ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

Bangkok assay office 1230-32 new road,bangrak, bangkok 10500

พอโทรไปถามเรื่องการซื้อขายเม็ดเงิน พี่ผู้ชายรับสาย พูดจาไม่ดี

พูดเหมือนดูถูกยังไงไม่รู้ กะว่าจะลองซื้อซัก 10 กิโล (เล่นครั้งแรก)

เลยกะว่าไปดูเจ้าอื่นดีกว่า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เมื่อไหร่จากลับมายืนเหนือ 40+ ได้นี่เนื้อเงินของเรา ตอนนี้ดูแนวโน้มยังจะลงได้อีก T T

Bangkok assay office 1230-32 new road,bangrak, bangkok 10500

พอโทรไปถามเรื่องการซื้อขายเม็ดเงิน พี่ผู้ชายรับสาย พูดจาไม่ดี

พูดเหมือนดูถูกยังไงไม่รู้ กะว่าจะลองซื้อซัก 10 กิโล (เล่นครั้งแรก)

ไม่ลองร้านเล่งหงษ์ดูละครับ โทรไปคุยกับเฮียแก คุยได้นุ่มมากครับ...แต่ถ้าลูกน้องมรับก็ทำใจนิดนึง

ไม่ลองร้านเล่งหงษ์ดูละครับ โทรไปคุยกับเฮียแก คุยได้นุ่มมากครับ...แต่ถ้าลูกน้องมรับก็ทำใจนิดนึง

นั่นสิครับ เฮียแกพูดนุ่มได้อีก ส่วนลูกน้องเสียงห้วนไปนิดแต่จริงๆไม่มีไรคับ ผมซื้อทีละโล สองโล พี่เค้าก็บริการเต็มที่นะคับ ^^

ผมก็เคยโทรไปแล้วเจอแบบนี้เหมือนกัน พี่ผู้ชายน้ำเสียงไม่ค่อยดีเท่าไรเลยอ่ะ

ผมแนะนำร้านแม่โจ้ครับ พูดจาดี อัธยาศัยดี ไม่ดูถูกลูกค้าไม่ว่าจะซื้อมากซื้อน้อย ให้ความเป็นกันเองดี

น้องใหม่รายงานตัวครับ

มาพร้อมคำถามในใจที่เก็บไว้นาน

1.ตลาดแร่เงินยังไม่เป็นที่แพร่หลายก็เป็นข้อได้เปรียบประการหนึ่งสำหรับผู้ที่เข้ามาช้อนไว้ในราคาที่ต่ำ(เมื่อเทียบกับอนาคต)

แต่ว่าการรับประกันราคาการซื้อคืนนี่มันน่ากังวลไหมครับ เพราะเท่าที่มองในตอนนี้ยังเป็นช่วงที่นักลงทุน(ในไทย)ซื้อตุนเอาไว้

ยังไม่ปล่อยขายทำกำไร ดังนั้นร้านขายจึงยังขายได้สะดวกโยธิน แต่ถ้าราคามันพุ่งไปไกลอย่างที่คาดการณ์กันแล้ววันนั้นเขารับซื้อใน

ราคาที่ต่ำกว่าspot ยึกยัก หรือว่าปิดภาคส่วนการรับซื้อแร่เงินไป เท่านี้เหล่าเราที่ซื้อตุนไว้ไม่แย่หรือครับ? คือมันไม่เหมือนทองที่มีตราร้าน

ค้ำคอร้านทองให้ต้องรับซื้อ(สังเกตว่าหลายคนเข้ามาถามหาเงินแท่งคงเพราะสาเหตุนี้) อีกทั้งการปลอมปนทำได้ยากกว่า ตลาดก็ผ่านการทดสอบมาเป็นเวลานาน

หรือว่าตอนนี้ผู้ซื้อแร่เงินต้องรับความเสี่ยงกันเองครับ

ร้านที่ขายแร่เงินก็ยังไม่กล้าทำเงินแท่งทั้งจากปัญหาการปลอมปนและปัญหาภาษี

เอาแค่ว่าถ้าทองแท่งไม่มีตราร้านพะอยู่เราจะไปขายคืนร้านไหนก็คงโดนกดราคาหนักแน่นอน (แม้ว่าจะมีวิธีการตรวจแต่ทางร้านก็สามารถอ้างได้สารพัด)

ดีไม่ดีไม่ยอมรับซื้อคืนด้วย

2.ผมไม่เข้าใจว่าร้านเขาทำกำไรกันยังไงน่ะครับ

เพราะผู้ซื้อซื้อช่วงราคาลงแล้วมาขายในช่วงราคาขึ้นอยู่ฝ่ายเดียว แบบนี้ร้ายขายไม่ขาดทุนแย่หรือครับ

เพราะถ้ากินแค่ค่าความต่างราคาซื้อ-ขายแค่ 20 บาทต่อเงินน้ำหนัก 1 บาทนี่ไม่น่าจะรอด เช่นถ้าทุกคนซื้อที่ 40 usd/oz แล้วมาเทขายกันที่ 50

ไม่รู้ว่ามีผมไม่รู้อยู่คนเดียวรึเปล่านะครับที่สงสัยตรงจุดนี้ เพราะเราผู้ซื้อก็หวังกำไร แน่นอนละว่าตุนกันไว้เพื่อขายราคาแพง แล้วร้านขายล่ะครับ

ถ้าเราได้กำไรแล้วเขาจะกำไรตามเราด้วยหรือเปล่า ถ้าใช่เขาทำยังไง ถ้าไม่ก็น่าแปลกและอันตรายนะครับทีเดียว

(ได้ยินว่าร้านทองมีการทำarbitrageโดยdelayราคาทองในไทยเวลาลงไม่ยอมลงแล้วกดซื้อจากตลาดนอกอะไรทำนองนี้ครับ แต่ผมไม่ค่อยเข้าใจนะ)

3.ราคาทองและเงินบาทspotที่สมาคมค้าทองอ้างอิงนี่นำมาจากเวปไหนครับ

ผมอ่านราคาทองจากกราฟสีเขียวเวปนี้ครับ http://www.kitco.com/charts/livegold.html

ไม่ทราบว่าถูกอันหรือเปล่า แล้วค่าเงินบาทไทยแบบspotนี่ดูจากที่ไหนหรือครับ

ขออภัยที่ถามยาว และขอบคุณที่ช่วยอ่านและตอบ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ !_087

โดนมาเหมือนกันครับ คนขายผู้ชายพูดจาได้ไล่ลูกค้าสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แค่ถามเรื่องขายคืน เค้าก้อด่ากลับมาแล้วว่า "อะไรกัน!!! ยังไม่ทันซื้อเลย ถามเรื่องขายและ" อะรายว้า นอยๆๆๆ -_-"

แถมร้านนี้คิด vat ด้วยนะครับ เพราะฉะนั้น ค่าส่งนต่าง / kg ปามานเกือบ 4000 แน่ะ ที่กดๆดู เอ้อออออออ

น้องใหม่รายงานตัวครับ

มาพร้อมคำถามในใจที่เก็บไว้นาน

1.แต่ถ้าราคามันพุ่งไปไกลอย่างที่คาดการณ์กันแล้ววันนั้นเขารับซื้อใน

ราคาที่ต่ำกว่าspot ยึกยัก หรือว่าปิดภาคส่วนการรับซื้อแร่เงินไป เท่านี้เหล่าเราที่ซื้อตุนไว้ไม่แย่หรือครับ? คือมันไม่เหมือนทองที่มีตราร้าน

ค้ำคอร้านทองให้ต้องรับซื้อ(สังเกตว่าหลายคนเข้ามาถามหาเงินแท่งคงเพราะสาเหตุนี้) อีกทั้งการปลอมปนทำได้ยากกว่า ตลาดก็ผ่านการทดสอบมาเป็นเวลานาน

หรือว่าตอนนี้ผู้ซื้อแร่เงินต้องรับความเสี่ยงกันเองครับ

ร้านที่ขายแร่เงินก็ยังไม่กล้าทำเงินแท่งทั้งจากปัญหาการปลอมปนและปัญหาภาษี

เอาแค่ว่าถ้าทองแท่งไม่มีตราร้านพะอยู่เราจะไปขายคืนร้านไหนก็คงโดนกดราคาหนักแน่นอน (แม้ว่าจะมีวิธีการตรวจแต่ทางร้านก็สามารถอ้างได้สารพัด)

ดีไม่ดีไม่ยอมรับซื้อคืนด้วย

2.ผมไม่เข้าใจว่าร้านเขาทำกำไรกันยังไงน่ะครับ

เพราะผู้ซื้อซื้อช่วงราคาลงแล้วมาขายในช่วงราคาขึ้นอยู่ฝ่ายเดียว แบบนี้ร้ายขายไม่ขาดทุนแย่หรือครับ

เพราะถ้ากินแค่ค่าความต่างราคาซื้อ-ขายแค่ 20 บาทต่อเงินน้ำหนัก 1 บาทนี่ไม่น่าจะรอด เช่นถ้าทุกคนซื้อที่ 40 usd/oz แล้วมาเทขายกันที่ 50

ไม่รู้ว่ามีผมไม่รู้อยู่คนเดียวรึเปล่านะครับที่สงสัยตรงจุดนี้ เพราะเราผู้ซื้อก็หวังกำไร แน่นอนละว่าตุนกันไว้เพื่อขายราคาแพง แล้วร้านขายล่ะครับ

ถ้าเราได้กำไรแล้วเขาจะกำไรตามเราด้วยหรือเปล่า ถ้าใช่เขาทำยังไง _087

ขอลองตอบในมุมมองผมนะ แค่มาแลกเปลี่ยนความเห็นครับ เป็นมุมมองที่ผิดก็ได้ครับ

1)ช่วงนี้ที่ผมทราบมา ร้านขายเงินเขาขายเราเขากำไรไม่มากครับ(ไม่พูดถึงร้านใหญ่ๆที่นำเข้ามาเองนะ) กำไรจะได้เยอะตอนซื้อกลับครับ ของที่เขาซื้อกลับเราแล้วนำไป

ขายต่ออันนี้ถึงกำไรมากกว่ารับจากห้างเยอะ ถ้าตลาดเงินยังมีการซื้อขายไม่หยุดนิ่ง เขาซื้อต่อจากเราเขาจะสร้างกำไรได้เยอะ

ถ้าราคาเงินขึ้นไปแพงมาก ของขึ้นไปแพงได้แสดงว่าปริมาณของที่จะขายและความต้องการขายต้องน้อยกว่าความต้องการซื้ออย่างมาก พูดง่ายๆถ้าราคาเงินขึ้นไปแพงมากๆ สรุปได้เลยช่วงนั้นเงินขาดตลาดมาก ของขาดตลาดถ้ามีคนมาขายมีแต่ร้านจะรีบซื้อ เพราะซื้อแล้วปล่อยได้เร็วมาก สมัยนี้โลกอินเตอร์เนตทำให้โลกเล็กมาก ถ้าร้านไหนกดราคาแบบน่าเกลียดเดี๋ยวร้านนั้นโดนลูกค้าหันหลังให้เอง ร้านที่จริงใจต่อลูกค้าจะได้รับการบอกกล่าว รับรองลูกค้าจะมากมาย

ถ้าราคาในเมืองไทยโดนกดมากๆ ผลต่างราคากว้างมาก จะมีเจ้าใหม่ๆเข้ามารับซื้อเพื่อส่งนอกเองละ ข้อดีของตลาดเสรีก็คือถ้าผลต่างกำไรมากก็จะมีเจ้าใหม่มาแข่งขันในตลาดมากขึ้น

สำหรับผมมองว่าถ้าราคาถูกมากซิ ขายยาก ของถูกแสดงว่าไม่มีใครอยากซื้อของถึงถูก ถ้าร้านรับซื้อเราแล้วหาคนซื้อไม่ได้ถึงถูกแค่ไหนเขาก็ไม่ค่อยอยากซื้อ

ทองคำ2-3เดือนนี้ราคาขึ้นมาสูงมาก ราคาทองคำสูงแล้วเป็นไง ตอบได้เลยหลังจากราคาทองคำสูงขึ้นมาก ยิ่งหาซื้อทองคำยากกว่าแต่ก่อน ปีนี้ซื้อทองคำแท่งยากกว่าหลายปีที่ผ่านมามาก ส่วนตัวเชื่อว่าปีหน้าราคาทองคำจะแพงกว่าปีนี้มากและจะซื้อทองคำแท่งได้ยากกว่าปีนี้มาก ดังนั้นผมเชื่อว่ายิ่งราคาเงินขึ้นไปสูงมากๆการขายออกไม่ยากเพราะมีคนรอซื้อต่อเยอะมาก

2)จากประสพการณ์ที่เห็นมา คนส่วนมากชอบไล่ซื้อตอนแพงๆครับ อย่างตอนนี้หลายคนจะบอกว่ารอลงอีกหน่อยแล้วค่อยซื้อ พอลงแล้วก็จะบอกว่ารอลงอีกหน่อยก็แล้วกัน สุดท้ายมีคนเข้าซื้อไม่ค่อยมาก ตอนราคาวิ่งแรงช่วงแรกก็ยังไม่ซื้อคิดว่าเดี๋ยวคงย่อลงต่ออีกเยอะ พอราคาไปต่อยาวก็บอกว่ารอย่อนิดหน่อยจะซื้อก็ไม่ย่อสักที ราคาพุ่งแรงแบบไม่หยุดมาช่วงใหญ่แล้ว ถึงตอนนี้เชื่อมั้ยพวกที่ไม่ค่อยกล้าจะกล้าซื้อช่วงนี้มากๆเลย สรุปก็คือชอบซื้อราคาใกล้ยอดดอย(คนกลุ่มนี้ช่วงราคาลงไม่มากจะไม่ค่อยยอมขาย พอราคาลงมากแล้วและไปฟังนักวิเคราะห์บอกว่าจะลงต่ออีกมาก พอราคาลงมามากแล้วจะนึกเสียดายว่าทำไมไม่ขายก่อน ถึงตอนนี้ต้องบอกว่าอยู่ในภาวะจิตตกแล้ว ช่วงนี้พอมีข่าวว่าจะลงต่ออีกเยอะจะกล้าขาย

ที่ผ่านมาเวลาทองขึ้นแพงมาก มีคนเอาทองไปขายจำนวนมาก ร้านทองก็ขายทองออกสู่ตลาดโลก ถ้ามีคนขายเงินคืนร้านมากๆสุดท้ายก็ขายกลับตลาดโลก(แต่ร้านเงินสภาพคล่องคงน้อยกว่าร้านทองแต่เขาอาจมีห้างนำเข้ารับซื้อต่อ เพียงแต่ช่วงราคาเงินขึ้นลงผันผวนมากๆ ทั้งราคาขายให้เราและราคาซื้อกลับก็ต้องบวกค่าความปลอดภัยสำหรับร้านมากขึ้น ก็เหมือนทองคำบางช่วงราคาที่ประกาศก็เป็นราคาที่กั๊กเยอะมาก

------ถ้าซื้อโลหะชนิดนึงวันนี้ที่ราคา100เหรียญ ราคาค่อยๆลงไปเหลือ70เหรียญช่วงลงช่วงนี้มีข่าวร้ายเข้ามาไม่มาก ช่วงราคา70เหรียญมีข่าวร้ายเข้ามาหลายทิศหลายทางมาก แต่ละข่าวดูรุนแรงและน่าเชื่อถือทั้งนั้น นักวิเคราะห์บางท่านถึงกับระบุว่าราคาจะลงไปถึง35เหรียญ คนเราช่วงจิตใจอ่อนแอจะโดนปั่นหัวได้ง่ายครับ

สุดท้ายก็ยอมขายที่ราคา70โดยหวังไปซื้อกลับที่ราคา35เหรียญ

มีคนพูดว่าคนที่ลงทุนในตลาดหุ้น ถ้าวัดในเวลาที่ยาวหน่อยแบบ5ปีขึ้นไป 8ใน10รายจะขาดทุน ดังนั้นอย่าเชื่อว่าคนที่ลงทุนในโลหะมีค่าจะไม่มีคนขาดทุนครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขอบคุณครับ คุณส้มโอมือ มุมมองเฉียบจริง ๆ ผมเองก็เป็นนั้นแหล่ะ อิ อิ อิ

9/13/2011 Tonnes of Silver in Trust 9,956.32 เพิ่มขึ้น30.29ตัน ตัวเลขขยับขึ้นจากที่ผมดูตอนเช้านะ

http://us.ishares.com/product_info/fund/overview/SLV.htm

9/21/2011Tonnes of Silver in Trust 9,921.49

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขอบคุณสำหรับคำตอบของคุณส้มโอมือมากครับ

ท่านไหนมีความเห็นขอฟังเพิ่มด้วยนะครับ

ถ้าวันนี้งานเข้าไม่หนักจะมาต่อครับ :P