ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เยอรมนีลดคาดการณ์เศรษฐกิจขยายตัวปีหน้าเหลือ 1%-คงคาดการณ์ปีนี้ที่ 2.9%

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พฤหัสบดีที่ 20 ตุลาคม 2554 19:27:35 น.

เยอรมนีปรับลดการคาดการณ์ขยายตัวทางเศรษฐกิจของประเทศในปี 2555 ลงเกือบครึ่ง อันเนื่องมาจากผลกระทบของวิกฤตหนี้ยูโรโซนที่ทวีความรุนแรง

ในรายงานคาดการณ์ล่าสุดที่ได้รับการเปิดเผยในวันนี้ ระบุว่า อัตราการขยายตัวของเศรษฐกิจเยอรมนีในปีหน้าจะอยู่ที่ 1.0% ซึ่งลดลงจากระดับ 1.8% ในการคาดการณ์เมื่อเดือนเมษายนที่ผ่านมา เนื่องจากวิกฤตหนี้สาธารณะส่งผลกระทบต่อประเทศคู่ค้าหลักๆในยุโรปของเยอรมนี

ฟิลิปป์ โรสเลอร์ รัฐมนตรีเศรษฐกิจของเยอรมนี กล่าวว่า สาเหตุที่เศรษฐกิจขยายตัวช้าลงเล็กน้อยนั้น เป็นเพราะความเสี่ยงที่เพิ่มสูงขึ้นจากสภาพแวดล้อมในตลาดประเทศ

ขณะเดียวกัน ตัวเลขคาดการณ์การขยายตัวทางเศรษฐกิจของเยอรมนีในปี 2554 ยังคงอยู่ที่ 2.9% เนื่องจากปีนี้เริ่มต้นได้อย่างแข็งแกร่ง แม้ว่าเศรษฐกิจเยอรมนีเริ่มประสบภาวะชะงักงันมากขึ้นในช่วงครึ่งปีหลังก็ตาม

นายโรสเลอร์ยืนยันว่า เศรษฐกิจของประเทศไม่ส่งสัญญาณของภาวะถดถอย มิหนำซ้ำ อัตราการขยายตัวที่ระดับ 1.0% ยังบ่งชี้ถึงแนวโน้มขาขึ้นอีกด้วย ขณะที่อัตราว่างงานโดยเฉลี่ยคาดว่าจะร่วงลงแตะ 6.7% จาก 7.0% ในปีนี้

"เศรษฐกิจเยอรมนีกำลังไปได้ดี และยังอยู่ในทิศทางการขยายตัว สำหรับยุโรปนั้น เรายังคงเป็นหลักแห่งเสถียรภาพและเป็นหลักที่ขับเคลื่อนการขยายตัว" รมว.เศรษฐกิจกล่าว พร้อมกับเสริมว่า เยอรมนีจะหลุดพ้นจากวิกฤตเร็วกว่าที่หลายคนคิดหรือหวังไว้มาก สำนักข่าวซินหัวรายงาน

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย ปนัยดา ปัทมโกวิท โทร.02-2535000 ต่อ 323 อีเมล์: panaiyada@infoquest.co.th--

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ฮอนด้าช่วยน้ำท่วม 100 ล้าน

http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9540000133766

TOP เชื่อ Q4/54 ได้ตามเป้า/รถน้ำมันแห่ซื้อคลังศรีราชาหลังน้ำท่วมอยุธยา

ข่าวหุ้น-การเงิน สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พฤหัสบดีที่ 20 ตุลาคม 2554 18:31:15 น.

นายสุรงค์ บูลกุล ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บมจ.ไทยออยล์(TOP) เปิดเผยว่า แนวโน้มการดำเนินงานช่วงไตรมาส 4/54 เชื่อว่าจะเป็นไปตามเป้าหมาย โดยความต้องการพาราไซลีน(PX) เพิ่มขึ้นต่อเนื่อง โรงงาน PTA ในจีนทยอยเปิดทำการไปแล้วหลายแห่งส่งผลให้ความต้องการ PX ในช่วงนี้สูงมาก แม้ว่าขณะนี้ราคาจะลดลงแต่มาร์จิ้นถือว่ายังอยู่ระดับที่ดี โดยอยู่ที่ประมาณ 400-500 เหรียญสหรัฐ/ตัน

ทั้งนี้ หากแนวโน้มราคาน้ำมันดิบไบยังยืนที่ระดับ 105-110 เหรียญสหรัฐ/บาร์เรล ขณะที่ TOP ยังเดินเครื่องผลิต 100% ก็เชื่อว่าผลประกอบการปีนี้จะเป็นไปตามเป้าหมายอย่างแน่นอน

อย่างไรก็ตาม จากปัญหาน้ำท่วมในขณะนี้ ทำให้คลังน้ำมันหลายแห่งทางภาคกลางไม่สามารถให้บริการได้ ส่งผลให้รถบรรทุกน้ำมันจำนวนมากมารับน้ำมันที่คลังน้ำมันของ TOP ที่ศรีราชา ซึ่งไม่ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์น้ำท่วมแต่อย่างใด โดยบริษัทมีความพร้อมที่จะจ่ายน้ำมันได้ 10 ล้านลิตร/วันและพร้อมที่จะเปิดดำเนินการ 24 ชั่วโมงหากภาครัฐกังวลว่าน้ำมันจะขาดแคลน จากปัจจุบันเปิดดำเนินการตั้งแต่หกโมงเช้าถึงเที่ยงคืน แต่สิ่งที่ยังห่วง คือ รถบรรทุกไป-กลับไม่ทัน

นอกจากนั้น เชื่อว่าภายหลังน้ำลด จะมีความต้องการใช้น้ำมัน ยางมะตอย น้ำมันเครื่อง และน้ำมันเตาเพิ่มขึ้น

--อินโฟเควสท์ โดย ศศิธร ซิมาภรณ์ โทร.02-2535000 ต่อ 345 อีเมล์: sasithorn@infoquest.co.th--

ขอบคุณครับ ขอบคุณginger มากๆครับ ที่มาให้ความรู้ สาระ และก็เรื่องสนุก....................laugh.giflaugh.gif

เห็นราคาแล้วเครียดแต่มาอ่านข่าวและข้อมูล เรื่องตลกแล้วหายเครียดเลย ขอบคุณginger......happy.gif

cool.gifมากมากครับ

อย่ากลัวครับเพื่อนๆ !Announce

เมกาพยายาม ทำให้ทองน่ากลัว ผันผวน ไม่น่าเข้ามาซื้อ

เพื่อให้คนหันไปซื้อดอลล่าร์เก็งกำไรแทน

ทำได้อีกไม่นานครับ

ถ้าทองลงมา ก็ซื้อแท่งเพิ่มครับ

ดูซิจะทำไรเราได้ สุดท้ายอย่างไรราคาก็ต้องขึ้น

รอ อย่าง อดทน ต่อไปครับ

!v@

อย่ากลัวครับเพื่อนๆ !Announce

เมกาพยายาม ทำให้ทองน่ากลัว ผันผวน ไม่น่าเข้ามาซื้อ

เพื่อให้คนหันไปซื้อดอลล่าร์เก็งกำไรแทน

ทำได้อีกไม่นานครับ

ถ้าทองลงมา ก็ซื้อแท่งเพิ่มครับ

ดูซิจะทำไรเราได้ สุดท้ายอย่างไรราคาก็ต้องขึ้น

รอ อย่าง อดทน ต่อไปครับ

!v@

จริงนะคุณ NEWS จะได้อดทนอยู่ดอยต่อไปอย่างมีความหวังค่ะ ว่าจะได้ลงจากดอยเร็วๆนี้ :D :D :D

จริงนะคุณ NEWS จะได้อดทนอยู่ดอยต่อไปอย่างมีความหวังค่ะ ว่าจะได้ลงจากดอยเร็วๆนี้ :D :D :D

!v@

เปิดได้ครับ เล่นสั้นๆได้แต่ต้องเฝ้าครับ กำไรแล้วรีบปิด

ทอง side way down มีกระชากขึ้นกระชากลง

ถ้าใจไม่แข็งพอระวังจะขาดทุนนะครับ

และที่สำคัญต้องตัดสินใจเองครับ techical ไม่ถูกเสมอไปครับ

ถ้ากองทุนจะลากไปทางไหน ย่อมทำได้ครับ จึงต้องพร้อมรับสถานการณ์ไว้ครับ

แนะนำให้เล่นตามระบบปลอดภัยสุดครับ

คือผมมองว่ายังไม่ใช่ขาลง จนกว่าจะหลุดเทรนด์ขึ้นครับ

ขอบคุณคะ คุณ NEWS ผู้น่ารักและใจดี

+1 ให้แล้วนะคะแต่บวกในอันอื่นคะ

เปิดแล้วคะ แล้วก็ ปิดแล้วเช่นกันคะ

ได้ค่าขนมเรียบร้อยคะ

!30 !30 !30 !30

ถูกแก้ไข โดย (^_^).เฟิร์ส.(^_^)

หวัดดี ย่าหยา น้อย แสงแดด

news ginger chez และเพื่อนๆ เอารูปมาดูก่อน เป้าหมายพอมองเห็นแล้ว แถวๆ 1554 หรือ1537

เช้านี้มีธุระค่ะ แล้วค่อยมาต่อ

post-21-035279200 1319153649.gif

หวัดดี วีดัด มดแดง ตั่วกำเซี่ยอ่ะ

สวัสดีginger news และเพื่อนๆ สุขสมหวังเป็นของเพื่อนๆทุกคนค่ะ

ส่งกำลังใจถึงพ่อแม่พี่น้องและเพื่อนๆ ที่ยังไม่พ้นน้ำท่วม ภาวนาขอให้น้ำลดลงเร็วๆ ด้านตะวันออกของสมุทรปราการยังระบายน้ำ

อยู่ตลอดเวลาค่ะ

สวัสดีครับคุณ Ginger Moddang Chez NOT4545 Harnsin Chinchilla เด็กสยาม ย่าหยา พวงชมพู และทุกท่านครับ

กราฟรายวันเป็นแดงแท่งสี่ครับ !034

ราคา side way down เป้าหมาย 1598

แบลคคิงเส้นเขียวตัดเส้นแดงลงวิ่งแนวราบ side way ราคาน่าจะลงต่อ

QQE เส้นฟ้าวิ่งลงแตะเส้นเหลืองกำลังจะตัดลง ทิศทาง side way down

ราคาคง side way down ต่อครับ

แนวต้าน 1626 1656 1666 1680

แนวรับ 1609 1598 1577 1559

ขอให้โชคดีครับ !17 !17

post-1891-009051600 1319159003.gif