงครึ่งนึงแล้ว จากคลื่น 3 ที่ขึ้นมาจะเกิดแรงเทขายเนื่องจากราคาขึ้นมามากแล้วจำเป็นต้องขายเอากำไรซักหน่อยโดยเป้าหมายของราคาจะไม่ต่ำกว่ายอดบนสุดของคลื่น 1 แต่ถ้าต่ำกว่าอาจทำให้คลื่น 5 ที่จะทำต่อไปล้มเหลว ไปได้ไม่มาก เมื่อเราคำนวณจุดเข้าซื้อของคลื่น 4 ได้แล้วเราจะมาต่อกันที่คลื่น 5 ชุดขาขึ้นสุดท้าย การที่จะดูว่าเป็น 5 หรือ 3 นั้นให้ดูที่พลัง rsi ถ้าคลื่น 5 ไม่ควรขึ้นไปถึง 70 ครับ คลื่น 5 นี้ถ้าประกอบกับคลื่น 4 ลงมาเยอะอาจจะล้มเหลวได้ครับ แต่ถ้าทุกอย่างสมบูรณ์ ราคาก็ควรมีเป้าแถวfibo 161.8 หรือ 100 เป็นอย่างน้อย ทั้งหมดที่กล่าวมาคือชุดขาขึ้นครับ ชุดขาลงจะประกอบด้วย 3 ชุดคือ A B C เริ่มที่ A เลยครับ คลื่นปรับฐานชุดแรกครับ เราต้องรู้ก่อนว่าการปรับฐานราคาควรจะลงมาแถว fibo 50 หรือพักหลังๆจะลงมาแถว 38.2 (สำหรับการปรับฐานใหญ่ปีที่แล้ว) โดยวัดจากราคาทั้งหมดของชุดขาขึ้นครับ สิ่งที่ดูว่ากำลังจะลงจาก 5 มาเป็น A เราจะดูที่ dv หรือที่เรียกว่าไดเวอร์เจ้น คือเมื่อราคาและความแรงไม่สำพันกันราคาทำยอดใหม่ rsi ไม่ทำยอดใหม่ คือเกิด dv ครับ หรือแท่งเทียนประกอบตามที่เคยบอกวิธีดูไปแล้ว เมื่อราคาลงมาทำ A ราคาจะโดนดันเพื่อตัดขาดทุนสำหรับผู้ที่ออกไม่ทันให้ขาดทุนน้อยหน่อยครับ การทำคลื่นบี โดยมากราคาจะขึ้นมาแถว ½ ของราคาที่ลงมา หรืออาจแค่ 1/3 ก็เป็นได้ครับ แต่ก็อีกแหละครับการนับคลื่นอะไรก็ไม่แน่นอน คลื่น b อาจมีพลังแรงจน rsi ไปถึง 70 ได้เลยทีเดียวจากนั้นราคาจะลงมาต่อเพื่อจบชุดคลื่นครับ มาจนถึงคลื่นสุดท้ายแล้วครับ คลื่น C เป็นคลื่นที่ลงปรับฐานคลื่นสุดทายครับ คลื่น C อาจจะไม่ลงลึกกว่า A ก็ได้ถ้าคลื่น A ลงมามากแล้ว ผมต้องขอจบเรื่องคลื่นไว้เท่านี้นะครับนอนพักก่อนพอดีไม่สบายครับ

​By MttS

ขอบคุณมากๆค่ะ วันนี้เว๊บเป็นอะไรหนอ ..

ตามรูปพี่ผมเดาว่าไปแถว 1531-3 ละครับค่อยจบขา 1 ของคลื่น 5 ลูกนี้ เดานะครับพี่

ขอบคุณMssT :wub:

เดาสั้นๆ มา เรื่อยๆก็ดีนะ

ถูกแก้ไข โดย ginger

ขอบคุณนะคะคุณmmtsที่แบ่งปันความรู้เรื่องคลื่นว่าแต่ว่าช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงรักษาสุขภาพด้วยนะคะอย่ามัวแต่นับตังค์จนลืมดูแลสุขภาพนะคะ :wub: :wub:

ผมก็เดาประมาณนั้นคับ.....แต่ว่าตอนนี้ไปได้แค่ 1526....แล้ว..ร่วงลงมาถึง 1512 แล้วอ่ะคับ :P

ผมก็เดาประมาณนั้นคับ.....แต่ว่าตอนนี้ไปได้แค่ 1526....แล้ว..ร่วงลงมาถึง 1512 แล้วอ่ะคับ :P

โอ้จามาได้แค่นี้หรือนี่...ขาด 4-5 เหรียญเอง (ราคาจะไม่ค่อยมาตามคาดหรอกครับเราต้องเผื่อขึ้นและลงอย่างละ 5-10 เหรียญ ครับ) เกือบเดาถูกแหนะอิอิ ขอสวัสดีผู้อ่ายนะครับตอนนี้หายดีแล้วครับ ช่วงนี้เตรียมตัวนะครับลงมาก็คงต้องเสี่ยงซื้อละครับ ลุ้นขา 3 กัน แต่จะเสียงแถวไหนดีก็คงต้องดูแถว fibo 50 - 61 (ราคาถ้่าหลุดมาถึง แถว10ไม่ดีดเรามาเตรียมวัดไฟโบรอเลยนะครับ) ครับถึงน่าเข้าผมพิมให้ดูแล้วครับตรงจุดไหนของคลื่นไหนที่น่าเข้าซื้อลองอ่านๆกันดูนะครับ ยังงัยคิดซะว่ามันพิมมาแล้วอ่านๆๆมันหน่อยก็ได้แล้วกันนะครับ สำหรับมือใหม่เราแบ่งปันกันทุกอย่างไม่กั๊กกันครับ

ถูกแก้ไข โดย mtts

โอ้จามาได้แค่นี้หรือนี่...ขาด 4-5 เหรียญเอง (ราคาจะไม่ค่อยมาตามคาดหรอกครับเราต้องเผื่อขึ้นและลงอย่างละ 5-10 เหรียญ ครับ) เกือบเดาถูกแหนะอิอิ ขอสวัสดีผู้อ่ายนะครับตอนนี้หายดีแล้วครับ ช่วงนี้เตรียมตัวนะครับลงมาก็คงต้องเสี่ยงซื้อละครับ ลุ้นขา 3 กัน แต่จะเสียงแถวไหนดีก็คงต้องดูแถว fibo 50 - 61 (ราคาถ้่าหลุดมาถึง แถว10ไม่ดีดเรามาเตรียมวัดไฟโบรอเลยนะครับ) ครับถึงน่าเข้าผมพิมให้ดูแล้วครับตรงจุดไหนของคลื่นไหนที่น่าเข้าซื้อลองอ่านๆกันดูนะครับ ยังงัยคิดซะว่ามันพิมมาแล้วอ่านๆๆมันหน่อยก็ได้แล้วกันนะครับ สำหรับมือใหม่เราแบ่งปันกันทุกอย่างไม่กั๊กกันครับ

สวัสดีครับคุณmtts

มีsignอะไรครับทําให้คุณmttsคิกว่าทองจะย่อลงหน่อยก่อนอ่ะครับ

แม่นปานเทพเลยครับ

+1 ให้เลยครับ กำลังเข้ามาเก็บข้อมูลอยู่ครับ ไล่ตามอ่านอยู่ครับ แต่คงต้องไปศึกษาเรื่องเทคนิคอีกเยอออออะะะ เอาเป็นว่าตอนนี้ก็ติดตามกันต่อไปครับ !gd !gd !gd

รอลุ้นพรุ่งนี้เช้าต่อครับทุกท่าน

ว่าเมกาจาให้ทางเอเซียเก็บของถูกเปล่า :wub:

ขอบคุณเมกาที่ทุบลงมาให้เก็บครับ ราตรีสวัสดิ์ :lol:

สวัสดียามเช้าครับคุณ chez คุณginger คุณchinchilla คุณbbeam คุณNuchaba คุณdep99 คุณminda คุณmoddang

คุณNongree คุณbmw2770 คุณmtts คุณ@@inlove@@ คุณjil และทุกท่านครับ :lol:

เมื่อวานทองถูกเมกาทุบลงมาได้แค่ 1496 แล้วเด้งขึ้นมาอยู่แถวๆ 1503 ในตอนนี้

ผมมองว่ายังไม่เป็นขาลงเพราะ ราคาไม่ต่ำกว่าโลว์คราวที่แล้ว 1462

ดังนั้นอาจแค่ย่อตัวแล้วไปต่อได้ หากจะเป็นขาลงวันนี้น่าจะรีบาวมาแถวๆ 1510 แล้วต้องใช้ฆ้อนขนาด 15-18ตันทุบลงไป

ให้ราคาต่ำกว่า1462 ให้ได้ก่อนก็จะเป็นขาลงเต็มๆ (แต่ท่าทางฆ้อนจะหักกันหมดแล้ว)

วันนี้ฝั่งเอเซียน่าจะดีใจเก็บของถูกกัน แต่ทุกคนก็จะรอของถูกกว่านี้(ซึ่งต้องอดทนรอต่อไป)

ผมคงเก็บแถวๆนี้ กันตกรถ สักนิดหน่อยแค่นั้น เด่วดอย:D

ช่วงนี้ทองน่าจะside way แถวๆ 1500-1510 ก่อนจะเลือกทางpost-1891-068148900 1305157805.gif

แนวต้าน 1519 1538 1550

แนวรับ 1489 1477 1458

ถูกแก้ไข โดย news

วันนี้เข้ามาในกระทู้....แล้วรู้สึกอบอุ่น...บอกไม่ถูก.....(ใครจะว่าเว่อร์มั๊ยเนี่ย) :P

ครับรู้สึกอบอุ่น เพราะกองเชียร์เยอะ และเม้นได้น่าอ่านทุกท่านเลยครับ :wub:

:D

สวัสดียามเช้าครับคุณ chez คุณginger คุณchinchilla คุณbbeam คุณNuchaba คุณdep99 คุณminda คุณmoddang

คุณNongree คุณbmw2770 คุณmtts คุณ@@inlove@@ คุณjil และทุกท่านครับ :lol:

เมื่อวานทองถูกเมกาทุบลงมาได้แค่ 1496 แล้วเด้งขึ้นมาอยู่แถวๆ 1503 ในตอนนี้

ผมมองว่ายังไม่เป็นขาลงเพราะ ราคาไม่ต่ำกว่าโลว์คราวที่แล้ว 1462

ดังนั้นอาจแค่ย่อตัวแล้วไปต่อได้ หากจะเป็นขาลงวันนี้น่าจะรีบาวมาแถวๆ 1510 แล้วต้องใช้ฆ้อนขนาด 15-18ตันทุบลงไป

ให้ราคาต่ำกว่า1462 ให้ได้ก่อนก็จะเป็นขาลงเต็มๆ (แต่ท่าทางฆ้อนจะหักกันหมดแล้ว)

วันนี้ฝั่งเอเซียน่าจะดีใจเก็บของถูกกัน แต่ทุกคนก็จะรอของถูกกว่านี้(ซึ่งต้องอดทนรอต่อไป)

ผมคงเก็บแถวๆนี้ กันตกรถ สักนิดหน่อยแค่นั้น เด่วดอย:D

ช่วงนี้ทองน่าจะside way แถวๆ 1500-1510 ก่อนจะเลือกทางpost-1891-068148900 1305157805.gif

แนวต้าน 1519 1538 1550

แนวรับ 1489 1477 1458

555 ขอหัวเราะก่อนน้าแบบขำ :lol: คุณnews เดี๋ยวนี้ลีลาcomment มีบอกเบื้องหน้าเบื้องหลังแล้วยังปล่อยมุกกระจาย B) 555

พวกเรา chez MttS bmw2770 moddang !v@ อย่ายอม !30 !30 !30 !30

:P เพื่อนคือคนที่ชอบ สนใจอะไรคล้ายกันถึงจะนิสัยต่างกันแต่ก็คุยกันรู้เรื่อง ให้เกียรติชื่นชมซึ่งกันและกัน

บางครั้งมุ่งมั่นทำเรื่องเดียวกันอย่างใจจดจ่อ ถึงขนาดเรียกได้เต็มคำว่าเป็น เพื่อนร่วมอุดมการ !Announce !Announce

สวัสดี คุณปู่ ย่า ตา ยาย ลุง ป้า น้า อา พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆทุกคน :wub:

(แต่ก็แม่นเหมือนกานนะทุกคน)ลืมไปขอชมหน่อย

ถ้ายังอยูแถว1500 ไม่หลุดก็น่าจะเป็แบบnews ว่าละ :lol:

ถูกแก้ไข โดย ginger

หวัดดีค่ะ

ช่วงนี้คงไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาโพสนะคะ ภาระกิจยาวค่ะ แต่เข้ามาอ่านเป็นกำลังใจทุกท่านค่ะ

สวัสดีค่ะทุกท่าน

ขอบคุณนะคะสำหรับกราฟและบทวิเคราะห์ เมื่อวานปล่อยน้องหมูไป 1ตัวตอนยังไม่โดนทุบ

แล้วไล่ต้อนกลับมาได้ 2 ตัว ตอนโดนทุบไปแล้ว ขอบคุณที่ชี้แนะค่ะ อิอิ