ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

เวลา Save รูปคุณมู๋ คลิ้กขวาที่กราฟ แล้วเลือก save picture ได้เลยครับ ภาพก็จะคมชัด ลองดูนะครับ

ส่วนเรื่องเส้นผม pm ไปแล้วครับ

ขอบคุณคาฟฟฟ :gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

จะตอบ ๆ ก็งานเข้าตลอด คืองี้นะคะ พูดภาษาชาวบ้าน

อันที่อยู่ M15 อยู่ใต้เส้นแดง ก็คือ กราฟมันบอกคุณว่าจะลง ลองไล่ย้อนไปดู ราย M 5 ว่ายังลงอยู่ไหม คำตอบคือ ลง ราย 1 5 รับไม่อยู่

แล้วพอหันไปดู M 30 รับอยู่่ไหม นั่นคือรับอยู่ มันยังไม่ได้บอกว่าลงต่อ

ในนาทีที่คุณจะเข้าเก็บของ ระยะสั้น คุณก็ดูองค์ประกอบต่าง ๆ สัญญาณข้างล่าง rsi ลงสุดหรือยัง กำลังเงยขึ้นไหม mac อาการเงยได้หรือยัง หรือยังหัวทิ่มอยู่ มีพืนที่เหลืออีกเยอะไหม (แต่อันนี้จะช้าหน่อยแต่ชัวร์ค่ะ)

คราวนี้เริ่มเล็งที่จะเก็บ คุณก็ไปมองที่ M 30 ว่า ยังรับอยู่ เหนือเส้น ma ไหม เม็ด sar ยังอยู่ใต้เส้นไหม ถ้าใช่ ก็ลองเก็บของได้

กรณีกราฟไม่หลอกเรา มันก็เป็นแนวทาง ในการเข้าเก็บของที่ถูกได้ ราคาดี แต่กูรูทุกคน หรือผู้ใช้ เขาก็ใช้เป็นแค่แนวทางช่วยในการเข้า - ออก

มันไม่มีอะไร 100 % ค่ะ

ส่วนตัว เป็นคนขี้เกียจอ่านตำรามาก ๆ แต่ นั่งมองอาการกราฟ และไล่ดูรายต่าง ๆ ว่าเรามองว่า มันดีดขึ้นจริงไหม ตามที่เราคิด ถ้าใช่ ก็เจ๋ง :57

เวลาเราไม่ซื้อ-ขาย จะมีสมาธิสังเกตุกราฟดีกว่า เราลนที่จะเก็บ-ขายของ

เรียนรู้ไปเรื่อย ๆ ค่ะ นั่งมองกราฟ มองจนเรารู้จักมัน ถึงมันจะหนีไม่ยอมให้เรารู้จักนัก :gvme

:gd :gd

พอดีพึ่งหัดลงกราฟค่ะ ถ้าหน้าตาแบบนี้จะอ่านแนวโน้มว่ายังไงคะ และไม่ทราบว่าทำถูกหรือเปล่าพี่ๆที่ผ่านมาเห็นช่วยแนะนำน้องใหม่ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

อ้าว รูปไม่มาทำไงคะ

คุณเอาไปฝากที่ http://www.uppicweb.com ก่อนนะครับ แล้วเอาโค้ดที่ได้มาโพสต์

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

ทำไมระบบถึงปิดแล้วไปเปิดอีกทีวันพฤหัสคะ

ได้กราฟมาหน้าแบบนี้ค่ะ แล้วพี่ๆช่วยอ่านกราฟให้ทีค่ะและลงกราฟถูกไหมคะ อยากหัดอ่านกราฟค่ะ ขอบคุณค่ะ

ถูกแก้ไข โดย modtanoiy

พอดีพึ่งหัดลงกราฟค่ะ ถ้าหน้าตาแบบนี้จะอ่านแนวโน้มว่ายังไงคะ และไม่ทราบว่าทำถูกหรือเปล่าพี่ๆที่ผ่านมาเห็นช่วยแนะนำน้องใหม่ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

หากดูใน TF M15 แนวโน้มคือลงนะครับmacd ต่ำกว่า 0

Stoch และ rsi มีค่าน้อยกว่า 50 ลงไปคืออยู่ในภาวะ Bearish ครับ

เส้นแนวโน้มเขียวแดงยังชี้ขึ้น แสดงว่าแนวโน้มใหญ่ยังเป็นขาขึ้นอยู่

สรุปคือมีแนวโน้มเป็นการพักตัวในขาขึ้นย่อยรอบนี้นะครับ และหากราคาลงใต้เส้นเขียวแดงไปแล้วรอให้มันดีดขึ้นมา ตอนนั้น Stoch และ Rsi จะมีค่าประมาณ 80 ก็ให้เดาว่าจะโดน Shot ในบริเวณนั้นครับ (บางครั้งลงหนักๆ แค่ 50 ก็โดนละครับ)

แต่มองๆดูไอ้เส้นเขียวแดงมันแข็งๆแปลกๆ เหมือนเส้นเทรน :38

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

ขอบคุณคุณห่านค่ะที่ช่วยแปลกราฟให้ ได้ความรู้ขึ้นมาบ้าง แล้วจะพยายามหัดเรียนรู้ค่ะ เส้นเขียวและแดงที่เห็นเป็นเส้นสัญญาณไดเวอเจ้นค่ะ แต่ยังงงว่าทำไมมาปรากฎคู่แสดงว่าเป็นได้ทั้งสองทางคือเลือกทางอยู่ว่าจะขึ้นหรือจะลงหรือเปล่าคะ

ขอบคุณคุณห่านค่ะที่ช่วยแปลกราฟให้ ได้ความรู้ขึ้นมาบ้าง แล้วจะพยายามหัดเรียนรู้ค่ะ เส้นเขียวและแดงที่เห็นเป็นเส้นสัญญาณไดเวอเจ้นค่ะ แต่ยังงงว่าทำไมมาปรากฎคู่แสดงว่าเป็นได้ทั้งสองทางคือเลือกทางอยู่ว่าจะขึ้นหรือจะลงหรือเปล่าคะ

อ่อ....แสดงว่าเจ้า macd มันจัดมาให้เอง หากมีเส้นนี้เกิดขึ้นมันก็หมายถึงมันมีความขัดแย้งกัน อาจจะเป็นจุดกลับตัวได้

วิธีสังเกต ว่าเป็นสัญญาณกลับตัวจริงหรือเปล่าให้ดูการลงของราคาประกอบ หากมีสัญญาณขัดแย้งเกิดขึ้น แต่ราคาไม่ยอมลงแถม sideway up ซะงั้น ให้เดาไว้ก่อนว่าเป็นสัญญาณต่อเนื่อง เมื่อถึง 0 แล้วมักขึ้นต่อ

ในทางกลับกัน หากมันขัดแย้งขาลง แล้วราคา sideway down อย่าไปคิดว่าเป็นสัญญาณกลับตัว เพราะนั่นคือสัญญาณลงต่อเนื่อง

ในบางครั้งก็มีเส้นเขียวมาเส้นเดียวยาว แสดงว่าแนวโน้มกำลังขึ้นหรือเปล่าค่ะคุณหาร

ในบางครั้งก็มีเส้นเขียวมาเส้นเดียวยาว แสดงว่าแนวโน้มกำลังขึ้นหรือเปล่าค่ะคุณหาร

มีบ่อยครั้งที่มันขึ้นแล้วไม่กลับตัวนะครับ ต้องระวังด้วย ทางที่ดีให้ดู diverg ใน Timeframe ใหญ่ๆ มันก็จะลดความผิดพลาดได้มากเลยครับ

ขอบคุณคะคุณห่าน อ้อต้องเปลี่ยนเป็นอาจารย์ห่านซะแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะค่อยๆหัดดูและหัดถามสักวันคงจะเก่งขึ้นบ้างนะคะ