ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

ไม่ใช่กูรูนะคะ แต่ขอตอบ จากภาพ จะเห็นว่าราย 15 กำลังย่อตัว

และถ้าลงมาก ๆ ราย 30 ก็จะตามมาได้ ราย 15 จะแสดงออกก่อน

ถึงบอกว่า คนเล่นสั้นให้ดูที่ ราย m 5 m15 m30

เอาไว้ดูช่วงจังหวะในการเก็บของ ไม่เว้นแม้แต่ ในราย 1 นาที ที่จะมาก่อนเพื่อน

และถ้าจะถามว่าดูตัวไหนเป็นหลัก เราต้องดู ราย h1 h4 ว่ายังไม่หลุดเทรน ก็ยังถือต่อได้ค่ะ

ขอบคุณ คุณปุยเมฆ นะครับ สำหรับคำตอบ แต่อีกอย่างที่ผมยังไม่เคลียร์คือ ไม่ว่าจะเป็น TF ใด ราคา Spot ที่วิ่งไปแตะแนวเส้นแดง ควรจะอยู่ ที่ตำแหน่งเดียวกันไม่ใช่หรอคับ

รูปที่ผมให้ดู Spot เดียวกัน แต่คนล่ะ TF อันนึงอยู่ บนเส้นแดง อีกอัน อยู่ล่างเส้นแดง อันนี้ต่างหาก ที่ผม สงสัยคับ :Wt

ท่านห่าน นั่นอะดิ ทำไมรูปผม มัวๆ แล้วก็ มั่วๆ จัง :_02

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณคุณปุยเมฆมากค่ะ. พึ่งจะเข้าใจการไล่ดูแต่ละรายว่าเป็นยังงัย. ได้แต่นั่งมองแต่ยังงงไม่เข้าใจ. แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจในตัวกราฟเท่ารัยว่าจุดที่จะเข้าออกมันต้องสังเกตตรงไหนอะไรบ้าง. หวังว่าจะได้เจอคุณปุยเมฆในงานสัมมนาวันอาทิตย์นี้นะค่ะ.

ขอบคุณ คุณปุยเมฆ นะครับ สำหรับคำตอบ แต่อีกอย่างที่ผมยังไม่เคลียร์คือ ไม่ว่าจะเป็น TF ใด ราคา Spot ที่วิ่งไปแตะแนวเส้นแดง ควรจะอยู่ ที่ตำแหน่งเดียวกันไม่ใช่หรอคับ

รูปที่ผมให้ดู Spot เดียวกัน แต่คนล่ะ TF อันนึงอยู่ บนเส้นแดง อีกอัน อยู่ล่างเส้นแดง อันนี้ต่างหาก ที่ผม สงสัยคับ :Wt

ท่านห่าน นั่นอะดิ ทำไมรูปผม มัวๆ แล้วก็ มั่วๆ จัง :_02

เวลา Save รูปคุณมู๋ คลิ้กขวาที่กราฟ แล้วเลือก save picture ได้เลยครับ ภาพก็จะคมชัด ลองดูนะครับ

ส่วนเรื่องเส้นผม pm ไปแล้วครับ

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

เวลา Save รูปคุณมู๋ คลิ้กขวาที่กราฟ แล้วเลือก save picture ได้เลยครับ ภาพก็จะคมชัด ลองดูนะครับ

ส่วนเรื่องเส้นผม pm ไปแล้วครับ

คุณห่านช่วยอธิบายให้กบจ๊าด้วยได้มั้ยค่ะ. ขอศึกษาด้วยคนน๊า

คุณห่านช่วยอธิบายให้กบจ๊าด้วยได้มั้ยค่ะ. ขอศึกษาด้วยคนน๊า

เส้นค่าเฉลี่ยที่เราตั้งค่าเท่ากันเช่น MA14 หากเปิดใน TF H1 มันคือเส้นค่าเฉลี่ย 14 ชม.

ส่วน MA14 ในกราฟ Day มันคือ 14 วันครับ

ดังนั้นเมื่อเราเปิดไปใน TF ที่ต่างกันมันจะแสดงค่าไม่เหมือนกันเลยสัก TF นึง

อีกตัวอย่าง เมื่อราคาตัด MA14 ใน TF 15 นาทีได้แล้ว หากเราอยากรู้ว่าแนวต้านแนวรับถัดไปอยู่ที่ไหน เราก็เปลี่ยน TF ไปที่ H1 หรือ M30 คุณก็จะเห็นว่า มันไม่เหมือน เพราะค่าเฉลี่ยเวลามันต่างกันครับ

TF ที่เร็วกว่ามันจะแสดงค่าที่เร็วกว่าเช่นกัน

เวลาผมเทรดผมมักให้ความสำคัญกับจุดพวกนี้มากครับ มันเหมือนบอกสภาวะต่างๆ ว่ามันปลอดภัยพอหรือยัง และเวลานี้เราควรจะซื้อขึ้นหรือลงดีกว่ากัน เพื่อนๆลองจับสังเกต การขึ้นการลงต่างๆที่ผม mark ไว้นะครับ และตอนนี้น้องทองได้เดินทางเข้ามาใต้เส้นแดงของกราฟรายวันแล้ว หากจะขึ้นน้องทองคงไต่ไปตามเส้นแดง แต่หากมันยัง sideway เข้าไปเรื่อยๆ มันหมายฟามว่า ยิ่งนานไปยิ่งมีแรงกดมาจากด้านบนที่มากขึ้นทุกวันๆครับ

คุณห่านคะเส้นแดงที่ว่าคือเส้นอะไรคะ

ยกตัวอย่างกราฟทอง TF 1 นาทีนะครับ ผมได้ใช้ Fibo timeZone จับเวลาเมื่อ 60 นาทีที่แล้ว โดยใช้ ma60 เช่นกันจะเห็นเส้นค่าเฉลี่ยเมื่อ 60 แท่งที่แล้วมีแนวโน้มที่ขึ้นอยู่ และให้มาดูใน Period ที่ 2 จะเห็นว่าราคามัน sideway เส้นค่าเฉลี่ยที่เราตั้งค่าไว้มันก็จะมีค่าลดลงตามมา ดังนั้นหากเพื่อนๆเทรดตามแนวโน้ม โอกาสที่เส้นค่าเฉลี่ยจะหักลงทันทีทันใดเกิดขึ้นได้น้อยมากครับ มันจึงมีความปลอดภัยกว่าการเทรดสวนแนวโน้ม

คุณห่านคะเส้นแดงที่ว่าคือเส้นอะไรคะ

MA 3 shift 75 ส่วนเส้นประม่วง Ma3 Shift 21 ครับ

ขอบคุณ คุณปุยเมฆ นะครับ สำหรับคำตอบ แต่อีกอย่างที่ผมยังไม่เคลียร์คือ ไม่ว่าจะเป็น TF ใด ราคา Spot ที่วิ่งไปแตะแนวเส้นแดง ควรจะอยู่ ที่ตำแหน่งเดียวกันไม่ใช่หรอคับ รูปที่ผมให้ดู Spot เดียวกัน แต่คนล่ะ TF อันนึงอยู่ บนเส้นแดง อีกอัน อยู่ล่างเส้นแดง อันนี้ต่างหาก ทีีผมสงสัย

จะตอบ ๆ ก็งานเข้าตลอด คืองี้นะคะ พูดภาษาชาวบ้าน

อันที่อยู่ M15 อยู่ใต้เส้นแดง ก็คือ กราฟมันบอกคุณว่าจะลง ลองไล่ย้อนไปดู ราย M 5 ว่ายังลงอยู่ไหม คำตอบคือ ลง ราย 1 5 รับไม่อยู่

แล้วพอหันไปดู M 30 รับอยู่่ไหม นั่นคือรับอยู่ มันยังไม่ได้บอกว่าลงต่อ

ในนาทีที่คุณจะเข้าเก็บของ ระยะสั้น คุณก็ดูองค์ประกอบต่าง ๆ สัญญาณข้างล่าง rsi ลงสุดหรือยัง กำลังเงยขึ้นไหม mac อาการเงยได้หรือยัง หรือยังหัวทิ่มอยู่ มีพืนที่เหลืออีกเยอะไหม (แต่อันนี้จะช้าหน่อยแต่ชัวร์ค่ะ)

คราวนี้เริ่มเล็งที่จะเก็บ คุณก็ไปมองที่ M 30 ว่า ยังรับอยู่ เหนือเส้น ma ไหม เม็ด sar ยังอยู่ใต้เส้นไหม ถ้าใช่ ก็ลองเก็บของได้

กรณีกราฟไม่หลอกเรา มันก็เป็นแนวทาง ในการเข้าเก็บของที่ถูกได้ ราคาดี แต่กูรูทุกคน หรือผู้ใช้ เขาก็ใช้เป็นแค่แนวทางช่วยในการเข้า - ออก

มันไม่มีอะไร 100 % ค่ะ

ส่วนตัว เป็นคนขี้เกียจอ่านตำรามาก ๆ แต่ นั่งมองอาการกราฟ และไล่ดูรายต่าง ๆ ว่าเรามองว่า มันดีดขึ้นจริงไหม ตามที่เราคิด ถ้าใช่ ก็เจ๋ง :57

เวลาเราไม่ซื้อ-ขาย จะมีสมาธิสังเกตุกราฟดีกว่า เราลนที่จะเก็บ-ขายของ

เรียนรู้ไปเรื่อย ๆ ค่ะ นั่งมองกราฟ มองจนเรารู้จักมัน ถึงมันจะหนีไม่ยอมให้เรารู้จักนัก :gvme

ขอบคุณคุณปุยเมฆมากค่ะ. พึ่งจะเข้าใจการไล่ดูแต่ละรายว่าเป็นยังงัย. ได้แต่นั่งมองแต่ยังงงไม่เข้าใจ. แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจในตัวกราฟเท่ารัยว่าจุดที่จะเข้าออกมันต้องสังเกตตรงไหนอะไรบ้าง. หวังว่าจะได้เจอคุณปุยเมฆในงานสัมมนาวันอาทิตย์นี้นะค่ะ.

ค่อยเจอกัน อย่าลืมมาทักนะคะ งานนี้คนเยอะกว่าแต่ก่อนมากหลายเท่า คงตาลายน่าดู

เราก็ยังไม่เก่งเลยค่ะ กราฟมันดิ้นได้ตลอด เรียนรู้กันไปตลอดชีวิตแหละ ยิ่งหญิงอย่างเรา ๆ ไ่ม่เก่งเทคนิคเท่าผู้ชาย เนอะ

ช่วยให้คุณกบจ๊า เข้าใจไ้ด้ในแต่ละราย ก็ดีใจแล้วค่ะ กลัวจะทำให้งงไปกันใหญ่ อิิอิ

รบกวนถามคุณหารด้วยค่ะ. พุธ พฤหัสนี้ ราคาจะขึ้นหรือลงค่ะ เห็นราคาทองไม่ดีเลยคะ ร้านทองกบที่จะขายได้เปิดพรุ่งนี้กะพฤหัสอะค่ะ

รบกวนถามคุณหารด้วยค่ะ. พุธ พฤหัสนี้ ราคาจะขึ้นหรือลงค่ะ เห็นราคาทองไม่ดีเลยคะ ร้านทองกบที่จะขายได้เปิดพรุ่งนี้กะพฤหัสอะค่ะ

ผมคิดว่าราคาน่าจะยังพยุงตัวอยู่ได้สักระยะนะครับ อาจจะทันเพราะแนวโน้มเดิมคือขึ้น มันน่าจะยังมีแรงรับหลงเหลืออยู่บ้างตามแนวรับต่างๆ และหากการลงคราวนี้ไม่มี Newlow เราก็จะเดาต่อไปได้ว่า เวฟที่ผ่านมาน่าจะเป็นเวฟ 1 ครับ ขอให้โชคดี