ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

เงินจะเพิ่มมาร์จิ้นวันจันทร์ ไปซื้อวันอังคารน่าจะดี

CME Margin Hike Is 4th AND 5th - Charting The Parabolic Rise In CME Silver Margin Hikes

Tyler Durden's picture

Submitted by Tyler Durden on 05/04/2011 18:48 -0400

FBI

Precious Metals

Remember when earlier we said the CME had hiked silver margins for the 4th time in 8 days? We lied. In fact, what the CME did was to hike margins for the 4th (effective May 5) AND 5th times (effective May 9). That's right, dear reader, in one release, the CME has performed two concurrent margin hikes, which means today's action is the 5th margin hike in 8 days, a previously unheard of event! As of May 9th, the initial margin is $21,600, or 11% of the contract value, while the maintenance is $16,000. This is nothing short of sheer panic at the CME. At this point we can only wonder if the FDR-style precious metals confiscation executive order will come by way of the CME or the FBI. And for everyone asking, below is the chart of recent CME margin hikes in silver.

Spot the parabola:

Oh, and another thing: today (or technically yesterday) there was another drop in COMEX registered silver, with 4,758 ounces of silver withdrawn from Brinks.

งั้น เก็บตังไว้ซื้อราคาถูกลงอีกนิดก็ดีสิคะ ..เหอๆๆ นึกว่าจะเก็บไม่ได้แระ เพราะว่าตังจาหมดแว๊วววว

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ดีครับจะได้ม้วนเดียวจบเพราะมันคงไม่สามารถขึ้นได้เกิน 100% นะ

ถูกแก้ไข โดย cocohill

ผมคิดเอาเองนะครับว่า ต่อให้ค่า มาจิ้น 100 % คนก็ยังเข้าซื้อครับ...

เพราะนักลงทุน คงไม่ไปขนเงินแท่ง ๆ มาเก็บไว้ที่บ้านเองหรอกครับ..

มันไม่สะดวก ทั้งการซื้อ การขาย การจัดเ็ก็บ

ยังไง ก็ต้องเข้าซื้อในกองทุนครับ ..

จะเห็นได้ว่า ตอนแรก ๆ ตกใจ เทขายไปเยอะ

ตอนนี้ เงิน ก็เริ่มจะไม่คอยลงแล้ว ทั้ง ๆ ที่ขึ้นมาจิ้น ครั้งที่ 4 ไปหมาด ๆ ..

งานนี้ คงไม่ต้องดูกันยาว แล้วมังครับ แค่กลาง ๆ ก็พอ...

เป็นน้องใหม่ในสนาม SI นี้ วันนี้สอยมาแล้วตอน 10 โมง 35,800 บาท หวังว่าจะกลับตัวได้เหมือนน้องทองนะครับ :rolleyes:

ผมว่าหลายท่านอาจจะสับสนเกี่ยวกับการขึ้นค่ามาร์จิ้นของเงินรึเปล่าครับ ที่บอกว่าขึ้นมา 84% นี่คือขึ้นจากเดิมที่ประมาณ 6% ของมูลค่าสัญญาเป็น 11% ของมูลค่าสัญญานะครับ

เพราะฉะนั้นตอนนี้ค่ามาร์จิ้นของเงินที่ยังแค่ 11% ของสัญญาเอง เค้ายังทุบได้อีกเยอะครับ เอาเป็นว่าเกิดเค้าหน้ามืดจริงขึ้นเป็น 100% ของมูลค่าสัญญา ก็เท่ากับขึ้นอีก 900% ของมาร์จิ้นเดิมนะครับ ท่านลองคิดดูคนที่ลงทุนในตลาดนี้เดิมใช้เงิน 1 ล้าน ต้องหามาวางมาร์จิ้นเพิ่มอีก 9 ล้าน แล้วคนที่ลงทุน 100 ล้าน ต้องหามาอีก 900 ล้าน แบบนี้ต้องมีคนถูก"เชิญ"ออกจากตลาดอีกเท่าไหร่ แล้วถ้าเค้ามาทำกับพี่ทองบ้างล่ะ

ที่ผมพูดแบบนี้ไม่ได้มาเชียร์ให้ขายทิ้งนะครับ เงิน(silver)และทองยังน่าเก็บอยู่ครับ เพียงแต่ว่าเราสามารถจะเก็บที่ราคาถูกกว่านี้รึเปล่าเอ่ย วานหลายท่านช่วยมาชี้แนะครับ

ผมว่าหลายท่านอาจจะสับสนเกี่ยวกับการขึ้นค่ามาร์จิ้นของเงินรึเปล่าครับ ที่บอกว่าขึ้นมา 84% นี่คือขึ้นจากเดิมที่ประมาณ 6% ของมูลค่าสัญญาเป็น 11% ของมูลค่าสัญญานะครับ

เพราะฉะนั้นตอนนี้ค่ามาร์จิ้นของเงินที่ยังแค่ 11% ของสัญญาเอง เค้ายังทุบได้อีกเยอะครับ เอาเป็นว่าเกิดเค้าหน้ามืดจริงขึ้นเป็น 100% ของมูลค่าสัญญา ก็เท่ากับขึ้นอีก 900% ของมาร์จิ้นเดิมนะครับ ท่านลองคิดดูคนที่ลงทุนในตลาดนี้เดิมใช้เงิน 1 ล้าน ต้องหามาวางมาร์จิ้นเพิ่มอีก 9 ล้าน แล้วคนที่ลงทุน 100 ล้าน ต้องหามาอีก 900 ล้าน แบบนี้ต้องมีคนถูก"เชิญ"ออกจากตลาดอีกเท่าไหร่ แล้วถ้าเค้ามาทำกับพี่ทองบ้างล่ะ

ที่ผมพูดแบบนี้ไม่ได้มาเชียร์ให้ขายทิ้งนะครับ เงิน(silver)และทองยังน่าเก็บอยู่ครับ เพียงแต่ว่าเราสามารถจะเก็บที่ราคาถูกกว่านี้รึเปล่าเอ่ย วานหลายท่านช่วยมาชี้แนะครับ

ถูกอย่างที่คุณ toffee blue

ว่ามานะครับ ลองย้อนอ่านดูบางท่านเข้าใจผิด

ผมเองเขียนไม่ละเอียดต้องขออภัยด้วย ขอบคุณนะครับ :rolleyes:

อีกอย่างการเพิ่มวงเงินประกัน ผมว่าทำถูกแล้วนะครับ เพราะที่ผ่านมาการสวิงของราคาแร่เงินอยู่ในระดับสูง และอย่าลืมว่าการเพิ่มวงเงินประกันนั้นต้องเพิ่มทั้งสองฝั่ง ดังนั้นผมว่าไม่ได้เปรียบเสียเปรียบสักเท่าไหร่นัก

แบบนี้ก็ดีครับ .... นักเก็งกำไร หดลง แต่นักลงทุน เพิ่มขึ้น...

หุหุหุ จัดไปแล้วร้าน เล่งหงษ์ เมื่อวานนี้ 5 โล@36080 นั่งเช็คสะระตะแล้ว ร้านโน้นร้านนี้ ราคาเป็นไงยังไง ก็ลงที่ร้านนี้ล่ะว๊ะ โอนเงินไปแล้วเรียบร้อย แพงหน่อย แต่ก็โอ เพราะสะดวกกว่าทีอื่นน่ะ (สำหรับผม) ส่วนต่างตอนขายกก็แพงกว่าที่อื่นประมาณ 1500/kg อีกต่างหาก :wacko: กรรม!!!

:excl: เล่านิดว่าก่อนซื้อ นั่งคิดนอนคิดว่าเอาไงดีซื้อดีมั้ย คิดไม่ออกก็เลยนอนคิดซะหน่อย ว่าเอาไงดี ซักพักใหญ่ๆเลยตัดสินใจโทรไปหาคุณหลง ก็คุยว่าเอาครับ 5 โล แกบอกได้ครับ เด๋วผมจัดการให้แล้วก็เงียบหายไปเหมือนสายหลุด เราก็คิดในใจ เอ... ก็ยังไม่ได้บอกรายละเอียดนี่หว่าแล้วจะรู้ได้ไงว่าเป็นเราที่สั่งซื้อ เงินก็ยังไม่ได้โอน :blink: ซักพักก็มีเสียงเหมือนโอนสาย แล้วก็พนักงานรับ ก็โอ... อุ่นใจเว้ยได้ซื้อแล้ว เค้าไม่ได้ตัดสายทิ้ง แต่พอจะพูดก็เงียบไปอีก ร้อนใจเลยทีนี้ ว่าตรูจะซื้อได้มั้ยเนี่ย และแล้วก็สะดุ้งตื่น :blush:

สรุปเลยรู้ว่าทั้งหมด ตรูฝันนี่หว่า ก็ตัดใจซื้อโทรไปสั่งซื้อจริงๆเลยเพราะขนาดเก็บไปฝันนี่คงเข้าขั้นแล้ว ไม่ซื้อนอนไม่หลับแหง แล้วคิดอีกอย่างว่าเพราะถ้ามันลงอีก ปลายเดือนซื้อเพิ่มอีก โลสองโล ก็ได้ไม่สน ทยอยเก็บ เพราะตอนนี้ก็ซื้อได้ถูกกว่าตอนแรกตั้งเกือบ $15 แล้วถ้าลงไปถึง $26-$28 ก็ซื้ออีก มาเฉลี่ยมันซะเลย :lol:

ไว้ได้ของแล้วจะมาถ่ายให้ดูน๊ะครับว่าเป็นยังไง คงเดินถือเมื่อยแหงเลยอ้ะ

รอกวนถามหน่อยค่ะเม่าน้อยสนใจซื้อเม็ดเงินเก็บบ้างค่ะตอนนี้สนใจอยู่สองร้านค่ะ

เล่งหงษ์กับแม่โจ้ อ่านๆย้อนไปได้ความว่าเล่งหงษ์รับซื้อกลับแต่ของเขาเอง

เม่าน้อยสงสัยนิดนึงค่ะ เห็นรูปเม็ดเงินนอกเป็นถุงๆที่พี่ๆซื้อมามียี่ห้อต่างๆเช่น ดอกบัว

แล้วร้านอื่นๆก็อาจมีเหมือนกัน แล้วถ้าเราซื้อกับเล่งหงษ์เวลาไปขายคืนเขาจะแยกออกหรือ

จำได้อย่างไรค่ะว่าอันนี้ซื้อกับเขาอะค่ะ เวลาซื้อเขามีออกใบรับรองหรือใบเสร็จอะไรให้ไหมค่ะ

เม็ดเงินที่พี่ๆซื้อกันเป็นแบบไหนค่ะเม็ดนอกหรือในค่ะ ความบริสุทธเท่าไรค่ะ ยี่ห้ออะไรดีค่ะ

ระหว่างเล่งหงษกับแม่โจ้ของเหมือนกันไหมค่ะราคาสองร้านนี้แตกต่างกันไหมค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :lol:

ของร้านเล้งหงษ์ เค้าจะปิดปากถุงไว้พร้อมสอดใบรับรองไว้ในถุง

(ห้ามแกะ แต่จริงๆทางร้านก็แค่อัดความร้อนให้ถุงติดกัน แต่จริงๆไม่ค่อนแน่นหนาหรอก)

ห้ามแกะ ถ้าแกะถุงออกมาหมดประกันจ้า

ส่วนเม็ดเงินเป็นยี่ห้อไรทางร้านไม่ได้บอก บอกแค่เป็นเงินนอก 99%

ส่วนในใบประกันก็แค่พิมพ์เอาจากคอม ไม่มีโลโก้สัญลักษณ์ใดที่ยืนยันได้ นอกจากลายเซ็นเฮีย!!!

จริงๆทางร้านน่าจะทำให้มันน่าเชื่อถือกว่านี้อีกสักนิดนึงก็ดีนะ จะได้อุ่นใจ :blush:

ขอบคุณค่ะคุณ juedud ระหว่างเล่งหงษ์กับร้านแม่โจ้เม็ดเงินนอก%เหมือนกันไหมค่ะ

อ่านมาหลายท่านว่าแม่โจ้ถูกกว่าอะค่ะ คุณ juedudเคยซื้อร้านแม่โจ้ไหมค่ะขอบคุณมากค่ะ

อีกอย่างการเพิ่มวงเงินประกัน ผมว่าทำถูกแล้วนะครับ เพราะที่ผ่านมาการสวิงของราคาแร่เงินอยู่ในระดับสูง และอย่าลืมว่าการเพิ่มวงเงินประกันนั้นต้องเพิ่มทั้งสองฝั่ง ดังนั้นผมว่าไม่ได้เปรียบเสียเปรียบสักเท่าไหร่นัก

แต่ที่ได้ยินมาเขาเพิ่มเฉพาะนักลงทุนทั่วไปไม่เพิ่มรายใหญ่ หรือผมเข้าใจผิดอีก ใครรู้ช่วยแจ้งที่ครับ

แบบนี้ก็ดีครับ .... นักเก็งกำไร หดลง แต่นักลงทุน เพิ่มขึ้น...

ง่ะ แล้วถ้าช่วงนี้จะเก็งระยะสั้น เพื่อไปช้อนซื้อต่ำๆจะทำได้มะเนี่ย

ของร้านเล้งหงษ์ เค้าจะปิดปากถุงไว้พร้อมสอดใบรับรองไว้ในถุง

(ห้ามแกะ แต่จริงๆทางร้านก็แค่อัดความร้อนให้ถุงติดกัน แต่จริงๆไม่ค่อนแน่นหนาหรอก)

ห้ามแกะ ถ้าแกะถุงออกมาหมดประกันจ้า

ส่วนเม็ดเงินเป็นยี่ห้อไรทางร้านไม่ได้บอก บอกแค่เป็นเงินนอก 99%

ส่วนในใบประกันก็แค่พิมพ์เอาจากคอม ไม่มีโลโก้สัญลักษณ์ใดที่ยืนยันได้ นอกจากลายเซ็นเฮีย!!!

จริงๆทางร้านน่าจะทำให้มันน่าเชื่อถือกว่านี้อีกสักนิดนึงก็ดีนะ จะได้อุ่นใจ :blush:

ของผมสมัยแรกๆที่ซ์้อ รับจากมือคุณหลงไม่เห็นซีลนะครับ เห็นหลังๆมาถึงค่อยซีล ไม่รู้ถุงแรกจะเป็นยังไงเนี่ย ไปขายได้มั้ยเนี่ย :huh:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack