ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

ช่วงนี้เห็นราคาเงินลงมาเยอะแล้ว บวกกับอยากเก็บพวกเหรียญเงิน เงินแท่งเพิ่ม (ตอนนี้มีแต่เงินเม็ด )

จึงลองสั่งซื้อกับ web ต่างประเทศ (APMEX) จริงๆอยากสั่งจาก kitco

ซึ่งเค้าไม่ส่งมาเมืองไทย แต่ผม mail ไปขอให้เค้าส่ง (ภาษาผมก็แย่ งูปลา เค้าอ่านคงนึกขำ)

ตกลง ดิวกันใช้เวลาสอบถามทางmail กันประมาณ 1อาทิตย์ ผมจึงสั่งซื้อไป พอผมมาอ่านกะทู้เก่าๆ บางคนโดนภาษี 35% บ้าง

20% บ้าง เลยนึกหวั่น นี่เราจะได้ซื้อของแพงกว่าราคาจริงค่อนข้างเยอะ นอนไม่ค่อยหลับ ยิ่งเมื่อวานทาง fedex โทรมา

ดันบอกว่า ถ้าเป็นเหรียญเงินที่ใช้จ่ายซื้อของได้ ห้ามนำเข้า ปัญญาอ่อนสุดๆ เครียดไปใหญ่ เถียงกันอยู่นานผมก็อ้างว่า เพื่อนผมเค้าสั่งเข้ามาหลายล็อตแล้ว

ไม่เห็นมีปัญหา เค้าก็เลยบอกจะลองดำเนินการเดินเรื่องให้ และผมก็เพิ่งทราบว่าถ้าของที่นำเข้ามีราคาเกิน 40000บาท ต้องลงทะเบียนกับกรมศุล

ดำเนินการทาง shipping ต้องทำใบขน อะไรอีกตั้งเยอะ และผมก็อยู่ ตจว. จึงให้ทาง fedex จัดการให้ทั้งหมด คิดว่าค่าใช้จ่ายคงใช่ย่อย

เมื่อคืนมานอนคิด นี่เราคิดถูกหรือผิดกันวะนี่ สั่งเงินเหรียญจากนอก คิดว่าวันนี้คงรู้ผลบ่ายๆ รอลุ้นอยู่ จะออกหัวหรือก้อย :17

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

กำลังงง APMEX ส่งมาประเทศไทยได้เหรอครับ?

เพราะกรมศุลฯของอเมริกาห้ามส่งออกโลหะมีค่ามาประเทศที่กำหนดไว้(ประเทศไทยเป็นหนึ่งในนั้น ลองเปิดดูครับ จำไม่ได้ว่าเว็บไหน)ยกเว้นจะแอบส่งออก(บางบริษัทไม่รู้)

ที่จะสั่งได้ก็ประเทศออสเตรเลีย แต่แนะนำอย่าสั่งเยอะอย่างมากแค่ 1 หลอด/เดือนก็พอ(เพราะถ้าน้ำหนักมากจะโดนเพ่งเล็ง) แล้วถ้าเป็น perth mint อย่า

สั่งจากโรงกษาปณ์โดยตรงเพราะจะส่งจาก DHL โดนภาษี 35%ทันที(ไม่ต้องลุ้น) ถึงแนะนำ bullionbourse ไปเพราะส่งมาจากเมล์ออสเตรเลียซึ่งจะไม่ดำเนิน

การพิธีกรมศุลให้(มีโอกาสไม่โดนภาษีเยอะครับ ถ้าไม่สั่งบ่อย ๆ ให้สงสัย ก็น่าจะผ่านได้สบาย ๆ)

จริง ๆ เคยแอบสั่งเหรียญทองจากอเมริกา(ราคาเหรียญทอง 1 OZ เกิน 40,000 บาทอยู่แล้ว) เข้ามาผ่าน USPS ไม่โดนภาษีครับ (แล้วแต่ดวงนะครับ)

แนะนำอย่าใช้ Fedx, DHL หรือที่มีสาขาทั่วโลก ให้ใช้ไปรษณีย์ของประเทศนั้น ๆ ครับจะได้ไม่โดนภาษีแบบไม่ต้องลุ้น จะซื้อก็ลองดูไปรษณีย์ที่เขาใช้ในเว็บด้วยนะครับ

ถูกแก้ไข โดย ee16053

ช่วงนี้เห็นราคาเงินลงมาเยอะแล้ว บวกกับอยากเก็บพวกเหรียญเงิน เงินแท่งเพิ่ม (ตอนนี้มีแต่เงินเม็ด )

จึงลองสั่งซื้อกับ web ต่างประเทศ (APMEX) จริงๆอยากสั่งจาก kitco

ซึ่งเค้าไม่ส่งมาเมืองไทย แต่ผม mail ไปขอให้เค้าส่ง (ภาษาผมก็แย่ งูปลา เค้าอ่านคงนึกขำ)

ตกลง ดิวกันใช้เวลาสอบถามทางmail กันประมาณ 1อาทิตย์ ผมจึงสั่งซื้อไป พอผมมาอ่านกะทู้เก่าๆ บางคนโดนภาษี 35% บ้าง

20% บ้าง เลยนึกหวั่น นี่เราจะได้ซื้อของแพงกว่าราคาจริงค่อนข้างเยอะ นอนไม่ค่อยหลับ ยิ่งเมื่อวานทาง fedex โทรมา

ดันบอกว่า ถ้าเป็นเหรียญเงินที่ใช้จ่ายซื้อของได้ ห้ามนำเข้า ปัญญาอ่อนสุดๆ เครียดไปใหญ่ เถียงกันอยู่นานผมก็อ้างว่า เพื่อนผมเค้าสั่งเข้ามาหลายล็อตแล้ว

ไม่เห็นมีปัญหา เค้าก็เลยบอกจะลองดำเนินการเดินเรื่องให้ และผมก็เพิ่งทราบว่าถ้าของที่นำเข้ามีราคาเกิน 40000บาท ต้องลงทะเบียนกับกรมศุล

ดำเนินการทาง shipping ต้องทำใบขน อะไรอีกตั้งเยอะ และผมก็อยู่ ตจว. จึงให้ทาง fedex จัดการให้ทั้งหมด คิดว่าค่าใช้จ่ายคงใช่ย่อย

เมื่อคืนมานอนคิด นี่เราคิดถูกหรือผิดกันวะนี่ สั่งเงินเหรียญจากนอก คิดว่าวันนี้คงรู้ผลบ่ายๆ รอลุ้นอยู่ จะออกหัวหรือก้อย :17

คุณsagestarius ถ้าทางFEDEXโทรมาอีกผมว่าคุณยกเลิกการสั่งของเลยดีกว่า ฟังดูแล้วอาจโดนหนัก ถ้าสามารถยกเลิกได้แล้วอยากได้เหรียญเงิน ผมมีเหรียญอเมริกันอีเกิ้ลกับเหรียญเมเปิลแบ่งให้ได้หลายเหรียญครับ

อยากอธิบายอย่างนี้ครับ ในหน้า web apmex ตรงส่วน account จะไม่มี list ของประเทศไทยให้เลือก มี สิงคโปร์กับมาเล แต่ผม mail ไปถามเค้าฝ่ายต่างประเทศแจ้งมาว่าสำหรับเมืองไทยจะไม่ส่งอย่างเป็นทางการ

แต่จะอยู่ในข่ายทดลองส่งในหลายประเทศ ใช้คำว่า trial country including thailand ซึ่งเวลาสมัครให้ใช้ united Kingdom แล้ว mail place order ไปแจ้งให้เค้าเปลี่ยนที่อยู่ และคิดราคาค่าขนส่งใหม่

due กันประมาณ 1อาทิตย์ ผมก็โอนเงินสั่งซื้อไปเลย แบบ bank wire งงงง เพิ่งทำครั้งแรก

ในรายละเอียดไม่ทราบเลยจริงๆว่าของนำเข้าเกิน 40000 ต้องผ่านพิธีการกรมศุลเยอะมาก ตรวจสอบใบ invoice ลงทะเบียน tax ID ต้องแนบ catalog แปลภาษาสินค้าให้เป็นไทย ทุกรายการ เช็คละเอียดมาก ต้องจ้าง

Fedex ให้ทำหน้าที่ clearlance shipping ให้ ต้องเซ้นมอบอำนาจให้ทำใบขนสินค้าขาเข้า อะไรอีกมากมาย ปวดหัวมาก ค่าใช้จ่ายบานปลายไปเยอะแล้ว ถอยไม่ได้ครับ เสียเท่าไหร่ก็ต้องเอาของมานอนกอดให้ได้

ถือเป็นประสบการณ์ในการสั่งของครั้งแรกครับ เดี๋ยวผลเป็นยังงัยจะมาแจ้งนะครับ

ถ้าจะยกเลิกตอนี้คงไม่ทันครับ ของอยู่เมืองไทยแล้วเสียภาษีเท่าไหร่ก็คงต้องสู้ครับ คือที่สั่งเป็นพวกเหรียญแปลกๆอะครับ maple กับ eagle ผมมีเก็บไว้หลายเหมือนกันอยากมีแบบอื่นๆบ้างนะครับ

ต้นทางจะส่งเฉพาะ Fedex ครับ เพราะเค้าบอกเร็ว ปลอดภัย ติดตามได้ทุกขั้นตอน มีประกันด้วย โอนเงิน 27-02-56 , 28-02-56 เค้าได้รับเงินแล้ว 1-03-56 เค้าส่งมาให้แล้ว มาถึงไทย 4-03-56

ตอนนี้ลุ้นสุดโต่งครับ จะเสียเท่าไหร่

ถูกแก้ไข โดย sagestarius

ผมเคยมีประสบการณ์ตรงกับการสั่งของทาง apmex ครับ

โดนภาษ๊ไป 20%

จุกครับ เพราะล๊อตนั้นสั่งไปร่วมแสน

แนะนำในสั่งทาง bullionbourse ตามที่คุณ ee16053 บอกครับ

แต่ก็อย่าให้เกิน 40000 นะครับ ไม่งั้นก็โดนเหมือนกัน

แต่ต่อรองกับทางเจ้าหน้าที่ได้ เพราะต้องไปรับของเองที่ไปรษณีย์ครับ

ถามเพิ่มครับ สั่งกับ bullionbourse มีขั้นตอนยังงัยบ้างครับ เท่าที่ผมอ่าน พอ place order แล้ว ราคาจะถูกล็อค ณ เวลานั้น จากนั้นเราเอายอดนั้นไปโอนทาง bank wire ภายไน 24 ชม. เลยหรือเปล่า หรือต้องรอ email confirm รวมค่าขนส่ง+ประกัน

โอนเสร็จ ไม่ต้องแจ้งทาง email หรือต้องแจ้งครับ เพราะเวลา bank wire ไปถึงเค้าจะทราบเองว่าโอนมาจากไหน (เข้าใจถูกหรือเปล่า) และขั้นต่ำต้องสั่งเท่าไหร่ครับ ประมาณ 300-400 aus ได้มั้ย

ผมอยู่ต่างจังหวัด การไปรับของ จะทำได้ที่ไปรษณีย์เลยหรือเปล่า หรือใครพอมีประสบการณ์ช่วยแชร์หน่อยครับ ตอนนี้เลง ไว้อีกหลายเหรียญอยากเก็บสะสมไปทีละนิด

เท่าที่รู้จ่ายได้ 2 อย่างคือ ผ่าน paypal (+3%) และ bankwire ด้านล่างคือเมล์ที่ไปถามด้าน bankwire นะครับ ไม่มีขั้นต่ำ ไม่มีค่าประกัน ค่าขนส่งประมาณ ห้าสิบกว่า USD ต่อครั้ง (เลยต้องซื้อเยอะหน่อย)

Hi .......,

Please find our bank details below.

Please make bank deposit to the following account using your order/invoice number as the reference if possible.

* Bank - Commonwealth Bank of Australia

* CBA BSB - 066114

* Account - 10182436

* Name - Bullion Bourse

For International bank transfer (outside of Australia) orders you must add $20 to the order total and use the following account -

* SWIFT code - CTBAAU2S

* Bank address - 60 Eighth Ave, Maylands WA 6051, Australia

* Account - 066114 10182436

Australia does not use IBAN.

Please add A$20 to any overseas bank transfer (to allow for bank fees for receiving foreign transfers) unless using the recommended foreign exchange method such as www.Ozforex.com

Regards

Tim

จ่ายผ่าน paypal ก็เหมือนมีประกันอยู่ในตัวแหละครับ

ผมอยู่ กทม. เขาส่งให้ถึงบ้านครับ แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดอาจจะเหมือนกับส่งพัสดุภายในประเทศ

มาแจ้งผลครับ เสียเฉพาะ vat 7% ครับ +ค่าดำเนินการ รวมทั้งหมด 5xxx บาท คิดแยกรายการออกมาแต่ละตัวเลยครับ มีพิกัด 7118.90.20 และ7106.92.00 แยกไปใช้สทธิพิเศษยกเว้นตามสิทธิ์ 000 และ 999 ฟรีอากรครับ

ก่อนออกโดนฝ่ายสอบสวนอีกรอบ แต่เค้าไม่แกะกล่องครับ ดูเอกสารปล่อยผ่าน ** ถ้าแกะกล่องละก็ ไม่เหมือนเดิมครับ แพคมาชนิดที่ว่าถ้าแกะแล้วกระดาษฉีกเละเทะกาว ไปหมด ** ออกมาได้ตอน 5โมงเย็น เช้าวันนี้ fedex โทรมาแจ้งเคาะถึงประตูหน้าบ้าน

ขอบคุณที่ออกเงินค่าภาษีให้ก่อน สรุปผมสั่งของจาก apmex วันที่ 27/02/13 ,วันที่ 1/03 เค้าส่งตอน 6โมงเย็น ,วันนี้ 7/03 ได้ของแล้วครับ ดำเนินการทางภาษีให้ทั้งหมด เค้าคิด 1200 ( shipping ) + 200 ลงทะเบียน tax id รวม vat 39xx บาท

+++ ค่าขนส่ง+ประกัน 82usd ถูกหรือแพงครับไม่เคยสั่งของอะ

เดี๋ยวครั้งต่อไปผมจะลองสั่งจาก bullionbourse บ้าง จะลองสั่งน้อยๆก่อนเผื่อโดนจะได้ไม่เจ็บมาก

ขอบคุณครับคุณsagestarius ที่เอาข้อมูลมาแบ่งปัน

เฉลี่ยต่อเหรียญเท่าไหร่ครับ? ถ้าสั่งซื้อเกินแสนแล้วเสียค่าใช้จ่ายประมาณห้าถึงหกพันถือว่าถูกครับ แต่ติดตรงมันยุ่งยากเสียเวลาครับ

ถ้าซื้อ numismatic จาก bullionbourse อาจจะไม่ต้องเสียค่า shipping หรือเสียประมาณ AUD 20 แต่ถ้าเป็น bullion เสียห้าสิบกว่า AUD ครับ

จากหน้า web apmex ผมสั่งไป 1813 usd + ค่า shipping +ประกัน 82 usd+ค่า bank fee 25 usd รวม โอน 1925.95 usd + อีก 5 พันกว่า ค่าเฉลี่ยจาก 34.5 us/onz เพิ่มไป เป็น 40 usd /oz.

ถ้าโดนอากรผมไม่อยากคิดเลย

คิดว่าถ้าทองมันยังไม่ขึ้นไปเยอะซะก่อน จะลองสั่งพวก gold coin มาดูสักเหรียญ พอได้จับเหรียญเงินแล้วมองมัน , บอกไม่ถูกครับ ความมีราคา คุณค่าในตัวมัน บวกกับความเงา ด้าน ของการผลิตเหรียญ

มันมีเสน่ห์ในตัว ถ้าเป็นทองจะขนาดไหน ** จับทองแท่งของไทยมันไม่ค่อยมีเสน่ห์เท่าไหร่

ถูกแก้ไข โดย sagestarius

ไม่โดนอากร โชคดีแล้วครับ แต่ที่แปลกก็คือ spot rate เหลือ 28 กว่า แต่ราคาเหรียญไม่ค่อยจะลงเลย กลางปีผมจะสั่งเหรียญทองดู(เกิน 40,000.00 บาทอยู่แล้วครับ)

ตอนนี้คุณต่อ(Siam Silver) กลับมาอยู่เมืองไทยแล้ว ลองติดต่อคุณhttp://www.facebook.com/SiamSilverดูก็ได้ครับ เขาว่ามีพรรคพวกเขาหิ้วมาได้ ราคาน่าจะถูกกว่าครับ

ยอดที่คุณsagestariusสั่ง เห็นคุณต่อว่าเขาส่งให้ได้ที่ราคา36-37เหรียญ ผมเคยเจอคุณต่อ2-3ครั้งเพื่อรับเหรียญตอนที่คุณต่อมาเมืองไทยครั้งที่แล้ว

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

จริงๆเรื่องของเรื่องก็คือ อยากลองสั่งจาก web นอกดูสักครั้ง ถือเป็นประสบการณ์อย่างหนึ่งในการติดต่อ พูดคุย ปัญหาในการติดต่อสื่อสาร ไหนจะเรื่องเวลาที่ต่างกัน รายละเอียดการโอนเงิน ผมก็เพิ่งเคยโอนไปต่างประเทศครั้งแรก ต้องมี swift code , ABA routing No.,อะไรก็ไม่รู้

ก่อนจะสั่งกับ Apmex ผม mail ไปถามรายละเอียด 3-4 ที่ เช่น kitco, billionbourse, gainsvill.., silverag.com.sg (ของสิงคโปร์ หลงคิดว่าใกล้ค่าขนส่งน่าจะถูกแต่ไม่ส่งมาไทย), มีตอบกลับมาคือ apmex เจ้าเดียว ให้รายละเอียดดี ดูใส่ใจกับลูกค้า ถามแบบโง่ๆก็ตอบกลับ

ตลอด แบบเคลียร์คำถามให้เราได้อาจไม่ทั้งหมดแต่เค้าก็ตอบกลับ , แต่ที่อื่น จะมีคือ ไม่มีตอบกลับมาเลย ถามไปอีกครั้งก็ไม่ตอบกลับ ทำให้ไม่มั่นใจเวลาเราสั่งซื้อไปแล้วจะติดต่อยังไง, กับอีกเคสคือตอบกลับมาแต่สั้นๆ แนะให้เราไปอ่านรายละเอียดใน web

และผมลองเทียบราคาของ apmex กับ ที่อื่นๆ บางตัวถูกกว่า หรือ แพงกว่ากันก็ไม่มาก ราคายอมรับได้ และได้เข้าไปอ่าน review ลูกค้าที่สั่งกับ apmex ส่วนใหญ่เค้าก็ชมกัน อีกทั้งระบบหน้า web ดูน่าเชื่อถือจัดหมวดหมู่ดี เลือกสินค้าง่ายดูมีระบบ จึงตัดสินใจลองสั่งดู

ที่สำคัญคือ อยากได้เหรียญแปลกๆ เหมือนที่เค้าลงใน web ของเค้า คิดว่าถ้าจะเดินไปซื้อในร้านทั่วไปคงไม่ได้แน่ๆ สินค้ามีเยอะมาก

** ราคาหน้า web เฉลี่ย ของผม 34.22 $/oz ผมมาคิดง่ายๆ ภาษีมูลค่าเพิ่ม(2.39$/oz)+ค่าขนส่ง (1.54$/oz) +ค่าดำเนินการศุลกากร (0.95 $/oz.)+( 0.85$/oz) ค่าโอนเงิน ก็ประมาณรวม ต้นทุน 40$/oz แพงไปมากเลย

คือยังงัยถ้าสั่งจากต่างประเทศก็ต้องโดนค่าขนส่ง กับภาษีเป็นหลัก ร่วมๆ 4-5 เหรียญ/oz