ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเช้าของวันที่ 21-6-2555 เวลา 10.28 น.

เมื่อวานประธานเฟด ออกมาแถลงการณ์ เรื่อง ยืดเวลาต่อมาตราการณ์ Operation Twist ออกไปถึงสิ้นปี(NO.QE3)

ส่งผลทำให้ราคาทองคำหลุดแนวรับ 1600 *** ลงไปอีกครั้ง

โดยราคาทองคำเปิดตลาดอยู่ที่ 1618.20 เหรียญมีจุดสูงสุดระหว่างวันอยู่ที่ 1622.60 เหรียญและลงไปทำจุดต่ำสุด 1590.10 เหรียญ

รวมทั้งวันราคาทองคำวิ่งรวมทั้งหมด 32 เหรียญ

การเคลื่อนตัวของราคาทองคำเมื่อวานเป็นไปในลักษณะ Down Trend ลงไปทำจุดต่ำสุด1590 และ ดีดกลับขึ้นมาเป็น UP Trend 1620 **

แต่ไม่สามารถผ่านแนวต้าน ไปได้จึงถูกแรงขายออกมา และปิดตลาดที่ 1607.15 เหรียญ

มี Volume 143137 เพิ่มขึ้นจากวันเมื่อวาน 19847 กว่าสัญญา

สาเหตุหลัก คงมองไปที่ระยะยาวที่ ประธานเฟด ใช้มาตราการ Operation Twist ต่อไป แทน QE

จึงส่งผลทำให้นักลงทุนเทขายสินทรัพย์ ออกมาก่อน เพื่อลดความเสี่ยง และเก็งกำไรระยะสั้น ต่อไป

สาเหตุ เบื้องต้นนี้ อาจจะทำให้นักลงทุนเพิ่มความเชื่อมั่นในเศรษฐกิจ อเมริกาเพิ่มมากขึ้นและลดการถือทองคำในระยะยาวออกไป

แล้วเปลี่ยนไปเก็งกำไรระยะสั้นแทนครับ

ตอนนี้เราคงต้อง รอ รอ รอ จนกว่าจะมีปัจจัยพื้นฐานอื่น ๆ มาหนุนให้นักลงทุนถือครองทองคำระยะยาว ต่อไปครับ

วันนี้ ราคาทองคำเปิดตลาดมา 1605.53 เหรียญ แต่ถูกเทขายออกมา จนลงไปทำจุดต่ำสุดในตอนเช้า ที่ 1597 เหรียญ

ส่งผลทำให้ตอนนี้นักลงทุน คงต้องรอ ให้ราคาทองคำ ขยับไปในทิศทางใดทิศทางหนึ่งก่อน หลังจากนั้นจะเกิด

แรงซือ้-ขาย ตามมาเอง ครับ

แนวรับแนวต้าน

แนวต้าน 1607-1610 ดูว่าจะผ่านและยืนเหนือ 1610 ไปได้หรือไม่****** 1620******1626-1630****

สรุป คือ แนวต้าน ตอนนี้อาจจะยังเป็นแรงรีบาวด์ก่อนครับ ถ้าจะขึ้นต่อ เป้าหมายแรก ต้องให้กลับไปยืนเหนือ 1610 ให้ได้ ก่อนครับ ถ้าไม่ได้ ระวัง*****อีกครั้ง

เมื่อดังเช่นเหตุการณ์เมื่อวานที่หลุด 1610 ลงมา อาจจะมีหลุด 1600 ลงไปอีกครั้ง ******

แนวรับ 1600***** ลุ้น ๆ ให้ยืนอยู่ได้ก่อน ทั้งสัปดาห์นี้ *** 1590 ดูว่ารับอยู่อีกครั้งหรือไม่ *** 1583-1580 ถ้าหลุดอีกก็ 1570-1560****1553****

สรุป แนวรับ วันนี้ถ้าจะขึ้น ควรจะต้องยืนเหนือ 1600 ให้ก่อน หรือไม่อย่างน้อยก็ไม่ควร หลุด 1590 ลงไป อีกครั้งครับ ถ้าหลุด

แนะนำให้นักลงทุน รอ ดู ว่าจะลงไปอีกที่เท่าไหร่ในวันถัดไปครับ *******แล้วค่อยทยอยซือ้สะสมเข้ามา และเก็งกำไรระยะสั้นต่อไปครับ

กรอบเล็ก 1580-1610 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1580-1630 = 50 เหรียญ

วันนี้มีตัวเลขเศรษฐกิจที่สำคัญดังนี้

1. เวลา 19.30 น.ตัวเลขคำขอรับสวัสดิการของอเมริกา คาดการณ์ เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

2. เวลา 21.00 น. ยอดขายบ้านมือสอง คาดการณ์เป็นผลบวกต่อราคาทองคำ

3. เวลา 21.00 น. ผลสำรวจแนวโน้มธุรกิจ คาดการณ์ เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

4. เวลา 21.00 น. ดัชนี้นำเศรษฐกิจ คาดการณ์ เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

5. เวลา 23.00 น. ประธาน ECB ออกมาแลงการณ์ ส่งผลต่อเศรษฐกิจยุโรป

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ ครับ :gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะอ.อั๋น ขอบคุณคะ

สวัสดีค่ะคุณกระต่ายทอง รบกวนถามนิดคะ GT ถ้าเราซื้อออนแท่งฯ วันนี้้ แล้วเรากดขายวันนี้

เราต้องจ่ายเงินตอนกดซื้อก่อนหรือเปล่าคะ หรือจ่ายเฉพาะส่วนต่างคะ ให้ความรู้แกคนอยากรู้ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

สวัสดีค่ะอ.อั๋น ขอบคุณคะ

สวัสดีค่ะคุณกระต่ายทอง รบกวนถามนิดคะ GT ถ้าเราซื้อออนแท่งฯ วันนี้้ แล้วเรากดขายวันนี้

เราต้องจ่ายเงินตอนกดซื้อก่อนหรือเปล่าคะ หรือจ่ายเฉพาะส่วนต่างคะ ให้ความรู้แกคนอยากรู้ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

เรียนคุณ คนอยากรู้ นะครับ

ตามกฏ ในการซื้อ-ขายทองคำแท่งจริง

ว่าด้วยเรื่องของกฎหมาย กลต.

1.ในกรณีที่นักลงทุน ต้องการทำ Short Sell หรือขายทองคำจริงออกมาก่อน (โดยไม่มีทองอยู่ในสต็อก หรือฝากไว้ ณ บริษัท )

นักลงทุนจะต้องทำการส่งมอบทอง ภายในระยะเวลาที่บริษัทกำหนด หรือ กดซื้อทองคำแท่ง คืน ภายในระยะที่บริษัทกำหนด T+2

(ถ้าไม่นำทองมาส่งหรือ กดซือ้คืน จะมีค่าปรับ ตามนโยบายของบริษัท)

ซึ่งวิธีนี้ คือการยืมทองจากบริษัทขายออกไปก่อน นั้นเอง ถ้าพูดกันแบบง่าย ๆ

2. การชำระส่วนต่างหรือจ่ายค่าส่วนต่าง นั้น ๆ ว่าด้วยเรื่องของ กฎหมาย ตอนนี้ ไม่สามารถทำได้ครับ (เพราะเกรงว่าอาจจะเป็นการฟอกเงิน)ทองไม่เสีย ภาษี

นักลงทุนต้องชำระ ฝั่งซื้อเป็นจำนวนเต็ม หรือนำทองมาส่งมอบก่อนนะครับ

หลังจากนั้น บริษัท จึงจะทำการ โอนเงินจำนวนเต็ม พร้อมค่า ส่วนต่าง ๆ เข้าไปให้ในบัญชี ธนาคาร

ที่นักลงทุน ได้แจ้งไว้ ณ ตอนทำสัญญากับบริษัท ครับ

3.ถ้านักลงทุน ต้องการรับเงิน ค่าส่วนต่าง ๆ จริง ในกรณี มีความจำเป็น นักลงทุนสามารถทำได้ครับ

แต่ นักลงทุน ต้องเดินทาง ไป ณ ที่ทำการบริษัท GT เพื่อ เซ็นรับรอง ปปง. เก็บไว้เป็นหลักฐาน ครับ

ไม่เช่นนั้น เกรงว่า บางครั้ง หากมีการสอบถาม ถึงที่มา ที่ไป ของเงิน เกรงว่า นักลงทุน จะต้องโดน ตรวจสอบ

และอาจจะโดนร้องเรียน จากเจ้าหน้าที่ตรวจสอบ เอาได้ ครับ เพราะว่า เข้าข่าย ในเรื่องของการฟอกเงิน

4.แนะนำ ถ้านักลงทุน จะทำการ Short Sell ตรงนี้ไม่สามารถ ถือยาว ได้นะครับ แนะนำให้ รีบปิดทำกำไร ภายในวันที่เปิดสัญญา ขายก่อน

หรือไม่ก็ในวันถัดไปครับ ถ้าพูดตามหลัก ภาษา ชาวบ้าน แล้ว

ลักษณะแบบนี้ก็คล้ายกับ ให้นักลงทุน มองไปว่า เราไปยืมของ ของคนอื่นมาขาย ก่อน ยังไง ก็ต้อง เอาของไปคืน หรือไม่ก็ ซือ้ต่อ ต่อจากเค้า อยู่ดี ครับ

ส่วน เงื่อนไข หรือ ราคาจะเป็นยังไง ก็ขึ้น อยู่ กับ คนที่เราไป ยืม เค้านั้นแหละ ครับ .............. :17

:01

สู้ ๆ ครับ ขอให้ โชคดี นะครับ วันนี้ ผมขอตัวกลับบ้านก่อนละกันครับ

ความรักกับความหลงมันต่างกัน

ความรัก ค่อย ๆ ก่อตัวอย่างช้า ๆ

ความหลง เกิดขึ้นอย่างรวดเร็ว

ความรัก อดทนต่อกันและกันเสมอ

ความหลง กระทำไปตามอารมณ์

ความรัก ทำสิ่งดี ๆ ให้แก่กัน

ความหลง ทำสิ่งดี ๆ ให้ตนเอง

ความรัก ไม่คิดถึงตัวเองฝ่ายเดียว

ความหลง คิดถึงแต่ตัวเอง เรียกร้องแต่สิ่งที่ตัวเองต้องการ

ความรัก ชื่นชมสิ่งดี ไม่ยอมรับสิ่งผิด

ความหลง หาสาเหตุเข้าข้างตนเอง แก้ตัว

ความรัก ปกป้องกันและกัน

ความหลง ปกป้องตนเอง ไม่แคร์ว่าใครจะเจ็บ

ความรัก ไว้ใจซึ่งกันและกัน

ความหลง หวาดระแวง จับผิด ขี้สงสัย

ความรัก ให้อภัย

ความหลง แค้นนี้ต้องชำระ

ความรัก อดทนทุกอย่าง

ความหลง ถอยหนียามลำบาก

ความรัก ให้โดยไม่มีการเลิกรา

ความหลง หยุดเมื่อไม่ได้รับการปรนเปรอ

ความรัก เป็นอมตะ คงทนถาวร

ความหลงไม่มั่นคง อยู่ได้ไม่นาน

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

ขอบคุณขอรับ อ.อั๋น สำหรับข้อมูล :01

ขอบคุณค่ะอ.อั๋น

หลังจากอ่านจนพอจะเข้าใจแล้ว เครียร์พ็อตแล้ว

จะเก็บเพิ่มตรงไหนดีคะ กลับบ้านแล้วเหรอถ้ายังส่งเสียงด้วยคร้า :Announce