ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ต่อ...

จากนั้นเป็นต้นไป ไม่ว่าขงจื้อจะเดินทางไปยังแห่งหนตำบลใด เอี๋ยนหุยติดตามไม่เคยห่างกาย

จากตำนานเรื่องเล่านี้ ทำให้ข้าพเจ้านึกถึงเพลงๆหนึ่งของอิวเค่อหลี่หลิน(นักร้องดูโอของไต้หวัน)

ที่ร้องว่า “หากสูญเสียเธอไป ต่อให้เอาชนะทั้งโลกได้แล้วจะยังไง? เช่นกัน

บางครั้งคุณอาจเอาชนะคนอื่นด้วยเหตุผลของคุณ แต่อาจจะสูญเสียสิ่งที่สำคัญที่สุดไป ”

เรื่องราวต่างๆ แบ่งเป็นหนักเบารีบช้า อย่าเป็นเพราะต้องการเอาชนะให้ได้ แล้วทำให้เสียใจไปตลอดชีวิต

เรื่องราวมากมายที่ไม่ควรทะเลาะกัน ถอยหนึ่งก้าวทะเลกว้างฟ้างาม

ทะเลาะกับลูกค้า ต่อให้ชนะ ก็แพ้อยู่ดี (วันที่ส่งตัวอย่างผลิตภัณฑ์ใหม่ คุณก็จะรู้สึก)

ทะเลาะกับเถ้าแก่ ต่อให้ชนะ ก็แพ้อยู่ดี (วันที่ตรวจผลงานปลายปีมาถึง คุณก็จะรู้สึก)

ทะเลาะกับภรรยา ต่อให้ชนะ ก็แพ้อยู่ดี (เธอไม่สนใจคุณ คุณก็หากับข้าวกินเองละกัน)

ทะเลาะกับเพื่อน ต่อให้ชนะ ก็แพ้อยู่ดี (เคลียร์ไม่ได้ คุณอาจจะเสียเพื่อนไปเลย)

ใบชา เกิดสีสวยและกลิ่นหอมน่าลิ้มลองได้ ก็เพราะโดนน้ำร้อนลวก

ชีวิตของคนเราก็เช่นเดียวกัน เพราะเผชิญกับอุปสรรคครั้งแล้วครั้งเล่า

จึงเหลือไว้ซึ่งเรื่องราวเป็นตำนานให้ได้เล่าขานน่าตามติด

ผู้ที่รู้สำนึกคุณอยู่เสมอ จึงเป็นผู้มีวาสนามากที่สุด

ถูกแก้ไข โดย chez

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันพฤหัสที่ดีดี สวัสดีค๊า ginger มดแดง new chez และเพื่อนๆทุกคนค่ะ

[ผ่านไปอีกวันแล้ว วันพุธที่สุด..เป็นวันที่ทุกคนถูกทดสอบ ทั้งตื่นเต้น หวาดเสียว เข็มขัดสั้น (คาดไม่ถึง) ผ่านไปแล้วค่ะ

เช้านี้ฟ้ายังหมัวๆ คิดว่าน้ำคงมาเพิ่มอีก เราคงต้องหาทางป้องกันและเตรียมรับอีกหลายๆเหนื่อย สงสาร เห็นใจ ได้แค่ช่วยปัจจัย ส่งใจช่วยลุ้นให้ผ่านไปด้วยดี

เป็นเรื่องลิขิตฟ้า มนุษย์ต้องฝ่าฟัน ต้องสู้ ต้องสู้ จืงจะชนะ

อ่าน ขงจื้อ ของคุณchezแล้วทำให้นึกถึงคำว่า มานะ ในหลักธรรมของคุณลุง วศิน อินทสระ อยู่ในหนังสือ "ปปัญจธรรม "คัดมาให้อ่านนิดหน่อยก่อนนะ

มานะ แปลว่า ความทะนงตน เป็นสิ่งสำคัญอย่างหนื่งในหมู่มนุษย์เราที่ทำให้มีปัญหาต่างๆ มากขื้นในสังคมมนุษย์ พระพุทธเจ้าท่านตรัสสอน พระนางโรหินีไว้ตอนหนึ่งว่า

โกธํ ชเห วิปปชเหยย มานํ แปลว่า บุคคลควรละความโกรธ ควรสละความถือตัว ก้าวล่วงสังโยชน์ทั้งปวงเสีย ทุกข์ทั้งหลายก็จะไม่ตกถึงบุคคลนั้น คือบุคคลที่ไม่

ข้องในนามรูป และไม่มีกิเลสเครื่องกังวล พึงละความโกรธ พีงละมานะเสีย

เรื่องมานะ ก็คือความถือตัว ความทะนงตน ส่วนมานะที่คนทั่วไปใช้ เช่นจะมานะพยายาม ไม่ใช่มานะที่กำลังพูดถึงในที่นี้ เพราะว่าเป็นคำที่มีความหมายเพี้ยนไปแล้ว คนไทยเข้าใจความหมายไปอีกทางหนื่ง หมายถึงจะมานะพยายาม แต่ความหมายใน ภาษาธรรมะ มานะ คือความทะนงตน ความถือตัว

ย่าหยามองตัวเอื๋ยนฮุย เนื่องจากเป็นศิษย์อาจารย์ที่มีคุณธรรม ศิษย์จีงมีคุณธรรมด้วย เอื๋ยนฮุยจึงชนะ (ทิฎฐิ)มานะ ตัวนื้

ปปัญจธรรม ( ของลุงวศิน อินทสระ ) หมายถึงอกุศล ๓ อย่างคือ ตัณหา มานะ ทิฎฐิ

ขอบคุณ chez ค่ะ ธรรมะสวัสคีค่ะ

สวัสดีครับคุณ Ginger Moddang Chez NOT4545 Harnsin เด็กสยาม Goldofcourse พวงชมพู และทุกท่านครับ

กราฟรายวันกลับมาเป็นเขียวแท่งแรกครับ !57

แบลคคิงเส้นเขียวอยู่เหนือเส้นแดงวิ่งออกแนว side way up น้อยๆ ทิศทางขึ้นเป้าหมาย 1655

QQE เส้นฟ้าวิ่งมาชนเส้นเหลือง ยังไม่ตัดขึ้น ทิศทางขึ้นยังไม่แจ่มนัก

ลักษณะนี้ ราคาออกแนว side way

แนวต้าน 1655 1680 1700 1725

แนวรับ 1615 1597 1583 1539

ขอให้โชคดีครับ !17

post-1891-053942600 1317861848.gif

ถูกแก้ไข โดย news

ต่อ...

จากนั้นเป็นต้นไป ไม่ว่าขงจื้อจะเดินทางไปยังแห่งหนตำบลใด เอี๋ยนหุยติดตามไม่เคยห่างกาย

จากตำนานเรื่องเล่านี้ ทำให้ข้าพเจ้านึกถึงเพลงๆหนึ่งของอิวเค่อหลี่หลิน(นักร้องดูโอของไต้หวัน)

ที่ร้องว่า “หากสูญเสียเธอไป ต่อให้เอาชนะทั้งโลกได้แล้วจะยังไง? เช่นกัน

บางครั้งคุณอาจเอาชนะคนอื่นด้วยเหตุผลของคุณ แต่อาจจะสูญเสียสิ่งที่สำคัญที่สุดไป ”

เรื่องราวต่างๆ แบ่งเป็นหนักเบารีบช้า อย่าเป็นเพราะต้องการเอาชนะให้ได้ แล้วทำให้เสียใจไปตลอดชีวิต

เรื่องราวมากมายที่ไม่ควรทะเลาะกัน ถอยหนึ่งก้าวทะเลกว้างฟ้างาม

ทะเลาะกับลูกค้า ต่อให้ชนะ ก็แพ้อยู่ดี (วันที่ส่งตัวอย่างผลิตภัณฑ์ใหม่ คุณก็จะรู้สึก)

ทะเลาะกับเถ้าแก่ ต่อให้ชนะ ก็แพ้อยู่ดี (วันที่ตรวจผลงานปลายปีมาถึง คุณก็จะรู้สึก)

ทะเลาะกับภรรยา ต่อให้ชนะ ก็แพ้อยู่ดี (เธอไม่สนใจคุณ คุณก็หากับข้าวกินเองละกัน)

ทะเลาะกับเพื่อน ต่อให้ชนะ ก็แพ้อยู่ดี (เคลียร์ไม่ได้ คุณอาจจะเสียเพื่อนไปเลย)

ใบชา เกิดสีสวยและกลิ่นหอมน่าลิ้มลองได้ ก็เพราะโดนน้ำร้อนลวก

ชีวิตของคนเราก็เช่นเดียวกัน เพราะเผชิญกับอุปสรรคครั้งแล้วครั้งเล่า

จึงเหลือไว้ซึ่งเรื่องราวเป็นตำนานให้ได้เล่าขานน่าตามติด

ผู้ที่รู้สำนึกคุณอยู่เสมอ จึงเป็นผู้มีวาสนามากที่สุด

ชอบจังเลย เพิ่มเติมครับ เรื่องสำคัญสำหรับนักเรียนนักศึกษา :D

ทะเลาะกับอาจารย์ ต่อให้ชนะ ก็แพ้อยู่ดี (วันที่เกรดออกคุณก็จะรู้สึก) !ee

ถูกแก้ไข โดย news

สวัสดี คุณๆ น้องพี่ เพื่อนๆ (ผู้อ่านที่แวะเข้ามาทุกคน) ที่รัก

พ่อแม่ ลุงป้า อาม่าอากง น้าอานับรวมกับคุณๆ

ใจใสๆ ใจสู้ที่อุ้มชูลูกหลานไม่มีวันถอย ไม่เคยอ่อนแรง

chez ขอบคุณนะ ย่าหยาด้วย

นักวิมือใหม่ มดแดง โชดดีมาก

ปีทีน้ำทวมกรุงเทพ....น้องเราขับรถกลับจากทำงานลุยน้ำที่ท่วมรถ

เช้าวันรุ่งขึ้นซ่อมรถ ไม่ว่าอะไรที่เกิด ดีหรือร้าย เป็นเครื่องทดสอบ

หากเรารับมือด้วยใจที่พร้อมจะสู้ ทำให้ดีที่สุดในสถานการณ์นั้น

ก็จงภูมิใจเถอะ เรื่องที่ผ่านเข้ามาในชีวิตทำให้เราได้เรียนรู้

รู้จักเข้าใจตัวเรามากขึ้น

news เป็นไงบ้าง คุณแม่ล่ะสบายดีหรือเปล่า ต้องลุยน้ำกันมั๊ย

mtts bmw2770 คิดถึงนะ

สวัสดี ค่ะเพื่อนๆ

พอมีเวลาเลยมานั่ง load mt 4 เพื่อเดาทิศทางบ้างระหว่างยังไม่กลับบ้าน แต่เครื่องมือไม่เหมือนที่บ้านการเดาไม่แน่ใจนะคะว่าสิ่งที่อ่านต่อไปนี้ จะใช่หรือไม่

แต่แน่ๆ แนวรับแนวต้านใช่

แต่ส่วนประกอบอื่นๆที่ดูโดยรวมอาจไม่ใช่ ถ้าจะเขียนออกไป...แต่ก็เขียนแล้ว

แนวต้าน 1646 1653 1660 1677...1698

แนวรับ 1627 1622 1616 1609

มองรวมๆดูเหมือนกลับตัวขึ้น จะหลุด1646 ขึ้นไปไหมทดสอบ 1660 อืม...น่าคิดนะ ตอนนี้ยังไม่เห็นอะไรชัดเจนนัก ไม่กล้าฟันธง แต่ใจคิดอ่ะค่ะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน

มีคำแนะนำการขับรถขณะที่น้ำท่วม มาฝากคุณมดแดงและทุกท่านค่ะ

พอดีอ่านเจอมา เค้าบอกว่า ให้ปิดแอร์ค่ะ เนื่องจากพัดลมมันจะพัดเอาน้ำ

หรือเศษขยะเข้าในเครื่องได้ค่ะ

หุ้นสหรัฐฯปิดบวกคาดยุโรปบรรลุแผนระงับวิกฤตหนี้กรีซ

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 6 ตุลาคม 2554 04:28 น.

Share

3

ตลาดหุ้นสหรัฐฯวานนี้(5) ปิดบวกเป็นวันที่ 3 ติดต่อกัน หลังมีสัญญาณว่ายุโรปกำลังบรรลุข้อตกลงสำหรับยับยั้งวิกฤตหนี้สินกรีซและปกป้องเหล่าธนาคารเจ้าหนี้ในภูมิภาคจากผลกระทบต่อกรณีที่เอเธนส์อาจผิดนัดชำระหนี้

ดัชนีหุ้นดาวโจนส์ เพิ่มขึ้น 131.24 จุด (1.21 เปอร์เซ็นต์) ปิดที่ 10,939.95 จุด แนสแดค เพิ่มขึ้น 55.69 จุด (2.32 เปอร์เซ็นต์) ปิดที่ 2,460.51 จุด เอสแอนด์พี เพิ่มขึ้น 20.07 จุด (1.79 เปอร์เซ็นต์) ปิดที่ 1,144.03 จุด

ขอบคุณบทความและบทวิเคราะห์ของทกๆท่านครับ :lol:

น้ำมันพุ่งหลังสต๊อกพลังงานสหรัฐฯลดลงอย่างมาก

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 6 ตุลาคม 2554 04:34 น.

Share

ราคาน้ำมันวานนี้(5) พุ่งแรง หลังพบสต็อกพลังงานสหรัฐฯลดลงเหนือความคาดหมาย บ่งชี้ถึงอุปสงค์ที่ยังแข็งแกร่งของชาติผู้บริโภครายใหญ่ของโลก

สัญญาล่วงหน้าน้ำมันดิบชนิดไลต์สวีตครูดของสหรัฐฯ งวดส่งมอบเดือนพฤศจิกายน เพิ่มขึ้น 4.01 ดอลลาร์ ปิดที่ 79.68 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล ส่วนเบรนท์ทะเลเหนือลอนดอน งวดส่งมอบเดือนเดียวกัน เพิ่มขึ้น 2.94 ดอลลาร์ ปิดที่ 102.73 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล หลังจากเมื่อวันอังคาร(4) ขยับลงต่ำกว่า 100 ดอลลาร์เป็นครั้งแรกนับตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์

http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9540000127116

http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9540000127109

แนวโน้มตลาดหุ้นไทย ดัชนีมีแนวรับ 855 จุด และแนวต้าน 880 จุด

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 6 ตุลาคม 2554 03:38 น.

Share

ตลาดหุ้นไทยปิดวานนี้ที่ระดับ 862.65 จุด เพิ่มขึ้น 7.20 จุด หรือเพิ่มขึ้น 0.84% มูลค่าการซื้อขาย 21,914.48 ล้านบาท ดัชนีหุ้นไทยแกว่งตัวในช่วง 857 - 873 จุด นักวิเคราะห์กล่าวว่า ตลาดหุ้นไทยมีแรงซื้อกลับเข้ามาหลังจากดัชนีลดลงมาค่อนข้างมาก ประกอบกับ มีข่าวดีจากการที่รัฐมนตรีคลังยุโรปตกลงที่จะปกป้องและสนับสนุนภาคธนาคาร รวมทั้งธนาคารกลางสหรัฐ(เฟด)ส่งสัญญาณพร้อมกระตุ้นเศรษฐกิจ ทำให้มีความเชื่อมั่นกลับมาบ้าง แต่ปัจจัยต่างๆยังคงไม่เปลี่ยนแปลง ปัญหาหนี้สินยุโรปและเศรษฐกิจสหรัฐยังกดดันตลาดหุ้นไทยต่อไป

แนวโน้มวันนี้( 6 ต.ค.) ตลาดหุ้นไทยยังคงอยู่ท่ามกลางความผันผวนตามปัจจัยต่างประเทศ การรีบาวนด์ของ SET มีโอกาสเกิดขึ้นตลอดเวลา แต่เป็นไปในกรอบจำกัด ดัชนีมีแนวรับ 855-850 จุด และแนวต้าน 880-900 จุด